[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Tiêu chí thế nào thì làm được ca sỹ Opera hở cụ? ;) Và Lê Dung Quang Thọ bị thiếu các mục nào? ;))
Cụ có vẻ uyên bác về opera thì nên tự tìm hiểu nhé, tiêu chí tối thiểu thôi. Lúc nào ko tìm dc thì e sẽ gợi ý.

tuance66

Xe buýt
Công nhận là lời lẽ cao siêu nhưng chả có nghĩa j. e cũng ko thích

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Ak, sao lại lôi ông ấy lên để chê bai ko thương tiếc vậy cc. Âm nhạc tùy mỗi người chứ nhỉ. Nếu tranh luận kiểu này thì mãi ko có hồi kết đâu.
Chê bai người khác mới chứng tỏ dc mình uyên bác hơn người mà cụ :D

Tóc Xoăn

Xe tăng
Tuỳ theo tâm trạng cảm nhận, sở thích âm nhạc của từng người nghe thôi các cụ. Tranh luận gay gắt nhau mà làm gì ?
Nhạc Trịnh luôn dẫn dắt tâm hồn người nghe hoà với thiên nhiên, nhớ về cội nguồn và nghĩ về cát bụi. Nên nghe nhiều nhạc Trịnh tâm trạng sẽ khá tâm tư, trăn trở và u buồn, dễ u mê người và yếu tinh thần. Vậy nên em cũng thỉnh thoảng mới nghe tuỳ tâm trạng, tuỳ nơi, tuỳ lúc

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Dĩ nhiên nói tiếng chuẩn chỉ là 1 khía cạnh ví dụ.
Nói để dễ hiểu hơn thì thế này: 1 đứa bé VN tử nhỏ sinh ra đã được nghe hát ru, hát chèo VN chắc chắn nó phải hát chèo, hát dân ca VN hay hơn hẳn nếu đứa bé đó dc sinh ra ở Anh, Mỹ (tuyền dc nghe opera/ hoặc pop, rock Anh Mỹ) từ tấm bé phỏng ạ?
Cả 2 giả thiết trên đều trên cơ sở đứa bé đó có 1 năng khiếu, chất giọng nhất định.
Cơ bản hát Opera cần cổ họng và thể trạng như con bò và còn ở cái tổng thể là Tây Trắng. Còn nhiều lý do, nhưng do tiếng Việt là vớ vẩn. Đây như mặc định, vd Trai Tây đi với Gái Ta nhìn tạm chấp nhận được vì phái mạnh to hơn là ok. Còn Trai Việt đi với Gái Tây nhìn không hợp vì ngoại hình Trai Việt (dù to cao hơn em Tây kia) nhìn vẫn vênh, cái chất khác nhau, thần thái cử chỉ.....Em trộm nghĩ thế ạ, chuyên gia họ đang cười lăn lộn cụ và em đấy.

Thôi cụ ạ, em chém gió thôi, món Opera khó nghe lắm, huống chi là hát.

Ngay như Chèo, Quan họ, Cải lương gần gũi, tiếng Việt, thích mê mà mấy người Việt hát được :D

Mấy hôm nay em rú suốt khúc này mà nghẹn lời :)) "Hồng Hà mênh mông, trôi cát tới chân làng quê, cuối sông..." của NS Đỗ Nhuận nhé (nhấn mạnh) :))

