[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Jenna29

Xe đạp
Thớt lại đông sau vài ngày vắng ngắt, haizzz :T

legend7seas

Xe tải
Ngôn ngữ không phù hợp - Chửi bới lãnh đạo chính quyền nhà nước
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 17/11/21)
Ông kia cũng chỉ phát biểu theo chỉ đạo thôi cụ ạ, gọi là định hướng dư luận. Báo chí cũng đăng những tin như vậy theo kiểu định hướng là chính. Định hướng đúng thì không sao. Định hướng sai thì mấy chục triệu dân lãnh đủ.

Chỉnh sửa cuối:

tieuchau6789

Xe hơi
Cảm ơn bác đã chia sẻ. Bác là người trong cuộc, được chứng kiến những gì " kinh hoàng" do dịch gây ra và bác là người biết thương yêu, có trách nhiệm. Đáng tiếc nhiều người mới biết chút ít mà đã tưởng mình " vạn sự thông". Gây hoạ.
Vâng, em nghĩ mỗi nơi mỗi cảnh không thể áp đặt nơi nào cũng như nơi nào được. Ví dụ trong SG giờ mà còn tìm F1, F2 gần như vô nghĩa, thì các khu cách ly tập trung chẳng để làm gì. Nhưng với những tỉnh ca bệnh còn ít, còn truy được F1, thì cứ việc truy vết thôi.Tỉnh quê em khu cách ly quá tải phải lọc bớt cho F1 cách ly tại nhà, thì vẫn phải xét xem nhà họ có điều kiện cho người ở riêng không, dù chỉ là dựng tạm một cái chòi lá giăng võng ngoài vườn vẫn được chấp nhận, miễn là anh không tiếp xúc với ai trong nhà, và anh phải ký cam kết trong thời gian bao nhiêu ngày đó phải chấp hành nghiêm túc, nếu vi phạm làm lây lan dịch sẽ phải chịu trách nhiệm trước pháp luật. Bảo SG giờ làm theo như thế thì đã muộn, mà muốn tỉnh quê em "thả rông" như SG cũng chẳng được.

Trong SG hoặc những thành thị lớn khác, người trẻ có thể tiếp cận công nghệ, có thể tìm hiểu các loại thuốc men, có thể tự mua kit test nhanh, có thể mua máy đo SpO2, có thể lên mạng "cầu cứu" các đội Atm oxi hay xe cấp cứu 0 đồng... Còn như tỉnh quê em, trước dịch mỗi ngày em gặp bao nhiêu người lên lên xuống xuống để "lên SG trị bịnh" , té xe nặng cũng phải chuyển lên Chợ Rẫy hoặc Chỉnh hình, ai bị ung thư là đi lên Ung Bướu, trẻ nhỏ thì đi Nhi Đồng... Có những thứ thuốc tưởng rất đơn giản mà phải chạy khắp các nhà thuốc lớn của tỉnh mới có hoặc phải gởi người quen trên SG mua rồi gởi về, từ nhà em muốn ra được tới bệnh viện tỉnh phải mất nửa tiếng đồng hồ đi xe và chắc cỡ hai tiếng mới kiếm nổi một chiếc taxi nếu vào buổi tối. Thì nếu nhà em lỡ chẳng mai có ai nhiễm, làm sao chính mình có thể yên tâm để tự điều trị tại nhà? Em nghĩ nhiều cụ mợ ở các nơi khác cũng sẽ lắng lo cho người thân của mình như thế, nếu họ cũng ở quê, cũng khó tiếp cận với y tế, và chưa được tiêm đủ vaccine. Nên sẽ phản ứng với việc người ở SG "hồi hương" dồn dập những ngày qua, việc nhiều người không đồng ý cách ly tập trung, "đòi" cho F0 hay F1 tại nhà ...

Em lo cho ba mẹ ở quê nhà QN các cụ. Tỉnh e giờ dịch đang tăng mà ba mẹ e chưa có mũi vx lận lưng. Y tế quê em thì chả có gì nên lo lắm. Em trông SG hay HN để vx tiêm trẻ e đó tiêm cho người lớn tuổi các tỉnh yếu kém chứ giờ em sợ mà côvid hoá toàn quốc thế này thì đỡ sao nổi.
SG chưa tiêm vaccine cho trẻ em đâu ạ. Phụ huynh phản đối khá nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Sungtazin

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi các cháu học sinh sắp tiêm vaccine thì là tiêm loại như của người lớn nhưng liều lượng ít hơn hay tiêm loại nào ạ

bungbvt

Xe tăng
Thế sao lại kêu gọi mở cửa, thông thương nhỉ? Đố cụ giải thích được đấy? ;))
Em chưa đủ tầm, cũng không đủ thông tin để nói đúng hay sai. Em chỉ tổng hợp và phân tích từ thực tế với lượng kiến thức ít ỏi của em.

tieuchau6789

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi các cháu học sinh sắp tiêm vaccine thì là tiêm loại như của người lớn nhưng liều lượng ít hơn hay tiêm loại nào ạ
Em gởi cụ tham khảo ạ.

