[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

vkthang

Xe container
Cũng không nghe nhạc Trịnh Công Sơn nhiều (chắc chưa đủ trải đời như nhạc sỹ để hiểu hết nhạc của NS TCS). Cũng có nghe các đàn anh nói là sau 75 thì NS không sáng tác được "tác phẩm" nào. Sau khi nghe bài này thì chắc có phần đúng: https://zingmp3.vn/bai-hat/Ngay-Xua-Khi-Con-Be-Khanh-Ly/ZWZFBEAO.html.
Thế các bài sáng tác cho cô Bống là không phải sau năm 75 ah?

Tuananhhau

Xe điện
Thế các bài sáng tác cho cô Bống là không phải sau năm 75 ah?
Ý cụ đó là ko có tác phẩm nào đc đánh giá là hay cụ ah.
nghe nhạc cũng giống như bất kỳ sở thích nào khác là “không có tiêu chuẩn” hợp người này thì ko hợp người kia. Cùng bài hát do ca sĩ này hát thì thích, người khác hát lại chê. Vậy nên việc phê bình Sở thích hay dùng ngôn từ để chê bai Sở thích của người khác e thấy là 1 việc ko hay. Nhạc vàng nhạc đỏ nhạc trịnh nhạc trẻ nhạc nước ngoài ....nó do sở thích, hợp gì thì nghe đó. Em nghe khá nhiều thể loại từ trinh cho đến sơn tùng mỹ tâm Jack-k.icm. Em thấy loại nào cg có cái hay và đặt trong 1 hoàn cảnh nào đó khi nó hợp lý thì sẽ hay hơn rất nhiều.

dogfight

Xe tải
Nhạc Trịnh không dễ mà hiểu ngay được lời lẽ trong nhiều bài hát. Phải đi, trải nghiệm, và đến lúc nào đó thấy mình ở trong một không gian phù hợp thì đột nhiên hiểu một câu trong một bài hát bài hát muốn nói gì.

Đò là cái hay của nhạc Trịnh Công Sơn.

Thời sinh viên em vẫn chưa nghe được nhạc Trịnh, vì chẳng hiểu. Nhưng đi làm, va chạm với cuộc sống, thì dần nhận ra là mình nghe được, và thích.

Bài của ông đa số là buồn, nên không nghe được lâu và cũng không nên nghe lâu, nhưng rất nhiều bài em cho là tuyệt vời với câu chữ cực kỳ tinh tế. Đến giờ rất nhiều câu em vẫn chưa hiểu được ý ông muốn nói gì.

Em chỉ nghe được Khánh Ly hát nhạc Trịnh.

Chỉnh sửa cuối:

ZARG

Xe container

ZARG

Xe container
Em thì nghe Sơn ca 7 từ bé nhưng không khoái lắm.

Nhạc Trịnh thì mỗi bài có 1 người hát hay, 1 bản thu hay.

Nhiều bài nghe ổn và phù hợp tâm trạng thì cũng rất tốt.

Hồi Sv và mới đi làm em cũng tham gia mấy đêm Nhạc Trịnh. Hát Hạ Trắng, Cát Bụi.

Sao phải chê?

Giờ em nghe Min, Chipu, Erik, Đình Dũng đây =))

kienvinh

Xe lăn
Ông Trịnh khi xưa sáng tác cũng chả nghĩ ra những điều gì cao siêu lắm đâu...toàn đám tâng bốc bịa ra khoác cho những điều cao siêu...siêu đến mức đám thường dân như em chả hiểu mie điều gì ông ấy muốn nói.
Đừng nên tâng bốc ông ấy quá.
Với em thì khi xưa cũng chỉ thỉnh thoảng làm tí sơn ca 7, nhưng chả bao giờ nghe quá được vài bài...ngôn từ thì bí bí mật mật, toàn trên giời, đúng như cụ nào nói toàn tỏ ra nguy hiểm... chóng hết cả mẹt..em ko nghe Trịnh từ rất rất lâu rồi.
Thực ra ông nhạc sỹ thì ngáo.

Còn tỏ ra nguy hiểm thì là mấy người nghe mà phát ngôn kiểu: "ông không đủ trình nghe nhạc Trịnh".

