[Funland] Tổng hợp chuyện của Ofer Nike K

lamthanhngoc

Xe tải
Hôm trước chủ thớt vừa tâm sự, có mục bảo Sếp không tin tưởng, nay lại khen sếp tốt. Công ty bds tư nhân đang ít việc, 15tr chứ có ít đâu.
Tóm lại là nghỉ đi thớt ạ, ở lại cũng có cống hiến gì đâu, lại còn không hiểu sếp, sếp mà đọc được thớt này chắc gật ngay cái rụp

Chỉnh sửa cuối:

Ryan848

Xe container
Hôm trước chủ thớt vừa tâm sự, có mục bảo Sếp không tin tưởng. nay lại khen sếp tốt. Công ty bds tư nhân đang ít việc, 15tr chứ có ít đâu.
Tóm lại là nghỉ đi thớt ạ, ở lại cũng có cống hiến gì đâu, lại còn không hiểu sếp, sếp mà đọc được thớt này chắc gật ngay cái rụp
Trong tâm lý học có chỉ ra rằng thường khi người ta nói dối sẽ ko nhớ mình đã nói những gì, cụ thấy đúng ko? :D

fanmu1234

Xe container
em cũng đủ 1 giáp đi làm rồi, tính ra trung bình khoảng 2 năm là chuyển cty, cty nhiều thì 4-5 năm, ít thì nửa năm mà chỗ nào khi thông báo xin nghỉ dù sếp to hay sếp bé cũng đều tâm sự, khuyên bảo chứ ko có chỗ nào gật cái rụp cả. Mình cũng biết được vai trò của mình trong công việc, nhưng cũng ko đến mức là cứ phải ở lại. Cụ cứ hỏi lại sếp là nếu em ở lại thì tương lai thế nào, là sếp sẽ nói khác ngay ấy mà.
Xếp khuyên bảo ở lại đơn giản vì xếp chưa tìm ra người giỏi hơn để thay thế bạn. Bạn nghỉ bất ngờ sẽ làm ảnh hưởng đến cơ quan và ảnh hưởng đến xếp.

Xếp khuyên bạn ở lại không phải vì xếp thương bạn nhé.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Lúc em muốn nghỉ việc cụ thân sinh nhà em cũng phản đối, làm em dùng dằng mãi 2 năm sau mới quyết hẳn. Cũng lên OF lập thớt, xong rồi quyết nghỉ luôn. Nghỉ xong thì covid ập tới hahahaaa. Nhưng giờ thì em thấy tự do sung sướng lắm ạ. Con em hôm nào cũng được cả bố mẹ đưa đi đón về. Sáng ra hai vc đủng đỉnh ăn sáng, cafe trà đá chán chê rồi mới xuống làm. Múa may tí tầm 2-3 tiếng, đi ăn trưa rồi về nhà ngủ đến 2h30 mới xuống, hoặc lười thì em ở nhà loanh quanh còn chồng em xuống ngó nghiêng xem nhân viên làm gọn chưa. Chiều 4h cả 2vc dắt díu nhau đi đón con. Giờ mà bảo quay lại làm thuê giờ giấc gò bó chắc ko làm được nữa.
Mợ sản xuất hay kinh doanh lĩnh vực gì mà nhàn thế ? Sao không mở rộng quy mô hay phạm vi được nữa ah cho gia tăng thu nhập và tgian làm việc ~o)

lamthanhngoc

Xe tải
Trong tâm lý học có chỉ ra rằng thường khi người ta nói dối sẽ ko nhớ mình đã nói những gì, cụ thấy đúng ko? :D
Đúng cụ. Em mà không tin nhân viên, nó xin nghỉ là em ok ngay, chẳng rỗi hơi mà tâm sự với giữ người.

lamthanhngoc

Xe tải
Xếp khuyên bảo ở lại đơn giản vì xếp chưa tìm ra người giỏi hơn để thay thế bạn. Bạn nghỉ bất ngờ sẽ làm ảnh hưởng đến cơ quan và ảnh hưởng đến xếp.

