Chi hội Tổng hợp các lỗi Kia Morning 2015 - 2017

Saokim999

Xe tải
E hỏi một câu với các cụ! Xe e MN VAN 2016. Cái kim đồng hồ đo nhiệt độ ở bảng taplo ấy... nó không nằm ở giữa C & H (vạch số 3), mà nó nằm ở giữa vạch số 2 và số 3, nghĩa là nó hơi nghiêng về bên C khoảng nửa vạch chứ không nằm ở giữa như các xe e chạy... E đi Hà Nội - Tuyên Quang và ngược lại cả chặng đều báo vạch ở mức đó liệu có sao ko CCCM? híc.
Còn 1 cái này nữa,... e cảm giác cái vô-lăng không nằm giữa người em, mà cái chân phanh nó nằm ở giữa ấy. Do ghế ngồi xe e nó bị lắp lệch hay sao ấy ạ, liệu có chỉnh được không các CCCM? Em cảm giác cả vô-lăng lệch sang trái, e phải ngồi hai đùi lệch sang trái thì mới vào giữa và ngồi mới không thoải mái.
Kính nhờ các cụ chỉ giáo với, miêu tả có vẻ hơi khó hiểu ạ
volang lệch thì cụ phải đi kiểm tra góc lái, độ chụm...

Em là tèo

Xe máy
Em lập box này mong nhận đc các cách khắc phục lỗi từ máy móc, nội thất, giải trí... của dòng MN form mới, chỉ từ 2015 - 2016 - 2017 khác không đáng kể ở lazang, dvd, lốp...

1. Lỗi video codec not supported
- Lỗi do chưa convert sang đúng định dạng của loại đầu này
- Ngoài ra 1 số trường hợp conv rồi nhưng tải từ youtube cũng bị lỗi, tải từ zing, nhaccuatui... thì ok
- Các khắc phục: Convert sang định dạng DivX và kho nhạc đã convert tải tại đây

2. Lỗi bật điều hòa, dừng xe về N vòng tua bị tăng lên hơn 1000, vào số xe bị giật mạnh
- Đây không phải do máy bù ga hay không khí bẩn như thợ nói. Có cụ đã kiểm tra và yêu cầu được hãng bảo hành update ECU là hết. Theo kinh nghiệm cụ: Symbolic < trao đổi thêm tại đây

3. Lỗi vô lăng bị nặng dù trước đó vẫn rất nhẹ nhàng khi đi ở số 1 ( với xe AT, MT thì e ko rõ có bị ko), trả lái cực chậm hoặc không trả lái ở số 1 ( chạy dưới 15 km/h) trên số 1 thì hết. Một số xe lô 2016 bị lỗi này
- Vào show thợ check kêu reset ecu hay bảo không sao thì miễn làm vì em làm 2 lần vẫn thế. Lỗi này rất khó chịu vì vl bị nặng ì và vần 1 tay lúc tiến lùi mệt
- Các cụ yêu cầu thợ chỉnh lại góc lái và reset lại là ok. Em làm xong đến ngày thứ 3 thì volang lại trơn chu nhẹ nhàng như lúc mới mua. Làm tức anh ách suốt 6 tháng liền - cái này phải cảm ơn thợ bên show PVD, e mang xe vào làm bảo hiểm tiện thể nhờ check luôn mà thợ bắt đúng bệnh. Chỗ khác e vào 2 3 lần ko fix đc.

4. Lắp thêm mặt dưỡng có cổng USB không nhận

Xe của em nằm trong số ít này khi mua mặt dưỡng, cắm jac chờ sẵn ở yên ngựa nhưng không nhận USB, chưa tìm ra cách fix :P
Tạm thời các cụ có thể mua jac chuyển ngắn từ Mini USB sang USB hoặc đặt con này về nhé, quy đổi hơn 60k nhưng chờ ship mất hơn 1 tháng :P

5. Si có sấy 2 kính chiếu hậu ko. Chỉ cần bật sấy kính sau là đc ( Nút Real - sấy điện).

6. Góc chia sẻ
E thấy cc hỏi chế đô ECO trên MN có tiết kiệm xăng hơn ko. E xin trả lời là không, tắt đi cụ nào bảo xe vọt hơn chỉ là cảm giác.
Chế độ ECO trên xe cỏ này là chế độ thụ động, còn xe xịn là chủ động và tác động vào hệ thống máy móc để tiết kiệm hơn. Eco trên MN chủ yếu cho đẹp và báo chân ga của cc nhẹ nhàng hợp lý ko, cc càng gí mạnh cho vọt thì càng tốn xăng và đèn ECO tắt là vì thế

