Tổng các bước để sang tên chính chủ nhé - Tham khảo, tổng hợp, Kinh nghiệm

Thoi_Chan_Long

Xe máy
[FONT=&quot]BẢNG TÍNH GIÁ TRỊ XE [/FONT][FONT=&quot]TÍNH LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ[/FONT]
[FONT=&quot]Theo quyết định mới, thời gian đã sử dụng trong 1 năm được tính 85%. Tương tự, thời gian đã sử dụng trên 1 năm đến 3 năm là 70%; 3-6 năm là 50%; 6-10 năm là 30%; trên 10 năm là 20%. Đây là căn cứ để xác định giá tài sản cũ đã qua sử dụng để làm căn cứ tính lệ phí trước bạ. [/FONT]

[FONT=&quot]PHÍ TRƯỚC BẠ LÀ BAO NHIÊU? ĐƯỢC TÍNH NHƯ THẾ NÀO? [/FONT]
[FONT=&quot]Theo quy định[/FONT][FONT=&quot] mới[/FONT][FONT=&quot], phí trước bạ đối với ô tô dưới 10 chỗ là 2% giá trị xe; xe khách, xe tải... [/FONT][FONT=&quot]vẫn[/FONT][FONT=&quot] 2%. Riêng tất cả các loại mô tô, xe máy, phí trước bạ rất thấp, chỉ mất 1% giá trị xe mà thôi.[/FONT]
[FONT=&quot]Lưu ý, phí trước bạ được tính theo giá trị xe tại thời điểm đang sử dụng và đời xe. Xe càng cũ thì giá trị được tính càng giảm.
[/FONT]
[FONT=&quot] Ví dụ giá trị xe mua mới là 300 triệu đồng, sau 3 năm sử dụng giá trị chỉ còn 50% = 150 triệu đồng. Vậy phí trước là được tính theo 2%, nghĩa là chỉ mất 3 triệu đồng.[/FONT]
[FONT=&quot]Mức tính giá trị xe sẽ dựa vào thực tế và có bảng biểu giảm giá trị theo thời gian sử dụng. Khi đi nộp phí, người làm thủ tục sẽ được đối chiếu từng loại cụ thể.[/FONT]
Nộp phí trước bạ ở đâu: ở chi cục thuế Quận, nơi cư trú
Ví dụ bên Long Biên:
Chi cục Thuế quận Long Biên
04.387 57718
Số 463 phố Nguyễn Văn Linh – Long Biên

[FONT=&quot]NỘP PHÍ TRƯỚC BẠ XONG, ĐẾN ĐÂU ĐỂ LÀM THỦ TỤC SANG TÊN ĐỔI CHỦ? [/FONT]
[FONT=&quot]Nộp xong phí trước bạ, bạn sẽ mang giấy tờ đến điểm đăng ký xe để làm thủ tục sang tên. Riêng Hà Nội, hiện nay có 4 điểm đăng ký ô tô và tất cả quận, huyện đều có điểm đăng ký xe máy.[/FONT]
Ví dụ bên Long Biên:
Cơ sở 4: Tại số 2 đường Long Biên I, quận Long Biên sẽ tiếp nhận hồ sơ đăng ký môtô, ôtô cho chủ xe có hộ khẩu và cơ quan đóng trên địa bàn quận Long Biên, Hoàn Kiếm, huyện Gia Lâm, Đông Anh, Sóc Sơn

[FONT=&quot]KHI ĐI LÀM THỦ TỤC SANG TÊN ĐỔI CHỦ, CẦN MANG THEO NHỮNG GIẤY TỜ GÌ?[/FONT]
[FONT=&quot]Chứng minh nhân dân của chủ vừa mua xe, giấy đăng ký xe, giấy mua bán (đã công chứng), hóa đơn phí trước bạ. Đến nơi đăng ký, bạn sẽ được phát tờ khai. Bạn điền thông tin theo tờ khai này rồi đưa các giấy tờ liên quan cho cán bộ đăng ký để làm thủ tục, đối chiếu.[/FONT]
[FONT=&quot]SAU BAO LÂU NHẬN ĐƯỢC ĐĂNG KÝ MỚI?[/FONT]
[FONT=&quot] Chỉ 2 ngày mà thôi.[/FONT]

