[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

Nguyenmanhdung

Xe tải
Trịnh công sơn , ngô thụy miên , từ công phụng , vũ thành an , phạm duy . Nhạc của mấy ông này mà không nghe thì ... gọi là chưa biết nghe nhạc :)

Jue

Xe tải
Các cụ nên quan sát kỹ chút : nhạc Trịnh đối với bọn trẻ tầm 9x trở về sau gần như không có ảnh hưởng gì. Nhạc Văn Cao em không nhận xét nhưng có vẻ giới trẻ cũng thờ ơ. Nhạc dân tộc như Quan họ tuyệt.
Nhạc Tây thì thôi rồi, tuyệt đỉnh, nhạc ta may ra có Quan họ đọ được một chút gì đó khó nói. Nói chung năng khiếu sáng tác và thưởng thức âm nhạc của dân Việt thuộc mức trung bình kém của thế giới, thua xa dân Trắng, Đen và cả dân Tàu phù.
Văn Cao đâu chỉ có nhạc tiền chiến. Tiến về HN và Mùa Xuân Đầu Tiên cũng dành cho 9x đấy. Em và nói chuyện với 9x đã nhập cư ở bển. Em ấy bảo nghe bài này là nhớ đến mùa xuân ở VN.

Nhạc quan họ có lẽ mang tính chất vùng miền. Giống như cải lương người miền nam thích nhưng người bắc không nghe, quan họ người miền nam cũng không nghe.

Em ca nương Kiều Anh hát khá hay ở VN, thi Asia Got Talent bên Sing hát quan họ. Hát được mấy câu cả BGK bấm nút đỏ luôn.

Chỉnh sửa cuối:

doping113

Xe tải
Nhạc Trịnh kén người hát. Bởi nó là tự sự của những người yếu thế nhưng tuyệt không phải là những kẻ bất tài, thất bại hay đang chìm trong đáy của đau đớn, nỗi tuyệt vọng.
Giống như bạn đang ngẫm trong lòng điều gì đó và khúc khích cười một mình vì những ý nghĩa vu vơ, hoặc buồn bã vì những chiêm nghiệm đời người.
Nhưng nhạc của ông, Trịnh Công Sơn bao giờ cũng có lối thoát khỏi con đường tối tăm, bức bí.
Nó chính là thứ âm nhạc của hy vọng, hướng tới tương lai. Hơn hết, nó hướng thiện.
Do đó, cũng có người không thích, một số nghe theo trào lưu cho sang.
Với tôi, lại không để ý ca từ. Tôi thích giai điệu nhạc Trịnh vì luôn làm tôi bất ngờ với những tiết nhịp được viết chùm 3, hòa quện kỳ lạ với ca từ Việt ; hệ thống âm giai đơn giản nhưng đầy biến đổi nhưng vẫn ra một phong cách riêng rất Việt.
Tuy vậy, để viết hòa âm, chuyển soạn cho nhạc Trịnh mà hay được rất khó, vì nhạc cụ hay nhất phù hợp nhất thể hiện chính là giọng ca con người.

Chỉnh sửa cuối:

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Trịnh công sơn , ngô thụy miên , từ công phụng , vũ thành an , phạm duy . Nhạc của mấy ông này mà không nghe thì ... gọi là chưa biết nghe nhạc :)
Đành rằng là sở thích của mỗi người, nhưng bác cho rằng âm nhạc chỉ có thế ư ? mà cho rằng chưa nghe nhạc của mấy vị trên là chưa biết nghe nhạc :)

Đứk Bình

Xe hơi
nhạc Trịnh em chỉ nghe độc tấu ghi ta thôi!

Mathce

Xe tải
Mỗi dòng nhạc có điểm hay riêng mà các cụ, đừng phủ nhận ngay cả nhạc trẻ bây giờ, mỗi thế hệ mỗi nền tảng xã hội thì có tư tưởng vả cách tiếp cận khác nhau, nhạc trẻ bây giờ cũng tài năng mà,

Thienlong2016

[Tịch thu bằng lái]
Thỉnh thoảng nghe thì được,nghe nhiều bi lụy lắm không tốt:(

ChacuaTit

Xe tăng

(NS Trịnh Công Sơn - tranh của HS Đinh Cường)

Tôi đã yêu nhạc Trịnh từ cái đài cát xét sập sệ và băng thâu ngoài chợ, tựa đề Sơn ca 7, những tháng ngày trẻ con thập niên 90 chưa có mấy thứ chơi. Cuốn băng tua đi lật lại cả ngàn vạn lần.
Chắc chắn có ng yêu nhạc Trịnh trước tôi rất xa. Những bậc tiền bối tôn thờ nhạc Trịnh như một giáo phái.
Có bao nhiêu bài viết ca ngợi nhạc Trịnh, thì có bấy nhiêu cái bản thân mà tôi cảm nhận có được trong đó. Tức là nói một cách không văn vở thì là, tôi thấy những lời ca ngợi đều chí lý.
Tôi cảm nhạc Trịnh. Tôi thấy vui nghe nhạc Trịnh cũng được, buồn nghe nhạc Trịnh cũng đc. Bỗng dưng không đâu mở nhạc Trịnh nghe hay.
Rồi tôi cảm nhận rằng cái "cảm" mà tôi cảm được từ nhạc Trịnh nó là một trạng thái cảm thương. Cảm thương còn người gày gò ấy. Cảm thương cái lối sống ấy. Cảm thương cái sự trả lại từ đời cho con người ấy lúc đương thời.
Rồi tôi lại thấy, những ca từ u uẩn núp dưới những ma thuật đảo ngữ. Tôi thấy những nặng trìu trĩu những suy tưởng kéo ta vào một mê hồn trận mà ko sao nhẹ thoát ra được. Tâm lý bị một sức nặng vô hình dồn ép. Tôi nghe nhạc Trịnh một lúc là thấy mệt.

