Chi hội Tổng hợp các câu hỏi - Vấn đề kỹ thuật của Matiz & Spark.

Namxlda

Xe tăng
xe em đèn check báo mấy tháng nay, chán chẳng muốn đi kiểm tra vì đi kiểm tra trả ông nào phán ra lỗi gì, toàn lôi máy ra xóa lỗi rồi đang đi về lại bị, thế là em cứ để thế mà đi cũng chẳng thấy làm sao, lúc nào vui vui thì rút điện ác quy ra cho nó hết rồi lại cắm vào.
như xe cụ thì em vẫn hay găp. nhưng xe cụ chủ lại hay đơ máy mới kinh=))

Ngochung_police

Xe đạp
Kiểu này chắc em phải mang thợ mất! Cảm ơn các cụ đã giúp đỡ

andoan

Xe tải
xe em đèn check báo mấy tháng nay, chán chẳng muốn đi kiểm tra vì đi kiểm tra trả ông nào phán ra lỗi gì, toàn lôi máy ra xóa lỗi rồi đang đi về lại bị, thế là em cứ để thế mà đi cũng chẳng thấy làm sao, lúc nào vui vui thì rút điện ác quy ra cho nó hết rồi lại cắm vào.
Xe tôi cũng bị bênh đèn check, gara kiểm tra báo lỗi hơi xăng thừa, sửa mãi không đc, vừa rồi xư chạy thấy giật giật, kiểm tra hỏng 1 dây cao áp, thay cả bộ chạy ngon như mới, đèn check tắt luôn. Tôi dự đoán: do 1 dây cao áp sắp chết, xăng 1 máy không cháy hết, khí thải còn hơi xăng, bộ tuần hoàn khí thải đưa bầu gió có hơi xăng nên cảm biến báo nhầm do hơi xăng thừa. Các cụ thử kiểm tra xe mình xem.

Thanhpht4

Xe hơi
Cụ vào tìm bài viết của nhà cháu về vụ đèn check engin sáng nhé. Có nhiều nguyên nhân dẫn đến hiện tượng này, nhưng có một lỗi là các tiếp điểm trên máy phát chập chờn, nên bộ nạp sẽ hiểu là máy phát hỏng cụ nhé, lúc rung xóc lại tiếp vào rồi xóc lại nhả ra. Cụ kiểm tra xem nhé.

Ngochung_police

Xe đạp
Quạt gió két nước không hoạt động. Em dự thế
Cụ cho e hỏi cái quạt gió két nước này xe mình nổ máy là nó chạy hay máy nóng đến mức nào đó nó mới chạy? Nay e đi làm về có mấy km mà kim nhiệt chỉ gần giữa, em để máy nổ mở nắp capo thì thấy quạt sát két nước nó không hoạt động cụ à???

cptu176

Xe điện
Nóng máy quạt mới quay cụ ạ, cụ đi về như thế quạt quau ầm ầm roài, cụ xem lại quạt bà các cảm biến nhiệt nhé...

otoconmatiz

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi cách vệ sinh bướm ga xe Matiz 2. Mình có thể tự thực hiện đươc không hay phải vào gara?
Rất mong các cụ nhiệt tình giúp đỡ!!!
Thanks!!!

cptu176

Xe điện
Các cụ cho em hỏi cách vệ sinh bướm ga xe Matiz 2. Mình có thể tự thực hiện đươc không hay phải vào gara?
Rất mong các cụ nhiệt tình giúp đỡ!!!
Thanks!!!
Nếu cụ chịu khó mày mò thì tự làm được hết ấy mà, em tháo ra thay cả bướm ga luôn được, đơn giản lắm. Có 4 con ốc lục giác thôi và thêm cái kìm mỏ nhọn để cặp 2 cái vòng chốt ông nước là xong, cụ tháo ra vệ sinh, rất bẩn đấy...