ECO như trên Morning là Passive ECO (thụ động) chỉ dùng để biết mình đang đi tốn xăng hay không, chân ga có gí quá đà ko (phụ thuộc vào độ nhấn ga, tải xe) để mình tự điều chỉnh. Loại Active ECO (chủ động) được trang bị trên K5, K7 sẽ tự động điều chỉnh động cơ để tối ưu lượng xăng tiêu thụ

tham khảo thêm bên OS, vì e nghĩ đúng: https://www.otosaigon.com/threads/c...la-tiet-kiem-xang.7458456/page-4#post-7619085

7. Dành cho cc thích độ đẽo lắp angten vây cá
Loại này fake từ 140 -200k tùy nơi bán, lắp vào xe tăng thêm 2 mã lực nhưng bắt sóng FM yếu thôi rồi. Cụ nào chơi sang thì làm con chính hãng 5 lít nhé...

Xử lý vấn đề yếu sóng theo kinh nghiệm cụ Đức trong KMFC SG:
Lấy 1m dây đồng loại 2,5mm dài 1m, cuốn loanh quanh trong lòng vỏ nhựa, bấm đầu cốt đồng
Về chiều dài ăng ten, theo lý thiết sẽ bằng 1/2-1/4 chiều dài bước sóng thu (87MHz-108MHz), tính ra sẽ vào khoảng từ 0,5-1,0m

Kết quả bắt sóng như râu theo xe:
Mẫu cụ Đức làm

E chơi keo nến nên đẹp và đen hôi hơn =))

8. Tự dọn khoang máy MN

2. Chuyển độ F sang độ C trên LCD
Ấn nút Reset 5 lần sau đó ấn nút Trip 5 lần trên vô lăng. Làm trong 10s
Xe mình sao chẳng thấy đèn eco trên đồng hồ nhỉ, chỉ thấy khi nhấn nút trip thôi.

beoweli

Xe buýt
Xe mình sao chẳng thấy đèn eco trên đồng hồ nhỉ, chỉ thấy khi nhấn nút trip thôi.
bác bấm nút trip vài lần đến mục Eco xem đang On hay Off. Nếu off thì đèn ko sáng , bác bấm giữ reset để chuyển sang on.
Đèn Eco sáng thể hiện lúc đó các hành vi của chân ga có đang tiết kiệm hay không thôi, MN ko có chức năng tiết kiệm Eco đâu. Ví dụ: bác đang đi mà đạp thốc ga thì đèn sẽ tắt ngay, đi bình thường ga bình thường thì đèn luôn sáng. Lúc mới khởi động xe thì đèn cũng tắt, đi 1 lúc mới sáng trở lại.
Còn trường hợp chuyển sang On rồi mà vẫn ko sáng thì e chịu, bác vào hãng kiểm tra xem.
Tóm lại cái đèn Eco bật cũng được mà ko bật cũng chẳng sao, vì nó ko thay đổi chế độ lái xe.

Em là tèo

Xe máy
bác bấm nút trip vài lần đến mục Eco xem đang On hay Off. Nếu off thì đèn ko sáng , bác bấm giữ reset để chuyển sang on.
Đèn Eco sáng thể hiện lúc đó các hành vi của chân ga có đang tiết kiệm hay không thôi, MN ko có chức năng tiết kiệm Eco đâu. Ví dụ: bác đang đi mà đạp thốc ga thì đèn sẽ tắt ngay, đi bình thường ga bình thường thì đèn luôn sáng. Lúc mới khởi động xe thì đèn cũng tắt, đi 1 lúc mới sáng trở lại.
Còn trường hợp chuyển sang On rồi mà vẫn ko sáng thì e chịu, bác vào hãng kiểm tra xem.
Tóm lại cái đèn Eco bật cũng được mà ko bật cũng chẳng sao, vì nó ko thay đổi chế độ lái xe.
Em thấy trên bảng là eco on mà cũng chẳng thấy đèn eco sáng bác ạ.

