[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

Gato2009

Xe điện
Ông Trịnh khi xưa sáng tác cũng chả nghĩ ra những điều gì cao siêu lắm đâu...toàn đám tâng bốc bịa ra khoác cho những điều cao siêu...siêu đến mức đám thường dân như em chả hiểu mie điều gì ông ấy muốn nói.
Đừng nên tâng bốc ông ấy quá.
Với em thì khi xưa cũng chỉ thỉnh thoảng làm tí sơn ca 7, nhưng chả bao giờ nghe quá được vài bài...ngôn từ thì bí bí mật mật, toàn trên giời, đúng như cụ nào nói toàn tỏ ra nguy hiểm... chóng hết cả mẹt..em ko nghe Trịnh từ rất rất lâu rồi.

ngoc_phuong

Xe lăn
Những câu bác ngoc_phuong nói em nghe nhiều, đến nhàm cả tai! :((

Em chì mong cái "có vốn văn hoá, kiến thức...ở một hiểu biết nhất định" mà bác nói này, sẽ dài hơn những "còm" mà bác đã từng viết, trên Ofun là quý lắm rồi! :))
Có mẹ gì đâu mà phải dài hả cụ.

dz0r0

Xe điện
Buồn là một cảm giác gây nghiện. Không ai thích buồn cả nhưng đã trót buồn mà ngồi nhâm nhi nó cùng với nhạc Trịnh thì cũng phê phết đấy ạ :).
Em thời trẻ cũng đã từng mê mẩn nhạc Trịnh. Rồi có một lần ở Huế tầm một tháng, đúng mùa mưa, lê la hết quán này sang quán khác, cà phê, rượu...một mình. Quán nào cũng nhạc Trịnh. Đi dọc đường phố nọ xóm kia cũng nhạc Trịnh. Thậm chí về nhà trọ bà chủ nhà cũng mở nhạc Trịnh...
”Thôi về đi...đường trần đâu có gì..." Hic... Mọi thứ đều dường như đi đến tận cùng... Thế rồi em chợt tỉnh ra: Đây là thứ nhạc cho đàn bà. Ủ ê, mê muội, dẫn người ta vào những cảm xúc tiêu cực và thoái hoá. Triết lý ba xu chỉ đem lại chút hứng khởi nhất thời, không có tí trí tuệ thật sự nào tòi ra ở đấy và chắc chắn chả liên quan gì đến con đường mà Đức Phật chỉ ra cho chúng sinh.
Trịnh Công Sơn là người có tài và cuộc đời ông có lẽ cũng ổn về mặt công danh, nhưng nhạc ông chỉ ở mức trung bình. Giá trị lớn nhất của nó là ru ngủ và vỗ về. Em thỉnh thoảng "bị" nghe thì thấy cũng ok, không thích không ghét, nhưng nói chung cảm giác mà nó đem lại chỉ là một nỗi buồn hoặc là mang mang hoặc là tê tái... Mà "Buồn" là một cảm giác gây nghiện =))
Buồn còn là thời trang nữa ạ. Nghe nhạc buồn cảm thấy trí tuệ, có gu và có tâm hồn. Cơ mà nhiều khi là do ngộ nhận thôi. Nhạc Việt giờ cháu giờ toàn nghe Đen vâu, Min... Các bạn trẻ hát tốt, nhạc hay, nhiều sắc thái, rất trẻ trung, rất giàu năng lượng và rất hiện đại, yêu đời, yêu cuộc sống...!

duachuot124

Xe máy
Nhạc trịnh nghe nhiều thì muốn tự tử.

Héo hắt tâm hồn.

Nhưng nỗi buồn lại rất trong trẻo.

Đôi khi tôi cũng nghe . Như ngày nắng có ngày mưa.

Tôi vẫn nghe bình thường.

Tôi nể phục về vốn từ và cách dùng từ của nhạc sĩ. Như thi sĩ mà tôi yêu mến Hàn mặc tử.

ngoc_phuong

Xe lăn

Toang

Xe tải
Buồn còn là thời trang nữa ạ. Nghe nhạc buồn cảm thấy trí tuệ, có gu và có tâm hồn. Cơ mà nhiều khi là do ngộ nhận thôi. Nhạc Việt giờ cháu giờ toàn nghe Đen vâu, Min... Các bạn trẻ hát tốt, nhạc hay, nhiều sắc thái, rất trẻ trung, rất giàu năng lượng và rất hiện đại, yêu đời, yêu cuộc sống...!
Vâng cụ, có dạo mấy ông bà trẻ thích ngồi mấy quán kiểu Cuối Ngõ, mặt cứ là phải trầm tư, suy tưởng hay phải trông thật là tâm trạng... Thế ló mới sang =))
Còn nhạc trẻ thì em không biết, vì ít nghe, chả có nhu cầu :)

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Nhạc gì, của ai.... thích thì nghe, ko thích thì bỏ qua, cũng có ai kề dao vào cổ nhét vào tai bắt phải nghe như nhạc nhà nước đâu mà phải văng nọ văng kia để thể hiện sự dốt nát + hẹp hòi.
Tóm lại, đám đông bần nông luôn đông và .... nguy hiểm ;))

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, có dạo mấy ông bà trẻ thích ngồi mấy quán kiểu Cuối Ngõ, mặt cứ là phải trầm tư, suy tưởng hay phải trông thật là tâm trạng... Thế ló mới sang =))
Có ảnh hưởng gì đến nồi cơm nhà cụ ko thế?

