[Funland] Tổng hợp các Fakebill sau khi MTTQ công khai sao kê

ung_sung_tu_tai

Xe container
Công nhận được ông chủ quán tên H hay chuyện. Với khách hàng đến quán (chứ không phải bạn bè, lại càng không thân quen gì) mà tồng tộc kể hết chi tiết nội tình quán mình thế. Lôi cả chuyện cổ đông của mình ra nói đến là chi tiết.

Qua vụ sao kê fake này em có câu chuyện muốn chia sẻ với các cụ để thấy mức độ sống ảo của giới trẻ bây giờ nó thế nào.

Em có thằng em họ. Thấy hay up ảnh lên fb khoe khai trương nhà hàng, rồi sinh nhật nhà hàng này nọ, nhiều người vào chúc mừng ông chủ trẻ khởi nghiệp mớ nhà hàng lớn... Rồi liên tục checkin ảnh cưỡi xe Mẹc này nọ.. Hôm rồi về quê ăn giỗ , thằng em cưỡi con Mẹc C bóng loáng về nhìn rất bảnh và phong độ. Mọi người đều trầm trồ chú T dạo này làm ăn phát đạt quá, tậu xe sang, thành ông chủ lớn rồi. Thằng em sướng cười tít mắt luôn mồm dạ dạ vâng vâng ,cháu mới mở nhà hàng này nọ...bla..bla... Em cũng cầm ly rượu ra chúc mừng, rồi hỏi địa chỉ nhà hàng chú ở đâu hôm nào anh qua ủng hộ. Thằng em chỉ cười cười bảo dạ quán em ở abccxyz rồi lảng sang bàn khác uống rượu. Sau đó một thời gian em cũng qua quán đó cùng mấy cậu đồng nghiệp vì hôm đấy có việc gặp khách hàng ở gần đó. Vào quán thấy khá hoành tráng. Con Mẹc C biển số trông quen quen đỗ ngay trước cửa. Em rút máy gọi cho thằng em vì nghĩ xe nó ở đây chắc nó cũng trong quán nhưng không thấy nó nghe máy. Bọn em vào gọi món xong trong lúc nhậu vui vui em mới bảo quản lý là gọi thằng T ra đây uống với bọn anh. Em này mới ngơ ngác bảo T nào hả anh? Em mới bảo thằng T chủ quán này đó. Thì em kia trả lời là chủ quán này là người khác anh ạ, còn em thật không biết anh T là ai. Đang nói chuyện thì có một thanh niên tầm trên dưới 35t trông rất phong độ đi xuống từ trên gác, chắc nghe thấy câu chuyện nên bước tới chào hỏi, tự giới thiệu tên là H, chủ quán ở đây. Em mới chào và hỏi em có biết thằng T không, nó bảo với anh quán này là của nó. Cậu em kia nghe vậy thái độ cũng ngạc nhiên mới bảo T là cổ đông ở quán thôi anh ạ. Em có hỏi thằng T góp bao nhiêu cổ phần thì cậu chủ quán này không nói, chỉ bảo là quán em có mấy cổ đông, cậu T kia chỉ là 1 cổ đông nhỏ thôi. Bạn quản lý kia mới đến làm nên không biết T , và T cũng chỉ thỉnh thoảng mới đến quán. Em hỏi luôn là xe kia là của T à, anh thấy nó đi về quê hôm trước, hỏi nó mua bao nhiêu nó chả nói. Cậu H này bảo không phải, thỉnh thoảng T có mượn xe em và em cũng hay nhờ cậu ấy đi cất xe ra bãi với rửa xe hộ. Sau đó cậu em chủ quán này chào và đi ra con Mẹc kia phóng đi mất.

