[Funland] Tôi Bị Lừa Cài Phần Mềm Dichvucong Giả Mạo Như Thế Nào?

hana26

Đi bộ
dạ, trước hết em cảm ơn các cụ đã quan tâm tới bài của ẻm. chắc nó cũng còn sốt dài dài.
Về hậu quả: dù đã báo khóa tài khoản nhưng đến thời điểm báo khóa, em nhân viên tổng đài trả lời: "tài khoản của anh không còn nhiều như vậy đâu ạ" - nghe tiếng người đẹp mà đau nhói trong lòng các cụ ạ.
em vẫn xin chốt lại: ngu dốt + thao túng tâm lý + đúng thời điểm + tính lười của 1 cụ trên kia bổ xung cho em.
NGU DỐT: vì em đã bị lừa -. chắc chắn ngu dốt.
+ Ngu dốt 1 là ở đây: xác thực bước 2 bắt buộc phải ra Công an phường hoặc Công an Quận - không hỗ trợ online
+ Ngu dốt 2: dịch vụ công chỉ có 1 website duy nhất: dichvucong.gov.vn và nó không đưa file cài đặt lên - tất cả file cài đặt phải được tải trên CH play hoặc App Store.
+ Ngu dốt 3: Không công an hay công chức nào bỏ tiền và thời gian ra hỗ trợ mình cả
(lời của 1ông anh cùng làm và của 1 số cụ chia sẻở trên- em xin cảm ơn!)
Thao túng tâm lý: như em kể ở trên: trước đó 1 hôm, em ra dịch vụ công để làm lại GPLX nhằm tích hợp vào VNeID. và điện thoại em không tìm được một số phần mềm ở VN thật, em kể ở phía dưới!
Đúng thời điểm: ngoài việc em vừa ra dichvucong hôm trước thì lúc nó gọi em đang ngồi làm việc 1 mình, đúng lúc nó gọi, lại có đoàn tham quan đơn vị khác vào phòng em nên em mất tập trung, sao nhãng.
Về trình độ công nghệ của em: em xin lỗi các cụ đã nghi ngờ 1 cách thật lòng, là em em cũng nghi ngờ. Nhưng em dùng gg trả phí và em biết cách để trả ít phí hơn gg yêu cầu khá nhiều, chính vì điều này mà em ko tải tìm được 1 số app nhất định trong đó có VNeID và dichvucong.
Một lần nữa em cảm ơn các cụ đã quan tâm và chia sẻ bài của em, em mong bài này sẽ giúp một ai đó không bị lừa giống em!
em muốn mời mỗi cụ 1 vài ly, nhưng 1 ngày em chỉ được mời có 20 ly nên em sẽ mời lần lượt, mong các cụ thông cảm!

hana26

Đi bộ
à, tiện đây các cụ cho em hỏi (hoặc cụ nào làm bên police tư vấn em với ạ). Em muốn trình báo công an (như kiểu báo thôi chứ ko hhi vọng lấy được tiền). Em định mai ra ngân hàng làm sao kê, lấy chứng cứ. CÒn điện thoại em reset factory rồi nên ko còn manh mối gì nữa. thì có trình báo được không, và ra CA phuwogn hay CA quận?

tung.npvh

Xe tăng
về cơ bản là vậy, tuy nhiên chỗ phòng e có 1 ông cũng được ca hộ khẩu gọi lên làm lại cccd, ông ý chửi như đúng rồi, sau nó gửi giấy lên , lên gặp nó lại xin lỗi lấy để, tuy nhiên đây là TH đặc biệt, vì e nghĩ chả có thằng nào công bộc gọi dân đâu, e bị nhiều lần , hết ra phường, rồi ra quận, nó nói đúng nghề nghiệp của mình nữa, vậy là lộ thông tin kha khá.
Cái vụ "lộ thông tin kha khá" toàn từ nguồn chính quy rò rỉ ra, bao năm nay không xử lý được, chắc lý do "lịch sử để lại".