Vệ sinh cụ nhớ dùng bình vệ sinh chế màu hồng nhé, đừng dùng RP7 vì nó có có hóa chất tẩy rửa cao, lau không sạch dẫn đến ăn mòn các chi tiết.

otoconmatiz

Xe hơi
Nếu cụ chịu khó mày mò thì tự làm được hết ấy mà, em tháo ra thay cả bướm ga luôn được, đơn giản lắm. Có 4 con ốc lục giác thôi và thêm cái kìm mỏ nhọn để cặp 2 cái vòng chốt ông nước là xong, cụ tháo ra vệ sinh, rất bẩn đấy...

Vệ sinh cụ nhớ dùng bình vệ sinh chế màu hồng nhé, đừng dùng RP7 vì nó có có hóa chất tẩy rửa cao, lau không sạch dẫn đến ăn mòn các chi tiết.
Cụ cho em hỏi thêm: Khi tháo ra vệ sinh có làm ảnh hưởng đến gioăng giữa bướm ga và phần bên trong không? Nếu hư gioăng đó thì rất khó mua vì em ở tỉnh.

cptu176

Xe điện
Cụ cho em hỏi thêm: Khi tháo ra vệ sinh có làm ảnh hưởng đến gioăng giữa bướm ga và phần bên trong không? Nếu hư gioăng đó thì rất khó mua vì em ở tỉnh.

Không sao cụ ạ, cái gioăng giữa bớm ga và cổ hút bằng cao su, cụ có thể tháo nhẹ ra và lau qua bằng mỡ, nếu thấy bẹp quá rồi có thể hở thì cụ ra hàng phụ tùng ô tô mua lọ keo chuyên dụng bôi một chút là được....

achilles88

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, e định lắp hộp tì tay như chỗ cụ ở Nguyễn Khang bán vào con spark của e có vướng bận gì ko ạ?

otoconmatiz

Xe hơi
Không sao cụ ạ, cái gioăng giữa bớm ga và cổ hút bằng cao su, cụ có thể tháo nhẹ ra và lau qua bằng mỡ, nếu thấy bẹp quá rồi có thể hở thì cụ ra hàng phụ tùng ô tô mua lọ keo chuyên dụng bôi một chút là được....
Hôm nay, tranh thủ thời gian rảnh em đã làm xong và rất hài lòng. Cảm ơn Cụ rất nhiều!!!

innocence_kool

Xe hơi
Em mới mua em spark 2013 AT 1.0.Xe em ban đầu mới chạy được 300km đã bị lỗi hộp số do chuyển số chậm, phải đi bảo hành thay con cảm biến đầu ra ở hộp số rồi. Em hay chạy với tốc độ trung bình 40km/h vòng tua 2000rpm, cứ 100km thì hết từ 8-9lit.Như vậy có tốn xăng không và với vòng tua như thế thì có ổn ko hay vẫn bị lỗi chuyển số chậm.
Nhìn chung chạy con spark 2013 AT 1.0 này bất cập lắm, xe máy nhỏ mà tốn xăng, vỏ chống ồn kèm, chạy tốc độ 40km mà lốp bám đường cứ kêu ầm ầm.
ko hiểu con của bác làm sao. em chạy 28l được 425km. vậy là tb 6.58l cho 100km thôi. tính đường hỗn hợp. vđ vòng tua thì 40km/h thì vòng tua của em rơi vào khoảng 1500 hoặc hơn 1 chút chứ ko đến 2000rpm

minhthu_minhduc

Xe buýt
cụ thay quạt gió đi.em mới thay xong hết có 700k cả công thay

quangtrung8

Xe tải
Cụ cứ kiểm tra quạt gió với bơm nước xem thế nào. Quạt gió thì thường đi nóng nó mới chạy nhưng cụ cứ bật điều hòa và đóng ac là nó chạy luôn, còn bơm nước thì cụ cứ lần theo cái ống to ở đáy két nước là ống cấp vào bơm, sau đó cụ nới cái đầu ra của bơm ra cho máy nổ mà nước phọt ra là bơm còn tốt.

nguoikhongmacsa

Xe đạp
cả nhà giúp em với

tình hình là em ở hải phòng có nghe nói có chổ bán đồ phụ tùng cũ đã qua sử dụng của oto tại hải phòng. có bác nào ở hải phòng biết chổ đó cho em xin cái địa chỉ với.....
em cảm ơn !