Một khi nhân viên đã trình bày đủ 4 lý do chán việc như thớt trước thì sếp sẽ trao đổi để bạn ấy hỗ trợ trong khoảng thời gian nhất định khi công ty tìm người mới, nhận chuyển giao công việc và thông báo tới các đối tác, chứ không khuyên ở lại. Chứ họ giữ ở lại làm gì, ảnh hưởng không tốt đến những người còn lại cụ nhỉ?

nguyentoan.uct

Xe điện

ko hẳn là ko có người giỏi hơn mình, mà khi mình đang làm việc thì nắm 1 số cái đang guồng thôi, còn thiếu gì người giỏi đâu. Mà 1 vấn đề là nhân viên nghỉ sẽ ảnh hưởng đến sếp thật

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em đã mạnh dạn báo Sếp xin nghỉ việc. Tưởng Sếp sẽ gật đầu cái rụp mà cho té lẹ đi đỡ phải hôm nào mất công cắt giảm vì công ty làm về lĩnh vực BĐS, tình hình chung là doanh thu không có nhưng nuôi 1 bộ máy cồng kềnh.
Nhưng không, Sếp lôi vào phòng họp và khuyên ngăn, phân tích để đừng nghỉ. Sếp nữ và rất tốt luôn ạ.
Nhưng thật ra, em muốn nghỉ vì em muốn tựkinh doanh. Dù biết khó khăn và 1 tương lai cũng chưa lường được hết nhưng cũng muốn tiến thử. Em đang làm thử nó dưới góc độ làm thêm và cảm thấy cũng hứng thú và có sự phù hợp.
Mức lương 15tr, không cao, nhưng nó ổn định, giờ giấc nhà nước, chế độ tốt. Em có nên từ bỏ để làm điều mình đang mong muốn. Haiz
vào SG, nhiều cơ hội

Nike K

Xe hơi
Hôm trước chủ thớt vừa tâm sự, có mục bảo Sếp không tin tưởng, nay lại khen sếp tốt. Công ty bds tư nhân đang ít việc, 15tr chứ có ít đâu.
Thì đó mới là điều e nghĩ đó cụ. E tưởng lúc e xin nghỉ sếp em sẽ vui lắm vì tự dựg cắt được 1ng. Nhưng sếp lại ko làm vậy đó. Chứ em nói dối gì đâu ạ

zolahn

Xe điện
Em đã mạnh dạn báo Sếp xin nghỉ việc. Tưởng Sếp sẽ gật đầu cái rụp mà cho té lẹ đi đỡ phải hôm nào mất công cắt giảm vì công ty làm về lĩnh vực BĐS, tình hình chung là doanh thu không có nhưng nuôi 1 bộ máy cồng kềnh.
Nhưng không, Sếp lôi vào phòng họp và khuyên ngăn, phân tích để đừng nghỉ. Sếp nữ và rất tốt luôn ạ.
Nhưng thật ra, em muốn nghỉ vì em muốn tựkinh doanh. Dù biết khó khăn và 1 tương lai cũng chưa lường được hết nhưng cũng muốn tiến thử. Em đang làm thử nó dưới góc độ làm thêm và cảm thấy cũng hứng thú và có sự phù hợp.
Mức lương 15tr, không cao, nhưng nó ổn định, giờ giấc nhà nước, chế độ tốt. Em có nên từ bỏ để làm điều mình đang mong muốn. Haiz
Làm bđs mà giờ giấc nhà nc thì chắc là làm văn phòng. Làm văn phòng mà lương cứng đc 15t thì chắc cty phải làm ăn đc chứ nhỉ

hood_hood

Xe buýt
Còn trẻ tuổi thì nên dứt khoát sẽ tốt hơn

Esse82

Xe tăng
Em đây điển hình của việc đang yên lành làm kế toán trưởng kiêm giám đốc tài chính thu nhập ổn, mở được trung tâm dạy kế toán ngon nghẻ lại bỏ đi trồng rừng. 6 7 năm đến giờ vẫn chưa đâu vào đâu. Nhưng em vẫn có niềm tin chỉ cần mình thực sự tâm huyết, làm đàng hoàng tử tế, giữ lấy cái tín nhiệm thì sau này sẽ có lúc mình thu hoạch thành quả. Chẳng có gì tồn tại vĩnh cửu và cũng chẳng ngành, nghề nào không khó khăn nên tin vào bản thân mình rồi bước tiếp thôi cụ. Núi nợ nào rồi cũng sẽ vượt qua và thành công nào cũng đều phải trả đúng giá.

Chỉnh sửa cuối:

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Sếp có xinh không cụ?

Website
casamia.vn
Nghỉ luôn cụ ơi, e có nhiều b làm bđs đã nghỉ ra làm các lĩnh vực khác nhau đều khá thành công vì có khả năng giao tiếp, thuyết phục tốt, nhất là các lĩnh vực kinh doanh, dịch vụ,...

