[Funland] Tổng hợp các Fakebill sau khi MTTQ công khai sao kê

OTFKuso

Xe đạp
Anh em có khi đùa nhau gọi nhóm là rạp xiếc tư là bình thường
Rạp xiếc TW là 1 meme rất phổ biến ở VN, nhất là trong bóng đá khi nói về đội bóng quỷ đỏ nào đó :)), còn mấy ông rạp xiếc thật bảo ai cố tình bôi nhọ thì làm to chuyện thôi, mấy ngày trước ai biết mặt trận tổ quốc sẽ đưa sao kê lên như này đâu mà bảo bôi nhọ :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cái sao kê rạp xiếc là chuyển khoản 10k cụ ạ. Biết đâu điều tra ra 1 cháu nào đó ủng hộ 10k và ghi nội dung chơi chơi thì sao.
Vẫn có nhiều cháu nhỏ ủng hộ tiền ghi nghiêm túc thế này.
Ủng hộ là tùy tâm và theo khả năng của từng người. Em đánh giá cao những cháu học sinh ntn ~o)

hong.viwaco

Xe container
Tiên sư, cái tí Sao con bà Kê mô hầy, lộ hàng với lão thầy bói hết rồi tề :))
Lắm trò hề thật :(

milevsko

Xe tăng
Năm nay em nghe nhạc theo trend giới trẻ cho nó trẻ nhưng cũng không biết cu cậu này là ai.
Cụ mà yêu thích chó mèo, lên tiktok là gặp cháu nó suốt, khá thư giãn nhưng 2 ngày hôm nay chìm rồi. Càng nói càng lộ bản chất điêu trác.
Còn có 1 cháu là ad của một trang oánh coin, chuyển 100 K bốc phét thành 10.000.000 đ cũng đang bị bóc phốt.

luyenok

Xe điện
Còn nếu ai đó phông bạt, họ có thể ủng hộ 1tr thì bảo là 10tr, ủng hộ 10tr thì phông bạt lên 50-100tr, ... chứ không đứa thần kinh nào nó ủng hộ 10k rồi phông bạt thành 10tr cả!
Vậy thì thực tế đã cho thấy nhiều đứa bị thần kinh rồi đó cụ. Chuyển 10k mà nó còn phông bạt lên tận 100 triệu đây chứ 10tr đã là gì.

sonthytb

Xe buýt
Thật ko hiểu sao vẫn có người dè bỉu chê bai TT vụ này! Sống thế khổ thật .
Công nhận, không ủng hộ cũng chửi mà ủng hộ cũng chửi, k hiểu mọi người muốn gì

Stark88

Xe buýt
Các khoản tiền 2000-3000-5000-10000 của các cá nhân rất là đáng quỹ, nhiều người cộng lại nó sẽ thành 1 con số rất lớn. cứ coi nó đơn giản như chúng ta bỏ 2000-5000-10.000 vào các hòm công đức ở các khu du lịch ...cũng thế mà

luyenok

Xe điện
Kể cả ông anh kia, thực sự mà nói, đã đủ độ nhạy để biết em họ mình phông bạt, mà còn cố tình "trao đổi thân tình" chi tiết với ông H nữa, em cũng đến ạ. Nó phông bạt thì kệ nó thôi, trừ khi nó phông bạt để lừa đảo hoặc kiếm tiền từ bà con, anh em họ hàng thì mình cần lên tiếng. Giới trẻ giờ phông bạt sống ảo nhiều vô kể, nó như kiểu trào lưu vì xung quanh ai cũng thế, chứ cũng chẳng tổn hại gì đến mình (trừ 1 số thành phần phông bạt để lừa đảo hoặc kiếm chác). Nhưng ông anh họ làm thế thì thằng em họ nó biết làm việc tiếp với đồng chí chủ quán sao đây???

Kể ra cuộc đời nhiều người cũng hay, cố tình chọt sau lưng anh em nhưng lại vẫn dạy người khác về cách sống.
E cũng thấy lạ vì nghĩ chuyện kia khá là bình thường. Trong làm ăn, đặc biệt là mấy món nhạy cảm như nhà hàng thì nhiều cổ đông mới làm đc, và đã là cổ đông thì cũng là cùng tham gia làm chủ nên cũng chẳng có gì là khoe khoang, xe thì mượn đi vêd quê đc thì chứng tỏ quan hệ với chủ xe cũng ok. Nói chung ko thấy gì là khoe khoang hay phông bạt ở đó.

Hasu

Xe tải
Qua vụ sao kê fake này em có câu chuyện muốn chia sẻ với các cụ để thấy mức độ sống ảo của giới trẻ bây giờ nó thế nào.

