[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Khoai Cún

Xe tăng
Em hiện đang F0, Test + cách đây 2 hôm. Nhà có 5 người, già nhất 68t, 2 trẻ con 3-5 tuổi. Hiện tại đang cách ly 1 mình 1 phòng. Đang lăn tăn hay là đằng nào cũng nhiễm cứ sinh hoạt chung cho nhiễm cả. Cụ nào qua rồi tư vấn em cái, em cảm ơn ạ!
Cụ nên cách ly với gia đình, sử dụng wc riêng nếu bât buộc dùng chung thì sau mỗi lần sử dụng phải sát khuẩn bằng cồn hoặc dung dịch khử khuẩn, đồ dùng sử dụng riêng, tráng nước nóng, người tiếp xúc cần có khẩu trang găng tay.
Giữ được thì rất tốt vì nhà cụ có người già, trẻ em.

Matizcoi

Xe cút kít
Có người bị 3 lần đấy cụ ạ . Cẩn thânh vẫn hơn vì ko phải bị 1 lần là xong nhé
Cụ nêu rõ, 3 lần đều test nhanh hay pcr ra kết quả dương tính, chủng nhiễm là gì, thời gian lần 1 tới lần 3 là bao lâu?
Toàn nghe bọn kem trộn với bán thuốc chống covid nó đồn thì 3 lần còn hơi ít =))

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ nên cách ly với gia đình, sử dụng wc riêng nếu bât buộc dùng chung thì sau mỗi lần sử dụng phải sát khuẩn bằng cồn hoặc dung dịch khử khuẩn, đồ dùng sử dụng riêng, tráng nước nóng, người tiếp xúc cần có khẩu trang găng tay.
Nhà em có người già 85 tuổi với đống bệnh nền (đường huyết, mỡ máu, hẹp động mạch vành - suýt phải ten) bị nhiễm nhưng nhẹ như không có gì, trẻ con nhiễm còn nhẹ hơn nữa, giờ này mà vẫn khuyên như cụ em thấy ko ổn lắm.
Thay vì cứ phải trốn tránh, em nghĩ nên đối đầu. Hãy hỏi người già và trẻn con trong nhà, xem thái độ của họ với covid ra sao, như nhà em ông bố vợ 85 tuổi bảo tao sống qua mấy cuộc chiến, giờ lại sợ con covid thì buồn cười quá, bọn trẻ con nhà em thì bảo các bạn con cũng bị cả và chả làm sao, nên bọn con ko sợ, vậy là chốt đơn .....
Trường hợp người già và trẻ con sợ lây nhiễm, thì tuyệt đối tuân thủ phòng chống dịch như cụ khuyên vẫn chưa đủ đâu.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua có cụ gì ấy bảo là khoa học chứng minh con này không lây qua đồ vật như tay nắm cửa, bát đũa etc... Em nghe mà trợn tròn mắt.

Khoai Cún

Xe tăng
Nhà em có người già 85 tuổi với đống bệnh nền (đường huyết, mỡ máu, hẹp động mạch vành - suýt phải ten) bị nhiễm nhưng nhẹ như không có gì, trẻ con nhiễm còn nhẹ hơn nữa, giờ này mà vẫn khuyên như cụ em thấy ko ổn lắm.
Thay vì cứ phải trốn tránh, em nghĩ nên đối đầu. Hãy hỏi người già và trẻn con trong nhà, xem thái độ của họ với covid ra sao, như nhà em ông bố vợ 85 tuổi bảo tao sống qua mấy cuộc chiến, giờ lại sợ con covid thì buồn cười quá, bọn trẻ con nhà em thì bảo các bạn con cũng bị cả và chả làm sao, nên bọn con ko sợ, vậy là chốt đơn .....
Trường hợp người già và trẻ con sợ lây nhiễm, thì tuyệt đối tuân thủ phòng chống dịch như cụ khuyên vẫn chưa đủ đâu.
Không phải ai cũng như ai, mỗi người một cơ địa, không phải người nhà cụ bị nhẹ mà người nhà khác cũng vậy đâu, em vẫn giữ quan điểm cần chiến đấu với nó đến khả năng cuối.
Covid vô hình và dễ lây nhưng không phải không thể tránh, bảo đảm 5k, vệ sinh không gian sạch sẽ là bảo đảm tốt nhất rồi. Không phải tự dưng em trả lời cụ ấy như thế đâu, rút kinh nghiệm từ chính bản thân em và những người xung quanh, cả từ những người đi từ vùng dịch về nữa ạ.
Nhà anh đồng nghiệp của em, tập thể cũ 50m2, con gái đi học về bị covid mà anh ấy vẫn chăm con và giữ cho 4ng còn lại không mắc chỉ bằng khoảng cách và xịt khử khuẩn. Gia đình em thì có điều kiện cách ly tầng riêng, em cũng chỉ mắc khi con gái em lên 2v và sốt cao không hạ, lúc đó em xác định theo vì lo ôm con (chưa tiêm vaccine + thừa cân) nên bỏ quy tắc cách ly luôn.
Tất nhiên mấy biện pháp trên còn phải kèm theo kĩ năng như: không đưa tay mắt mũi miệng, lau chùi và xịt khuẩn liên tục, tháo bỏ găng và khẩu trang đúng cách nhưng ít nhiều nếu không may lây cũng sẽ kéo dãn được thời gian để trong gia đình đủ khỏe tự chăm sóc nhau.
Dịch không nói hay được, phòng bị kỹ càng nhất thôi. Gia đình em may mắn toàn người trẻ, lo nhất chỉ có 2 bé 9,11t chưa tiêm nhưng trộm vía chỉ sốt cao, đã vượt qua được theo mô hình nối tiếp, không bị sốt cùng lúc nên vẫn tự chăm sóc được. Em cứ nghĩ giả sử em và con cùng sốt/mệt như nhau thì không biết loay hoay kiểu gì nên em khuyên cụ ấy như vậy.
Còn lại, tùy quan điểm thôi, dịch chả ai nói hay được mà.