Chia sẻ về loại vaccine COVID-19 sẽ được tiêm cho trẻ em Việt Nam từ 12-17 tuổi trong tháng 10 này, trao đổi với Lao Động, TS.BS Phạm Quang Thái, Trưởng Văn phòng tiêm chủng mở rộng miền Bắc, Phó Trưởng khoa Kiểm soát bệnh truyền nhiễm, Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương cho biết, vaccine Pfizer liều tiêm cho trẻ em từ 12 đến dưới 18 tuổi sẽ tương đương như của người lớn. Với nhóm dưới 12 tuổi hiện đang được hoàn thiện hồ sơ, dự kiến sẽ thấp hơn so với liều tiêm cho người lớn.

Theo TS Phạm Quang Thái, trong số các loại vaccine COVID-19 đang được tiêm hiện nay, chỉ có vaccine Pfizer đã được phê duyệt để tiêm cho người từ 12 đến 17 tuổi. Nhiều nước hiện đang chỉ dùng vaccine Pfizer cho trẻ em.

"Trong thời gian tới, có thể sẽ có các loại vaccine COVID-19 khác nộp hồ sơ để được cấp phép sử dụng cho trẻ em tại Việt Nam. Đơn cử như vaccine của Cuba đã được cấp phép khẩn cấp dùng cho trẻ em ở Cuba. Tuy nhiên, Việt Nam chưa phê duyệt những vaccine này cho trẻ em”, TS.BS Phạm Quang Thái cho hay.

Ngày 14/10, Bộ Y tế có văn bản về việc tiêm vaccine phòng COVID-19 cho trẻ em từ 12-17 tuổi. Thực hiện theo chỉ đạo của Bộ Y tế, Sở Y tế TP.HCM có tờ trình gửi UBND TP chuẩn bị thực hiện việc tiêm vaccine cho trẻ em theo đúng hướng dẫn của Bộ Y tế. Ông Phạm Đức Hải khẳng định, hiện TP chỉ mới có tờ trình của Sở Y tế chứ chưa có kế hoạch cụ thể về việc tiêm phòng COVID-19 cho trẻ em.

motthoidongbim

Xe điện
Em lo cho ba mẹ ở quê nhà QN các cụ. Tỉnh e giờ dịch đang tăng mà ba mẹ e chưa có mũi vx lận lưng. Y tế quê em thì chả có gì nên lo lắm. Em trông SG hay HN để vx tiêm trẻ e đó tiêm cho người lớn tuổi các tỉnh yếu kém chứ giờ em sợ mà côvid hoá toàn quốc thế này thì đỡ sao nổi.
Đưa cụ quay ngc mọi người là giờ vào Sg sẽ ổn hơn. Sẽ được tiêm, có bệnh thì yte tốt hơn Qn.

trinhhunghb

Xe lăn
Em vào cập Nhật tình hình

motthoidongbim

Xe điện
Xem tọa đàm Trở lại "Bình thường mới" trên VTV chợt nhận ra thất bại trong phòng dịch đã mở ra cơ hội để lập chiến công trong chống dịch ;))
Ta lúc nào cũng nhất định thắng, địch nhất định thua. Lúc nào cũng phải thắng nhé.
Em hỏi ngu chút là hành khách từ Sg ra Hn thì từ sb, bến xe, bến tàu về nhà thì đi cái gì về ạ? Có xe chuyên dụng đưa về ko hay đi gì về thì đi?

bungbvt

Xe tăng
Vâng, em nghĩ mỗi nơi mỗi cảnh không thể áp đặt nơi nào cũng như nơi nào được. Ví dụ trong SG giờ mà còn tìm F1, F2 gần như vô nghĩa, thì các khu cách ly tập trung chẳng để làm gì. Nhưng với những tỉnh ca bệnh còn ít, còn truy được F1, thì cứ việc truy vết thôi.Tỉnh quê em khu cách ly quá tải phải lọc bớt cho F1 cách ly tại nhà, thì vẫn phải xét xem nhà họ có điều kiện cho người ở riêng không, dù chỉ là dựng tạm một cái chòi lá giăng võng ngoài vườn vẫn được chấp nhận, miễn là anh không tiếp xúc với ai trong nhà, và anh phải ký cam kết trong thời gian bao nhiêu ngày đó phải chấp hành nghiêm túc, nếu vi phạm làm lây lan dịch sẽ phải chịu trách nhiệm trước pháp luật. Bảo SG giờ làm theo như thế thì đã muộn, mà muốn tỉnh quê em "thả rông" như SG cũng chẳng được.

