Chi hội Tổng hợp các câu hỏi - Vấn đề kỹ thuật của Matiz & Spark.

boymissyou

Xe tải
Website
www.ailatrieuphu.org
Hôm nay em vừa mua 1 em đời 2k6, xe thì ko vấn đề gì nhưng côn số 1 và 2 hơi giật, có cả tiếng côn hú nữa, hình như côn mòn rồi, các cụ cho em hỏi có nên thay côn hay chỉ dán thôi, hồi xưa đi xe máy em toàn dán , làm ở đâu và thiệt hại khoảng bao nhiêu. Em vừa lấy về có phải đem bảo dưỡng, thay dầu ko ạ,
cụ boymissyou và papa in law của em đều bảo chưa cần làm, đi chịu khó tì côn chút là ko giật, nhưng em sợ đi kiểu đó nhiều quen chân thì hại côn lắm
Làm côn hàng gm hết tầm hơn triệu cả công thay thôi! Cụ muốn ngon nữa tốt nhất bán lại xe cho em :))

min18vn

Xe điện
Cụ lượn kinh nhở, cuối tuần sau lại rủ cụ đi tiếp nhá lần này đi xe em :)

boymissyou

Xe tải
Website
www.ailatrieuphu.org
Cụ lượn kinh nhở, cuối tuần sau lại rủ cụ đi tiếp nhá lần này đi xe em :)
Ối! Cuối tuần thì thứ 7 thôi! Chủ nhật em đi chơi đến mùng 4 mới về :)) đi du lịch với vợ

JcM

Xe tải
Cụ hỏi sales nó bán xe cho cụ ấy. Chắc không đến mức nó giấu cụ vì trước sau cụ chả biết :)

Các cụ cho em hỏi với xe em Spark 2009 tối nay bị hiện tượng điều hòa bật lúc mát lúc không. Đây là lần đầu tiên xe em bị hiện tượng này từ lúc mua 2009, các cụ giúp em tư vấn bệnh với ạ, em cảm ơn các cụ

luuvandung

Xe tăng
Em mới lấy matiz 2004 được hơn một tháng. Thời gian đầu đi rất bình thường . Gần đây em đi tầm 15 đến 20 km liên tục là bắt đầu có hiện tượng thấy kim nhiệt báo gần giữa, dừng đèn đỏ hoặc ép côn phanh giảm khu vưacj ngã ba ngã tư là chết máy. Có hiện tượng đang đi đèn check báo sáng tự tắt máy, đề lại đi được bình thường. Giờ mỗi lần đi khoảng 15đến 20km là gặp hiện tượng này.
E kiểm tra bình nước phụ làm mát thì thấy mực nước vẫn ở giữa nhưng hình như ko phải nước làm mát mà là nước bình thường, có váng màu rie sét ở trong!
Các cụ giúp e, e lính mới ít tuổi nên gà lắm ạ!!!
Việc đèn check sáng cụ nên kiểm tra các vị trí sau để đưa ra kết luận chính sác :
- Tháo 3 buji ra kiểm tra mầu và tình trạng bị bụi đen bao phủ, trường hợp tồi tệ nhất là buzi bị muôi đen ướt có dầu => cụ phải làm lại máy.
- Tháo bộ chia điện, kiểm tra các cực có mòn quá, hay có bị sỉ trắng bao phủ không => vệ sinh đi là ok, nặng quá thì thay mới.
- Kiểm tra xem còn đủ dầu không, dầu còn nhớt không.
- Kiểm tra đít ống xả có muôi ướt không, khói xe có đen không.
- Kiểm tra hệ thống làm mát : để máy nổ tại chỗ, mở lắp bình nước làm mát ra xem nước có chạy không ( không chạy là chết bơm), chạy 1 lúc 5-10p máy đủ nóng quạt gió sẽ tự quay, cái này bình thường cụ chạy xe thấy kim nhiệt vượt quá vị trí 12h hoặc có thể tới vị trí 2h thì ngỏm cảm biến hoặc bơm rồi. còn chỉ ở vị trí 11h hoặc hơn tí thì vẫn ngon.
- Kiểm tra lốc điều hòa có phải đúng loại của Matiz không, nếu chủ cũ lắp lốc tầu thì khả năng bị giật máy và lịm máy khí chạy là rất cao.
Sau khi kiểm tra hết vụ trên đều ok thì còn 2 vị trí không tự khiểm tra được là bơm xăng và máy phát ah.
Còn vụ nước làm mát có cặn bẩn bác có thể tự sử lý như sau: Tháo đầu chẩy vào bình nước làm mát ra, nổ máy cho nước chẩy ra ngoài, dùng nước thường bổ xung vào bình, cho tới khi nước trong và sạch sẽ, lượt cuối cụ dùng nước khoáng vào rồi tắ máy lắp ống lại, cho 2 lon nước làm mát vào là ok men.
Chúc cụ thành công.

