[Funland] Tổng hợp các vấn đề Bảo Hiểm Xã Hội

matran241091

Xe tăng
Doanh nghiệp FDI thì quan điểm của Leader Cty như nào em không biết, còn các DN VN thì quan điểm rất rõ ràng về lương và BH:

Vị trí A: chi phí tầm 15tr/tháng, tùy deal với nhân sự cụ thể khi đạt tuyển
Tức là full chi cho cái vị trí đó có 15tr thôi
Ông nhân viên nhận tự đóng BH thì ok, chi ông full 15tr; ông đòi BH thì khấu của ông đi phần Cty phải đóng, tức là còn tầm 12tr++
Còn bên ngoài họ dùng ngôn từ, văn bản thế nào cho hợp tai sướng mắt và hợp pháp là ok

Bản chất là thế, đừng thấy Cty mua BH cho là ung dung: nó phải mua cho mình theo luật
Thịt máu của mình cắt ra cả thôi
sai
Quan điểm của DN VN thế này:
- Người lao động chỉ quan tâm đến mức lương mình nhận được, không hiểu về BHXH
Mức 10tr net thì thiếu gì đứa để chọn. Chọn 1 đứa bất kì rồi đóng BHXH ít nhất có thể
Đóng BHXH mức cao làm gì phí tiền công ty

Gà vẫn Gà

Đi bộ
Mẹ em giáo viên về hưu non khi em vào ĐH năm 1992 để cấy trồng, chăn nuôi lấy tiền cho con học ĐH. Ngày đó có định nghĩa: Giáo viên là người làm ruộng có nghề phụ là dạy học.
Bố em cũng giáo viên về hưu đúng tuổi năm 2004. Giờ hai cụ thu nhập từ lương hưu trên 10tr/tháng con cái không phải lo lắng về cuộc sống hai cụ.
Hai ông bà sống ở quê, mấy anh em ở Hà Nội, rảnh là chạy về. Bởi vậy mời các cụ lên ở với con cháu, chỉ được dăm ba ngày là đòi về.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Em up bảng so sánh đơn giản lên cho các cụ thấy rõ hơn lý do dân ít tham gia BHXH tự nguyện, hoặc lỡ có nghe xui dại đóng rồi thì cũng rút ra.

Giả sử mức lương tháng là 7tr, số tiền đóng BHXH là 22%, em làm tròn 1,5tr cho dễ hình dung.
Sau 20 năm đóng, mức lương hưu tháng là 45% lương đóng BH + 2% cho mỗi năm quá 15 năm, tổng là 55% = 3,85tr.
Nếu mỗi tháng gửi 1,5tr vào tiết kiệm thì sau 20 năm bạn có sổ TK gần 700tr, nếu lấy lãi hàng tháng, bạn có 3,48tr.
Với so sánh đơn giản ntn chả ai dại gì mua BHXH tự nguyện.
cái này của bác ngoài vấn đề bác pain và bác meotamthe đã nói, thì bác chưa tính cái 22% đó, người lao động đóng có 8% thôi (nếu em nhớ không nhầm thì người sử dụng lao động đóng 17-18% và người lao động đóng 8%).

Việc doanh nghiệp giữ lại một phần để đóng BHXH (bao gồm cả của NLĐ và NSDLĐ) nhưng nhiều bác nói “toàn là tiền của mình” có thể đúng trong một vài trường hợp mà ko phải tất cả. Giả sử 1 ngày đẹp giời ko phải đóng BHXH thì DN họ cũng ko có tự dưng đưa cái 17-18% đó cho các bác ạ.

Bài toán mà giả thiết như vậy sao tính đúng đc :) bác tính 8% theo đúng quy định xem ntn !

Xưa các cụ có : “đếm cua trong lỗ” với “bánh vẽ” khá đúng đối với lập luận của nhiều bác về BHXH. Bánh vẽ lúc nào cũng to đẹp và lỗ nào cũng có cua cả !

just for fun

Xe lăn
Em up bảng so sánh đơn giản lên cho các cụ thấy rõ hơn lý do dân ít tham gia BHXH tự nguyện, hoặc lỡ có nghe xui dại đóng rồi thì cũng rút ra.