hieu121as

Đi bộ
Cho tên tuổi, địa chỉ số điện thoại người mắc 3 lần xem nào, nói như bác thì ai chẳng nói được. Nếu bác mắc con Omicron thì sẽ không mắc lại chủng anpha, beta, delta nữa. 3 cái chủng đầu mới gọi là chết người.
Mắc omicron vẫn mắc loại khác bình thường chứ. Cũng chưa nghe đến 3 lần nhưng 2 lần thì nhiều người bị rồi.

Ngoc Que

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã góp ý. Hiện tại em vẫn cách ly, Mục đích giãn người nhà bị nhiễm cùng 1 lúc , ra còn ko bị thì càng tốt.

nguyenhaiha

Xe buýt
Mắc omicron vẫn mắc loại khác bình thường chứ. Cũng chưa nghe đến 3 lần nhưng 2 lần thì nhiều người bị rồi.
Bác không biết thì tìm hiểu kỹ đi, đừng nói như vậy, google không mất phí đâu. Bị Omicron không bị mắc lại các chủng trước, thế cho nên nhiều chuyên gia mới gọi con Omicron là vaccin sống và là dấu hiệu kết thúc đại dịch

minh0075

Xe điện
Trẻ em thì không biết nhưng người lớn thì quá rõ: so sánh số ca nhiễm vs tử vong trước và sau khi phủ VC sẽ thấy ngay.
Cụ ko hiểu ý mình rồi, ý m là cả TP thành F0 rồi thì có nên tiêm ko?

Anycar

Xe tăng
Phường mình đến 8/3 đã có khoảng 11.492 f0/45.000 dân (có báo trên hệ thống). Cả nhà mình 4 người vừa hoàn thành nghĩa vụ. Cả đại gia đình đằng nội hơn 50 người f0/85 người. Có khoảng 10 người bị có sốt 2 đến 3 ngày. Hiện tại 3 người bị mệt, hụt hơi khi vận động nặng. Đa phần có ho đau họng, không sốt khoảng 2 ngày. Mình bị thấy nó hơi oải như vừa tiêm về, hơi ghê lạnh. Còn trẻ con hết cách ly nó bon luôn, thả ra chạy ầm ầm. Thuốc dùng có hạ sốt nếu sốt trên 38⁰c, thuốc ho nếu có ho nhiều, vitamin C, Oresol, vợ mình dùng Monulpiravir vì có tiền sử cao huyết áp (5 ngày về -). Mà đợt này không mất khứu vị giác, thèm ăn và ăn được.

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Cụ ko hiểu ý mình rồi, ý m là cả TP thành F0 rồi thì có nên tiêm ko?
Vâng em nhầm,
Rồi nó sẽ như cúm, mỗi năm trích một phát, lâu lâu lại dính phát. Và cơ thể con người sẽ tiến hoá đề tồn tại thôi, trong quá trình đó sẽ có đào thải…

MrSpy

Xe điện

4vnpro

Xe buýt
Thực tế f0 ra ngoài từ lâu rồi, không gia ngoài thì làm sao lên phường khai báo được? , ở 1 mình không ra thì ăn gì với mua thuốc gì. Các anh làm quản lý nhưng thiếu thực tế quá.
Ngoài chuyện mặc kệ ra thì còn là vấn đề liên quan đến pháp lý, trước đây F0 ra ngoài nếu bị tóm hoàn toàn có thể bị phạt theo luật phòng chống bênh truyền nhiễm, giờ thì có công văn hướng dẫn thế này thì dần dà cũng chả thèm coi là dịch nữa.

AcidS

Xe điện
Mình đang hiểu là có một bộ đang ra hướng dẫn sai luật phòng chống bệnh truyền nhiễm năm 2007 do quốc hội Việt Nam phê duyệt thì phải.
Điều 49 của luật yêu cầu người mang mầm bệnh nhóm A phải được cách ly.
Hiện nay dịch Covid theo công bố của thủ tướng chính phủ ngày 1/4/2020 thuộc dịch nhóm A

Chỉnh sửa cuối:

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Nếu bị chủng Omicron thì sẽ không mắc lại các chủng trước, nếu có mắc lại thì cũng mắc lại chủng Omicron nhưng sẽ nhẹ hơn và phải thường từ 6 tháng trở lên. Còn ai bị các chủng trước như Delta, Beta, Anpha thì sẽ mắc chủng Omicron như thường
Kết luận này có công trình khoa học nào nghiên cứu kỹ chưa cụ ?
Chém linh tinh chứ có biết cái gì đâu. Omicron có bao nhiêu chủng có khi còn không biết. =))

Trạng thái
Thớt đang đóng