Thắng Formosa

Xe tăng
Bọn ngân hàng, hàng không... chuyên bán thông tin khách hàng, nhất là những người giao dịch nhiều và có nhiều tiền.
Tôi mua vé máy bay chưa bay mà đã có đt gọi đến bảo anh hạ cánh thì đi xe bên em nhé ??? Chứng tỏ nó biết hết thông tin còn gì
Chuẩn luôn, không còn tin tưởng gì dc mấy bọn này.
Với cả zalo,facebook,google cũng bán thông tin nốt. E vừa nhắn tin với bạn là bị sâu răng ở zalo thì lên fb,xem youtube nó quảng cáo hàng loạt thông tin liên quan đến nha khoa. Quá là ức chế

Thắng Formosa

Xe tăng
à, tiện đây các cụ cho em hỏi (hoặc cụ nào làm bên police tư vấn em với ạ). Em muốn trình báo công an (như kiểu báo thôi chứ ko hhi vọng lấy được tiền). Em định mai ra ngân hàng làm sao kê, lấy chứng cứ. CÒn điện thoại em reset factory rồi nên ko còn manh mối gì nữa. thì có trình báo được không, và ra CA phuwogn hay CA quận?
CA phường trình báo vụ việc, có thể họ bắt cụ tự ghi hoặc họ ghi hộ.
Sau đó cụ sẽ bị ăn chửi 1 trận lút đầu.
Cuối cùng họ bắt cụ về tuyên truyền cái "ngu" của cụ cho bà con lối xóm, ae họ hàng biết
Hết ạ.!!..

stone_lamp

Xe điện
Ngôn ngữ không phù hợp - Xúc phạm thành viên khác

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

mmxhung

Xe điện
Đa số người bị lừa đảo đều chung điểm là ngu dốt và/hoặc tham lam. Chủ thớt đã dũng cảm nhìn nhận bản thân thật sự rất đáng quý, hy vọng sẽ cảnh tỉnh được nhiều người.

Grandtouring

Xe điện
dạ, trước hết em cảm ơn các cụ đã quan tâm tới bài của ẻm. chắc nó cũng còn sốt dài dài.
Về hậu quả: dù đã báo khóa tài khoản nhưng đến thời điểm báo khóa, em nhân viên tổng đài trả lời: "tài khoản của anh không còn nhiều như vậy đâu ạ" - nghe tiếng người đẹp mà đau nhói trong lòng các cụ ạ.
em vẫn xin chốt lại: ngu dốt + thao túng tâm lý + đúng thời điểm + tính lười của 1 cụ trên kia bổ xung cho em.
+ Ngu dốt 1 là ở đây: xác thực bước 2 bắt buộc phải ra Công an phường hoặc Công an Quận - không hỗ trợ online
+ Ngu dốt 2: dịch vụ công chỉ có 1 website duy nhất: dichvucong.gov.vn và nó không đưa file cài đặt lên - tất cả file cài đặt phải được tải trên CH play hoặc App Store.
+ Ngu dốt 3: Không công an hay công chức nào bỏ tiền và thời gian ra hỗ trợ mình cả
Thao túng tâm lý: như em kể ở trên: trước đó 1 hôm, em ra dịch vụ công để làm lại GPLX nhằm tích hợp vào VNeID. và điện thoại em không tìm được một số phần mềm ở VN thật, em kể ở phía dưới!
Đúng thời điểm: ngoài việc em vừa ra dichvucong hôm trước thì lúc nó gọi em đang ngồi làm việc 1 mình, đúng lúc nó gọi, lại có đoàn tham quan đơn vị khác vào phòng em nên em mất tập trung, sao nhãng.
Về trình độ công nghệ của em: em xin lỗi các cụ đã nghi ngờ 1 cách thật lòng, là em em cũng nghi ngờ. Nhưng em dùng gg trả phí và em biết cách để trả ít phí hơn gg yêu cầu khá nhiều, chính vì điều này mà em ko tải tìm được 1 số app nhất định trong đó có VNeID và dichvucong.
Một lần nữa em cảm ơn các cụ đã quan tâm và chia sẻ bài của em, em mong bài này sẽ giúp một ai đó không bị lừa giống em!
em muốn mời mỗi cụ 1 vài ly, nhưng 1 ngày em chỉ được mời có 20 ly nên em sẽ mời lần lượt, mong các cụ thông cảm!
Đỏ 1: Không bắt buộc phải ra CA để xác thực mức 2. Như em, tự làm hết (cài đặt VNeID, đăng ký tài khoản, tích hợp GPLX, BHYT, Người phụ thuộc), không phải lên CA.
Đỏ 2. CA phường lập đội, đến trường con gái em (ngày họp phụ huynh) để hướng dẫn phụ huynh cài đặt VNeID.
Đỏ 3: Không có app nào tên dichvucong chính thức của CP.
Có cảm giác cụ ở một nơi nào đó lạc hậu lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Cuaoctom

Xe hơi
E cũng bị gọi ra phường cập nhật mức 2 . e nhớ đã đi làm cùng con gái lớn để thi vào cấp 3. Nghe giọng rất nhiệt tình, e cũng đóan là lừa rồi. E nói sẽ ra phường làm thế là nó ko bảo gì nữa. Chắc chỉ tìm những cụ mợ bảo bận để có cơ hôi làm online thôi.

Chỉnh sửa cuối:

AnhViVu

Xe điện
Chuẩn luôn, không còn tin tưởng gì dc mấy bọn này.
Với cả zalo,facebook,google cũng bán thông tin nốt. E vừa nhắn tin với bạn là bị sâu răng ở zalo thì lên fb,xem youtube nó quảng cáo hàng loạt thông tin liên quan đến nha khoa. Quá là ức chế
Cụ dùng mạng xã hội không phải trả tiền thì cụ chỉ là món hàng thôi. Còn người mua hàng là người bỏ tiền ra chạy quảng cáo.

poiuy

Xe ba gác
Chỉ mới là cài app của store dc apple duyệt thôi, chưa có app face đâu
Theo phán quyết của toà án thì sắp tới Apple phải mở ra cho cài app từ bên ngoài rồi. Thành ra bây giờ thì an toàn đấy nhưng sắp tới thì cũng chưa chắc đâu.

Quá đen cho cụ.
Đấy là người tỉnh còn bị lừa như thế, chứ nó mà gọi cho các ông bà có tuổi, xưng công an này nọ, thì chỉ có răm rắp mà nghe theo nó.
Đợt rộ lên vụ lừa đảo: Con ông bà bị tai nạn ở tỉnh này tỉnh kia...Rõ ràng em đã dặn và tuyên truyền cái lừa đảo này cho bố em. Thế mà tối đi làm về nghe kể lại thì suýt bị lừa. May có bác hàng xóm tỉnh táo bảo lừa đảo đấy, bác giật máy tắt đi cho.

tung.npvh

Xe tăng
Lỗi sơ đẳng vẫn dính mà cụ lại tự hào mình dành công nghệ nghe hơi hài:)
em thì cho là đội lừa nó may mắn, tóm đc cụ chủ đúng khoảnh khắc cụ í u mê ám chướng, bảo gì nghe nấy thôi - em làm việc nhiều lúc bị ngơ ngơ, đồng nghiệp hỏi việc này việc kia em phải hẹn nửa tiếng chứ giờ anh đanh đơ, ko nghĩ/làm đc gì đâu.

newboyvt

Xe hơi
Nếu cụ biết cách để trả ít phí hơn gg yêu cầu khá nhiều, thì cũng sẽ biết rủi ro khi cài file .apk là như thế nào, nhưng dù sao cũng chia buồn với cụ.

Điểm 1 và 2 thì em không nói, nhưng điểm 3 thì em thấy ở một số nơi, vẫn có một số cán bộ nhiệt tình hỗ trợ giúp người dân trong các thủ tục, không phải tất cả nhưng mà em tin là vẫn có. Như chỗ em có anh CA khu vực hay gọi điện để báo ra cơ quan CA để cập nhật thông tin (nếu có), hỗ trợ giải đáp thắc mắc và nhận phản ánh khiếu nại. Mọi sự việc đều giải quyết tại trụ sở công an, chứ không giải quyết qua điện thoại, gọi điện chỉ để mời ra tận nơi thôi ;))

Mrlinhebhp

Xe tải
Ku cháu nhà cháu cũng mới bị mất 30tr vì chiêu này. Chỉ khác ở điểm vào link để chuyển tiền ủng hộ người nghèo 10k đồng.
Ngay cả ck trên 10tr phải xác nhận sinh trắc học cũng bị bọn lừa đảo vô hiệu hoá.
Mà hình như chỉ có điện thoại android mới bị nó lừa, còn ios thì không do bảo mật tốt hơn thì phải?
Chính xác ạ, vì ios đâu cho cụ vào web tải app để qua mặt nó :))
Còn chuyện cụ chủ nghe xong chả thấy giống làm it gì cả vì thấy gà quá mức