[Funland] Tôi hi vọng vào giới trẻ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Theo kinh nghiệm chơi mạng của trung niên đời chót như em, thì các bài khai phóng lạm dụng tiếng tây, bọn trẻ thường không lĩnh hội được mấy cái hay ho :D
Nick cụ chữ Art là viết tắt à cụ?

Chĩm111

Xe điện
Tôi cũng khoảng 30t nhưng cũng đã bắt đầu thấy sức ỳ rồi các cụ các mợ. Ỳ vì gánh nặng công việc, học hành, gia đình, cơm áo gạo tiền các thứ. Sức khỏe và cơ hội đi đây đi đó cũng giảm so với trước đây.

Thiết nghĩ, sẽ sáng suốt hơn nếu ta bắt đầu nuôi dưỡng và đào tạo những con người sẽ thay thế ta khi mới cảm nhận được sức ỳ nội tại. Nếu đợi đến khi quá ỳ, quá yếu, quá già rồi mới bắt đầu nghĩ đến thế hệ sau thì e đã quá muốn.

Tôi cũng hi vọng bản thân mình được như thế, giảm sức ỳ và tăng năng lượng để làm được nhiều thứ hơn theo tầm nhìn ngắn và dài hạn của mình.
Em nói thật, cụ thớt đừng giận, mới 30 - độ tuổi đang hừng hực ước mơ, đam mê và sẵn sàng cống hiến để giật lấy ước mơ về trong tầm tay mình mà cụ đã kêu thì thật sự cụ chả có gì đáng để đề cập.
Rồi đọc cái còm đầu tiên, em thấy rõ có mùi, và tin cụ có ý khác muốn đề cập cơ. Thực sự đúng là còn non xanh lắm, cụ ạ!
Và, có một điểm chung nữa em thỉnh thoảng gặp là thấy "trình" của mấy bố ở hải ngoại hay hô hào kết tội, kể xấu chính quyền, hô hào này nọ (qua mấy cờ nhíp hô hào trên diu túp) em thấy như ngáo ý! Thà không nói mịa gì thì có khi mình còn tin nó nguy hiểm. Nghe nó nói xong thì... yên tâm hẳn. :))

meotamthe

Xe cút kít
Em nói thật, cụ thớt đừng giận, mới 30 - độ tuổi đang hừng hực ước mơ, đam mê và sẵn sàng cống hiến để giật lấy ước mơ về trong tầm tay mình mà cụ đã kêu thì thật sự cụ chả có gì đáng để đề cập.
Rồi đọc cái còm đầu tiên, em thấy rõ có mùi, và tin cụ có ý khác muốn đề cập cơ. Thực sự đúng là còn non xanh lắm, cụ ạ!
Và, có một điểm chung nữa em thỉnh thoảng gặp là thấy "trình" của mấy bố ở hải ngoại hay hô hào kết tội, kể xấu chính quyền, hô hào này nọ (qua mấy cờ nhíp hô hào trên diu túp) em thấy như ngáo ý! Thà không nói mịa gì thì có khi mình còn tin nó nguy hiểm. Nghe nó nói xong thì... yên tâm hẳn. :))
Kiểu nó nói xong mình thấy mình còn nguy hiểm hơn nó cả trăm lần :))

A98

Xe container
Dạo này có mốt sùng trẻ con nhỉ, coi trẻ con là toàn năng, khi có khó khăn, hãy nhìn vào trẻ con để chúng lãnh đạo!

@xichlo@

Xe điện
Em e dằng với tham luận của mấy cụ trẻ ranh hăm nhăm lần thứ 2, so với tuổi băm nhà thớt có lẽ có khoảng cách!
=))

yourman

Xe hơi
Dạo này thấy nhiều chủ đề bàn về cải cách trong tư tưởng và hành động ở mức độ vĩ mô (nói tránh cho các từ ngữ nhạy cảm về mặt chính trị). Mặc dù các chủ đề đó đều bị xóa hoặc khóa đăng bài chỉ sau 3, 4 trang, tôi thấy đây là điều đáng mừng cho nước nhà.