Tôi đã dần từ bỏ nhạc Trịnh.

(Nguồn st)
Cụ Trịnh này nghe sầu lắm

doping113

Xe tải
Nhạc Trịnh nếu chơi tâm huyết sẽ luôn mới,
Rock :

Lucky-Driver

Xe tăng
Mời các cụ so sánh hai bài hát này, rồi xem bài hát nào "ám ảnh" hơn mà lại "sáng" hơn

Lucky-Driver

Xe tăng
Ở nhạc Trịnh Công Sơn còn đọng lại trong em chỉ một câu này. Cảm nhận thấy nó đúng mê mệt, nó hấp dẫn và gây một ám ảnh khi ta muốn yêu lại:

"Yêu em yêu thêm tình phụ
Yêu em lòng chợt từ bi bất ngờ"

P/s: nhưng bài hát "Ru em" thì nó yếm khí, nó tong teo và... chẳng có ji ăn nhập với câu trên cả.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Để trình diễn trên sân khấu lớn, em thấy chỉ có âm nhạc của nhóm Nghệ Tĩnh như Nguyễn Tài Tuệ, An Thuyên,...như Xa Khơi, Giữa Mạc Tư Khoa nghe câu hò NT,....còn lại, các cụ thử nghe mà xem, đều rất nhạt. Nên chương trình quốc gia, hát hò, nhóm nhạc này thống trị. Thi truyền hình tiếng hát cũng vậy, hát hò các bài N bộ, B bộ thì cũng nhạt thếch như vậy.
Nhạc Trịnh thì K Ly nghe hay, vì bà ta người Hà Nội, nhưng giọng sền sệt miền Trung, hát nghe rất đã tai.

Aug

[Tịch thu bằng lái]
Ở nhạc Trịnh Công Sơn còn đọng lại trong em chỉ một câu này. Cảm nhận thấy nó đúng mê mệt, nó hấp dẫn và gây một ám ảnh khi ta muốn yêu lại:

"Yêu em yêu thêm tình phụ
Yêu em lòng chợt từ bi bất ngờ"

P/s: nhưng bài hát "Ru em" thì nó yếm khí, nó tong teo và... chẳng có ji ăn nhập với câu trên cả.
Nhạc Trịnh em ít nghe vì em nghe không hiểu.
Có một số ít bài em biết, nhưng nhớ thì em nhớ được mỗi một câu "Ta vẫn mong em về đây cho đời bày cuộc vui", em nhớ là vì em không hiểu nghĩa nó là gì.

Nmxuonto

Xe hơi
nghe nó da diết, ca từ sắc luôn ý

Lucky-Driver

Xe tăng
Nhạc Trịnh em ít nghe vì em nghe không hiểu.
Có một số ít bài em biết, nhưng nhớ thì em nhớ được mỗi một câu "Ta vẫn mong em về đây cho đời bày cuộc vui", em nhớ là vì em không hiểu nghĩa nó là gì.
Em nghĩ câu đó có nghĩa là có em về thì sóng đôi, lúc đó đời bày ra nào là đi ăn bbq, đi xem phim, đi du lịch, đi công viên nc... thì có em nó vui hơn là hưởng 1 mình. Vậy thôi á!

Honghen2008

Xe container
Em thì cứ hay sợ cái gì mà tỏ ra nguy hiểm 🤪

lạc lối

Xe điện
Cụ đã hiểu sai lại còn thích cắt cúp như bọn PV hay cắt lời của nhân vật để làm cái title hút khách :D
Để gió cuốn đi là cái bố láo ăn cắp nhất trong kho ca từ của Trịnh , bởi ca khúc có tính ảnh hưởng cao đến đại chúng - nên với 1 triết lý đề cao tấm lòng hay cái gì đại loại thế mà tương nhõn câu để gió cuốn đi dễ gây lẫn lộn hoang mang nơi người nghe .
Do hạn chế về câu chữ cách gieo vần .......nên tác phẩm âm nhạc ko nên và ko thể ôm đồm 1 triết lý như vậy- nếu so sánh với các loại hình văn hóa khác như văn học , thơ ....thì có viết cả ngàn trang cũng chưa chắc đã đủ , đây nhõn vài câu mà họ Trịnh đòi gói cả 1 triết lý - đã thế lại còn sai hoặc gây mơ hồ .
Tại sao nói để gió cuốn đi là sai ? -- kinh điển Phật Giáo cho rằng tâm từ bi ....hay cái gì đại loại thế ko mất đi , nó ra biển lớn và tồn tại mãi .

Chỉnh sửa cuối: