[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

traiHNcodon

Xe tăng
Bị F0 cả nhà, ra phường khai báo thì được bảo về nhà tự mua thuốc. Không tự đi mua thuốc , đi chợ thì bệnh nhân sống kiểu gì ?

Sống chung với dịch thì cần thay đổi quan điểm, thay đổi luật cho phù hợp để người dân không còn bị phạt , bị kỳ thị 1 cách vô lý.

Giờ ra hiệu thuốc F0 đầy.
Ông ây chửi cách quẩn lý của chinh quyền thôi,thất bại toàn tập

rubytran2

Xe buýt
Dai dẳng phết :(
Chưa đạt đến mức tuyên bố hết tình trạng khẩn cấp
Tuy nhiên, Tổ chức y tế thế giới cũng thừa nhận rằng "ở thời điểm hiện tại, chúng ta chưa đạt đến mức đó".
Nhiều quốc gia trên thế giới đã nới lỏng các biện pháp phòng dịch COVID-19 để quay trở lại hoạt động xã hội bình thường như nới lỏng quy định đeo khẩu trang, cách ly và mở cửa biên giới, đón khách du lịch... Tuy nhiên, vẫn có một số quốc gia ghi nhận con số kỷ lục về ca lây nhiễm.
WHO cho biết trong tuần qua thế giới đã có thêm 10 triệu ca mắc COVID-19 và 52.000 trường hợp tử vong do căn bệnh này.
Các nhà nghiên cứu cũng cảnh báo rằng ngay cả khi các trường hợp mắc COVID-19 giảm xuống mức thấp hơn, dịch bệnh này vẫn có khả năng gây ra hàng nghìn ca tử vong mỗi năm, không giống như những căn bệnh khác như sốt rét và lao.
Ngoài ra, các nhà khoa học vẫn không thể dự đoán được liệu có xuất hiện thêm những biến thể mới của COVID-19, nguy hiểm hơn hay không.

WHO luôn rất cẩn trọng khi tuyên bố kết thúc tình trạng khẩn cấp y tế toàn cầu

WHO đã công bố COVID-19 là đại dịch toàn cầu vào tháng 3/2020. Đây là lần thứ 5 trong lịch sử y tế thế giới, WHO công bố tình trạng khẩn cấp toàn cầu.
Đại dịch được xác định khi căn bệnh lây lan rộng và mạnh, với nguy cơ số ca mắc gia tăng ở một khu vực rộng lớn. Trong khi đó, virus gây bệnh đặc hữu lại tồn tại lâu dài và mang tính lây lan có thể dự đoán được.
Đặc điểm có thể dự đoán được này tạo điều kiện để các bác sĩ và hệ thống chăm sóc sức khỏe chuẩn bị và thích nghi, giảm thiểu trường hợp tử vong.
Trước đó, WHO luôn rất cẩn trọng khi tuyên bố kết thúc tình trạng khẩn cấp y tế toàn cầu và các dịch bệnh bùng phát.

jazzzzz

Xe lăn
Có 2 câu hỏi về vaccine
1. Trẻ em bị thường rất nhẹ, vậy có nên tiêm không
2. Người lớn bị F0 khá đông, vậy chiến dịch tiêm vaciine mùa xuân thần tốc có cần ko?
Trẻ em thì không biết nhưng người lớn thì quá rõ: so sánh số ca nhiễm vs tử vong trước và sau khi phủ VC sẽ thấy ngay.

Ngoc Que

Xe tải
Em hiện đang F0, Test + cách đây 2 hôm. Nhà có 5 người, già nhất 68t, 2 trẻ con 3-5 tuổi. Hiện tại đang cách ly 1 mình 1 phòng. Đang lăn tăn hay là đằng nào cũng nhiễm cứ sinh hoạt chung cho nhiễm cả. Cụ nào qua rồi tư vấn em cái, em cảm ơn ạ!

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ em thì không biết nhưng người lớn thì quá rõ: so sánh số ca nhiễm vs tử vong trước và sau khi phủ VC sẽ thấy ngay.
Vấn đề là mục này trong "tiêm vaciine mùa xuân thần tốc":
Mục tiêu tiêm vaccine đã được Chính phủ xác định rất rõ ràng: Hết tháng 1, hoàn thành việc tiêm mũi 2 cho người từ 12-17 tuổi