Đất nước phát triển lên lên đến một mức nào đó, thì người dân, đặc biệt là giới trẻ, sẽ tiếp xúc nhiều hơn với kiến thức nhân loại, xem xét lịch sử từ nhiều góc nhìn và tiếng nói hơn, và cũng nhạy cảm hơn với sự thật và cả sự dối trá. Bọn họ sẽ đặt ra nhiều câu hỏi hơn về tính đúng đắn về mặt thẩm quyền và đạo đức của hiện trạng (~ question the status quo's authoritativeness and righteousness) đối với bản thân mình và cộng đồng quanh mình.

Tiến trình của sự vận động: 1. hiện trạng (status quo) --> 2. nhận thức được suy nghĩ/cách nhìn/cách làm khác với hiện trạng (awareness) --> 3. chất vấn hiện trạng (question the status quo) --> 4. trải nghiệm/thử nghiệm tình trạng khác với hiện trạng (experience/experiment) --> 5. thay đổi hiện trạng (change the status quo)

Với tư cách là một nhà giáo dục, tôi đặt nhiều hi vọng vào giới trẻ Việt Nam, những con người đa số đang ở giai đoạn 3 (ở trong nước) và 4 (đã/đang sống, học tập, làm việc ở nước ngoài).
Giới trẻ hiện giờ thì có thể lấy ví dụ như cu em Hoàng (đang nổi tiếng bất đắc dĩ mấy ngày gần đây)là người sáng tạo nội dung, trẻ tuổi, năng động nhưng đang bị vùi dập bởi giới già. Thực trạng xã hội như vậy theo cụ thì giới trẻ nói riêng và các giới nói chung cần phải làm gì ợ?

vutamhoan

Xe tăng
Bài viết nội dung nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Tôi cũng khoảng 30t nhưng cũng đã bắt đầu thấy sức ỳ rồi các cụ các mợ. Ỳ vì gánh nặng công việc, học hành, gia đình, cơm áo gạo tiền các thứ. Sức khỏe và cơ hội đi đây đi đó cũng giảm so với trước đây.

Thiết nghĩ, sẽ sáng suốt hơn nếu ta bắt đầu nuôi dưỡng và đào tạo những con người sẽ thay thế ta khi mới cảm nhận được sức ỳ nội tại. Nếu đợi đến khi quá ỳ, quá yếu, quá già rồi mới bắt đầu nghĩ đến thế hệ sau thì e đã quá muốn.

Tôi cũng hi vọng bản thân mình được như thế, giảm sức ỳ và tăng năng lượng để làm được nhiều thứ hơn theo tầm nhìn ngắn và dài hạn của mình.
Cụ mới chỉ 30 mà cụ không đặt hy vọng và niềm tin vào chính cụ và những người như cụ mà lại phải đặt hy vọng vào lớp trẻ? hay lớp trẻ mà cụ nói là lớp trẻ mẫu giáo à?

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kia nói như vậy có vẻ hơi bi quan nhưng thực tế có rất nhiều trường hợp giới trẻ như vậy nên cụ ấy khái quát cường điệu 1 chút cho vui thôi, làm gì mà cụ phải nhảy dựng lên như vậy.
Những điều cụ đang vỗ ngực tự hào về thế hệ của cụ cũng như các thế hệ sau đều chỉ là về khả năng kiếm tiền và kiến thức thôi, những thứ đó thì luôn luôn là đời sau hơn đời trước. Quy luật muôn đời là kinh tế thì luôn có xu hướng đi lên, kiến thức của thời nay là tổng cộng kiến thức của các đời trước. Do vậy thế hệ sau chắc chắn sẽ hơn thế hệ trước ở các điểm này.
Theo như quan điểm có phần miệt thị "Mà đội già tầm 7x đổ xuống..." của cụ, vậy thế hệ đi trước có yếu kém không ? Thế hệ cha anh của chúng ta đã làm được những điều rất đáng tự hào, ví dụ kháng chiến chống Mỹ thành công. Tại sao lại nói là đáng tự hào, vì để làm được điều ấy thế hệ đó đã phải thể hiện được năng lực cao nhất trên nhiều khía cạnh: tài năng, kiến thức, sự hy sinh, nghị lực, đạo đức,... mới có thể làm được. Họ không hề yếu kém đâu cụ. Nếu thế hệ chúng ta hay thế hệ sau làm được việc tăng trưởng 10% trong vòng 10 năm thì mới có thể bằng họ.
Do vậy cụ không cần tự ti khi nói "Em 8x tự nhận thua các em 9x" và càng đừng bắn pháo vào thế hệ đi trước "Mà đội già tầm 7x đổ xuống nhìn vào đấy hiểu sao được các cháu nó kiếm tiền khủng cỡ nào".
Nếu giới già ko bắn đại bác vào giới trẻ bằng những câu châm biếm như: grab, công nhân, mẹc gì đó thì em nói để làm gì.