Bọn em nhậu xong về một lúc thì thằng T gọi lại, em mới bảo anh đến quán của em, thấy xe em đỗ ở đây tưởng em có ở quán nên gọi em nhậu mà không thấy em nghe máy, anh vừa ngồi với anh H ở quán của em vui lắm... Thằng em nghe xong giọng ngập ngừng có vẻ ngượng ngượng. Em mới động viên bảo thôi chú cố gắng làm ăn, rồi thỉnh thoảng về quê nhậu với các anh em trong họ cho vui, anh em mình ở quê toàn người sống thật thà chân chất quý trọng tình nghĩa thôi em ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
đó là cụ lạc quan quá thôi, cụ có thể tham khảo cái này https://www.otofun.net/threads/tong-hop-cac-fakebill-sau-khi-mttq-cong-khai-sao-ke.1914289/page-23#post-69931250
Thực tế chắc chắn còn nhiều, vấn đề là xử lý nội bộ chứ không phải ai cũng tung hê lên đến mức triệt hạ làm gì.
Vâng mỗi người một góc nhìn và đánh giá sự việc. Em thì cho rằng thường các lệnh chuyển 10k này là test xác thực tài khoản thôi, hoặc đâu đó một vài người lao động khó khăn có chút lòng ủng hộ chứ các cháu học sinh nhỏ thông qua trường lớp cũng đã ủng hộ 10-20k đến vài trăm ngàn rồi cụ ah!

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Qua vụ sao kê fake này em có câu chuyện muốn chia sẻ với các cụ để thấy mức độ sống ảo của giới trẻ bây giờ nó thế nào.

Em có thằng em họ. Thấy hay up ảnh lên fb khoe khai trương nhà hàng, rồi sinh nhật nhà hàng này nọ, nhiều người vào chúc mừng ông chủ trẻ khởi nghiệp mớ nhà hàng lớn... Rồi liên tục checkin ảnh cưỡi xe Mẹc này nọ.. Hôm rồi về quê ăn giỗ , thằng em cưỡi con Mẹc C bóng loáng về nhìn rất bảnh và phong độ. Mọi người đều trầm trồ chú T dạo này làm ăn phát đạt quá, tậu xe sang, thành ông chủ lớn rồi. Thằng em sướng cười tít mắt luôn mồm dạ dạ vâng vâng ,cháu mới mở nhà hàng này nọ...bla..bla... Em cũng cầm ly rượu ra chúc mừng, rồi hỏi địa chỉ nhà hàng chú ở đâu hôm nào anh qua ủng hộ. Thằng em chỉ cười cười bảo dạ quán em ở abccxyz rồi lảng sang bàn khác uống rượu. Sau đó một thời gian em cũng qua quán đó cùng mấy cậu đồng nghiệp vì hôm đấy có việc gặp khách hàng ở gần đó. Vào quán thấy khá hoành tráng. Con Mẹc C biển số trông quen quen đỗ ngay trước cửa. Em rút máy gọi cho thằng em vì nghĩ xe nó ở đây chắc nó cũng trong quán nhưng không thấy nó nghe máy. Bọn em vào gọi món xong trong lúc nhậu vui vui em mới bảo quản lý là gọi thằng T ra đây uống với bọn anh. Em này mới ngơ ngác bảo T nào hả anh? Em mới bảo thằng T chủ quán này đó. Thì em kia trả lời là chủ quán này là người khác anh ạ, còn em thật không biết anh T là ai. Đang nói chuyện thì có một thanh niên tầm trên dưới 35t trông rất phong độ đi xuống từ trên gác, chắc nghe thấy câu chuyện nên bước tới chào hỏi, tự giới thiệu tên là H, chủ quán ở đây. Em mới chào và hỏi em có biết thằng T không, nó bảo với anh quán này là của nó. Cậu em kia nghe vậy thái độ cũng ngạc nhiên mới bảo T là cổ đông ở quán thôi anh ạ. Em có hỏi thằng T góp bao nhiêu cổ phần thì cậu chủ quán này không nói, chỉ bảo là quán em có mấy cổ đông, cậu T kia chỉ là 1 cổ đông nhỏ thôi. Bạn quản lý kia mới đến làm nên không biết T , và T cũng chỉ thỉnh thoảng mới đến quán. Em hỏi luôn là xe kia là của T à, anh thấy nó đi về quê hôm trước, hỏi nó mua bao nhiêu nó chả nói. Cậu H này bảo không phải, thỉnh thoảng T có mượn xe em và em cũng hay nhờ cậu ấy đi cất xe ra bãi với rửa xe hộ. Sau đó cậu em chủ quán này chào và đi ra con Mẹc kia phóng đi mất.