[FONT=&quot]LỆ PHÍ LÀM THỦ TỤC SANG TÊN ĐỔI CHỦ LÀ BAO NHIÊU? [/FONT]
[FONT=&quot]Tại Hà Nội, tất cả xe đăng ký mới hay sang tên đều sẽ lấy biển kiểm soát 5 số và lệ phí rất thấp. Nếu xe đã mang biển 5 số, bây giờ sang tên chỉ mất đúng 30.000 đồng.[/FONT]
[FONT=&quot]Nếu đổi từ biển 4 số sang 5 số, ô tô mất 150 nghìn đồng, xe máy chỉ 50 nghìn đồng.[/FONT]
[FONT=&quot]Tại các tỉnh, không rõ nhưng có thể giá thấp hơn.[/FONT]
[FONT=&quot]SAU BAO LÂU NHẬN ĐƯỢC BIỂN MỚI?[/FONT]
[FONT=&quot] Sau 1 tuần là có biển mới[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot] Vậy toàn bộ quy trình sang tên đổi chủ (kể từ sau khi mua xe), sẽ tốn bao nhiêu tiền?[/FONT]
[FONT=&quot]Ví dụ: Xe giá trị 300 triệu. Phí trước bạ lần 2 sau 3 năm sử dụng là 300 triệu x 50% x 2% = 3 triệu đồng. Đổi biển 4 số sang 5 số mất 150 nghìn đồng. Tổng cộng toàn bộ thủ tục sang tên đổi chủ chỉ 3 triệu 150 nghìn đồng.
- Ngoài ra còn một số phí nữa: Đăng kiểm lại xe, Phí bảo trì đường bộ, Bảo hiểm bắt buộc, bảo hiểm thân vỏ (nếu cần).
- Ngoài ra thêm nữa là Phí xxx nếu muốn cho nhanh.

[/FONT][FONT=&quot]Plus[/FONT]
[FONT=&quot]XE CÓ HỢP ĐỒNG MUA BÁN XE?
[/FONT]
[FONT=&quot]- Xe đã có HĐMB xe: cứ vậy mà làm nhé.[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT][FONT=&quot]XE CÓ HỢP ĐỒNG CÔNG CHỨNG ỦY QUYỀN?
[/FONT]
[FONT=&quot]- Tìm mọi cách để có HĐMB xe rồi cứ vậy mà làm nhé.
- Cách nào để có [/FONT][FONT=&quot][FONT=&quot]HĐMB:
1. Hủy HĐUQ: nhờ chủ cũ đi làm nhé: cũng hơi phiền.
2. Lập HĐUQ cho đối tượng thứ 3 rồi bán lại cho mình (nếu muốn chính chủ): cái này có phòng CC không dám làm, nhưng yên tâm vẫn có chỗ làm đấy.
3. Lập HĐMB cho vợ rồi đi làm chính chủ đứng tên vợ.

[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot][FONT=&quot][FONT=&quot][FONT=&quot]XE KHÔNG CÓ HĐUQ HAY HĐMB[/FONT]?
[/FONT]
[FONT=&quot]- cái này cũng khoai nhưng vẫn làm ngon:
1. Thôi Dịch vụ cho nhanh đi cụ ơi.
2. Theo TT 12/2013/TT-BCA sau khi làm đến bước đăng ký sang tên xe không phải mất 2 ngày như trên mà mất 30 ngày để xác minh nguồn gốc xe. Cơ quan đăng ký cấp tạm giấy hẹn có giá trị được sử dụng xe trong vòng 30 ngày chờ đợi đó. Đợi được xong bước này rồi thì lại bình thường các bước tiếp theo.

Chúc các cụ có được cái gọi là chính chủ.!/
[/FONT][/FONT][/FONT]

Kính các cụ nhé.nhà cháu tự đọc,tìm hiểu và tự làm thôi. Chăng phải cò gì sất.
Cụ chủ cho em hỏi về việc sang tên + đổi biển từ 4 --> 5 số hình như phí là 2tr mà nhỉ ? Cụ nào confirm hộ em cái này phát nhé. Thanks các cụ

Chỉnh sửa cuối:

xtac2004

Xe tải
Cụ chủ cho em hỏi về việc sang tên + đổi biển từ 4 --> 5 số hình như phí là 2tr mà nhỉ ? Cụ nào confirm hộ em cái này phát nhé. Thanks các cụ
[FONT=&quot]Vậy toàn bộ quy trình sang tên đổi chủ (kể từ sau khi mua xe), sẽ tốn bao nhiêu tiền?[/FONT]
[FONT=&quot]Ví dụ: Xe giá trị 300 triệu. Phí trước bạ lần 2 sau 3 năm sử dụng là 300 triệu x 50% x 2% = 3 triệu đồng. Đổi biển 4 số sang 5 số mất 150 nghìn đồng. Tổng cộng toàn bộ thủ tục sang tên đổi chủ chỉ 3 triệu 150 nghìn đồng.
Không hiểu cụ này hỏi từ bước nào, Nếu không tính tiền nộp phí trước bạ thì quá đắt. Nếu tính cả nộp thuế trước bạ thì trừ tiền đổi biển 150.000 đ thì trường hợp này thuế trước bạ phải nộp là 1.850.000
[/FONT]
[FONT=&quot]Căn cứ bản tính thuế trước bạ trên thì không biết xe của cụ xe gì, giá trị bao nhiêu, đã qua sử dụng bao nhiêu năm rồi.
[/FONT]

Thoi_Chan_Long

Xe máy
[FONT=&quot]Vậy toàn bộ quy trình sang tên đổi chủ (kể từ sau khi mua xe), sẽ tốn bao nhiêu tiền?[/FONT]
Không hiểu cụ này hỏi từ bước nào, Nếu không tính tiền nộp phí trước bạ thì quá đắt. Nếu tính cả nộp thuế trước bạ thì trừ tiền đổi biển 150.000 đ thì trường hợp này thuế trước bạ phải nộp là 1.850.000
[/FONT]
[FONT=&quot]Căn cứ bản tính thuế trước bạ trên thì không biết xe của cụ xe gì, giá trị bao nhiêu, đã qua sử dụng bao nhiêu năm rồi.
[/FONT]
Em ko biết nên đi qua cò các cụ ạ. Giờ thì em thông rồi. Vì em cần làm nhanh (Có 2 ngày) nên ko chịu tìm hiểu kỹ, biết thế đợi thêm vài ngày cũng chả sao. Coi như một bài học cho các cụ.