Giả sử mức lương tháng là 7tr, số tiền đóng BHXH là 22%, em làm tròn 1,5tr cho dễ hình dung.
Sau 20 năm đóng, mức lương hưu tháng là 45% lương đóng BH + 2% cho mỗi năm quá 15 năm, tổng là 55% = 3,85tr.
Nếu mỗi tháng gửi 1,5tr vào tiết kiệm thì sau 20 năm bạn có sổ TK gần 700tr, nếu lấy lãi hàng tháng, bạn có 3,48tr.
Giả sử trong thời gian đóng bảo hiểm, bạn bị ốm đau, thai sản, nghỉ phép, nghỉ con ốm thì BHXH vẫn trả lương cho bạn, còn lãi suất ngân hàng thì không.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
cái này của bác ngoài vấn đề bác pain và bác meotamthe đã nói, thì bác chưa tính cái 22% đó, người lao động đóng có 8% thôi (nếu em nhớ không nhầm thì người sử dụng lao động đóng 17-18% và người lao động đóng 8%).

Việc doanh nghiệp giữ lại một phần để đóng BHXH (bao gồm cả của NLĐ và NSDLĐ) nhưng nhiều bác nói “toàn là tiền của mình” có thể đúng trong một vài trường hợp mà ko phải tất cả. Giả sử 1 ngày đẹp giời ko phải đóng BHXH thì DN họ cũng ko có tự dưng đưa cái 17-18% đó cho các bác ạ.

Bài toán mà giả thiết như vậy sao tính đúng đc :) bác tính 8% theo đúng quy định xem ntn !

Xưa các cụ có : “đếm cua trong lỗ” với “bánh vẽ” khá đúng đối với lập luận của nhiều bác về BHXH. Bánh vẽ lúc nào cũng to đẹp và lỗ nào cũng có cua cả !
E đang phân tích về việc đóng tự nguyện, họ có lựa chọn. Còn đối với nlđ thì bắt buộc rồi.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
E đang phân tích về việc đóng tự nguyện, họ có lựa chọn. Còn đối với nlđ thì bắt buộc rồi.
Đối với lao động tự do thì đó là lựa chọn của họ, và em rất ít khi một ai đó đóng BHXH tự nguyện từ đầu, chính xác là chưa gặp ai. Hiện nay đối tượng đóng BHXH bắt buộc đã mở rộng ra rất nhiều, nên đa số là đóng BHXH bắt buộc thôi. Mà đã bàn thì ta bàn về đa số

Em thấy cái các bác đang bàn ở đây là người đã đóng BHXH bắt buộc, có đóng tiếp hay là rút một cục để tự làm quỹ lương hưu của riêng mình. Nên nếu tính như bài toán của bác thì phải là 8% của các năm đã đóng + 22% đóng tự nguyện mới đúng.

Còn bài học về BHXH thì các bác có thể rút ra ngay từ cái chế độ về một cục ngày xưa. Ai về một cục cũng lấy tiền để đầu tư, làm việc nayd việc kia cả, ai cũng tính cả rồi. Dưng bao nhiêu người thành công thì em e là hơi ít.

meotamthe

Xe cút kít
Sự bắt buộc ở đây là CP yêu cầu với nguyên nhân bảo vệ quyền và lợi ích của người lao động, sự bắt buộc này là điều mà giới chủ khó chịu vì họ đóng nhiều hơn người lao động, họ chỉ mong không có sự bắt buộc này thôi. Cách nói của cụ biến sự ưu việt thành sự không ưu việt, cụ trong còm trước có nói về tính ưu việt, vậy các nước ngoài đều yêu cầu phải tham gia BH, thậm chí một số nơi còn xác định chỉ cần có chứng minh về chuyện trả thù lao làm việc, sẽ được xác định là có trả lương, có quan hệ lao động thì việc không làm thủ tục tham gia BH cho người lao động là lỗi của người sử dụng lao động. Đến tư bản còn như vậy, cụ lại lờ đi và coi cái sự bắt buộc có lợi cho người lao động thành một sự bắt buộc, bỏ qua sự ưu việt không nhắc tới.

trungthu2020

Xe tăng
Cụ phải đọc lịch sử BHXH VN (https://vss.gov.vn/gioithieu/Pages/lich-su-phat-trien.aspx?CateID=141&ItemID=8567)
Các quỹ này cứ tách nhập liên tục, cs tính lương cũng tdoi liên tục, dòng tiền không biết có thất lạc gì không, nên có cụ nói là những người đang đi làm đóng nuôi người nghỉ hưu :-bd :-bd
(nên có kiểm toán tổng thể đê xem sk ông quỹ này ntn)
kiểm toán làm 3 năm 1 lần, ngoài ra các cuộc giám sát của các ủy ban, rồi thanh tra, kiểm tra năm nào cũng làm cụ ạ

huyhung123

Xe điện
Ngày xưa em ở khu tập thể nhà máy nên thấy nhiều hoàn cảnh khác nhau cho cái BHXH này: có cụ thì ăn đủ lương hưu phải tầm 30-40 năm (cụ toàn bảo nhà nước lỗ với tao), nhưng có cụ vừa nghỉ hưu thì ò í e. Tuy nhiên tựu chung toàn các cụ thọ cả, phải được 20-30 năm.
Dù thế thì vẫn chưa lấy lại đc tiền lãi, gốc mất trắng!