Bọn em nhậu xong về một lúc thì thằng T gọi lại, em mới bảo anh đến quán của em, thấy xe em đỗ ở đây tưởng em có ở quán nên gọi em nhậu mà không thấy em nghe máy, anh vừa ngồi với anh H ở quán của em vui lắm... Thằng em nghe xong giọng ngập ngừng có vẻ ngượng ngượng. Em mới động viên bảo thôi chú cố gắng làm ăn, rồi thỉnh thoảng về quê nhậu với các anh em trong họ cho vui, anh em mình ở quê toàn người sống thật thà chân chất quý trọng tình nghĩa thôi em ạ.
Nợ cụ rượu.

Lái Máy Lu

Xe máy
Em nghĩ tập thể ủng hộ người nhiều người ít cộng vào thường ra số lẻ chứ nhỉ. Đợt covit Thôn em huy động ủng hộ, tuần sau đọc lên loa của Xã thì thôn 5 thôn 7 triệu. Tuỳ thôn đông hay ít khẩu. Em đã đoán họ là thầy thuốc đông y tổng hợp rồi.

trungthu2020

Xe tăng
Em nghĩ tập thể ủng hộ người nhiều người ít cộng vào thường ra số lẻ chứ nhỉ. Đợt covit Thôn em huy động ủng hộ, tuần sau đọc lên loa của Xã thì thôn 5 thôn 7 triệu. Tuỳ thôn đông hay ít khẩu. Em đã đoán họ là thầy thuốc đông y tổng hợp rồi.
Để thành chẵn họ dùng quỹ phúc lợi của đơn vị bổ sung thêm cụ ạ

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Công nhận được ông chủ quán tên H hay chuyện. Với khách hàng đến quán (chứ không phải bạn bè, lại càng không thân quen gì) mà tồng tộc kể hết chi tiết nội tình quán mình thế. Lôi cả chuyện cổ đông của mình ra nói đến là chi tiết.
Mua vui mà cụ :D

haitotbung

Xe tải
Em nghĩ bác Tổng giám đốc Liên đoàn xiếc nói đúng đấy, các tổ chức/doanh nghiệp/sở ban ngành thì đa phần ủng hộ 1 ngày lương, rồi chuyển Công đoàn cấp trên để tổng hợp chuyển sau hoặc chuyển tới MTTQ chứ không có chuyện đó được!
Nội dung chuyển khoản ghi là "anh em rạp xiếc tw...". Em nghĩ là một phòng ban hội nhóm nào đó trong rạp xiếc tự đóng góp chứ không phải là chính thức của rạp xiếc. Và giờ cái nhóm đó chắc cũng đang chất vấn ông thu quỹ🤣
Nếu nếu là đóng góp chính thông thì văn phong sẽ là: "tập thể cnbv rạp xiếc Tw ...."

BKG

Xe tăng
Làm hàng ăn, mở nhà hàng nhiều chủ xởi lởi, chiều khách, quen sơ sơ cũng ra cụng li với khách. Rất bình thường, phổ biến. Có gì phải hoạch họe.

milevsko

Xe tăng
Những trường hợp 1k,2k..10k có thể là test TK vì sợ chuyển nhầm, cần check rõ xe có lệnh thứ 2 không.
Như trường hợp ca sy Hà Nhi, 1 lênh 1k và lênh thứ 2 là 50tr.
Khi chuyển tiền cho tập thể cần cẩn thận, nhầm phát là mệt vì tiền chung. Có ăn bớt thì k ai dại mà chuyển quá ít như vậy.
Em Hà Nhi ck 50 triệu, còn trợ lý chuyển 1.000 đ, em này chắc dân /// xỏ lá.

