[Funland] Tôi Bị Lừa Cài Phần Mềm Dichvucong Giả Mạo Như Thế Nào?

Minhnd

Xe điện
Ô, cái vụ gưi đi 10 triệu này là Đối tượng điều chỉnh của cái Quyết định 2345 gần đây.
Nó làm như nào hả bác?
Không rõ nó dùng cách nào để lấy tiền. Cháu đồ rằng lúc đánh số 10k để ck thì nó sẽ sửa ngay lúc đấy.

sakai_yo

Xe lăn
Chia buồn với cụ chủ nhưng cụ chê các báo viết cảnh báo chung chung, không chi tiết các bước là chưa đúng. Riêng chủ đề lừa đảo như của cụ đã có không biết bao nhiêu bài báo rồi. Ngay trên Of mình cũng có thành viên lập thớt kể rất chi tiết việc người nhà đã bị lừa như nào. Tóm lại đây là một chiêu rất rất cũ cụ ạ.

MyMac

Xe điện
Chán đồng chí bà thật.
Nhiệm vụ của bà, lần tới, là buôn với cháu nó lâu nhất có thể, nhá.
Thế mới hiệu quả ạ.
Nếu bà rảnh rỗi, tất nhiên.

Tôi toàn vứt máy bên cạnh, thi thoảng dạ vâng ngoan ngoãn.
Cũng được vài phút.
Dạ cụ dạy chí phải ạ. Lần sau em sẽ thử hehe.

sakai_yo

Xe lăn
Không rõ nó dùng cách nào để lấy tiền. Cháu đồ rằng lúc đánh số 10k để ck thì nó sẽ sửa ngay lúc đấy.
Hầu hết là bị do cái lúc ck 10K-12K-20K đó ạ, khi thao tác ck đó cá nhân sẽ nhập pass. Ai dùng faceid thì e ko rõ.

New car 2023

Xe container
Không phải bác ạ.
Như tôi thấy vài App, luôn là các bước :
Oánh số tiền ==> Enter.
Xác nhận toàn bộ nội dung. Từ lúc này bác không thể sửa, muốn sửa phải quay lại.
Confirm => nhe dăng ra chụp ảnh.

Bác muốn sửa phải quay lại bước 1, và đi lại từ đầu.
Đấy là bank yêu cầu vậy.

Nên, nó qua mặt được cả cái 2345 của O Hồng, thì nó cực xuất sắc, và tôi không hiểu nó làm như thế nào.

xe lôi

Xe tăng
Htrc có số 09 cũng gọi bảo e là công an phường abc,nghe đúng nơi mình ở e sợ công an bắt tắt máy luôn :))

New car 2023

Xe container
Nó đã chiếm quyền điều khiển điện thoại thì nó yêu cầu xác thực thêm phát nữa cũng có khó gì.
Với cả công nghệ hiện giờ chơi lại đoạn video xác thực với mặt nạ Hồng ngoại giả lập chống lại camera Hồng ngoại là chuyện có thể làm được cụ ạ.
Xác thực thêm thì nó vẫn phải yêu cầu chính chủ xác nhận, bác ạ.
Và giải thích lý do cho sự xác nhận đó.
Để bác còn vui vẻ răng ra với nó.
Mà, cái đấy lại trên nền của banking App.

Còn việc nó dán ảnh khổ chủ lên App, kiểu Giả lập gì đó, cứ cho là nó có ảnh đẹp, tôi không rõ nó làm được không và làm thế nào.
Trên cơ sở, cái App của bank, tụi nó chưa thể /không thể mò vào được.

QD092000

Xe điện
Cụ là loại gà tromg mọi lĩnh vực, cả công nghệ nữa. Dù có làm it thì cũng chỉ là thứ vớ vẩn vờ vân.

trungngothu

Xe tăng
Mấy kiểu này gọi e à ơi nhiều lần, sau khi tám đủ thứ đến khi biết em dùng iphone thì đều bảo em chuyển sang máy android mới tư vấn tiếp dc. Em bảo chuyển tiền hoặc mua giúp mình 1 chiếc là nó cúp máy.