fineline

Xe tải
Matiz groove lỗi P0122 Power train

Các bác cho em hỏi ,em có con matiz groove đi toàn báo lỗi P0122 Powertrain ,em xóa nó xong bật máy đi là nó báo lỗi ,nó lỗi gì vậy các bác ,cách khắc phục ,mấy hôm nay bận em chưa mang qua Gara được ,chỗ nào chữa ổn các bác ,chứ có mấy lần em bị các bác ấy cứ tháo lung tung ,lau vớ vẩn kêu là ok .Đi mấy hôm lại bị
Thank các bác trước

wave110i

Xe tải
Cụ mang xe qua Quang Đức ở 1075 Giải Phóng kiểm tra xem, em hay mang xe vào đó bảo dưỡng thấy ok lắm

HieuPride03

Xe tăng
E đang cần mua lọc xăng của groove, cụ nào biết chỗ chỉ e với, thanks các cụ

MatizBH

Xe đạp
Chào các bác, em mới cưới em Matiz còi, kinh nghiệm chưa có nên nhờ các bác chỉ giáo giùm em.
Chả là xe em thường đi loanh quanh gần nhà thì rất tốt, có hôm trước phải đi xa về quê vợ thì khi đi không sao, khi về lúc trưa gần đến Trung Lương thì tự dưng cứ bị cà giựt cà giựt. Nhưng khi vào cao tốc em đạp lên 80, 90 kmh thì lại không bị hiện tượng trên nữa. Đến khi vào lại TP chạy chậm lại thì lại bị cà giựt tiếp. Em nghĩ chắc xe già cần nghỉ ngơi kiểm tra nên đã dừng lại nghỉ 15p kiểm tra không thấy gì bất thường, kim nhiệt vẫn chỉ ở mức 11h. Sau đó leo lên chạy tiếp thì hiện tượng trên lại hết nhưng chỉ 20p sau thì bị lại, may sao cũng lết được về đến nhà...toát mồ hôi. Vậy là hiện tượng cà giựt này chỉ xuất hiện khi chạy liên tục làm máy nóng và chạy tốc độ chậm thôi. Xe em vừa mới thay nước làm mát, vệ sinh bugi, lọc gió.
Nhờ các cụ tư vấn giùm xe em bị gì và cần phải sửa gì không nhé. Chứ bữa giờ em sợ nó ăn vạ dọc đường nên không dám lôi ra chạy nữa vì mấy ga ra cách nhà em khá xa. Cám ơn các cụ nhiều!