trinhhunghb

Xe lăn
Em hiện đang F0, Test + cách đây 2 hôm. Nhà có 5 người, già nhất 68t, 2 trẻ con 3-5 tuổi. Hiện tại đang cách ly 1 mình 1 phòng. Đang lăn tăn hay là đằng nào cũng nhiễm cứ sinh hoạt chung cho nhiễm cả. Cụ nào qua rồi tư vấn em cái, em cảm ơn ạ!
Nhà em cả bà giúp việc là 7 khẩu . Bị dính 3 . Cho ở tầng 2 và 3 . 4 F1 ở tầng 1 cơm nước sinh hoạt bình thường. Tiếp tế cho f0 thì đi găng tay khẩu trang để đồ ở cửa phòng . Bát đũa thu xuống cho nồi nước nóng rồi để riêng . Quần áo fo để lúc khỏi hẳn mới giặt . 3 fo nhà em khỏi chục hôm nay rồi và đi làm từ thứ 2 tuần vừa rồi . Giờ cả nhà lại sinh hoạt bình thường

sakai_yo

Xe lăn
Nhà em 2vc 2 F1, em chẳng cách ly gì cả vì xác đinj kiểu gì chả bị. Thế là cả nhà gói gọn trong vòng 7 ngày là xong hết. Còn mấy nhà người quen thì cách ly nọ kia cuối cùng cũng bị hết mà thành ra dây dưa cả tháng.

Chỉnh sửa cuối:

Khanhnho

Xe buýt
Nhà em gần giống, có 2 trẻ em nhỏ và hai ng già U70. Nhà em dính hôm 23-2, thái độ là đã dính thì tránh ko được nên kệ mẹ cho nhiễm hết, giữ tinh thần, sức khoẻ tốt bình tĩnh đón nhận. Giờ nhà em âm tính hết rồi, nhưng sk vẫn chưa phục hồi hẳn, có thể gọi là đang bị hậu covid. Em bị hành đường tiêu hoá khá khổ sở, hệ tuần hoàn cũng có vấn đề; mẹ em 6x bị sương mù não nhớ nhớ quên quên, còn lại ai cũng gặp vấn đề thể lực yếu hơn hẳn kể cả trẻ con. Được cái qua rồi tinh thần nó thoải mái cụ ạ, cảm giác thoát được con ngáo ộp rình rập hai năm qua. Thà đau một lần rồi thôi còn hơn cứ dùng dằng một nỗi lo lắng sợ hãi vô hình mãi.

jazzzzz

Xe lăn
Vấn đề là mục này trong "tiêm vaciine mùa xuân thần tốc":
Mục tiêu tiêm vaccine đã được Chính phủ xác định rất rõ ràng: Hết tháng 1, hoàn thành việc tiêm mũi 2 cho người từ 12-17 tuổi
Tây nó cũng tiêm thần tốc cho trẻ mà, mục tiêu của họ là cho trẻ tới trường, nhiều nước châu âu cho SV học online để ưu tiên trẻ đc tới trường.

Chỉnh sửa cuối:

Matxech

Xe container
Cụ muốn tránh cũng khó đấy
Mà nhiều khi tránh thì tg nó dai dẳng cho cả nhà hơn
Nhà e 4 ng có mẹ em 80t nhiều bệnh nền
Vk e cũng bị bệnh nền ít ra ngoài ít tiếp xúc ng lạ
Đúng 1 hôm ra chợ tiếp xúc em bán thịt 15’ hôm sau dính ngay
E xác định sẽ lây cả nhà nên thả luôn chỉ mỗi bà cụ là giữ gìn
Kết quả vk lây sang con rồi bà kiêng cữ vẫn dính
Mỗi e chả kiêng ji thì ko sao
Chốt lại kệ nó thôi
Còn thuốc thì mỗi bà cụ uống kháng vi rút ngay khi phát hiện nhiễm và nhanh khỏi nhất
Còn lại chữa theo triệu chứng

Yeuphunu

Xe điện
Nhà em gần giống, có 2 trẻ em nhỏ và hai ng già U70. Nhà em dính hôm 23-2, thái độ là đã dính thì tránh ko được nên kệ mẹ cho nhiễm hết, giữ tinh thần, sức khoẻ tốt bình tĩnh đón nhận. Giờ nhà em âm tính hết rồi, nhưng sk vẫn chưa phục hồi hẳn, có thể gọi là đang bị hậu covid. Em bị hành đường tiêu hoá khá khổ sở, hệ tuần hoàn cũng có vấn đề; mẹ em 6x bị sương mù não nhớ nhớ quên quên, còn lại ai cũng gặp vấn đề thể lực yếu hơn hẳn kể cả trẻ con. Được cái qua rồi tinh thần nó thoải mái cụ ạ, cảm giác thoát được con ngáo ộp rình rập hai năm qua. Thà đau một lần rồi thôi còn hơn cứ dùng dằng một nỗi lo lắng sợ hãi vô hình mãi.
Rất nhiều người tái nhiễm lần 2 đó cụ.
Chủ thắc mắc là lần sau họ có triệu chứng giống lần trước không thôi.