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Người thích nghe nhạc buồn, người thích nhạc vui, có người thích cả 2 tùy tâm trạng. Cụ thích ăn bún, người khác thích ăn mì, giờ cụ dg lùa bún vào mồm, có thằng (thích mì) nó bảo cái thứ đó mà cũng tống vào mồm được, ngửi dc ko?

CR-Vic

Xe container
Khánh Ly làm MC hay nói năng trên sân khấu thì cực kỳ tệ về mặt đài từ và cấu trúc câu nói lủng củng ý tứ. Nếu nghe Khánh Ly hát nguyên một bài thì chỉ độ 3 bài liên tục là phải chuyển nhạc khác cho người nó đỡ uể oải!

Riêng Khánh Ly hát song ca thì nghe cả đĩa cũng được. Trong album Khánh Ly - 50 năm đời vẫn hát của mình, ca sỹ đã song ca với các nhạc sỹ sáng tác trong các tác phẩm của họ: Trịnh Công Sơn, Trịnh Nam Sơn, Việt Dzũng, Từ Công Phụng, Trần Thiện Thanh, v....v.... nghe đi nghe lại hàng trăm lần vẫn thấy hay các bác ạ.

Các ca khúc của Trịnh Công Sơn với cá nhân em thì lúc nghe hay lúc nghe không hay mặc dù vẫn là ca sỹ đấy và vẫn là bản thu đấy :D

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Hồi ấy cả Nhật và Hàn đều có thể loại Uyên Ca (đại khái là nhạc não tình)
Cụ Sơn copy phần nhạc ( đơn giản hoá đi, rồi lặp lại mỗi đoạn tăng lên một tông hoặc giảm xuống một tông, lặp lại vài lần là thành 1 bài hát dễ nghe)
Phần lời thì góp nhặt những từ mà bây giờ gọi là ngôn tình, đảo lộn lung tung, lắp ghép lộn xộn, bất chấp ngữ pháp và ý nghĩa, mặc kệ cho dân tình tự gán cho nó những thứ cao siêu, miễn là nó hợp với nốt nhạc đã viết từ trước.
Trong văn thơ cũng có một ông Bùi Giáng kiểu như thế.
Đậm đậm: có dẫn chứng cụ thể ko?
Nhạc thì loanh quanh cũng chỉ có 12 âm, tây hay tàu, nhật hàn hay việt lào thì cũng chỉ có từng đó nốt mà sắp xếp, đảo lộn thôi, muốn gì nữa?

hd-vt

Xe container
Em đọc gần hết còm các cụ, khen chê đủ cả. Và em phát hiện ra những cụ chê là chê buồn và ca từ khó hiểu rỗng tếch, không ý nghĩa.
Buồn thì sao bằng Bolero, ca từ khó hiểu thì nghệ thuật nó phải bay bổng (chẳng lẽ lại mang thơ con cóc ra dẫn chứng dọa các cụ:))), không ý nghĩa thì mỗi người hiểu một ý đã là một nghệ thuật:P

Quan trọng nhất là những NS được khen, được chê ở đây là được rất nhiều người mê say và họ có thể sáng tác nhiều thể loại, từ chậm buồn tha thiết tới hừng hực bầu máu nóng. Chắc chắn là như thế vì họ là Phù Thủy của làn điệu và ca từ. Còn lý do họ có sáng tác ra hay không thì em chịu.

Cái tựa thớt đã nói lên là khi phải từ bỏ tức là đã từng đắm đuối. Em cũng mê nhạc Trịnh mà cả năm mới mở nghe một lần, và em nghĩ chả cần phải bỏ vì âm nhạc (bài hát) cũng như một món ăn, làm gì trên đời này có món nào ngon nhất đâu, ăn suốt được đâu, không bao giờ nhé, em nghĩ thế ạ.
Về Phù Thủy của làn điệu và ca từ, em thấy sau này có NS Trần Tiến ạ.
Em fun hehe.

