[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

cuhaifus

Xe container
Em nghĩ cụ đúng. Nếu cụ có thể bị lây có đeo 3 khẩu trang vẫn sẽ bị lây. Còn nếu cơ thể cụ đã miễn dịch được với covid thì có nằm ôm F0 cũng sẽ không lây. Ngoài ra nếu chẳng may bị F0 lại đeo khẩu trang khác gì đang khó thở lại tự tay bịt đường thở của mình.

Biện pháp tốt nhất khi chưa bị hay khi đã bị vẫn là sinh hoạt điều độ, dùng các thực phẩm tăng cường hệ miễn dịch. Người mà khỏe thì covid cũng chỉ là cúm.
Thằng bạn em sang thăm khám điều trị cho thằng cu nhà em còn ko đeo khẩu trang luôn, do nó bị đầu tiên nên lúc đó ông và vợ em vẫn chưa sao, em rủ bs ở lại uống rượu nhận lời luôn, trong lúc nhậu với em thi thoảng còn ra sờ thằng cu nhà em xem thế nào cơ, và a bạn bs đó cả nhà nói không với vac cụ nhé

Kiabuoisang

Xe container
Em từ đầu dịch đến giờ không tốn bất cứ tiền nào cho việc test nhanh hay pcr, không mua bất cứ thuốc gì trị covid, không chuẩn bị bình ô xy hay máy đo SPO2. Do vậy đã từng bị nhiễm chưa, nếu nhiễm thì bao nhiêu lần em cũng chẳng biết và cũng không quan tâm.

Đấy, những người như em đã sống cuộc sống bình thường từ lâu lắm rồi, còn ai sợ thì cứ sợ thôi, có điều đừng bắt người khác phải sợ như mình là được.
Được cái sức khoẻ như cụ thì tốt quá ạ. Khoẻ mới sống bình thường được, còn yếu thì vẫn thấy sợ lắm ạ.

Kiabuoisang

Xe container
Nó bảo thủ hay nó ngu cụ nhỉ? Phải thích ứng linh hoạt chứ cụ hầy :)) :)) :)) :)) . Mà phải công nhận cái anh Vaccine hiệu quả thật. Nó làm giảm chuyển bến nặng dẫn đến giảm quá tải và chết ngườ iít. Cứ nhìn SG đợt chưa tiêm díp tháng 5,6,7 năm ngoái thì rõ.
Vâng cụ. Chẳng còn sức kiểm soát được nữa thì tháo khoán để thích ứng linh hoạt ạ :P. Em nghĩ là chúng nớ bảo thủ thôi ạ. Chúng nó thấy chết chạy đi và mình thấy chết…chạy lại xem:D
Có khi nên tháo hết khẩu trang, tăng cường lây nhiễm để hơn 100tr dân nhiễm sạch xong đó cùng khỏi, ai die đem nướng, ai sống đi làm đi chơi bình thường và công bố hết dịch toàn quốc. Coi như 1 tuần nghỉ lễ :D tạo kỉ lục thế giới về ca nhiễm và ca khỏi bệnh ạ.

BMZ_Z4

Xe điện
Em giật mình với quy định của BYT về việc F0 được ra khỏi nơi cách ly.

Rồi giật mình phát nữa khi nghe giải thích ra khỏi nơi cách ly không phải là ra khỏi nhà mà là ra khỏi phòng riêng trong nhà.

Giờ chỉ sợ ra khỏi phòng riêng trong nhà mà không đeo khẩu trang, không giữ khoảng cách thì bị cơ quan chức năng ập vào nhà xử phạt vì làm trái quy định của BYT.

Tâm tư quá.
Đội pháp chế của bộ làm hơi dở ca này.
Nhưng cũng là 1 lý do để khi bên khám chữa đã ổn thì đề nghị trên cao hơn loại bệnh này ra khỏi nhóm A thôi. Cứ phải theo đúng luật và thực tiễn.