nguyenhaiha

Xe buýt
Nếu bị chủng Omicron thì sẽ không mắc lại các chủng trước, nếu có mắc lại thì cũng mắc lại chủng Omicron nhưng sẽ nhẹ hơn và phải thường từ 6 tháng trở lên. Còn ai bị các chủng trước như Delta, Beta, Anpha thì sẽ mắc chủng Omicron như thường

Kiabuoisang

Xe container

nguyenhaiha

Xe buýt
Cúm 1 năm bác cũng bị vài lần mà, bị lại khỏi chứ có gì đâu mà phải lo, giữa cái xã hội như này chẳng nhẽ bác đóng cửa cố thủ được mãi à, hơn nữa mấy bữa nữa thuốc chữa Covid của Mỹ là Paxlovid ồ ạt vào thì Covid đúng là nhẹ hơn cúm mùa

nguyenhaiha

Xe buýt
Cả thế giới sợ, riêng VN …ko sợ :))
Cả thế giới giờ còn mỗi thằng Trung Quốc vẫn thi hành chính sách zero Covid, ngày càng nhiều nước coi Covid là bệnh bình thường như bao bệnh khác. Hay bác muốn VN cũng thi hành chính sách Zero Covid. Nếu vậy bác cứ tự kỷ cách lý giam hãm mình trong 4 bức tường chứ có ai bắt bác phải ra ngoài đi làm, đi ăn đi chơi, đi gặp gỡ người này người kia đâu.

Kiabuoisang

Xe container
Cả thế giới giờ còn mỗi thằng Trung Quốc vẫn thi hành chính sách zero Covid, ngày càng nhiều nước coi Covid là bệnh bình thường như bao bệnh khác. Hay bác muốn VN cũng thi hành chính sách Zero Covid. Nếu vậy bác cứ tự kỷ cách lý giam hãm mình trong 4 bức tường chứ có ai bắt bác phải ra ngoài đi làm, đi ăn đi chơi, đi gặp gỡ người này người kia đâu.
Em ko có ý như thế. Em vẫn đi làm vẫn đi chỗ này chỗ kia nhưng vẫn tuân thủ nghiêm túc phòng dịch và hiện tại may mắn là chưa nhiễm.
Sẽ chẳng bao giờ bình thường được bác ạ, khỏi lại nhiễm và nó ko bình thường ở chỗ sự lây lan kinh hoàng.
Muốn coi nó bình thường lắm nhưng ko thể do người có bệnh lây cho người ko bệnh sau nốt nhạc. Mở toang và đang chịu hậu quả đó thôi, bị bệnh vẫn phải nghỉ và vẫn rối loạn đó. Thiệt hại là ai cũng phải mua thuốc chữa, có ai ko phải mua đâu 1 ngày 200k ca bằng 200 tỏi/ngày ra đồng đó (tạm tính mỗi người mua 1tr tiền thuốc). Nhà nc thì ko ảnh hưởng mấy do giờ ko phải lo phát thuốc nữa rồi :D

trinhhunghb

Xe lăn
Có người bị 3 lần đấy cụ ạ . Cẩn thânh vẫn hơn vì ko phải bị 1 lần là xong nhé

nguyenhaiha

Xe buýt
Có người bị 3 lần đấy cụ ạ . Cẩn thânh vẫn hơn vì ko phải bị 1 lần là xong nhé
Cho tên tuổi, địa chỉ số điện thoại người mắc 3 lần xem nào, nói như bác thì ai chẳng nói được. Nếu bác mắc con Omicron thì sẽ không mắc lại chủng anpha, beta, delta nữa. 3 cái chủng đầu mới gọi là chết người.

BMW R60

Xe tăng
Cả thế giới sợ, riêng VN …ko sợ :))
Nó bảo thủ hay nó ngu cụ nhỉ? Phải thích ứng linh hoạt chứ cụ hầy :)) :)) :)) :)) . Mà phải công nhận cái anh Vaccine hiệu quả thật. Nó làm giảm chuyển bến nặng dẫn đến giảm quá tải và chết ngườ iít. Cứ nhìn SG đợt chưa tiêm díp tháng 5,6,7 năm ngoái thì rõ.

Trạng thái
Thớt đang đóng