Câu em nói rất thật đó. Cụ đi hỏi các cụ 7x đổ lại cảm nhận thế nào về việc 1 số bạn trẻ giàu lên bất thường mà suốt ngày ngồi trong phòng. Hoặc suốt ngày tụ tập, checkin sang chảnh. Em đảm bảo thay vì vui hoặc cầu thị thì 90% sẽ tìm lý do để nói xấu các bạn ấy.

psy

Xe buýt
Dạo này thấy nhiều chủ đề bàn về cải cách trong tư tưởng và hành động ở mức độ vĩ mô (nói tránh cho các từ ngữ nhạy cảm về mặt chính trị). Mặc dù các chủ đề đó đều bị xóa hoặc khóa đăng bài chỉ sau 3, 4 trang, tôi thấy đây là điều đáng mừng cho nước nhà.

Đất nước phát triển lên lên đến một mức nào đó, thì người dân, đặc biệt là giới trẻ, sẽ tiếp xúc nhiều hơn với kiến thức nhân loại, xem xét lịch sử từ nhiều góc nhìn và tiếng nói hơn, và cũng nhạy cảm hơn với sự thật và cả sự dối trá. Bọn họ sẽ đặt ra nhiều câu hỏi hơn về tính đúng đắn về mặt thẩm quyền và đạo đức của hiện trạng (~ question the status quo's authoritativeness and righteousness) đối với bản thân mình và cộng đồng quanh mình.

Tiến trình của sự vận động: 1. hiện trạng (status quo) --> 2. nhận thức được suy nghĩ/cách nhìn/cách làm khác với hiện trạng (awareness) --> 3. chất vấn hiện trạng (question the status quo) --> 4. trải nghiệm/thử nghiệm tình trạng khác với hiện trạng (experience/experiment) --> 5. thay đổi hiện trạng (change the status quo)

Với tư cách là một nhà giáo dục, tôi đặt nhiều hi vọng vào giới trẻ Việt Nam, những con người đa số đang ở giai đoạn 3 (ở trong nước) và 4 (đã/đang sống, học tập, làm việc ở nước ngoài).
Em không thấy hi vọng gì cho lứa 7x (bạn bè), và chưa thấy hi vọng gì cho lứa 9x (con). Các thay đổi lớn đến từ 6x. Còn 9x, em dòm xem các thành tựu từ những bạn giành học bổng lớn ở các trường Ivy mà báo chí đã đăng tải, mà chưa thấy gì. Cũng là một nhà giáo, em vẫn tiếp tục hi vọng.

dannongthon

Xe tăng
Tôi chỉ có suy nghĩ đơn giản đó thôi và đã chia sẻ rồi: hy vọng giới trẻ tiếp tục đặt nhiều câu hỏi hơn, đi đây đi đó nhiều hơn, rồi trong vị trí của mình (công ty riêng hay làm việc cho nhà nước hoặc tư nhân) tự thân thay đổi hiện trạng hoặc hợp tác với những người cùng chí hướng và năng lượng để tạo ra thay đổi lớn lao hơn, giúp ích cho nhiều người dân hơn.