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Giả sử trong thời gian đóng bảo hiểm, bạn bị ốm đau, thai sản, nghỉ phép, nghỉ con ốm thì BHXH vẫn trả lương cho bạn, còn lãi suất ngân hàng
Người mua BHXH tự nguyện không được hưởng những cái cụ đề cập nhé, mặc dù đóng như nhau
Sự bắt buộc ở đây là CP yêu cầu với nguyên nhân bảo vệ quyền và lợi ích của người lao động, sự bắt buộc này là điều mà giới chủ khó chịu vì họ đóng nhiều hơn người lao động, họ chỉ mong không có sự bắt buộc này thôi. Cách nói của cụ biến sự ưu việt thành sự không ưu việt, cụ trong còm trước có nói về tính ưu việt, vậy các nước ngoài đều yêu cầu phải tham gia BH, thậm chí một số nơi còn xác định chỉ cần có chứng minh về chuyện trả thù lao làm việc, sẽ được xác định là có trả lương, có quan hệ lao động thì việc không làm thủ tục tham gia BH cho người lao động là lỗi của người sử dụng lao động. Đến tư bản còn như vậy, cụ lại lờ đi và coi cái sự bắt buộc có lợi cho người lao động thành một sự bắt buộc, bỏ qua sự ưu việt không nhắc tới.
Biết ưu việt sao tỷ lệ đóng BHXH tự nguyện lại thấp? Theo cụ thì cần làm gì để ai cũng nhiệt tình tham gia??
Em cũng có BHYT, nhưng e 0 dùng, mà mua BH sức khoẻ bên ngoài, tại sao?

Bino

Xe điện

Cụ đã nhầm rất căn bản ở chỗ số tiền lương làm căn cứ đóng BHXH (7 triệu/tháng) hàng năm đều được Quỹ BHXH điều chỉnh tính theo tỷ lệ lạm phát. Nếu cụ giả định là lãi suất ngân hàng 6%/năm thì mức CPI cũng khoảng 5%/năm. Do đó sau 20 năm theo cách tính của em thì mức lương 7 triệu đóng năm đầu tiên đã thành 18 triệu (7 triệu * 1.05^20=7 triệu * 2.6). Cứ tính theo cách đó thì mức lương trung bình sau 20 năm đóng quy đổi là 12 triệu/tháng, do vậy lương hưu sẽ là 55%*12=6.6 triệu, chứ ko phải 3.8 triệu như cụ tính nhé.

Do đó cách tính đúng phải là thế này

Hơn nữa mức lương hưu đó được điều chỉnh hàng năm theo tỷ lệ tăng lương (hiện nay là ko quá 7%/năm), dẫn đến mức lương hưu đó tăng liên tục theo năm. Còn lĩnh 3.4 triệu từ tiết kiệm thì mỗi năm cũng chỉ 3.4 triệu thôi và mỗi năm thì cái số tiền TK đó nó cũng mất giá dần.

Nhiều cụ có suy luận là số tiền TK đó khi chết đi thì để lại cho con cái, đó là các cụ tính mấy trăm triệu đó tại thời điểm hiện nay, chứ tính sau 20 năm nữa nó ko còn nhiều giá trị đâu. Còn lương hưu được điều chỉnh hàng năm nên ko chỉ bảo toàn được sức mua mà còn được hưởng phần điều chỉnh tăng thêm nhờ phát triển kinh tế.

Chỉnh sửa cuối:

vnposh

Xe điện
Thông điệp từ số liệu hơn ngàn lời muốn nói.

Tọa đàm Cuộc sống độc lập khi về già và an sinh xã hội cho người cao tuổi trong bối cảnh già hóa dân số tại Việt Nam, tổ chức ngày 14/12 do Viện Khoa học Lao động và Xã hội (thuộc Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội) và Prudential thực hiện.