Em có thằng em họ. Thấy hay up ảnh lên fb khoe khai trương nhà hàng, rồi sinh nhật nhà hàng này nọ, nhiều người vào chúc mừng ông chủ trẻ khởi nghiệp mớ nhà hàng lớn... Rồi liên tục checkin ảnh cưỡi xe Mẹc này nọ.. Hôm rồi về quê ăn giỗ , thằng em cưỡi con Mẹc C bóng loáng về nhìn rất bảnh và phong độ. Mọi người đều trầm trồ chú T dạo này làm ăn phát đạt quá, tậu xe sang, thành ông chủ lớn rồi. Thằng em sướng cười tít mắt luôn mồm dạ dạ vâng vâng ,cháu mới mở nhà hàng này nọ...bla..bla... Em cũng cầm ly rượu ra chúc mừng, rồi hỏi địa chỉ nhà hàng chú ở đâu hôm nào anh qua ủng hộ. Thằng em chỉ cười cười bảo dạ quán em ở abccxyz rồi lảng sang bàn khác uống rượu. Sau đó một thời gian em cũng qua quán đó cùng mấy cậu đồng nghiệp vì hôm đấy có việc gặp khách hàng ở gần đó. Vào quán thấy khá hoành tráng. Con Mẹc C biển số trông quen quen đỗ ngay trước cửa. Em rút máy gọi cho thằng em vì nghĩ xe nó ở đây chắc nó cũng trong quán nhưng không thấy nó nghe máy. Bọn em vào gọi món xong trong lúc nhậu vui vui em mới bảo quản lý là gọi thằng T ra đây uống với bọn anh. Em này mới ngơ ngác bảo T nào hả anh? Em mới bảo thằng T chủ quán này đó. Thì em kia trả lời là chủ quán này là người khác anh ạ, còn em thật không biết anh T là ai. Đang nói chuyện thì có một thanh niên tầm trên dưới 35t trông rất phong độ đi xuống từ trên gác, chắc nghe thấy câu chuyện nên bước tới chào hỏi, tự giới thiệu tên là H, chủ quán ở đây. Em mới chào và hỏi em có biết thằng T không, nó bảo với anh quán này là của nó. Cậu em kia nghe vậy thái độ cũng ngạc nhiên mới bảo T là cổ đông ở quán thôi anh ạ. Em có hỏi thằng T góp bao nhiêu cổ phần thì cậu chủ quán này không nói, chỉ bảo là quán em có mấy cổ đông, cậu T kia chỉ là 1 cổ đông nhỏ thôi. Bạn quản lý kia mới đến làm nên không biết T , và T cũng chỉ thỉnh thoảng mới đến quán. Em hỏi luôn là xe kia là của T à, anh thấy nó đi về quê hôm trước, hỏi nó mua bao nhiêu nó chả nói. Cậu H này bảo không phải, thỉnh thoảng T có mượn xe em và em cũng hay nhờ cậu ấy đi cất xe ra bãi với rửa xe hộ. Sau đó cậu em chủ quán này chào và đi ra con Mẹc kia phóng đi mất.

Bọn em nhậu xong về một lúc thì thằng T gọi lại, em mới bảo anh đến quán của em, thấy xe em đỗ ở đây tưởng em có ở quán nên gọi em nhậu mà không thấy em nghe máy, anh vừa ngồi với anh H ở quán của em vui lắm... Thằng em nghe xong giọng ngập ngừng có vẻ ngượng ngượng. Em mới động viên bảo thôi chú cố gắng làm ăn, rồi thỉnh thoảng về quê nhậu với các anh em trong họ cho vui, anh em mình ở quê toàn người sống thật thà chân chất quý trọng tình nghĩa thôi em ạ.
E thấy cụ ko tế nhị khi bóc mẽ e họ cụ như vậy, khi thấy chủ quán k phải là T thì thôi, việc gì phải tò mò hỏi cặn kẽ quá mức như thế, chắc cụ thấy T có xe đẹp đi lên tưởng là giàu thật thì cũng có tí ghen tức nên mới hỏi kỹ thế, cậu T sỹ diện mà ko ảnh hưởng đến ai cũng chả làm sao cả, XH muôn mầu, mỗi người một tính, miễn là ko vi phạm pháp luật thì kệ họ thôi.

tytum

Xe tăng
Em già rồi nên không fan cậu ấy, nhưng theo em, họ có quyền trưng số tiền ra đã ủng hộ, dù ít hay nhiều. Hơn nữa họ sống nhờ công chúng thì cũng phải làm vì công chúng. Em thấy nhiều cụ hơi khó tính quá khi cho rằng cậu ấy khoe. Miễn đó là tiền của riêng cậu ấy, và càng nhiều thì càng có ích cho việc chung, không cần biết cậu ây ủng hộ để làm việc gì. Em ủng hộ không khoe nhưng chắc gì động cơ đã trong sáng?
Vâng, em chỉ dám bảo khả năng theo cảm tính trực quan của em thôi, đúng là mình kg có quyền phán xét bất kỳ ai cụ nhỉ, chả qua vì nhìn ảnh thấy che đúng số đầu để các số 0 đằng sau, thậm chí vô tình lộ chút mép nữa ạ.