Nếu cụ mợ nào có hi vọng gì đối với bản thân mình, với con cái cháu chắt, hoặc với nhân viên trẻ hoặc học sinh dưới trướng mình, thì hi vọng các cụ mợ chia sẻ.

Tôi không hi vọng chủ đề này trở thành thớt tranh luận hay gây chiến.
Tôi believe ý kiến của you là exactly và tôi nghĩ rằng you should cỗ vũ cho cách dùng english trộn lẫn Vietnamese cho nó so phong cách!

Trục

Xe ba gác
Cảm ơn ý kiến của cụ về mặt ngôn ngữ.

Tôi thì nghĩ thế này. Việt Nam chịu ảnh hưởng từ ngàn năm đô hộ giặc tàu nên tiếng Việt ngày nay có hàng trăm, hàng ngàn từ Hán Việt. Chúng ta sử dụng chúng một cách tự nhiên, do thói quen, nhưng lại mang tính bị động, bị bắt buộc vì lý do lịch sử.

Nói đến tiếng Anh, ngoài kinh tế ra, nhiều lĩnh vực khoa học xã hội tự nhiên ở nước ta đã nhận được nhiều lợi ích từ việc chủ động mở cửa giao thương với phương Tây. Thiết nghĩ chủ động dùng đến tiếng Anh (đặc biệt là khi chúng được đặt trong ngoặc đơn) cũng là một cách thể hiện sự chủ động tự chủ trong suy nghĩ cũng như viết lách.

Nói cách khác, nếu người Việt Nam không dị ứng với việc tiếng Việt sử dụng từ Hán Việt (tất cả các từ có gạch dưới trong bài này) ở mọi nơi, mọi lúc thì chẳng có lý do về mặt lịch sử chính trị mà chúng ta lại phải kiêng khem và né tránh đưa từ tiếng Anh vào giao tiếp cả. Nếu nói về mặt văn hóa hoặc sự phù hợp đối với đối tượng người đọc, thì tất nhiên tự mỗi nhóm độc giả sẽ có cảm nhận riêng. Và ở đây, bài viết này của tôi là nhắm đến giới trẻ, giới có sự tò mò và hiểu biết nhất định về tiếng Anh.
Mày là ai? - Who are you?
Mày từ đâu đến? - Where are you from?
:D:D:D

Em nổ cmn song ngữ luôn, chứ nói nửa nọ nửa kia làm cái mẹ gì.