AlexAltis

Xe hơi
Trước khi làm thủ tục sang tên, chuyển vùng, rút hồ sơ các bác cần lưu ý: (đúc rút từ kinh nghiệm bản thân)
- Kiểm tra xem, chủ xe trước có vay ngân hàng hay không bằng cách hỏi chủ xe (cái này nhiều bác dính đấy nhé, vì năm 2010 - 2011 là cho vay mua xe rầm rộ). Nếu vay, hỏi xem vay ngân hàng nào. Đi ra ngân hàng đó xin giấy hủy phong tỏa (đa phần các ngân hàng khi cho vay thì nhớ gửi giấy phong tỏa, khi khách hàng trả nợ xong rồi thì quên luôn gửi giấy hủy phong tỏa). Xin xong rồi, cầm theo để rút hồ sơ xe.
=> Nếu không có giấy hủy phong tỏa(nếu chủ cũ đã từng vay ngân hàng) thì chắc chắn bạn không bao giờ rút được hồ sơ gốc của xe.
- Xem địa phương của chủ mới (mình) có thay đổi địa danh hành chính hay không ( từ Huyện lên thị xã, từ huyện lên quận, lên thành phố, hay đổi tên xã phường, tỉnh thành phố .......) Nếu có, đi đổi chứng minh thư, hộ khẩu cho cùng với địa chỉ mới trước khi đi làm hợp đồng mua bán công chứng.
=> Nếu không đổi cmt, hộ khẩu, cũng lằng nhằng lắm ( em đi năm lần bảy lượt mới làm xong để được nộp thuế trước bạ và đăng ký).
- Tự cà số khung số máy ở nhà hoặc hàng. Lưu ý: dùng giấy fax, hay còn gọi là giấy dầu để cà nhé. Đỡ tốn 300k tiền thuê cà.
- Rút hồ sơ gốc, nếu đầy đủ, gặp thẳng ông trưởng phòng, bo 5l lít là ok luôn trong ngày. Không khó lắm đâu, đừng mất tiền cho cò tốn lắm.
- Đừng nên hủy hợp đồng ủy quyền, hãy bán lại cho vợ mình để đỡ phải mất công gọi chủ cũ, hoặc là cầm theo giấy ủy quyền của cả 2 bên ..... cũng để đỡ tốn tiền vì nếu hủy hợp đồng ủy quyền làm lại hợp đồng mua bán mất 2 triệu. Nhưng nếu bán cho vợ, làm hợp đồng mua bán mất 500k thôi

tuantudt

Xe tải
[FONT=&quot]BẢNG TÍNH GIÁ TRỊ XE [/FONT][FONT=&quot]TÍNH LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ[/FONT]
[FONT=&quot]Theo quyết định mới, thời gian đã sử dụng trong 1 năm được tính 85%. Tương tự, thời gian đã sử dụng trên 1 năm đến 3 năm là 70%; 3-6 năm là 50%; 6-10 năm là 30%; trên 10 năm là 20%. Đây là căn cứ để xác định giá tài sản cũ đã qua sử dụng để làm căn cứ tính lệ phí trước bạ. [/FONT]

[FONT=&quot]PHÍ TRƯỚC BẠ LÀ BAO NHIÊU? ĐƯỢC TÍNH NHƯ THẾ NÀO? [/FONT]
[FONT=&quot]Theo quy định[/FONT][FONT=&quot] mới[/FONT][FONT=&quot], phí trước bạ đối với ô tô dưới 10 chỗ là 2% giá trị xe; xe khách, xe tải... [/FONT][FONT=&quot]vẫn[/FONT][FONT=&quot] 2%. Riêng tất cả các loại mô tô, xe máy, phí trước bạ rất thấp, chỉ mất 1% giá trị xe mà thôi.[/FONT]
[FONT=&quot]Lưu ý, phí trước bạ được tính theo giá trị xe tại thời điểm đang sử dụng và đời xe. Xe càng cũ thì giá trị được tính càng giảm.
[/FONT]
[FONT=&quot] Ví dụ giá trị xe mua mới là 300 triệu đồng, sau 3 năm sử dụng giá trị chỉ còn 50% = 150 triệu đồng. Vậy phí trước là được tính theo 2%, nghĩa là chỉ mất 3 triệu đồng.[/FONT]
[FONT=&quot]Mức tính giá trị xe sẽ dựa vào thực tế và có bảng biểu giảm giá trị theo thời gian sử dụng. Khi đi nộp phí, người làm thủ tục sẽ được đối chiếu từng loại cụ thể.[/FONT]
Nộp phí trước bạ ở đâu: ở chi cục thuế Quận, nơi cư trú
Ví dụ bên Long Biên:
Chi cục Thuế quận Long Biên
04.387 57718
Số 463 phố Nguyễn Văn Linh – Long Biên

[FONT=&quot]NỘP PHÍ TRƯỚC BẠ XONG, ĐẾN ĐÂU ĐỂ LÀM THỦ TỤC SANG TÊN ĐỔI CHỦ? [/FONT]
[FONT=&quot]Nộp xong phí trước bạ, bạn sẽ mang giấy tờ đến điểm đăng ký xe để làm thủ tục sang tên. Riêng Hà Nội, hiện nay có 4 điểm đăng ký ô tô và tất cả quận, huyện đều có điểm đăng ký xe máy.[/FONT]
Ví dụ bên Long Biên:
Cơ sở 4: Tại số 2 đường Long Biên I, quận Long Biên sẽ tiếp nhận hồ sơ đăng ký môtô, ôtô cho chủ xe có hộ khẩu và cơ quan đóng trên địa bàn quận Long Biên, Hoàn Kiếm, huyện Gia Lâm, Đông Anh, Sóc Sơn

[FONT=&quot]KHI ĐI LÀM THỦ TỤC SANG TÊN ĐỔI CHỦ, CẦN MANG THEO NHỮNG GIẤY TỜ GÌ?[/FONT]
[FONT=&quot]Chứng minh nhân dân của chủ vừa mua xe, giấy đăng ký xe, giấy mua bán (đã công chứng), hóa đơn phí trước bạ. Đến nơi đăng ký, bạn sẽ được phát tờ khai. Bạn điền thông tin theo tờ khai này rồi đưa các giấy tờ liên quan cho cán bộ đăng ký để làm thủ tục, đối chiếu.[/FONT]
[FONT=&quot]SAU BAO LÂU NHẬN ĐƯỢC ĐĂNG KÝ MỚI?[/FONT]
[FONT=&quot] Chỉ 2 ngày mà thôi.[/FONT]

[FONT=&quot]LỆ PHÍ LÀM THỦ TỤC SANG TÊN ĐỔI CHỦ LÀ BAO NHIÊU? [/FONT]
[FONT=&quot]Tại Hà Nội, tất cả xe đăng ký mới hay sang tên đều sẽ lấy biển kiểm soát 5 số và lệ phí rất thấp. Nếu xe đã mang biển 5 số, bây giờ sang tên chỉ mất đúng 30.000 đồng.[/FONT]
[FONT=&quot]Nếu đổi từ biển 4 số sang 5 số, ô tô mất 150 nghìn đồng, xe máy chỉ 50 nghìn đồng.[/FONT]
[FONT=&quot]Tại các tỉnh, không rõ nhưng có thể giá thấp hơn.[/FONT]
[FONT=&quot]SAU BAO LÂU NHẬN ĐƯỢC BIỂN MỚI?[/FONT]
[FONT=&quot] Sau 1 tuần là có biển mới[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot] Vậy toàn bộ quy trình sang tên đổi chủ (kể từ sau khi mua xe), sẽ tốn bao nhiêu tiền?[/FONT]
- Ngoài ra còn một số phí nữa: Đăng kiểm lại xe, Phí bảo trì đường bộ, Bảo hiểm bắt buộc, bảo hiểm thân vỏ (nếu cần).
- Ngoài ra thêm nữa là Phí xxx nếu muốn cho nhanh.

[/FONT][FONT=&quot]Plus[/FONT]
[FONT=&quot]XE CÓ HỢP ĐỒNG MUA BÁN XE?
[/FONT]
[FONT=&quot]- Xe đã có HĐMB xe: cứ vậy mà làm nhé.[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT][FONT=&quot]XE CÓ HỢP ĐỒNG CÔNG CHỨNG ỦY QUYỀN?
[/FONT]
[FONT=&quot]- Tìm mọi cách để có HĐMB xe rồi cứ vậy mà làm nhé.
- Cách nào để có [/FONT][FONT=&quot][FONT=&quot]HĐMB:
1. Hủy HĐUQ: nhờ chủ cũ đi làm nhé: cũng hơi phiền.
2. Lập HĐUQ cho đối tượng thứ 3 rồi bán lại cho mình (nếu muốn chính chủ): cái này có phòng CC không dám làm, nhưng yên tâm vẫn có chỗ làm đấy.
3. Lập HĐMB cho vợ rồi đi làm chính chủ đứng tên vợ.