langriser

Xe tải
Mới đọc một bài viết của một cụ hỏi là mấy cháu học sinh - sinh viên có tham gia vụ này không khi thấy bill chuyển của nhiều tập thể lớp học. Nếu là thiệt thì quá lo lắng cho thế hệ mai sau, khi còn trẻ mà đã bỏ qua đạo đức như này

Thành Thị 1

Xe điện
Làm hàng ăn, mở nhà hàng nhiều chủ xởi lởi, chiều khách, quen sơ sơ cũng ra cụng li với khách. Rất bình thường, phổ biến. Có gì phải hoạch họe.
nhất là đến quán mà có người giới thiệu, thì chủ quán ra, và người giới thiệu ít nhiều cũng biết cổ đông quán.

Thành Thị 1

Xe điện
Vụ chuyển khoản ghi rạp xiếc cứ từ từ đã các cụ, đừng vội phán xét vì lớp cấp 2 của con em có mấy nhóm zalo chit chat suốt ngày, em thấy có nhóm ghi tên “rạp xiếc trung ương 7A3 “
cá nhân lớp cấp 2 của cụ chuyển tiền ủng hộ có chuyển 1k, 2k ko???

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nội dung chuyển khoản ghi là "anh em rạp xiếc tw...". Em nghĩ là một phòng ban hội nhóm nào đó trong rạp xiếc tự đóng góp chứ không phải là chính thức của rạp xiếc. Và giờ cái nhóm đó chắc cũng đang chất vấn ông thu quỹ🤣
Nếu nếu là đóng góp chính thông thì văn phong sẽ là: "tập thể cnbv rạp xiếc Tw ...."
Em nghĩ việc gian lận bớt xén khi quyên góp ủng hộ, hay phong bì phong bao mừng hiếu - hỷ là có và không phải là hiếm. Tuy nhiên thường những người có ý định bớt xén kiểu này họ sẽ tính toán sao đó để khỏi bị lộ, ví dụ: Với anh A đưa 3tr sẽ bớt 1tr còn bỏ 2tr, với chị B đưa 500k sẽ bớt 200k còn bỏ 300k, với ủng hộ bão lụt của nhóm hội là 10tr sẽ bớt 5tr còn bỏ 5tr chẳng hạn, ... chứ không ai người ta bỏ số tiền 10k -20k quá gây ngạc nhiên và nghi ngờ cho người nhận như thế!

Còn nếu ai đó phông bạt, họ có thể ủng hộ 1tr thì bảo là 10tr, ủng hộ 10tr thì phông bạt lên 50-100tr, ... chứ không đứa thần kinh nào nó ủng hộ 10k rồi phông bạt thành 10tr cả!

Chỉnh sửa cuối:

clicklacp

Xe buýt
Đúng là khả năng cố tình khoe, che số đầu tiên, nhìn rõ là chuyển hàng trăm triệu, thấp nhất 100tr và cao nhất 900tr.
Em già rồi nên không fan cậu ấy, nhưng theo em, họ có quyền trưng số tiền ra đã ủng hộ, dù ít hay nhiều. Hơn nữa họ sống nhờ công chúng thì cũng phải làm vì công chúng. Em thấy nhiều cụ hơi khó tính quá khi cho rằng cậu ấy khoe. Miễn đó là tiền của riêng cậu ấy, và càng nhiều thì càng có ích cho việc chung, không cần biết cậu ây ủng hộ để làm việc gì. Em ủng hộ không khoe nhưng chắc gì động cơ đã trong sáng?

Kim Giang

Xe hơi
cá nhân lớp cấp 2 của cụ chuyển tiền ủng hộ có chuyển 1k, 2k ko???
Cái sao kê rạp xiếc là chuyển khoản 10k cụ ạ. Biết đâu điều tra ra 1 cháu nào đó ủng hộ 10k và ghi nội dung chơi chơi thì sao.
Vẫn có nhiều cháu nhỏ ủng hộ tiền ghi nghiêm túc thế này.