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Bác có vấn đề về đọc hiểu à? Thằng Quang Huy với Biên Cương nó có biết đá bóng đâu nhưng vẫn có thể chê Messi đá kém như thường!
Còn những lập luận về opera VN không có thì bác bảo có thì post giọng opera nào đỉnh nhất xem so với tây lông được mấy phần! Kể cả cỡ như Lê Dung, Quang Thọ hay Phạm Thu Hà hiện nay!
Cụ nói thế vẫn chưa chính xác lắm, vì 2 tay đó có chuyên môn về bóng đá dù không đá được bóng .Cũng giống như một người phân tích về âm nhạc thì dù không thể có giọng hát tốt ( không thể hát ) thì cũng phải có kiến thức chuyên môn cụ ạ. Mà nhạc của TCS thì cần có 1 tâm hồn tĩnh lặng của những người từng trải thì mới hiểu được . Rất nhiều người nghe nhạc và thích nhạc của ông ấy nhưng phần lớn ngay cả họ cũng chẳng hiểu gì lắm. Ông ấy sáng tác nhạc như 1 nhà thơ kể về cuộc đời về cuộc sống dưới góc nhìn của ông ấy mà nhiều người bảo sầu não nhưng thực tế đó là những mô tả về nỗi đau niềm chia ly nhưng tuyệt đối thản nhiên như lẽ thường phải thế .Nói tóm lại mỗi loại có cái hay khác nhau, nhạc thính phòng hay opera cần 1 không gian- sự yên tĩnh để cảm nhận còn 1 số dòng nhạc bao gồm cả TCS vẫn có thể ngân lên giữa không gian bao la của cuộc sống tấp nập xô bồ - bon chen hay các góc quán nhỏ ven đường, hay nơi mà có những kẻ tìm được sự đồng điệu trong tâm hồn trâm ngâm bên ly cà phê thả hồn theo lời ca và giai điệu

CR-Vic

Xe container
Bác viết thế thì hay như nhà phê bình âm nhạc Hồ Quang Bình một thuở nghe trên sóng phát thanh Đài tiếng nói Việt Nam ý :)

âm nhạc với em là sự đa dạng và không biên giớii :D

Cụ nói thế vẫn chưa chính xác lắm, vì 2 tay đó có chuyên môn về bóng đá dù không đá được bóng .Cũng giống như một người phân tích về âm nhạc thì dù không thể có giọng hát tốt ( không thể hát ) thì cũng phải có kiến thức chuyên môn cụ ạ. Mà nhạc của TCS thì cần có 1 tâm hồn tĩnh lặng của những người từng trải thì mới hiểu được . Rất nhiều người nghe nhạc và thích nhạc của ông ấy nhưng phần lớn ngay cả họ cũng chẳng hiểu gì lắm. Ông ấy sáng tác nhạc như 1 nhà thơ kể về cuộc đời về cuộc sống dưới góc nhìn của ông ấy mà nhiều người bảo sầu não nhưng thực tế đó là những mô tả về nỗi đau niềm chia ly nhưng tuyệt đối thản nhiên như lẽ thường phải thế .Nói tóm lại mỗi loại có cái hay khác nhau, nhạc thính phòng hay opera cần 1 không gian- sự yên tĩnh để cảm nhận còn 1 số dòng nhạc bao gồm cả TCS vẫn có thể ngân lên giữa không gian bao la của cuộc sống tấp nập xô bồ - bon chen hay các góc quán nhỏ ven đường, hay nơi mà có những kẻ tìm được sự đồng điệu trong tâm hồn trâm ngâm bên ly cà phê thả hồn theo lời ca và giai điệu

kieuthang2508

Xe hơi
Nghe nhạc Trịnh cũng như nghe cô ca sỹ Lệ Quyên hát ý cụ ạ, nên nghe một hai bài một lúc thôi, nghe nhiều bị mệt đầu ý, nhất là combo Lệ Quyên hát nhạc Trịnh thì thôi, nặng hết cả đầu

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng 70 đổ trước nhưng cái nhạc của em thích nhiều lại đêchs phải là cái hàng của ông Sơn :D
Những người thích nhạc TCS thì tuổi 7x trở về trước, nhưng những người tuổi như thế chưa chắc đã thích!