[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot][FONT=&quot][FONT=&quot][FONT=&quot]XE KHÔNG CÓ HĐUQ HAY HĐMB[/FONT]?
[/FONT]
[FONT=&quot]- cái này cũng khoai nhưng vẫn làm ngon:
1. Thôi Dịch vụ cho nhanh đi cụ ơi.
2. Theo TT 12/2013/TT-BCA sau khi làm đến bước đăng ký sang tên xe không phải mất 2 ngày như trên mà mất 30 ngày để xác minh nguồn gốc xe. Cơ quan đăng ký cấp tạm giấy hẹn có giá trị được sử dụng xe trong vòng 30 ngày chờ đợi đó. Đợi được xong bước này rồi thì lại bình thường các bước tiếp theo.

Chúc các cụ có được cái gọi là chính chủ.!/
[/FONT][/FONT][/FONT]

Kính các cụ nhé.nhà cháu tự đọc,tìm hiểu và tự làm thôi. Chăng phải cò gì sất.
Các cụ cho em hỏi chút là xe ô tô em biển 4 số sang tên đổi chủ bắt buột là biển 5 số vậy lệ phí là bao nhiêu vậy (150k hay là 20tr vì có cụ nói vậy) cụ nào đã làm cho em thông tin nhé (có văn bản nào nó về các đó không, giống như thế trước bạ có cách tính rõ ràng)

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
hà nôi - sài gòn - hà nội 150k ngoài ra về 2 địa bàn này là 20 củ khoai nếu thay chủ
Các cụ cho em hỏi chút là xe ô tô em biển 4 số sang tên đổi chủ bắt buột là biển 5 số vậy lệ phí là bao nhiêu vậy (150k hay là 20tr vì có cụ nói vậy) cụ nào đã làm cho em thông tin nhé (có văn bản nào nó về các đó không, giống như thế trước bạ có cách tính rõ ràng)

Evolution

Xe điện
Quy định đọc thì tưởng đơn giản thế nhưng thật ra nó rất dã man.
Xin thưa với các cụ là em vừa làm đang ký chuyển vùng về HN cho 1 em Land đờii 2000. Cũng tưởng đơn giản thế nhưng đã bị bọn công bộc nó hành cho lên bờ xuống ruộng.
Nộp lệ phí trước bạ: Mất 1 buổi chiều, ra photo 3 lần và ra đăng kiểm 1 lần vì nó bảo xe em đăng kiểm ghi sai tên. Cuối cùng ra đăng kiểm thì họ bảo photo đập vào mặt nó cái giấy chứng nhận xuất xưởng. Cuối cùng em cũng được nộp phí cho nhà nước mà không mất tiền bôi trơn mà chỉ mất rất nhiều thời gian và tiền xăng đi lại.
Đăng ký xe, em ra 86 khai và chờ làm thủ tục, kẹp 300k vào hồ sơ, thằng xxx cầm hồ sơ lên phòng kiểm tra và sau trả lại em bắt đi giám định giấy hải quan, bây giờ kẹp ít nhất là 500k. Chán nản quá em nhờ dịch vụ, nhận xong xuôi hết 4.5tr. Cò làm luôn cho giám định hóa đơn hải quan. Hôm sau cò dẫn em ra lại 86. Làn này cò kẹp 500k vào hồ sơ thì khám xe xong xuôi, cứ kẹp 500k hoặc 1tr thì không có xe cũng được. Khám xong lên nộp hồ sơ thì cò kẹp tiếp 1tr vào hồ sơ và chờ, xxx nó xem hồ sơ, rút xuống ngăn bàn lấy tiền ra xem và sau đó trả lại hồ sơ bảo hồ sơ thiếu, cò tiếp tục đấm 500k nữa thì hồ sơ được duyệt và em có biển.
Thủ tục thù đơn giản những ở cái xứ thiên đường này chúng nó hành cho nôn ra tiền thì thôi, tiền ít thì trả lại hành tiếp cho đến khi nôn tiếp ra. Em đi làm đăng ký mà thấy người dân nào cũng kẹp tiền vào hồ sơ, không kẹp thì hãy đợi đấy. Nó hành cho chết thôi, tốn kém thời gian và tiền bạc lắm ạ :((

xtac2004

Xe tải
cái bôi màu đỏ e chưa hiểu, xe e đã mua phí đường bộ, mới mua bh dân sự, bh thân vỏ sao phải làm lại ạ, chuyển đổi thôi chứ sao lại bắt mua lại?
và e chứ thấy trường hợp mua xe công ty thì thế nào?
Mua xe công ty cần những giấy tờ gì ạ?
Đăng kiểm lại: đương nhiên rồi, mất phí như thường nhé. mẫu tem mới: biển số xe có ở mặt trước luôn.
Phí đường bộ, Bảo hiểm: về nguyên tắc không cần đổi cũng được. Tuy nhiên, nếu muốn đổi cho nó khớp với biển số xe mới thì cũng có chỗ bán gây khó dễ.
Mua bán xe công ty: không cần HĐMB, chỉ cần hóa đơn VAT và Biên bản thanh lý là triển bình thường

v_t

Xe buýt
em đọc trên này nên đi sang tên ở 86 ltk, xe giấy tờ đầy đủ, kẹp 200k cho cha khám xe, nhiệt tình ko cần check. 200k cho em Thanh mặt mũi xinh nhận hồ sơ, môi thâm hàn quốc. tất cả trong vòng tầm 30' là xong hết cả cả thời gian ngồi làm tờ khai. cà số thì gọi bác Liễu 150k/2 bộ nhưng chỉ dùng 1 bộ. mấy ông ở đó cứ chém phải kẹp trâu xanh mới trôi, giấy tờ ngon 2lit là hoành tráng rồi các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

jolie8130

Đi bộ
Tình hình là Em vừa lấy con xe tên công ty nhưng do thời điểm lấy xe em lại đi công tác dài ngày nên tên trên hợp đồng mua bán và hóa đơn Vat đều mang tên vợ cả nhà em.
Bây giờ Em đi làm sang tên cho tên Em được không hay bắt buộc phải đứng tên vợ cả nhà em theo đúng với HDMB + HD GTGT ?

Rất mong các Cụ cho em xin ý kiến để em tiến hành.
Tks các Cụ.

TranThiBich

Xe tăng
Tình hình là Em vừa lấy con xe tên công ty nhưng do thời điểm lấy xe em lại đi công tác dài ngày nên tên trên hợp đồng mua bán và hóa đơn Vat đều mang tên vợ cả nhà em.
Bây giờ Em đi làm sang tên cho tên Em được không hay bắt buộc phải đứng tên vợ cả nhà em theo đúng với HDMB + HD GTGT ?

