[Thảo luận] Tôi định mua xe đạp đi làm thay 4b :)

tiger-indochina

Xe buýt
Em làm việc ở tòa nhà 34 Láng Hạ, tháng trước gửi xe 20k/ngày, từ tháng 2 này là 160k/ngày (20k/giờ), quanh đây các bãi đỗ xe đều tăng giá rất cao và cũng khó kiếm chỗ đỗ, để vỉa hè lớ ngớ là bị cẩu ngay...quá mệt mỏi. Mục đích của lão # là tăng các loại phí để các cụ có 4b không dám ra đường, nhưng em lại nghĩ rằng nếu phí càng cao thì em lại càng akay & cố cày tiền để vẫn ra đường bình thường..:(( , các cụ 4b đừng có ý nghĩ tiêu cực giống em nhá, kẻo mưu đồ của cụ # lại đổ xuống sông xuống biển :P

Tài mới

Xe tăng
Em lại Volka cho cụ. Quá chuẩn cụ à. anh # anh bảo là các chu có đạp dùng đạp có hơi dùng hơi riêng anh vẫn dùng hơi :))

cubi2010

Xe buýt
Theo ngu ý của em thì có lẽ báo cáo với sếp cho làm việc tại nhà nhũng việc Cần thiết thì đến cơ quan thôi đỡ tắc đường đỡ tốn xăng

KhuongMinh

Xe tải
Mọi tội lỗi đổ hết lên mấy cái phương tiện vô tri, chắc em cũng chấp nhận nhịn đói ở nhà thôi...không ra đường nữa :(

xekeotay

Xe hơi
Chẳng là cơ quan tôi trước đây được Sở GT kẻ cho cái vạch và cấp cho cái biển P ở ngoài cổng, thế nên đến sớm thì tha hồ để xe, thỉnh thoảng đến muộn chậm chân thì đành mang sang bãi gửi xe gần cơ quan chi 20.000 gửi xe cả ngày.

Ấy thế nhưng oạch một cái, mấy bác Bộ GTVT cùng UBND Hà Nội vơ đũa một nắm đưa bãi đỗ xe cơ quan tôi vào diện cấm giống như tất cả các bãi trông giữ xe thu tiền khác. Thế là không những không còn chỗ đỗ xe, mà mấy hôm nay khi mang xe sang bãi dịch vụ gần cơ quan gửi tôi sửng sốt khi bị đòi 50.000 để gửi xe cả ngày.

Nhẩm thử tôi thấy nếu tháng làm việc 22 ngày, cộng với tiền xăng xe thì 2 tháng tôi dư tiền mua cái xe đạp xịn. Với kiểu này thì không khéo tôi mua xe đạp thật, ngày ngày đạp xe đi làm nhẹ nhàng và kết hợp tập thể dục luôn cho khỏe.

Các bác nhỉ?
đấy là cái mục đích của CP mà, bỏ xe mà đi bộ pác à.

scorp

Xe buýt
Chắc anh # thích những người cùng suy nghĩ với cụ lắm đấy ạ, kiều gì xe đạp nhiều lên đường giảm tắc anh # lại chẳng nổ tiếp đâu có biết dân khổ sở ra sao.

BUSPBP

Xe máy
Kể ra tôi không phản đối ý tưởng của bác # lắm vì có nghiêm như vậy cái Thủ đô ta mới trông gọn gàng sáng sủa được, chứ cứ lôi thôi lếch thếch xe máy ô tô để vỉa hè lòng đường khắp nơi thì xấu hổ với bạn bè quốc tế gần xa lắm các bác ạ. Nhưng tôi không đồng tình ở chỗ: -thực hiện khi chưa thiết lập được hệ thống các bãi đỗ thay thế; - thực hiện nhưng không đi kèm với việc gắn các biển cấm hoặc kẻ vạch cấm, dẫn đến việc áp dụng luật theo kiểu "lệ làng" bởi các bác CSGT, TTGT và giờ thì cả 113, CA phường...; - vơ đũa cả nắm xóa sổ cả những bãi đỗ không ảnh hưởng đến mỹ quan đô thị và trật tự giao thông (kiểu như ở cổng cơ quan tôi).

Tôi cũng lo rằng việc đưa ra chính sách không được cân nhắc kỹ lưỡng và thiếu khoa học này sẽ lại rơi vào tình trạng đánh trống bỏ dùi, làm vài hôm theo kiểu phong trào thôi.

Chỉnh sửa cuối:

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Ôi dào, đi xe đạp vẫn phải nộp thuế lưu hành thấp nhất 20M, thế cụ tính pa bán xe chửa??? :D

psbachelor

Xe buýt
Website
www.idk.vn
50K cả ngày là quá ngon rồi, bãi cạnh nhà em (bãi độc lập chả ảnh hưởng đến giao thông) trước thu lượt 20K thoải mái, bây giờ thu giờ 20K/1 giờ cho xe vãng lai :-ss. Cụ được 50K là hạnh phúc rồi.

BUSPBP

Xe máy
50K/ngày gửi xe là giá rất rẻ hiện nay rồi cụ ạ. Thế mà cụ còn đòi đổi sang đi xe đạp thì chắc sẽ có nhiều người vỗ tay, thậm chí biểu dương nhiệt liệt.

Xã hội loại người phát triển theo chiều hướng đi lên, phương tiện đi lại được nâng cấp từ xe đạp -> xe máy -> ô tô ->.... Xét trên quan điểm coi ô tô là phương tiện đi lại (đừng coi nó là thú ăn chơi xa xỉ của người giàu), nó giúp cho người dân được hưởng thu tiện nghi sống tốt hơn, đảm bỏ an toàn, sức khỏe hơn... và nhờ đó người dân sẽ có khả năng lao động, cống hiến tốt hơn cho sự phát triển của cả cộng đồng.... Nhờ thế xã hội ngày càng phát triển, văn minh hơn.