Theo số liệu được MTTQ cung cấp (số liêuk đến ngày 10.9.2024) qua tool check var và short theo số tiền ủng hộ thì Học viện chính trị QG Hồ Chí Minh đang đứng đầu danh sách với số tiền ủng hộ đồng bào là 1tỷ đồng

Chỉnh sửa cuối:

Filip Nam

Xe tải
Em nghĩ bác Tổng giám đốc Liên đoàn xiếc nói đúng đấy, các tổ chức/doanh nghiệp/sở ban ngành thì đa phần ủng hộ 1 ngày lương, rồi chuyển Công đoàn cấp trên để tổng hợp chuyển sau hoặc chuyển tới MTTQ chứ không có chuyện đó được!
Vẫn có đơn vị nhà nưỡ như học viện chính trịhọ chuyển hẳn 1 tỷ luôn mà cụ

Sakai Việt Nam

Xe điện
năm nay tổ dân phố nơi em ở thực hiện kêu gọi ủng hộ em thấy hợp lý. Tổ dân phố đăng thông tin tài khoản ủng hộ của UBMTTQ VIỆT NAM TP HÀ NỘI. cư dân chủ động chuyển khoản ủng hộ vào, người ít, người nhiều không quy định số tiền. Chụp giao dịch gửi cho tổ trưởng và tổ trưởng gửi vào nhóm chung của tổ dân phố, cập nhật thống kê hàng ngày tổng số tiền tổ dân phố đã ủng hộ được.

• Vodka
Reactions: BKG

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vậy thì thực tế đã cho thấy nhiều đứa bị thần kinh rồi đó cụ. Chuyển 10k mà nó còn phông bạt lên tận 100 triệu đây chứ 10tr đã là gì.
Cái này khó cụ ah, thôi như các còm trước em đã nói cụ lội ngược lại xem. Em tin có lệnh chuyển 10-20k của người lao động hay các cháu học sinh, còn ngoài ra có thể là lệnh test tài khoản của hệ thống với ai đó chuyển tương đối chút, như vụ nữ ca sỹ gì đấy cũng chuyển 10k test tài khoản, sau đó chuyển 20tr. Niềm tin và mức độ đánh giá các sự việc của mỗi người là khác nhau mà!

haphuongnpp39

Xe đạp
Website
npp.com.vn
Quả VAR này nhiều bạn phải nghỉ việc nhỉ các cụ?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vẫn có đơn vị nhà nưỡ như học viện chính trịhọ chuyển hẳn 1 tỷ luôn mà cụ
Vâng, đúng rồi cụ. Với các tổ chức/doanh nghiệp thì tiền ủng hộ thường có 3 phần: Phần của tổ chức/doanh nghiệp + phần của tổ chức công đoàn + phần đóng góp 1 ngày lương của người lao động. Tùy đơn vị có thể gộp vào làm một rồi chuyển hoặc chuyển từng phần riêng biệt cụ ah!

nicholas1618

Xe điện
Quan điểm của e trừ trường hợp phông bạt rõ ràng ra đáng lên án, còn lại ko nên kết luận quy chụp quá sớm. Mất hết ý nghĩa.

Filip Nam

Xe tải
Cái này khó cụ ah, thôi như các còm trước em đã nói cụ lội ngược lại xem. Em tin có lệnh chuyển 10-20k của người lao động hay các cháu học sinh, còn ngoài ra có thể là lệnh test tài khoản của hệ thống với ai đó chuyển tương đối chút, như vụ nữ ca sỹ gì đấy cũng chuyển 10k test tài khoản, sau đó chuyển 20tr. Niềm tin và mức độ đánh giá các sự việc của mỗi người là khác nhau mà!
Ca sĩ hà nhi lại là chuyện khác. 1 lệnh 50tr của chính bạn ý, còn lệnh 10k là của trợ lý. Vơi chuyển nhanh e nghĩ chả phải test gì. Vì đa phần ai dùng app đều biết chuyển nhanh hiện tên ng nhận rồi. Ng nào chuyển nhiều lần thấy áy náy với bản thân nên chuyển lại thôi chứ ko có test gì đâu cụ. Vì nếu test là khi chuyển lần 1 thì phải hỏi ng nhận là nhận đc chưa rồi mới chuyển lần 2, thì thế mới gọi là test chứ đàng nào check làm sao đc tk đích đến mà hỏi để test hả cụ

Kể cả ông anh kia, thực sự mà nói, đã đủ độ nhạy để biết em họ mình phông bạt, mà còn cố tình "trao đổi thân tình" chi tiết với ông H nữa, em cũng đến ạ. Nó phông bạt thì kệ nó thôi, trừ khi nó phông bạt để lừa đảo hoặc kiếm tiền từ bà con, anh em họ hàng thì mình cần lên tiếng. Giới trẻ giờ phông bạt sống ảo nhiều vô kể, nó như kiểu trào lưu vì xung quanh ai cũng thế, chứ cũng chẳng tổn hại gì đến mình (trừ 1 số thành phần phông bạt để lừa đảo hoặc kiếm chác). Nhưng ông anh họ làm thế thì thằng em họ nó biết làm việc tiếp với đồng chí chủ quán sao đây???

Kể ra cuộc đời nhiều người cũng hay, cố tình chọt sau lưng anh em nhưng lại vẫn dạy người khác về cách sống.
Em ưng. Sống mất dậy, tọc mạch mà ra vẻ và đạo lý