haizz

Xe tải
Vâng cụ, có dạo mấy ông bà trẻ thích ngồi mấy quán kiểu Cuối Ngõ, mặt cứ là phải trầm tư, suy tưởng hay phải trông thật là tâm trạng... Thế ló mới sang =))
Còn nhạc trẻ thì em không biết, vì ít nghe, chả có nhu cầu :)
Hồi tre trẻ em cũng hay ngồi Cuối Ngõ, nhưng hồi ấy em thấy nó hợp tâm trạng mình thật ấy chẳng phải cố ra vẻ làm gì. Phải hơn chục năm rồi, giờ nghĩ mình đến đó, ngồi đó chắc thấy lạc lõng lắm, vì tâm thế, con người mình giờ nó khác.
Mỗi người đều có những thời điểm trong cuộc đời cần một nơi/ một thứ âm nhạc/...đồng điệu với tâm hồn mình, chứ sang hèn gì hả cụ?
Như em nhớ ngày xưa thất tình, chỉ cần nghe bài Cơn đau cuối cùng của Lê Hiếu cất lên là nước mắt em chảy như mưa, ko thể ngừng, cả mấy tháng trời nó làm em đau đớn nhưng cũng là giải thoát khi khóc được, trút bỏ được để quên.
Giờ nghe lại, chẳng hiểu vì sao mình lại có thể khóc được.

Âm nhạc cũng như các loại nghệ thuật khác nó là cảm nhận của từng người, trừ khi lố bịch đi ngược với giá trị đạo đức, xã hội quá...còn lại ko có sai hay đúng, hay hoặc dở. Có thể thích hoặc không thích, nhưng chê nó dở nó vớ vẩn nhạt nhẽo này nọ thì buồn cười lắm.

Toang

Xe tải
Hồi tre trẻ em cũng hay ngồi Cuối Ngõ, nhưng hồi ấy em thấy nó hợp tâm trạng mình thật ấy chẳng phải cố ra vẻ làm gì. Phải hơn chục năm rồi, giờ nghĩ mình đến đó, ngồi đó chắc thấy lạc lõng lắm, vì tâm thế, con người mình giờ nó khác.
Mỗi người đều có những thời điểm trong cuộc đời cần một nơi/ một thứ âm nhạc/...đồng điệu với tâm hồn mình, chứ sang hèn gì hả cụ?
Như em nhớ ngày xưa thất tình, chỉ cần nghe bài Cơn đau cuối cùng của Lê Hiếu cất lên là nước mắt em chảy như mưa, ko thể ngừng, cả mấy tháng trời nó làm em đau đớn nhưng cũng là giải thoát khi khóc được, trút bỏ được để quên.
Giờ nghe lại, chẳng hiểu vì sao mình lại có thể khóc được.

Âm nhạc cũng như các loại nghệ thuật khác nó là cảm nhận của từng người, trừ khi lố bịch đi ngược với giá trị đạo đức, xã hội quá...còn lại ko có sai hay đúng, hay hoặc dở. Có thể thích hoặc không thích, nhưng chê nó dở nó vớ vẩn nhạt nhẽo này nọ thì buồn cười lắm.
Vâng em rất cảm thông với mợ ạ :((

Jue

Xe tải
Nhạc Văn Cao nghe qua mấy câu đầu là thấy lai láng, bay bổng, thậm chí râm ran da gà rồi cụ. Nói như bọn teen giờ là công thức 10s để biết 1 bài hát có bắt tai hay ko.
Nói chung đang nghe dở nhạc Trịnh mà next sang nhạc Văn Cao hoặc ngược lại thì mới thấy đẳng cấp nhạc Văn Cao cao hơn hẳn.
Tối nay tình cờ nghe Vĩnh Lạc bình về ngũ cung trong nhạc Văn Cao

Ngũ cung Việt Nam, Ngũ cung Tàu và Ngũ cung Tây Nguyên (đèn soi trăng êm nhạc lắng tiếng quyên, đây đó nỗi lòng mong nhớ). Vĩnh Lạc có bình đoạn này: tại sao tiên nữ lại hát ngũ cung Tây Nguyên.

Thiên Thai Ái Vân hát trong chương trình Hát cho tuổi thơ 2: http://honque.com/truongdinh/ican/thienthai.mp3

18 tuổi sáng tác bài này thì đúng là người của cõi trên.

Chỉnh sửa cuối:
Em đang nghĩ tại sao thời trước chụp mũ nhạc tình là nhạc vàng. Hay do mấy ông ghét cụ Văn Cao nên tầm trương trích cú trong câu hát của cụ. :)

Trích 1 đoạn trong bài Trương Chi

Một chiều xưa trăng nước chưa thành thơ
Trầm trầm không gian mới rung thành tơ
Vương vất heo may hoa yến mong chờ
Ôi, tiếng cầm ca thu tới bao giờ.