Em ko có ý như thế. Em vẫn đi làm vẫn đi chỗ này chỗ kia nhưng vẫn tuân thủ nghiêm túc phòng dịch và hiện tại may mắn là chưa nhiễm.
Sẽ chẳng bao giờ bình thường được bác ạ, khỏi lại nhiễm và nó ko bình thường ở chỗ sự lây lan kinh hoàng.
Muốn coi nó bình thường lắm nhưng ko thể do người có bệnh lây cho người ko bệnh sau nốt nhạc. Mở toang và đang chịu hậu quả đó thôi, bị bệnh vẫn phải nghỉ và vẫn rối loạn đó. Thiệt hại là ai cũng phải mua thuốc chữa, có ai ko phải mua đâu 1 ngày 200k ca bằng 200 tỏi/ngày ra đồng đó (tạm tính mỗi người mua 1tr tiền thuốc). Nhà nc thì ko ảnh hưởng mấy do giờ ko phải lo phát thuốc nữa rồi :D
Thế theo bạn là bây giờ nhà nước phải làm thế nào? Mở he hé nhé!

haivanphe

Xe container
Cơ quan em hôm qua có 4 đồng chí được vào vòng 2. Vòng 1 nhẹ hều nhưng vòng 2 rất mệt, ho nặng.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Đội pháp chế của bộ làm hơi dở ca này.
Nhưng cũng là 1 lý do để khi bên khám chữa đã ổn thì đề nghị trên cao hơn loại bệnh này ra khỏi nhóm A thôi. Cứ phải theo đúng luật và thực tiễn.
Còn những loại bệnh nhóm A nào nữa cụ nhỉ? Có nên loại hết luôn thể không?

Chỉnh sửa cuối:

Cuongheisei

Xe buýt
vợ e bầu tuần 27 bị dính covid, có bị sốt virus nhẹ thì có ảnh hưởng đến thai nhi k cccm

bentley8

Xe điện
Hà Nội mấy hôm nay đông như hồi chưa giãn cách gì cả, sáng cứ nhìn đường Nguyễn Trãi đoạn Ngã Tư Sở hướng HN thì biết, 3 tuần trước thì vắng chỉ bằng 1/5 giờ là cùng. Cơ quan em cũng bị nhiễm 2/3, đa số không khai báo phường gì cả, giờ đa số cũng đã khỏi bệnh chả hề hấn gì cũng đã đi làm và cũng chả ai buồn nói chuyện về covid nữa, nhìn cái thớt này dạo này cũng bị bỏ bê mấy hôm nay, suy rộng ra cả XH cũng thế. HN số nhiễm có khai báo 850k nhưng em ước lượng xung quanh thì phải tầm 2-3tr mới là số chuẩn. Giờ mong TQ cũng làm giống VN sớm cho bà con còn bán được dưa hấu, sầu riêng, thanh long với cho hàng nhập về nhiều nhiều chút, như ĐT xiaomi 12 thấy lên giá 20% mà hết sạch chả có mà mua.
Nghe nồi chõ đợt ngoại giao vaccine vừa rồi các sứ quán bị áp chỉ tiêu đi xin, nếu không đợt sau khỏi đi chỗ cũ - chỗ ngon, nhiều ông bà ngoại giao ta còn phải bỏ tiền túi ra xin chứ chả sung sướng gì. Bộ ngoại giao cũng làm được nhiều thứ, nhưng vụ cục lãnh sự làm mờ đi thành tích rất rất nhiều.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đúng
Thân ai lấy lo
Mỗi người một quan điểm. Muốn coi muốn nghĩ, muốn đọc ở đâu thế nào về khẩu trang thì đọc.
Ở trong phạm vi nhà mình thì theo sở thích, tôn ti trận tự nhà mình, đeo hay không, cởi trần truồng cũng chả ai có thể can thiệp. Thậm chí ai bình phẩm về điều có thì còn là người văn hóa kém,

Nhưng khi xã hội họ đã quy định; đưa việc đeo khẩu trang thành quy định. Thi lúc ra khỏi cửa nhà mình; mình phải thực hiện chứ không phải bẩu những lý do như tôi thế này, bên Mỹ thế kia. Không thực hiện không chỉ và vô ý thức nữa. Lúc này bị chửi, bị mạt sát, bị phạt là đúng. Ai lên án những hành động này mới là người đúng.