Trong SG hoặc những thành thị lớn khác, người trẻ có thể tiếp cận công nghệ, có thể tìm hiểu các loại thuốc men, có thể tự mua kit test nhanh, có thể mua máy đo SpO2, có thể lên mạng "cầu cứu" các đội Atm oxi hay xe cấp cứu 0 đồng... Còn như tỉnh quê em, trước dịch mỗi ngày em gặp bao nhiêu người lên lên xuống xuống để "lên SG trị bịnh" , té xe nặng cũng phải chuyển lên Chợ Rẫy hoặc Chỉnh hình, ai bị ung thư là đi lên Ung Bướu, trẻ nhỏ thì đi Nhi Đồng... Có những thứ thuốc tưởng rất đơn giản mà phải chạy khắp các nhà thuốc lớn của tỉnh mới có hoặc phải gởi người quen trên SG mua rồi gởi về, từ nhà em muốn ra được tới bệnh viện tỉnh phải mất nửa tiếng đồng hồ đi xe và chắc cỡ hai tiếng mới kiếm nổi một chiếc taxi nếu vào buổi tối. Thì nếu nhà em lỡ chẳng mai có ai nhiễm, làm sao chính mình có thể yên tâm để tự điều trị tại nhà? Em nghĩ nhiều cụ mợ ở các nơi khác cũng sẽ lắng lo cho người thân của mình như thế, nếu họ cũng ở quê, cũng khó tiếp cận với y tế, và chưa được tiêm đủ vaccine. Nên sẽ phản ứng với việc người ở SG "hồi hương" dồn dập những ngày qua, việc nhiều người không đồng ý cách ly tập trung, "đòi" cho F0 hay F1 tại nhà ...

SG chưa tiêm vaccine cho trẻ em đâu ạ. Phụ huynh phản đối khá nhiều.
Vâng bác. Em hoàn toàn thông cảm với những người tìm cách trở về. Bản năng loài vật chạy trốn nơi hiểm nguy ai cũng có, thật hiếm người suy nghĩ đc như bác. Em nghĩ rằng nếu SG thông báo rõ tình hình với các tỉnh, yêu càu họ có phương án đưa người dân trở về, để các tỉnh chia sẻ và có hướng giải quyết ổn thoả sẽ tốt hơn. Đã hơn 1 lần SG để dân " tự bỏ chạy". Thật không thể hiểu nổi.

Dungha

Xe điện
Ta lúc nào cũng nhất định thắng, địch nhất định thua. Lúc nào cũng phải thắng nhé.
Em hỏi ngu chút là hành khách từ Sg ra Hn thì từ sb, bến xe, bến tàu về nhà thì đi cái gì về ạ? Có xe chuyên dụng đưa về ko hay đi gì về thì đi?
Hôm trước về tận Nam Định bằng taxi đó cụ. Y bác sỹ từ đó về thì phải đi cách ly. Dân thì thả cho ra tự do. Đúng là hài.

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
NQ 128/CP mới chỉ là quy định tạm thời trong giai đoạn thích ứng sống chung với dịch Covid-19...
Bên cạnh việc đẩy nhanh tiêm phủ đủ 2 mũi VX diện rộng (cho các địa phương + thêm đối tượng <18t) thì còn cần phải đầu tư sớm +thỏa đáng (tránh bị động/chậm chân) cho giải pháp chống Covid căn cơ, lâu dài hơn là thuốc đặc trị Sars-Cov-2 (chữa Covid cho F0)::-?

Đặc biệt VN cũng cần lưu tâm và chủ động chuẩn bị đối phó không chỉ với các biến chủng mới khác của Sars-Cov-2 mà còn với nguy cơ của phiên bản 'hậu duệ'=Sars-Cov-3::-s

Mong thế cụ ạ, từ giờ đến tết yên ổn làm ăn.
Em không nghĩ đến tết là yên ổn đâu ạ hoặc cái từ yên ổn sẽ rất lâu nữa mới được dùng đến.
TP em từ tháng 6 đến giờ phải 4 đột dịch rồi ý, tưởng yên ổn thì sáng hôm nay các cháu đến trường ai ngờ nổ ca liên tục, chỉ có điều cq không ra chỉ thị nào nữa ,chỗ nào có dịch thì khoanh vùng , còn chỗ bên cạnh vẫn cà phê ăn uống bình thường, hai chỗ cách nhau con đường.

mr teppi

Xe buýt
Phát rồ lên với phương án mở cửa... Tiêm 2 mũi vẫn bị mà, hơn nữa quá nhiều nơi chưa tiêm. Mà phát triển kinh tế thì kiểm soát đi lại, đặc biệt từ những nơi có dịch. Đừng vì miếng ăn mà ngày bao nhiêu người mắc bệnh, bao nhiêu người mất ...

Jenna29

Xe đạp

asukapvt

Xe hơi
Em buồn cười nhất là vụ tháp 3 tầng. nôm na là f0 nhẹ thì cho ở nhà. Nói chung là quá tải y tế không còn cách nào thì phải làm theo bọn châu âu. Thế mà vào miệng các anh thì cứ như là các anh đã chủ động tìm được phương án vàng để chuyển bại thành thắng.

Trạng thái
Thớt đang đóng