Ladagia

Xe điện
Cụ là đang làm tổn thương Đức tin của rất rất nhiều người thuộc giới xích lô 3 gác, ve chai đồng nát đấy.
Cụ biết tội của cụ chửa :P
Mỗi người mỗi gu mợ Thỏ ơi. Ng thích dòng này ng thích dòng kia. Nhạc Trịnh vs nhạc của Văn Cao là 2 trường phái khác hoàn toàn. Em cảm nhận nhạc Văn Cao dành cho số đông quần chúng, trong khi nhạc Trịnh kén ng nghe hơn. Riêng em nghe đc cả 2 loại, tùy lúc, tùy hoàn cảnh, hêhe.

Mỗi người mỗi gu mợ Thỏ ơi. Ng thích dòng này ng thích dòng kia. Nhạc Trịnh vs nhạc của Văn Cao là 2 trường phái khác hoàn toàn. Em cảm nhận nhạc Văn Cao dành cho số đông quần chúng, trong khi nhạc Trịnh kén ng nghe hơn. Riêng em nghe đc cả 2 loại, tùy lúc, tùy hoàn cảnh, hêhe.
Cụ Văn ít đất dụng võ, o ép mấy chục năm, thời tiền chiến cụ chưa bằng Phạm Duy, thời tiền cách mạng cụ bùng nổ nhưng nhanh chóng bị o ép làm thui chột đi. Nếu nói về nhạc thì cụ Phạm Duy là nhất vì cụ ấy đa dạng hơn nhiều, nhạc của TCS bình thường nhưng lời ca cũng hay và dễ hiểu, nghe 1 lúc rồi cũng hiểu, dễ cho đại chúng đi từ khó hiểu sang chiêm nhiệm.... Em thì thấy bài hát TCS hay và dễ hiểu.
Quan điểm của em là bài hát TCS là món ăn ngọt, khá ngọt .... vậy thôi.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Riêng nhạc của ông Văn Cao thì dù có không muốn nghe cũng phải nghe
Thậm chí lúc nghe là phải có thái độ nghiêm túc nếu không muốn bị kẻ khác đánh cho tòe mỏ lão nhá.
Kinh :P:P:P:P:P:P:P

chanthat123

Xe điện
Làm người thì nên sống đơn giản thôi, triết lý lắm chỉ tổ hại não!!
Em k chê Trịnh, nhưng sống kiểu giời leo thế mệt chả để làm gì!!
Đơn giản là hoàn hảo :D.
Simple is best phải không cụ?
Em giờ còn thích nghe nhạc bọn trẻ con trong nước làm
Thấy yêu đời đến lạ
Mời cụ

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]

(NS Trịnh Công Sơn - tranh của HS Đinh Cường)

Tôi đã yêu nhạc Trịnh từ cái đài cát xét sập sệ và băng thâu ngoài chợ, tựa đề Sơn ca 7, những tháng ngày trẻ con thập niên 90 chưa có mấy thứ chơi. Cuốn băng tua đi lật lại cả ngàn vạn lần.
Chắc chắn có ng yêu nhạc Trịnh trước tôi rất xa. Những bậc tiền bối tôn thờ nhạc Trịnh như một giáo phái.
Có bao nhiêu bài viết ca ngợi nhạc Trịnh, thì có bấy nhiêu cái bản thân mà tôi cảm nhận có được trong đó. Tức là nói một cách không văn vở thì là, tôi thấy những lời ca ngợi đều chí lý.
Tôi cảm nhạc Trịnh. Tôi thấy vui nghe nhạc Trịnh cũng được, buồn nghe nhạc Trịnh cũng đc. Bỗng dưng không đâu mở nhạc Trịnh nghe hay.
Rồi tôi cảm nhận rằng cái "cảm" mà tôi cảm được từ nhạc Trịnh nó là một trạng thái cảm thương. Cảm thương còn người gày gò ấy. Cảm thương cái lối sống ấy. Cảm thương cái sự trả lại từ đời cho con người ấy lúc đương thời.
Rồi tôi lại thấy, những ca từ u uẩn núp dưới những ma thuật đảo ngữ. Tôi thấy những nặng trìu trĩu những suy tưởng kéo ta vào một mê hồn trận mà ko sao nhẹ thoát ra được. Tâm lý bị một sức nặng vô hình dồn ép. Tôi nghe nhạc Trịnh một lúc là thấy mệt.

