Tổng các bước để sang tên chính chủ nhé - Tham khảo, tổng hợp, Kinh nghiệm

xtac2004

Xe tải
Up lên cho Cụ nào cần
[FONT=&quot]BẢNG TÍNH GIÁ TRỊ XE [/FONT][FONT=&quot]TÍNH LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ[/FONT]
[FONT=&quot]Theo quyết định mới, thời gian đã sử dụng trong 1 năm được tính 85%. Tương tự, thời gian đã sử dụng trên 1 năm đến 3 năm là 70%; 3-6 năm là 50%; 6-10 năm là 30%; trên 10 năm là 20%. Đây là căn cứ để xác định giá tài sản cũ đã qua sử dụng để làm căn cứ tính lệ phí trước bạ. [/FONT]

[FONT=&quot]PHÍ TRƯỚC BẠ LÀ BAO NHIÊU? ĐƯỢC TÍNH NHƯ THẾ NÀO? [/FONT]
[FONT=&quot]Theo quy định[/FONT][FONT=&quot] mới[/FONT][FONT=&quot], phí trước bạ đối với ô tô dưới 10 chỗ là 2% giá trị xe; xe khách, xe tải... [/FONT][FONT=&quot]vẫn[/FONT][FONT=&quot] 2%. Riêng tất cả các loại mô tô, xe máy, phí trước bạ rất thấp, chỉ mất 1% giá trị xe mà thôi.[/FONT]
[FONT=&quot]Lưu ý, phí trước bạ được tính theo giá trị xe tại thời điểm đang sử dụng và đời xe. Xe càng cũ thì giá trị được tính càng giảm.
[/FONT]
[FONT=&quot] Ví dụ giá trị xe mua mới là 300 triệu đồng, sau 3 năm sử dụng giá trị chỉ còn 50% = 150 triệu đồng. Vậy phí trước là được tính theo 2%, nghĩa là chỉ mất 3 triệu đồng.[/FONT]
[FONT=&quot]Mức tính giá trị xe sẽ dựa vào thực tế và có bảng biểu giảm giá trị theo thời gian sử dụng. Khi đi nộp phí, người làm thủ tục sẽ được đối chiếu từng loại cụ thể.[/FONT]
Nộp phí trước bạ ở đâu: ở chi cục thuế Quận, nơi cư trú
Ví dụ bên Long Biên:
Chi cục Thuế quận Long Biên
04.387 57718
Số 463 phố Nguyễn Văn Linh – Long Biên

[FONT=&quot]NỘP PHÍ TRƯỚC BẠ XONG, ĐẾN ĐÂU ĐỂ LÀM THỦ TỤC SANG TÊN ĐỔI CHỦ? [/FONT]
[FONT=&quot]Nộp xong phí trước bạ, bạn sẽ mang giấy tờ đến điểm đăng ký xe để làm thủ tục sang tên. Riêng Hà Nội, hiện nay có 4 điểm đăng ký ô tô và tất cả quận, huyện đều có điểm đăng ký xe máy.[/FONT]
Ví dụ bên Long Biên:
Cơ sở 4: Tại số 2 đường Long Biên I, quận Long Biên sẽ tiếp nhận hồ sơ đăng ký môtô, ôtô cho chủ xe có hộ khẩu và cơ quan đóng trên địa bàn quận Long Biên, Hoàn Kiếm, huyện Gia Lâm, Đông Anh, Sóc Sơn

[FONT=&quot]KHI ĐI LÀM THỦ TỤC SANG TÊN ĐỔI CHỦ, CẦN MANG THEO NHỮNG GIẤY TỜ GÌ?[/FONT]
[FONT=&quot]Chứng minh nhân dân của chủ vừa mua xe, giấy đăng ký xe, giấy mua bán (đã công chứng), hóa đơn phí trước bạ. Đến nơi đăng ký, bạn sẽ được phát tờ khai. Bạn điền thông tin theo tờ khai này rồi đưa các giấy tờ liên quan cho cán bộ đăng ký để làm thủ tục, đối chiếu.[/FONT]
[FONT=&quot]SAU BAO LÂU NHẬN ĐƯỢC ĐĂNG KÝ MỚI?[/FONT]
[FONT=&quot] Chỉ 2 ngày mà thôi.[/FONT]

[FONT=&quot]LỆ PHÍ LÀM THỦ TỤC SANG TÊN ĐỔI CHỦ LÀ BAO NHIÊU? [/FONT]
[FONT=&quot]Tại Hà Nội, tất cả xe đăng ký mới hay sang tên đều sẽ lấy biển kiểm soát 5 số và lệ phí rất thấp. Nếu xe đã mang biển 5 số, bây giờ sang tên chỉ mất đúng 30.000 đồng.[/FONT]
[FONT=&quot]Nếu đổi từ biển 4 số sang 5 số, ô tô mất 150 nghìn đồng, xe máy chỉ 50 nghìn đồng.[/FONT]
[FONT=&quot]Tại các tỉnh, không rõ nhưng có thể giá thấp hơn.[/FONT]
[FONT=&quot]SAU BAO LÂU NHẬN ĐƯỢC BIỂN MỚI?[/FONT]
[FONT=&quot] Sau 1 tuần là có biển mới[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot] Vậy toàn bộ quy trình sang tên đổi chủ (kể từ sau khi mua xe), sẽ tốn bao nhiêu tiền?[/FONT]
[FONT=&quot]Ví dụ: Xe giá trị 300 triệu. Phí trước bạ lần 2 sau 3 năm sử dụng là 300 triệu x 50% x 2% = 3 triệu đồng. Đổi biển 4 số sang 5 số mất 150 nghìn đồng. Tổng cộng toàn bộ thủ tục sang tên đổi chủ chỉ 3 triệu 150 nghìn đồng.
- Ngoài ra còn một số phí nữa: Đăng kiểm lại xe, Phí bảo trì đường bộ, Bảo hiểm bắt buộc, bảo hiểm thân vỏ (nếu cần).
- Ngoài ra thêm nữa là Phí xxx nếu muốn cho nhanh.

[/FONT][FONT=&quot]Plus[/FONT]
[FONT=&quot]XE CÓ HỢP ĐỒNG MUA BÁN XE?
[/FONT]
[FONT=&quot]- Xe đã có HĐMB xe: cứ vậy mà làm nhé.[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT][FONT=&quot]XE CÓ HỢP ĐỒNG CÔNG CHỨNG ỦY QUYỀN?
[/FONT]
[FONT=&quot]- Tìm mọi cách để có HĐMB xe rồi cứ vậy mà làm nhé.
- Cách nào để có [/FONT][FONT=&quot][FONT=&quot]HĐMB:
1. Hủy HĐUQ: nhờ chủ cũ đi làm nhé: cũng hơi phiền.
2. Lập HĐUQ cho đối tượng thứ 3 rồi bán lại cho mình (nếu muốn chính chủ): cái này có phòng CC không dám làm, nhưng yên tâm vẫn có chỗ làm đấy.
3. Lập HĐMB cho vợ rồi đi làm chính chủ đứng tên vợ.

[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot][FONT=&quot][FONT=&quot][FONT=&quot]XE KHÔNG CÓ HĐUQ HAY HĐMB[/FONT]?
[/FONT]
[FONT=&quot]- cái này cũng khoai nhưng vẫn làm ngon:
1. Thôi Dịch vụ cho nhanh đi cụ ơi.
2. Theo TT 12/2013/TT-BCA sau khi làm đến bước đăng ký sang tên xe không phải mất 2 ngày như trên mà mất 30 ngày để xác minh nguồn gốc xe. Cơ quan đăng ký cấp tạm giấy hẹn có giá trị được sử dụng xe trong vòng 30 ngày chờ đợi đó. Đợi được xong bước này rồi thì lại bình thường các bước tiếp theo.

Chúc các cụ có được cái gọi là chính chủ.!/
[/FONT][/FONT][/FONT]

Kính các cụ nhé.nhà cháu tự đọc,tìm hiểu và tự làm thôi. Chăng phải cò gì sất.

digifellow

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi thời gian năm đây là tính thế nào? 1 năm là tính đủ 365 ngày hay là tính năm theo lịch. Ví dụ xe đăng ký tháng 11/2010. Vậy từ tháng 1 năm 2011 là 1 năm hay 1 năm tính từ tháng 11/2011?

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Các cụ cho em hỏi thời gian năm đây là tính thế nào? 1 năm là tính đủ 365 ngày hay là tính năm theo lịch. Ví dụ xe đăng ký tháng 11/2010. Vậy từ tháng 1 năm 2011 là 1 năm hay 1 năm tính từ tháng 11/2011?
50% cụ nhé

namphamidea

Xe tải
đau khổ quá các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

xtac2004

Xe tải
Up lên cho ai cần nhỉ

CôngNông

Xe điện
Cho em hỏi các kụ cái là nếu mua xe ko chính chủ thì HĐMB công chứng thì chủ xe hiện tại công chứng hay phải gọi đúng ông trên đăng ký đi làm công chứng ạ?

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Cho em hỏi các kụ cái là nếu mua xe ko chính chủ thì HĐMB công chứng thì chủ xe hiện tại công chứng hay phải gọi đúng ông trên đăng ký đi làm công chứng ạ?
Ký với chủ 2 nếu chủ 2 có hd mua hay ủy của chủ 1
Ký với chủ 1 nếu chủ 2 ko có gì ngoài đăng ký tên chủ 1
Gọi cho em nếu ko tìm dc chủ 1

nhotcay

Xe máy
trước em có mua con Liberty Việt IE ko sang tên đổi chủ - cũng ko công chứng HDMB j het - ma don gian giấy viết tay ( cái này thì chắc vô nghĩa ) + photo CMND của người bán
Hiện tại có mỗi giấy tờ xe mang tên chủ trước
Nay muốn sang tên đổi chủ lại là tên mình - thì thủ tục thế nào ạ
Em ở Long Biên có dịch vụ làm luôn ko ạ

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
trước em có mua con Liberty Việt IE ko sang tên đổi chủ - cũng ko công chứng HDMB j het - ma don gian giấy viết tay ( cái này thì chắc vô nghĩa ) + photo CMND của người bán
Hiện tại có mỗi giấy tờ xe mang tên chủ trước
Nay muốn sang tên đổi chủ lại là tên mình - thì thủ tục thế nào ạ
Em ở Long Biên có dịch vụ làm luôn ko ạ
Bác gọi em ah
0936804148

CôngNông

Xe điện
@ Kieninnova

Chủ 1 có HĐMB cụ ạ. Nhưng liệu có bị đóng 2 lần thuế ko vì chủ 2 đã sang tên đổi chủ đâu ạ? bây giờ có đổi được biển mới khi đã biển 5 số ko cụ?

hà khệnh

Xe tải
@ Kieninnova

Chủ 1 có HĐMB cụ ạ. Nhưng liệu có bị đóng 2 lần thuế ko vì chủ 2 đã sang tên đổi chủ đâu ạ? bây giờ có đổi được biển mới khi đã biển 5 số ko cụ?
đã là biển 5 số rồi thì ko đổi đc biển nữa cụ ah.trừ khi cụ chuyển vùng.chủ 1 vs chủ 2 đã làm HDMB mà chủ 2 ko sang tên là sai QD thì phải.trc em mua xe làm HDMB sau 1 tháng ko sang tên luôn bị phạt 8 củ đấy cụ ạ.

CôngNông

Xe điện
đã là biển 5 số rồi thì ko đổi đc biển nữa cụ ah.trừ khi cụ chuyển vùng.chủ 1 vs chủ 2 đã làm HDMB mà chủ 2 ko sang tên là sai QD thì phải.trc em mua xe làm HDMB sau 1 tháng ko sang tên luôn bị phạt 8 củ đấy cụ ạ.
Thế chủ 2 bán cho em rồi mà chưa sang tên thì ai chịu phạt hở cụ?

Cyclops

Xe hơi
các cụ cho em hỏi ngu phát.
Em mua lại xe của ông anh ruột thì có cần thiết phải sang tên không ạ. Và nếu ko cần sang tên thì có cần bất cứ giấy tờ gì ko ạ hay cứ bảo xe của ông anh ruột nên mượn đi là xong?
kính các cụ