Lòng chiều bơ vơ lúc thu vừa sang,
Chập chùng đêm khuya thức ai phòng loan
Một cánh chim rơi trong khúc nhạc vàng
Đây đó từng song the hé đợi đàn.

Lsnam87

Xe hơi
Em không thích nghe nhạc Trịnh, nhạc này nghe cứ nặng nề sầu thảm, không giúp cho tâm trạng em tốt lên chút nào

Lucky-Driver

Xe tăng
Thực sự thì Lệ Quyên hát nhạc TCS ko hợp chút nào. Biết nói thế nào nhỉ, khi sự gây mệt mỏi cho ng nghe được cộng hưởng.

Jue

Xe tải
Em đang nghĩ tại sao thời trước chụp mũ nhạc tình là nhạc vàng. Hay do mấy ông ghét cụ Văn Cao nên tầm trương trích cú trong câu hát của cụ. :)

Trích 1 đoạn trong bài Trương Chi

Một chiều xưa trăng nước chưa thành thơ
Trầm trầm không gian mới rung thành tơ
Vương vất heo may hoa yến mong chờ
Ôi, tiếng cầm ca thu tới bao giờ.

Lòng chiều bơ vơ lúc thu vừa sang,
Chập chùng đêm khuya thức ai phòng loan
Một cánh chim rơi trong khúc nhạc vàng
Đây đó từng song the hé đợi đàn.
Nghe Vĩnh Lạc mới hiểu thêm được cái hay của nhạc Văn Cao. Trong bài Cung Đàn Xưa, Vĩnh lạc bình Thiên Thai năm 1941, 1943 viết Trương Chi, giữa 2 năm viết thêm bài Cung Đàn Xưa kẹp giữa 2 người chị Thúy Kiều (Thiên Thai) và Thúy Vân (Trương Chi).

Chiều năm xưa
Gót hài khai hoa
Mắt huyền lưu xuân
Dáng hồng thơm hương

Ngoài Xuân Diệu chỉ có Văn Cao mới dùng chữ Hán hay thế. Mắt huyền giữ mùa xuân ở lại. Rồi Trương Chi lặng lẽ đi vào giữa 2 người chị:

Chiều năm nay bóng người khơi thương.
Tiếng đàn gieo oan giấc mộng chàng Trương.

Huyền thoại kể Trương Chi tim biến thành một khối ngọc khi chết. Mỵ nương làm chén ngọc và khóc thì cái chén đó tan ra. Vĩnh Lạc bình thêm tại sao bài Trương Chi không có chi tiết này....

Vĩnh Lạc bình Tà Áo Xanh và Trương Chi: http://honque.com/truongdinh/ican/taaoxanh.mp3

Vũ Khanh hát Trương Chi: http://honque.com/truongdinh/ican/truongchi.mp3

Đâu là link toàn bộ chương trình Hát cho tuổi thơ 2: http://honque.com/truongdinh/ican/hctt2.html gồm các lời bình khác về nhạc Văn Cao.

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Những người say mê âm nhạc thì phải đạt tầm : nhạc nào cũng nhảy =))=))
Say mê thái quá một thể loại âm nhạc nào đó là biểu hiện của bệnh tâm thần.
Âm nhạc là cõi vô cùng, Tây cũng hay mà ta cũng tuyệt vời. Các cụ nên quan sát kỹ chút : nhạc Trịnh đối với bọn trẻ tầm 9x trở về sau gần như không có ảnh hưởng gì. Nhạc Văn Cao em không nhận xét nhưng có vẻ giới trẻ cũng thờ ơ. Nhạc dân tộc như Quan họ tuyệt.
Nhạc Tây thì thôi rồi, tuyệt đỉnh, nhạc ta may ra có Quan họ đọ được một chút gì đó khó nói. Nói chung năng khiếu sáng tác và thưởng thức âm nhạc của dân Việt thuộc mức trung bình kém của thế giới, thua xa dân Trắng, Đen và cả dân Tàu phù.