Saokim999

Xe tải

Các cụ cho e hỏi con ki si của e mấy ngày cái nhiệt độ vẫn báo nhiệt độ là 32•c hay bao nhiêu độ gì đó
Bây giò nó lại báo là 88•F là cái gì thế các cụ
Cụ nào biết nói giúp e xem có phải hỏng gì ko xe mới đi đk ít
Cụ bấm nút Trip đến khi hiện quãng đường có thể đi rồi giữ tiếp nút Reset nhé

Saokim999

Xe tải
Cách thay nền đầu DVD - Làm dc với Cerato
Lựa hình xong vô ms paint resize lại 800x480 pixel. Lưu dưới dạng bmp 24 bit.
Xong chép vô thư mục IU trong thẻ nhớ vietmap. Vô xe vào setting. Chọn wallpaper là có hình.

HoaBui

Xe đạp
Cụ dọn khoang máy thế nào mà đẹp thế!! Em muồn dọn mà sợ ảnh hưởng điện đóm.

mbflgizt

Đi bộ
Chào các cụ ạ!
Xe em Kia Morning 2016 SI AT. Xin hỏi các cụ có cách nào mod thêm nguồn 12v nữa không ạ? Kiểu như hình bên dưới, vì nguồn 12v hiện tại em gắn camera hành trình rồi, nên khi cần sạc điện thoại đâm ra bị thiếu!
Thanks các cụ!

Saokim999

Xe tải
Chào các cụ ạ!
Xe em Kia Morning 2016 SI AT. Xin hỏi các cụ có cách nào mod thêm nguồn 12v nữa không ạ? Kiểu như hình bên dưới, vì nguồn 12v hiện tại em gắn camera hành trình rồi, nên khi cần sạc điện thoại đâm ra bị thiếu!
Thanks các cụ!

xe Si có sẵn dây nguồn chờ cụ nhé. Mở ra là có. mua thêm bộ nguồn tầm 150k là lắp ngon

pentium4

Xe máy
e nói thật với các cụ. kT không khắc phục được hoặc ko dám nói lỗi hoặc bệnh của xe toàn đổ cho xăng bẩn.
Xe em cũng bị lỗi tạch tạch tăng tốc i như cụ, e vào hãng 3 lần thì 2 lần đầu cũng làm như cụ (vệ sinh buồng đốt, bướm ga, lọc gió ....) và cũng bảo em là xăng bẩn, đề nghị e đổ xăng 95.
Xe về chỉ 5-7 ngày sau là lại bị mặc dù e đã đổ xăng 95 suốt thời gian sau đó.
Đến lần t3 thì e làm căng, yêu cầu xử lý triệt để lỗi vì e đã trả tiền mấy lần kia mà ko xong.
Reset cái ecu và cập nhật phần mềm điều khiển gì đó, thế là hết các cụ ạ. Đổ xăng 92 phe phé chả sao cả.
Nói chung vào hãng toàn bắt thay, ít khi sửa, bực phết cụ ạ
cụ ơi xe em morning nhập 2011, cũng thấy hiện tượng như cụ, ko biết làm như cụ có đc ko? nên mang vào kia nào và bảo với thợ như nào để ng ta làm cho chuẩn hả cụ

pentium4

Xe máy

Các cụ cho e hỏi con ki si của e mấy ngày cái nhiệt độ vẫn báo nhiệt độ là 32•c hay bao nhiêu độ gì đó
Bây giò nó lại báo là 88•F là cái gì thế các cụ
Cụ nào biết nói giúp e xem có phải hỏng gì ko xe mới đi đk ít
Xe cụ có nổ máy ko mà sao lại tua máy về đc 0 thế ạ. Xe em cứ nổ máy là nhảy lên 1000

pentium4

Xe máy
Chào các cụ ạ!
Thanks các cụ!

LAZADA bán rất nhiều đầu chia tẩu ra 3 ổ tẩu cụ nhé, mua loại tốt tốt tý đừng ham rẻ

hieugtvttn

Xe máy
Si AT 2017 trợ lực điện hay dầu nhỉ các cụ, em thấy nó nặng hơn vios khá nhiều, hay do mới nó thế ạ?

EmChiVaoXem

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi xe em vừa thay càng chữ a bên trái xong thấy tay lái nặng ko biết bị làm sao ạ ? Xe em kia morning van 2014