Jamebonds

Xe container
Nhạc Trịnh nhiều bài hay, điều đó khỏi bàn cãi. Nhưng nhiều ô thần thánh hóa nhạc Trịnh như 1 tôn giáo, phải nghe nhạc Trịnh thì mới là sành âm nhạc, mới là có tâm hồn...[-O<

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Nhạc Trịnh nhiều bài hay, điều đó khỏi bàn cãi. Nhưng nhiều ô thần thánh hóa nhạc Trịnh như 1 tôn giáo, phải nghe nhạc Trịnh thì mới là sành âm nhạc, mới là có tâm hồn...[-O<
Chả thấy ai thần thánh hóa nhạc Trịnh cả, ai thích thì nghe, ko nghe thì biến, nta có kề dao vào cổ bắt cụ p theo đâu mà lèm bèm ấm ức :-o

Jamebonds

Xe container
Có ảnh hưởng gì đến nồi cơm nhà cụ ko thế?
Người thích nghe nhạc buồn, người thích nhạc vui, có người thích cả 2 tùy tâm trạng. Cụ thích ăn bún, người khác thích ăn mì, giờ cụ dg lùa bún vào mồm, có thằng (thích mì) nó bảo cái thứ đó mà cũng tống vào mồm được, ngửi dc ko?
Đụng phải tổ kiến lửa rồi, e cũng chỉ comment thế thôi:))

Matizcoi

Xe cút kít
Chết chết giờ nghe nhạc cũng được định hướng ạ :D

autumn leaves

Xe máy
Không hiểu từ đâu mọc ra khái niệm nhạc Trịnh?

Sáng tác của TCS có bài hay bài dở, nhưng nói chung vẫn là dòng nhạc phòng trà vốn đầy rẫy ở Sài Gòn trước năm 1975. Nếu như gộp chung các ca khúc của TCS với các ca khúc của hàng chục nhạc sỹ khác thời đó như LP, AB, TCP, NTM, VTA, HTT, TS, PD, TP, MTN, ... thì sẽ thấy na ná như nhau, sàn sàn như nhau. Chẳng có điểm khác biệt nào để xếp nhạc của TCS thành riêng một dòng.

hd-vt

Xe container
Chết chết giờ nghe nhạc cũng được định hướng ạ :D
:)) Cụ cần em định hướng không, giống em nhá, tầm cuốc da châu lục chứ không phải là dòng nhạc, NS ở VN đâu nhé.
Nào 123 bước: VN, Lào, Ấn đụ, Liên Xô, Bungari, Nam tư, Đức, Pháp, Ý, Hà Lan, Thụy Điển, Anh..các nước Bắc âu...Hy Lạp, Thổ, hội Trùm khăn, Mỹ, Canada, Mễ..Trung Mỹ, Nam Mỹ.
Hehe cụ còn đứng vững, vẫn nhận ra đường đi đấy chứ:D

Phỡn

Xe tăng

(NS Trịnh Công Sơn - tranh của HS Đinh Cường)

Tôi đã yêu nhạc Trịnh từ cái đài cát xét sập sệ và băng thâu ngoài chợ, tựa đề Sơn ca 7, những tháng ngày trẻ con thập niên 90 chưa có mấy thứ chơi. Cuốn băng tua đi lật lại cả ngàn vạn lần.
Chắc chắn có ng yêu nhạc Trịnh trước tôi rất xa. Những bậc tiền bối tôn thờ nhạc Trịnh như một giáo phái.
Có bao nhiêu bài viết ca ngợi nhạc Trịnh, thì có bấy nhiêu cái bản thân mà tôi cảm nhận có được trong đó. Tức là nói một cách không văn vở thì là, tôi thấy những lời ca ngợi đều chí lý.
Tôi cảm nhạc Trịnh. Tôi thấy vui nghe nhạc Trịnh cũng được, buồn nghe nhạc Trịnh cũng đc. Bỗng dưng không đâu mở nhạc Trịnh nghe hay.
Rồi tôi cảm nhận rằng cái "cảm" mà tôi cảm được từ nhạc Trịnh nó là một trạng thái cảm thương. Cảm thương còn người gày gò ấy. Cảm thương cái lối sống ấy. Cảm thương cái sự trả lại từ đời cho con người ấy lúc đương thời.
Rồi tôi lại thấy, những ca từ u uẩn núp dưới những ma thuật đảo ngữ. Tôi thấy những nặng trìu trĩu những suy tưởng kéo ta vào một mê hồn trận mà ko sao nhẹ thoát ra được. Tâm lý bị một sức nặng vô hình dồn ép. Tôi nghe nhạc Trịnh một lúc là thấy mệt.

Tôi đã dần từ bỏ nhạc Trịnh.

(Nguồn st)
Làm người thì nên sống đơn giản thôi, triết lý lắm chỉ tổ hại não!!
Em k chê Trịnh, nhưng sống kiểu giời leo thế mệt chả để làm gì!!
Đơn giản là hoàn hảo :D.