otoconmatiz

Xe hơi
Chào các bác, em mới cưới em Matiz còi, kinh nghiệm chưa có nên nhờ các bác chỉ giáo giùm em.
Chả là xe em thường đi loanh quanh gần nhà thì rất tốt, có hôm trước phải đi xa về quê vợ thì khi đi không sao, khi về lúc trưa gần đến Trung Lương thì tự dưng cứ bị cà giựt cà giựt. Nhưng khi vào cao tốc em đạp lên 80, 90 kmh thì lại không bị hiện tượng trên nữa. Đến khi vào lại TP chạy chậm lại thì lại bị cà giựt tiếp. Em nghĩ chắc xe già cần nghỉ ngơi kiểm tra nên đã dừng lại nghỉ 15p kiểm tra không thấy gì bất thường, kim nhiệt vẫn chỉ ở mức 11h. Sau đó leo lên chạy tiếp thì hiện tượng trên lại hết nhưng chỉ 20p sau thì bị lại, may sao cũng lết được về đến nhà...toát mồ hôi. Vậy là hiện tượng cà giựt này chỉ xuất hiện khi chạy liên tục làm máy nóng và chạy tốc độ chậm thôi. Xe em vừa mới thay nước làm mát, vệ sinh bugi, lọc gió.
Nhờ các cụ tư vấn giùm xe em bị gì và cần phải sửa gì không nhé. Chứ bữa giờ em sợ nó ăn vạ dọc đường nên không dám lôi ra chạy nữa vì mấy ga ra cách nhà em khá xa. Cám ơn các cụ nhiều!
Theo em, cụ nên kiểm tra lại van không tải

luuvandung

Xe tăng
bị bẩn van không tải rùi cụ ah, cụ vê sinh van không tải bằng PR7 là hết.

MatizBH

Xe đạp
Sáng nay em lên diễn đàn thì thấy cũng có bác nói cũng từng bị hiện tượng giống như em, bác ấy nói xe bác phải thay dây phin bugi gì đó. Em thấy bộ dây phin xe em tuy còn zin nhưng cũng cũ quá rồi nên liền gọi điện hỏi thằng đại lý GM thì nó báo em bộ dây phin Matiz giá 850k, em nghe phát hãi. Ghét quá chiều đi làm về ghé đại tiệm phụ tùng oto gần nhà mua luôn bộ dây phin mới, nó kêu hết có 140k...em nghe thấy sửng sốt vì quá rẻ nhưng thấy nó nói loại này hàng Korea xài ngon nên cũng lấy về hí hoáy thay thử và đề pa nổ máy chừng 5p chưa thấy gì bất thường. Nhưng do trời tối quá em không dám đánh ra ngoài đường chạy thử lỡ có gì thì...
Cám ơn bác otoconmatiz và bác luuvandung nhiều nhé! Chiều mai đi làm về em sẽ thử vệ sinh thêm van không tải xem, ah mà các bác chỉ giùm em van không tải nằm ở chỗ nào vậy và cách vệ sinh nó được không. Em còn hai lúa lắm. Cám ơn các bác trước nhé!

MatizBH

Xe đạp
Em đã tham khảo link cụ đưa rồi, nhưng hình như nó là van 1 chiều thì phải.

MatizBH

Xe đạp
À em thấy nó rồi, nó là cái cục đen đen gần cái ống nạp khí có bắt mấy con vít đó hả cụ otconmatiz? cụ có thể chỉ em cách tháo nó ra và vệ sinh nó như thế nào không?

luuvandung

Xe tăng
À em thấy nó rồi, nó là cái cục đen đen gần cái ống nạp khí có bắt mấy con vít đó hả cụ otconmatiz? cụ có thể chỉ em cách tháo nó ra và vệ sinh nó như thế nào không?
Con của cụ muốn ngon hẳn phải tháo cả cụ đấy ra vệ sinh sạch, tiện thể vệ sinh cổ hút gió và lọc gió luôn, cụ chưa làm bao giờ thì tốt nhất mang ra gara xem họ làm 1 lần rồi lần sau tự làm. vậy là có thêm chút kinh nghiệm rùi.

MatizBH

Xe đạp
Con của cụ muốn ngon hẳn phải tháo cả cụ đấy ra vệ sinh sạch, tiện thể vệ sinh cổ hút gió và lọc gió luôn, cụ chưa làm bao giờ thì tốt nhất mang ra gara xem họ làm 1 lần rồi lần sau tự làm. vậy là có thêm chút kinh nghiệm rùi.
Vâng, cám ơn cụ luuvandung nhé! Cụ nói nghe cũng có lý. Chắc cuối tuần này em phải ra thăm ga ra để kiểm tra thêm lần nữa rồi. Có thông tin gì em sẽ báo cáo các cụ sau.