Còn cái suy nghĩ "ai sống sau dịch người ấy đúng" thì có vẻ đã đến mức cặn bã của xã hội rồi. Không biết bao nhiêu nhân viên y tế, bao nhiêu người tham gia chống dịch (có thể là tự nguyện, có thể là do công việc) họ nhiễm bệnh, thậm chí có người hy sinh - chắc họ sai, họ ngu; Còn một cái thằng tự hào vì tao không thực hiện đeo khẩu trang theo quy định nhưng tao không nhiễm, gia đình không nhiễm nên tao mới là đúng

Em hơi sửa cụ chút: Cái đấy gọi là vô ý thức chứ không phải "bình thường" đâu
Cũng may khi chưa tiêm, toàn người bất bình thường chứ ai cũng "bình thường" như cụ thì dẹo giờ phải 50-60k mạng lâu rồi. :))
Cũng không biết. Nếu lây thì chắc người trong gia đình em phải bị lây trước nhưng đến hiện tại cả gia đình em không ai bị sao cả. Còn những nhà hàng xóm tích cực đeo khẩu trang thì F0 cả nhà hết cả rồi.

Nếu em bảo CDC Mỹ sau một thời gian dài quanh co cuối cùng cũng phải ra báo cáo công nhận tác dụng của khẩu trang (vải) nếu đeo hoàn toàn đúng cách là 0% thì lại thành chủ đề tranh luận mới nên tốt nhất là thôi. Thân ai người nấy lo, ai sống sau dịch là người đó đúng, thế cho dễ hiểu phải không cụ.

sakai_yo

Xe lăn
nãy cặp nhiệt độ thấy 38 độ, mua thuốc paracetamol về uống có sao k mợ
Mức đấy chưa phải dùng hạ sốt đâu ạ. Mợ nhà có thể hạ sốt bằng cách lau ấm trán, nách, bàn chân liên tục để cơ thể tự hạ giống như hạ cho trẻ con ấy, uống nhiều nước cam, dừa.

BMZ_Z4

Xe điện
Còn những loại bệnh nhóm A nào nữa cụ nhỉ? Nó nên loại hết luôn thể không?
Thực lòng thì em là dân cũng không muốn bị lây bệnh.
Bộ Y cũng không muốn thả đâu vì thả họ sẽ là tuyến đầu vất vả luôn.

BMZ_Z4

Xe điện
Mức đấy chưa phải dùng hạ sốt đâu ạ. Mợ nhà có thể hạ sốt bằng cách lau ấm trán, nách, bàn chân liên tục để cơ thể tự hạ giống như hạ cho trẻ con ấy, uống nhiều nước cam, dừa.
Người thường thì cứ để đến 38o5 không cần vội uống thuốc, nhưng bầu thì em nghĩ cứ phải hỏi, bs người ta còn xem tổng thể triệu chứng chứ không đơn giản được.

maibai

Xe tải
Trung Quốc 'mạnh tay' đối phó với đợt bùng phát dòng B.A.2 của biến chủng Omicron.
Chính phủ Trung Quốc cho biết họ sẽ tiếp tục giữ vững chiến lược ngăn chặn lây nhiễm trong thời điểm hiện tại.
Mặc dù con số bùng dịch tại Trung Quốc đại lục là nhỏ so với nhiều quốc gia khác nhưng đây là con số cao nhất kể từ khi dịch Covid-19 xuất hiện tại Vũ Hán vào đầu năm 2020. Không có trường hợp tử vong nào được ghi nhận trong những đợt bùng phát mới nhất gần đây. Số ca lây nhiễm tương đối ít của Trung Quốc đại lục vừa qua là do chính phủ nước này đã nhanh chóng thực hiện chiến lược không khoan nhượng, tập trung vào ngăn chặn sự lây truyền của virus corona bằng cách dựa vào các biện pháp phong tỏa chặt chẽ và cách ly bắt buộc đối với bất kỳ ai tiếp xúc với một trường hợp dương tính với virus corona.

formen

Xe lăn
Tq k có đường lùi. Hong kong là thuốc thử mà chết nhiều quá.

Trạng thái
Thớt đang đóng