Ama-Kia

Xe buýt
Không phải tranh cãi đúng sai cụ ạ vì mỗi người có quan điểm sống khác nhau.
Về 2 vấn đề cụ nói đến:
Vấn đề 1: giới trẻ đa số lâu trưởng thành vì bố mẹ bảo bọc lâu quá, dẫn tới tính ì, bảo bọc đến lớn đùng rồi thì thời cơ để học tự lập nó trôi đi mất, nhiều người lo cho con học, lo cho con tốt nghiệp, lo cho con đi làm, lo cho con chuyển chỗ làm đến nơi ổn định bền vững mới chịu yên, nhiều khi đến lúc về hưu rồi vẫn chạy nháo nhác, nhờ vả mọi mối quan hệ, kể cả dùng tiền. Sự bảo bọc đấy được gọi là tình thương, nhưng thực tế là tình thương ngu ngốc, tự họ hại chết tương lai của con cái, lúc trẻ không có sức phấn đấu, về trung niên là sợ hãi như người già. Em biết nhiều bác đã nghỉ hưu mà vẫn phải đi nói chuyện cho con đi học nước ngoài về có chỗ đi làm an toàn.
Vấn đề 2: giới trẻ quá ham muốn vào vật chất và của cải sẵn có (chỗ để trống chắc cụ muốn nói về cái này hoặc nhiều hơn thế), đấy cũng là vì chúng học từ bố mẹ chúng, không ít người đánh giá thành công cuộc đời qua tài sản, nhà cửa, xe cộ, tiền bạc, tiền nhiều là thước đo duy nhất cho sự thành công, mục đích sống không khác gì sự thành công đó, sự thành công đó được thể hiện qua việc sử dụng tiền bạc, do đó ham muốn vật chất dần trở thành mục đích sống, thể hiện sự giàu có trở thành mục đích sống, và vì đặt nặng vật chất nên trong mỗi quyết định, nhận thức của chúng sẽ coi trọng bảo vệ những thứ mang giá trị vật chất, những thứ khác không được coi trọng để bảo vệ, nên có những thiệt hại người ta thấy xót xa, nhưng chúng chả quan tâm vì cái chúng cần đã được chúng theo đuổi bảo vệ. Nó cũng như những câu chuyện danh dự và tiền bạc được thể hiện dưới nhiều hoàn cảnh.
Em thấy đúng là nói thì có vẻ ít nhưng mổ xẻ thì đúng là rất nhiều vấn đề. Bàn vui thôi chứ mình nên tự nhận thức cho mình mới quan trọng. Sắp cuối tuần rồi, chém tý cho vui vẻ !
B bàn cũng đúng. Nếu giới trẻ nào nằm trong cả 2 Vđ trên thì tôi nghĩ chắc không hy vọng gì!
Tôi thích giới trẻ có : Độc lập suy nghĩ hành động (học hỏi trên những sai lầm) , yêu đất nước, yêu dân tộc mình, ham học hỏi các nền văn hoá trên thế giới, có trải nghiệm và thoát ra khỏi Khổng giáo.
Tôi không hy vọng vào giới trẻ: Suy nghĩ phụ thuộc, lúc nào cũng thành công (và không học hỏi trải nghiệm gì)!
Tất cả phụ thuộc vào giáo dục đấy chứ? Tôi ko nói rỏ giáo dục ở Gia đình hay trường học! Vì hai bêb có thể đổ cho nhau - tôi ko thích điều nầy!

Ama-Kia

Xe buýt
Cụ này về trợ giảng cho cụ thớt nhé. Tư tưởng ko nhất quán thì lấy gì cho mục đích. Các cụ cứ chữ nghĩa làm giề cho vất vả
Cụ hiểu sao thì hiểu! Chứ " non sông thì dễ, bản tính khó dời" . Ko có gì là tồn tại mãi mãi, chỉ có tồn tại theo khoảng thời gian nào đó thôi!

meotamthe

Xe cút kít
B bàn cũng đúng. Nếu giới trẻ nào nằm trong cả 2 Vđ trên thì tôi nghĩ chắc không hy vọng gì!
Tôi thích giới trẻ có : Độc lập suy nghĩ hành động (học hỏi trên những sai lầm) , yêu đất nước, yêu dân tộc mình, ham học hỏi các nền văn hoá trên thế giới, có trải nghiệm và thoát ra khỏi Khổng giáo.
Tôi không hy vọng vào giới trẻ: Suy nghĩ phụ thuộc, lúc nào cũng thành công (và không học hỏi trải nghiệm gì)!
Tất cả phụ thuộc vào giáo dục đấy chứ? Tôi ko nói rỏ giáo dục ở Gia đình hay trường học! Vì hai bêb có thể đổ cho nhau - tôi ko thích điều nầy!
Trẻ con là bản sao của người chăm sóc nó, phần lớn là bố mẹ, người thân, vậy thì muốn giới trẻ đạt được gì thì bố mẹ phải quan tâm hướng dẫn cho nó, giờ cụ muốn mà cụ không làm thì con cụ nó biết thế nào được. Giáo dục nó là quá trình dài, không có ranh giới về thời gian và không gian, nếu cố tách ở nhà hay ở trường thì phần lớn kết quả đều không tuyệt như mong muốn ban đầu. Em cho là cụ chưa thật sự hiểu rõ, chưa cởi mở để hiểu, chưa hiểu từ góc độ tiên trách kỷ hậu trách nhân, cũng chưa thật sự biến tâm tư thành hành động, nếu thật sự như vậy, trăn trở sẽ còn nhiều.