Tks các Cụ.
giợ cụ sang tên cụ vẫn ok mà chỉ cần làm hợp đồng mua bán sang cụ là sang tên bình thường (đấy là công chứng mua bán qua hóa đơn cụ ạ)

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn

Tks các Cụ.
với tình hình hiện tại thì cụ nên chấp nhận để gấu đứng tên...chứ cố làm chính chủ tên cụ thì em vưỡn làm được...dưng mà theo kinh nghiệm của em thì nên để gấu đứng tên không sau này lên đời bán cho người khác thì phức tạp đới ( giờ quy định bên bán phải đủ tên 2 vc...nếu lý cố để gấu nhà cụ độc thân...vẫn sang tên cụ được dưng sau này bán cho ai khác ...2vc cụ đứng tên thì soi hồ sơ lưu nhìn phản cảm lắm ạ )

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

tuoitre

Xe máy
Xe cậu bạn em mua là xe công ty, công ty này mua của 1 cty bây giờ đã giải thể nên không xin được bản sao y hóa đơn từ công ty đầu, không biết phải làm sao để sang tên cá nhân được ạ, nhờ các cụ chỉ giáo, đa tạ ....

xtac2004

Xe tải

Tks các Cụ.
giợ cụ sang tên cụ vẫn ok mà chỉ cần làm hợp đồng mua bán sang cụ là sang tên bình thường (đấy là công chứng mua bán qua hóa đơn cụ ạ)
với tình hình hiện tại thì cụ nên chấp nhận để gấu đứng tên...chứ cố làm chính chủ tên cụ thì em vưỡn làm được...dưng mà theo kinh nghiệm của em thì nên để gấu đứng tên không sau này lên đời bán cho người khác thì phức tạp đới ( giờ quy định bên bán phải đủ tên 2 vc...nếu lý cố để gấu nhà cụ độc thân...vẫn sang tên cụ được dưng sau này bán cho ai khác ...2vc cụ đứng tên thì soi hồ sơ lưu nhìn phản cảm lắm ạ )
Mua xe công ty thì không cần HĐMB nhé, chỉ cần HĐ VAT là được. Trong trường hợp này, về công ty kia nhờ họ làm thủ tục hủy hóa đơn VAT cũ đi và viết lại VAT mới là đơn giản nhất. (Thủ tục hủy hóa đơn VAT đơn giản lắm, như việc ghi sai thông tin trên hóa đơn VAT thôi mà)

TranThiBich

Xe tăng
Mua xe công ty thì không cần HĐMB nhé, chỉ cần HĐ VAT là được. Trong trường hợp này, về công ty kia nhờ họ làm thủ tục hủy hóa đơn VAT cũ đi và viết lại VAT mới là đơn giản nhất. (Thủ tục hủy hóa đơn VAT đơn giản lắm, như việc ghi sai thông tin trên hóa đơn VAT thôi mà)
vấn đề là công ty đấy có chấp nhận hủy hóa đơn hay không hay lại làm khó dễ bán xong là xong,nếu đứng tên công ty mà xuất cho ca nhân rồi thì trường hợp này vẫn sang tên chồng được chỉ cần làm mua bán công chứng qua hóa đơn, còn không thì sang tên vợ cũng không sao

bridge

Xe điện
Đọc hết 24 trang kinh nghiệm của các cụ, em thấy thớt hay quá %%-
Đúng là gà mờ như em, cũng vỡ ra khối điều :-bd

Hổ Béo

Xe đạp
Em có 1 xe biển 29LD, giấy đăng ký từ năm 2005.
Giờ cái công ty trên đăng ký không còn tồn tại. Mà lúc mua cũng chẳng có hóa đơn chứng từ hay giấy mua bán gì. Hiện trong tay em chỉ có mỗi giấy đăng ký và đăng kiểm.
Giờ em muốn sang tên đổi chủ thì phải làm thế nào.
Nhờ các cụ tư vấn, em xin cảm ơn và vodka!

cdv

Xe buýt
Xe em nhờ tên công ty đứng tên, giờ em muốn bán nghĩa là em hiểu như thế này
Trên hóa đơn VAT tiền cỡ 450tr, xe em đi từ 1-3 năm còn 70% giá trị nghĩa là còn ~310tr, em bán chuyển tên sang cho cá nhân mất 2% trước bạ = 6 triệu, thế là xong các chi phí ạ hay còn gì nữa ko các cụ?
Em gà mờ nhờ các cụ trợ giúp.