Tôi đã dần từ bỏ nhạc Trịnh.

(Nguồn st)
Không bao giờ nghe lại nữa hở cụ :)

Nghe nhạc Trịnh em thấy túng quẫn lắm, thời còn trẩu tre em nghe mấy bài rất hợp với tâm trạng nhưng mà tâm trạng muốn tự tử

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Nghe nhạc Trịnh em thấy túng quẫn lắm, thời còn trẩu tre em nghe mấy bài rất hợp với tâm trạng nhưng mà tâm trạng muốn tự tử
1 thứ nhạc dành cho loser :(
Nghe nó để rồi thoát ra được còn là may.
Cứ đắm chìm vào đó thời chết bcm b-)b-)b-)b-)b-)b-)b-)

Toang

Xe tải
Có ảnh hưởng gì đến nồi cơm nhà cụ ko thế?
Dạ không cụ! Nhưng em trộm nghĩ đâu phải cứ ảnh hưởng đến nồi cơm thì mới có quyền chuyện trò và phát biểu ý kiến? Thảo luận cho vui thôi ạ, chúc cụ vui :)

hd-vt

Xe container
Cụ Văn ít đất dụng võ, o ép mấy chục năm, thời tiền chiến cụ chưa bằng Phạm Duy, thời tiền cách mạng cụ bùng nổ nhưng nhanh chóng bị o ép làm thui chột đi. Nếu nói về nhạc thì cụ Phạm Duy là nhất vì cụ ấy đa dạng hơn nhiều, nhạc của TCS bình thường nhưng lời ca cũng hay và dễ hiểu, nghe 1 lúc rồi cũng hiểu, dễ cho đại chúng đi từ khó hiểu sang chiêm nhiệm.... Em thì thấy bài hát TCS hay và dễ hiểu.
Quan điểm của em là bài hát TCS là món ăn ngọt, khá ngọt .... vậy thôi.
Em thích nghe nhạc của NS Văn Cao. Nhiều người bẩu là thiên tài.
Nhưng ông ít bài quá, do cạn hứng thú hay chỉ viết được đến vậy ạ. Nếu giả dụ bị o ép thật thì người nghệ sỹ đích thực họ vẫn sáng tác nhưng ứ công bố, hoặc không viết dòng lãng mạn thì dòng cách mạng, công cuộc thống nhất đất nước, quá ư vinh quang.
Hầy già, mệt với các bố NS quá, có ai cầm dao đứng sau lưng cả ngày đâu ạ:-?
Nghệ Sỹ phải như Van Gogh, tranh vẽ ếu ai mua, nhưng ịt quan tâm, nghệ thuật là bản sắc, là cháy phừng phừng.
Em chém gió tý hehe.

minh0075

Xe điện
TCS ko hiểu sao được bên kia gọi là ăn cơm quốc gia thờ ma CS; giống với giáo sư Tôn Thất Tùng và thày Thích Nhất Hạnh; cũng đều kà người Huế

Toang

Xe tải
Em thích nghe nhạc của NS Văn Cao. Nhiều người bẩu là thiên tài.
Nhưng ông ít bài quá, do cạn hứng thú hay chỉ viết được đến vậy ạ. Nếu giả dụ bị o ép thật thì người nghệ sỹ đích thực họ vẫn sáng tác nhưng ứ công bố, hoặc không viết dòng lãng mạn thì dòng cách mạng, công cuộc thống nhất đất nước, quá ư vinh quang.
Hầy già, mệt với các bố NS quá, có ai cầm dao đứng sau lưng cả ngày đâu ạ:-?
Nghệ Sỹ phải như Van Gogh, tranh vẽ ếu ai mua, nhưng ịt quan tâm, nghệ thuật là bản sắc, là cháy phừng phừng.
Em chém gió tý hehe.
Em nhớ không nhầm thì có tài liệu nói cụ Văn Cao thời mới theo Việt Minh được giao nhiệm vụ ám sát một tay phản cách mạng nào đấy. Cụ làm theo lệnh và thành công. Nhưng sau đó cụ gần như không còn có thể sáng tác ca khúc được nữa, chỉ viết mấy cái nhạc tuyên truyền hay...dòng nhạc gì đó mà em quên tên. Cho đến năm 75 giải phóng miền nam cụ mới viết được bài "Mùa xuân đầu tiên".