Chưa Có Dép

Xe điện
Giới trẻ hiện giờ thì có thể lấy ví dụ như cu em Hoàng (đang nổi tiếng bất đắc dĩ mấy ngày gần đây)là người sáng tạo nội dung, trẻ tuổi, năng động nhưng đang bị vùi dập bởi giới già. Thực trạng xã hội như vậy theo cụ thì giới trẻ nói riêng và các giới nói chung cần phải làm gì ợ?
Bạn nhận định chủ quan quá, bọn trẻ giới tinh hoa mới vùi dập cu Hoàng, bọn già như tụi tôi đa phần ủng hộ sự thật và công lý;

yourman

Xe hơi
Bạn nhận định chủ quan quá, bọn trẻ giới tinh hoa mới vùi dập cu Hoàng, bọn già như tụi tôi đa phần ủng hộ sự thật và công lý;
kaka, tinh hoa gì thế ợ? tình hình giới trẻ tinh hoa ở Việt Nam giờ đang thế nào mà bạn kêu đội đó vùi dập cu em Hoàng?

SongTu

Xe buýt

Các cụ ngồi dịch vào cho em kê cái ghế ngồi họp mí.
Cơ khổ, lúc sắp nhỏ đi học đã phải họp phụ huynh cho chúng, giờ chúng bận đi làm kiếm tiền để bước vào giai đoạn 4 (giai đoạn học tập, làm việc ở nước ngoài để được làm mầm non của hy vọng), em vẫn phải đi họp để còn truyền lại lời hay í tốt của các nhà đầu têu, í lộn, đầu tàu cho sắp nhỏ :(

Ama-Kia

Xe buýt
Trẻ con là bản sao của người chăm sóc nó, phần lớn là bố mẹ, người thân, vậy thì muốn giới trẻ đạt được gì thì bố mẹ phải quan tâm hướng dẫn cho nó, giờ cụ muốn mà cụ không làm thì con cụ nó biết thế nào được. Giáo dục nó là quá trình dài, không có ranh giới về thời gian và không gian, nếu cố tách ở nhà hay ở trường thì phần lớn kết quả đều không tuyệt như mong muốn ban đầu. Em cho là cụ chưa thật sự hiểu rõ, chưa cởi mở để hiểu, chưa hiểu từ góc độ tiên trách kỷ hậu trách nhân, cũng chưa thật sự biến tâm tư thành hành động, nếu thật sự như vậy, trăn trở sẽ còn nhiều.
Trăn trở chứ cụ. Tôi tin rằng ở lứa tuổi như tôi đại đa số đều trăn trở (nếu không quá vướng bận vào công việc) về tương lai con em chúng ta (giới trẻ) nếu nhìn vào giới trẻ bây giờ - Giáo dục tôi không muốn nói giáo điều ( chỉ giành thời gian vào giảng dạy lý luận, lý thuyết mà không chú trọng vào thực hành) ra trường chỉ có nước thụ động đi chạy Grab - " đầu đường xây dựng bán xôi - cuối đường kinh tế bán chè đậu đen" - Tất nhiên nghề nào làm ra tiền thì làm thôi - nhưng lãng phí kinh khủng - thời gian và tiền bạc!

meotamthe

Xe cút kít
Trăn trở chứ cụ. Tôi tin rằng ở lứa tuổi như tôi đại đa số đều trăn trở (nếu không quá vướng bận vào công việc) về tương lai con em chúng ta (giới trẻ) nếu nhìn vào giới trẻ bây giờ - Giáo dục tôi không muốn nói giáo điều ( chỉ giành thời gian vào giảng dạy lý luận, lý thuyết mà không chú trọng vào thực hành) ra trường chỉ có nước thụ động đi chạy Grab - " đầu đường xây dựng bán xôi - cuối đường kinh tế bán chè đậu đen" - Tất nhiên nghề nào làm ra tiền thì làm thôi - nhưng lãng phí kinh khủng - thời gian và tiền bạc!
Cụ cho em hỏi giáo điều chỉ dạy lý luận không dạy thực hành với ra trường chạy grab có liên quan hữu cơ ở những điểm nào ?