Victor Ban

Xe buýt
Người dân người ta thấy việc trên giời, nó ko thực tế nên người ta rút, cực chẳng đã chứ mấy anh ngồi bàn giấy mát lạnh ra bài vở có hiểu người công nhân đến 50t là mỏi rồi, làm sao đc

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi chút là mình đóng BHXH tự nguyện thì sau khi về hưu phần bảo hiểm đó có cover thêm bảo hiểm y tế ko? Hay vẫn phải đóng BHYT riêng?

Bino

Xe điện
Các cụ cho em hỏi chút là mình đóng BHXH tự nguyện thì sau khi về hưu phần bảo hiểm đó có cover thêm bảo hiểm y tế ko? Hay vẫn phải đóng BHYT riêng?
Người hưởng lương hưu đồng thời được hưởng BHYT do Quỹ BHXH chi trả cụ ạ. Luật đã quy định rất rõ.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Người hưởng lương hưu đồng thời được hưởng BHYT do Quỹ BHXH chi trả cụ ạ. Luật đã quy định rất rõ.
Cảm ơn cụ. Như vậy rất đáng đóng BHXH tự nguyện chứ. Tuổi già thì kiểu gì cũng cần đi bệnh viện. Mà già rồi mà mua bảo hiểm tư thì nó không bán, nên có BHYT công rất có lợi.

Muon_biet

Xe cút kít
Cụ vào CA mà làm cho đỡ lăn tăn :))

Nhiều người bì tị với CA & QĐ tôi thấy khập khiễng. Thử vào xem thấy có dễ chịu không nhé ;))
Chuẩn rồi, nhưng kệ: mỗi người một ý mà!

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nhà nc nên giảm tuổi hưởng lương hưu thì mới khuyến khích ko rít nột lần, chứ đóng đủ 20 năm rồi vẫn phải chờ đủ tuổi thì buồn cười lắm, lg hưu thấp tí cũng được còn hơn ko. Giờ có phải như ngày xưa làm cố định một chỗ đâu mà còn nhảy đi nhảy lại làm việc nọ việc kia. 40-50 tuổi đi xin việc ai nhận nữa. Luật cũng phải thay đổi cho phù hợp với thực tế nữa. Tôi thấy lớp trẻ giờ cũng ko thích làm ổn định một chỗ mà thích bay nhảy hơn đồng thời cũng có xu hướng rút m ẹ nó một lần để hưởng thụ thành quả lao động đến đâu thì đến

vnposh

Xe điện
Cụ đã nhầm rất căn bản ở chỗ số tiền lương làm căn cứ đóng BHXH (7 triệu/tháng) hàng năm đều được Quỹ BHXH điều chỉnh tính theo tỷ lệ lạm phát. Nếu cụ giả định là lãi suất ngân hàng 6%/năm thì mức CPI cũng khoảng 5%/năm. Do đó sau 20 năm theo cách tính của em thì mức lương 7 triệu đóng năm đầu tiên đã thành 18 triệu (7 triệu * 1.05^20=7 triệu * 2.6). Cứ tính theo cách đó thì mức lương trung bình sau 20 năm đóng quy đổi là 12 triệu/tháng, do vậy lương hưu sẽ là 55%*12=6.6 triệu, chứ ko phải 3.8 triệu như cụ tính nhé.

Do đó cách tính đúng phải là thế này

Hơn nữa mức lương hưu đó được điều chỉnh hàng năm theo tỷ lệ tăng lương (hiện nay là ko quá 7%/năm), dẫn đến mức lương hưu đó tăng liên tục theo năm. Còn lĩnh 3.4 triệu từ tiết kiệm thì mỗi năm cũng chỉ 3.4 triệu thôi và mỗi năm thì cái số tiền TK đó nó cũng mất giá dần.

Nhiều cụ có suy luận là số tiền TK đó khi chết đi thì để lại cho con cái, đó là các cụ tính mấy trăm triệu đó tại thời điểm hiện nay, chứ tính sau 20 năm nữa nó ko còn nhiều giá trị đâu. Còn lương hưu được điều chỉnh hàng năm nên ko chỉ bảo toàn được sức mua mà còn được hưởng phần điều chỉnh tăng thêm nhờ phát triển kinh tế.
Năm 2019, Quốc hội quyết định tăng tối đa hàng năm 7% năm. Nhưng năm 2022, tỷ lệ tăng lương hưu, trợ cấp được quyết định 7,4%.

Các tỷ lệ này tương đương với tốc độ tăng lương hưu của các cụ hưu ở bển Hợp chúng quốc Hoa Kỳ thuộc hệ thống SSA, khoảng 8%/năm.