Amethyst2020

Xe buýt
Mợ sản xuất hay kinh doanh lĩnh vực gì mà nhàn thế ? Sao không mở rộng quy mô hay phạm vi được nữa ah cho gia tăng thu nhập và tgian làm việc ~o)
Ngành của em nó hẹp, 2-3 năm vừa rồi tăng trưởng nóng thì em cũng làm việc cật lực. Nhưng cùng với suy thoái kinh tế thì giờ nó đang chững, em đang ở trạng thái đi ngang. Công việc thì NV nó làm rồi, buôn bán đơn thuần nên cũng ko có gì phức tạp ạ.

akitsun

Xe tải
Em nghỉ việc công ty cũ được 2 tháng thì Covid bùng ở Vũ Hán. Lúc nghỉ sếp cũ giữ lại + cũng hứa chia sẻ quản trị + tăng gấp đôi lương hiện có nhưng em quyết nghỉ khi thấy niềm đam mê công việc đã nhàm chán dần và muốn tự làm riêng để có thời gian tự do hơn là ngồi thiền hàng sáng 8h tới 17h chấm công lấy lương ra về . Công việc của em lúc đó em được sếp giao cho đang rất nhàn do em tự xây dựng trong 2 năm khi sếp lôi em từ dự án về văn phòng để dựng hệ thống mới cho công ty đã thành công . Em nghỉ vợ khá ngạc nhiên nhưng không cản em. Nhiều khi em cũng tự hỏi sao lại quyết định vậy khi bên ngoài công việc đang khá mơ hồ về tương lai và cũng không chắc chắn gì cả nhưng em cũng không trả lời được, có lẽ do em trước gì thích làm gì là làm cho đến cùng và không nghĩ hậu quả. Giờ em thấy quyết định rất đúng đắn mặc dù thời gian sau đó là một loạt biến cố và rất nhiều khó khăn do dịch bùng phát mạnh có lúc em tưởng không thể vượt qua. Năm đầu em tiêu tiền của mình đã tích lũy bao năm vào công ty startup làm với đồng nghiệp cũ, năm 2 em phải kêu vợ cho vay tiêu tiền cả năm + bán cả mảnh đất tích lũy đổ dồn vào công ty mới, năm 3 em dần gom đủ gốc lãi cho vợ, sang năm 4 em đang quyết rút dần quản trị khỏi công ty khi thấy 1 thế hệ đứng sau em đào tạo khá cứng đã hình thành. Em phấn đấu năm thứ 5,6,7 sẽ rút hết khỏi mọi việc đang quản lý và bàn giao lại 99% có lộ trình cho công việc hiện tại để có thời gian chăm sóc bản thân hơn + học thêm những gì trước đây em mong muốn mà không có thời gian theo đuổi.

Mzc

Xe điện
Em chia sẻ thực với Cụ, qua trường hợp của em hy vọng Cụ đưa ra quyết định đúng cho bản thân mình: Thưa Cụ cách đây đúng 1 năm em cũng chán việc làm nhà nước (do đã chuẩn bị xong việc làm ở ngoài cho mình) và định nghỉ việc (vợ con đã nhất trí, bạn bè, anh em ủng hộ), chỉ có 1 người phản đối kịch liệt là Cụ thân sinh mà em không dám bỏ việc; hiện tại em vẫn làm việc nn và tìm mọi điều kiện có thể để làm công việc yêu thích riêng (hiện đã phát triển hơn) vì em cũng dùng tiền lương để hỗ trợ thêm cho dự án nhỏ của bản thân. Và Cụ biết không đến giờ em thấy việc mình không bỏ việc nn là hoàn toàn chính xác.
Nếu chỗ cụ k phải lương cao hay có bổng lộc hay có cửa kiếm riêng thì rồi cụ sẽ nhận thấy lời khuyên của bố cụ là sai.

hldpro

Xe đạp
Người mà lên diễn đàn hỏi về quyết định cá nhân của mình là người không bao giờ làm dc việc lớn, bạn ko có gan bỏ công việc ổn định đâu

Chỉnh sửa cuối:

Amethyst2020

Xe buýt
Người mà lên diễn đàn hỏi về quyết định cá nhân của mình là người không bao giờ làm dc việc lớn, bạn ko có gan bỏ công việc ổn định đâu
Bớt phán xét lại đi cụ. Người ta thấy chông chênh nên lên diễn đàn tâm sự thôi. Quyết định hay ko họ cũng tự có câu trả lời. Lúc trước khi nghỉ việc em cũng lên OF hỏi đấy, tâm sự lấy động lực là chính chứ 99% quyết rồi.
Cụ chả biết người ta là ai mà kêu “ko bao giờ” với cả “ko có gan”. Mệt với kiểu phán xét này thật sự.