Giờ chính sách của NN đang tìm cách kéo tiến trình đó thụt lùi, tìm mọi cách ngăn cản người dân được hưởng thụ cuộc sống tốt hơn, ... chả hiểu khi họ hô khẩu hiệu " dân giàu nước mạnh, xã hội công bằng, dân chủ, văn minh" thì có thấy áy náy gì không. Em dự là không vì dối trá nó quen mất rồi, với cả lương tâm đã trở thành xa xỉ!
Tôi không nhất trí lắm với bác về cái "trật tự phát triển của xã hội loài người" của bác. Mấy nước đã phát triển qua giai đoạn CNH giờ đều khuyến khích người dân đi xe đạp, vừa để bảo vệ môi trường, vừa để tăng cường sức khỏe của người dân tránh nguy cơ thoái hóa mang tính hệ thống vì thói quen lười vận động. Kể mà không khí sạch hơn (như trước kia), công sở sẵn chỗ rửa mặt thay đồ thì tôi chẳng ngại chuyện trời nóng đạp xe bác ạ :)

blackpaint

Xe container
bác thế là sướng quá rồi, khi mọi người phải gửi 80k/ngày thì bác chỉ mất có 20k, đôi khi còn free. Bây giờ anh em đều phải trả 100k hoặc không có chỗ đỗ thì bác chỉ phải trả 50k, có lẽ quen sướng rồi nên khổ tí là kêu. Ít ra bây giờ đi xe cũng thấy thoáng hơn nhiều vì ít bị các xe đỗ ven đường cản trở.
Chả bù cho em, làm ở Láng Hạ (hỗ TC) mà gửi xe từ sáng đến chiều có 15k...gửi xe ở gần nhà 500k/tháng. Nhưng lâu nay toàn đi 2B vì tắc đường nên thường là mất hơn tiếng. Giá mà gần cơ quan thì em cũng làm con xe đạp đi cho nhanh. Béo bọn trông xe thôi, ngày thu vài chục cái xe là lên sàn được rồi, chả phải học hành gì.
Tôi không nhất trí lắm với bác về cái "trật tự phát triển của xã hội loài người" của bác. Mấy nước đã phát triển qua giai đoạn CNH giờ đều khuyến khích người dân đi xe đạp, vừa để bảo vệ môi trường, vừa để tăng cường sức khỏe của người dân tránh nguy cơ thoái hóa mang tính hệ thống vì thói quen lười vận động. Kể mà không khí sạch hơn (như trước kia), công sở sẵn chỗ rửa mặt thay đồ thì tôi chẳng ngại chuyện trời nóng đạp xe bác ạ :)
Đồng ý với bác, ước mơ của em là đi lại trong TP thì xe bus và xe đạp... nếu an toàn và tiện lợi thì anh em mình mới sướng. ước mơ của tôi.

Chỉnh sửa cuối:

Okane

Xe container
50k/ngày: ở đâu cụ gửi rẻ thế, phím cho e để e tiết kiệm 70k, e cũng chỉ cần 2 tháng gửi xe chỗ cụ là thừa sức vừa đi 4B, lại có thêm xe độp để đi :))

kklong34

Xe tải
ở đau có áp bức ở đó có đáu tranh . ở Vịt mình không có áp bức nên ko có đáu tranh và biểu tình.

2R+

Xe điện
Cụ cứ làm cái xe đạp điện ý. Cứ túc tắc đạp, lúc nào mệt hay trời nóng quá thì vặn ga

BUSPBP

Xe máy
50k/ngày: ở đâu cụ gửi rẻ thế, phím cho e để e tiết kiệm 70k, e cũng chỉ cần 2 tháng gửi xe chỗ cụ là thừa sức vừa đi 4B, lại có thêm xe độp để đi :))
Oạch, tôi thấy 50k / ngày đã là đắt rồi mà các bác khác kêu rẻ thì đúng là các bác đại gia thật. Nếu 100k / ngày mà các bác vẫn thấy OK thì việc bá# kêu gọi nộp thêm cho nhà nước 50tr /năm có nghĩa lý gì đâu các bác nhỉ. Nộp cho nhà nước lại còn hay hơn nộp cho mấy bác trông xe chẳng làm gì mấy mà ngày ngày gặt hơn cả các bác nông dân cày bừa khổ sở kiếm được trong cả năm. Ấy là chưa kể đến lúc mất gượng hay xe bị rạch xước khi ở bãi gửi các bác ấy lại chẳng có trách nhiệm gì :)

Okane

Xe container
Ơ cái cụ này, cụ đang sống ở đâu thế, chắc k phải ở Hanoi phỏng :-??

Thiepk32

Xe tăng
mệt quá rồi.

BinhTran

Xe máy
Nói thật, mấy cụ thích đi xe đạp thì kiến nghị CP chuyển về thời bao cấp những năm 70-80 mà sống. Phí công những người nộp thuế xây dựng đất nước này phát triển được như ngày hôm nay. Trong khi toàn dân sống và làm việc để hướng tới sự văn minh thì một số bố chỉ vì thành tích hão muốn đẩy lùi xã hội, chán.

Mazda CX9

Xe điện
Tốt nhất cụ nên đi bộ, vì thu phí lưu hành họ mang xe đi: vứt, bán, đốt, chuyển thành XE CÔNG, XE BUÝT... thì Thằng # sẽ quay sang thu phí lưu hành: xe đạp, xích lô, ba gác, cút kít, xe bò kéo, xe ba bánh trẻ em miễn là cái gì lưu thông chuyển động trên đường