Diep1979

Xe container
Làm gì có chuyện xx bỏ tiền đ/t ra đãi bác miễn phí

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đầu năm 2024 đên nay có rất nhiều người và rất nhiều bài đăng về bị cài đặt phàn mềm VNeID giả mạo hoặc phần mềm dịch vụ công giả mạo. Nhưng không có bải viết nào mô tả cụ thể nên hôm nay em vừa là nạn nhân, chia sẻ tình tiết lên đây để các cụ và các mẹ tham khảo.
Nói trước, em là một người rành về công nghệ, nhưng ngu dốt + thao túng tâm lý + đúng thời điểm nên vẫn có kết quả đắng.
Chuyện là trưa hôm qua em đi da 1 của đề cấp lại giấy phép lái xe nhăm tích hợp vào VNeID. nên mới có thời điểm.
Đầu giờ chiều (thứ 6 cuối tuần ạ) có 1 anh xưng là công an phường gọi điện cho em ra phường tích hợp vneid mức 2, nhưng đúng lúc em đang đi làm nên ko ra được, anh ý nói abc... ý là anh ý chuyển lên công an quận. (nói đúng tên phường và Quận em sống). em cũng nghi nên hỏi vk sdt của cảnh sát khu vực, nhưng vk em bảo phường mới thay cảnh sát khu vực nên đợi để lấy sdt. 0949790284 - sđt anh công an phường giả mạo đây ạ, chắc là số rác thôi.
Khoảng 1 tiếng sau, có 1 anh công an Quận gọi điện yêu cầu làm xác mình vneid bước 2, rồi nhiệt tình hỗ trợ online qua zalo. (ngu dốt 1 là ở đây: xác thực bước 2 bắt buộc phải ra Công an phường hoặc Công an Quận - không hỗ trợ online) hỗ trợ online ở đây là gọi video call qua zalo, sdt cá nhân, vì số anh ý đang gọi là số cơ quan - thực ra là cả 3 số đều lừa đảo cả. 0941883094 hoặc 0945329259 và số zalo 0584700648
Vào CH play (chợ ứng dụng) tìm phần mềm dịch vụ công hoặc VNeID (nhưng quả thật điện thoại em không tìm thấy - nên em cũng có tâm lý là muốn down để cài). Cho đến khi anh ý hướng dẫn dùng Chrome vào web dichvucong.vncgov.com tải file apk (file cài đặt) (ngu dốt 2: dịch vụ công chỉ có 1 website duy nhất: dichvucong.gov.vn và nó không đưa file cài đặt lên - tất cả file cài đặt phải được tải trên CH play hoặc App Store).
Vì phần mềm lậu, nên các điện thoại có tính bảo mật sẽ có cảnh báo. anh cán bộ giả còn hướng dẫn em cách cho trình duyệt Chrome chấp nhận tải phần mềm hack xuống. (Vào cài đặt, ứng dụng, cấp quyền cho Chrome download phần mềm Dichvucong).
Sau đó, khi cài đặt, yêu cầu cấp quyền cho ứng dụng vào các thao tác sâu hơn của điện thoại. (vào mục cài đặt - Ứng dụng - Cấp quyền -... gì gì nữa em không nhớ).
Sau khi cài đặt phần mềm Dichvucong giả mạo xong các bác chú ý:
có 3 cấp mật khẩu:
Cấp 1 mật khẩu đăng nhập, hay sử dụng gồm từ 8 đến 32 ký tự gồm cả ký tự đặc biệt, chữ hoa và số... kèm gới ý mật khẩu nào anh/chị hay sử dụng cho dễ nhớ.

Cấp 2: mật khẩu gồm 6 chữ số: thường là mật khẩu để mở các app (ứng dụng)

Cấp 3: mật khẩu 4 chữ số - mật khẩu cấp 2 của các ứng dụng

Cấp 4: xác nhận khuôn mặt : để dùng xác thực sinh chắc học với các ứng dụng.

Sau đó cán bộ hỗ trợ tích hợp cả bằng lái xe, thẻ BHYT vào vneid. có khi cả số CMND cũ nữa.

Và khi có đủ 4 cấp mật khẩu trên, việc lấy tiền từ tài khoản dễ như trở bàn tay.
Sau đó sẽ báo chờ để nhân viên xác thực, không thao tác được gì trên điện thoại, kể cả tắt nguồn bằng phím vật lý. Thời gian có thể lâu, nhưng họ sẽ chấn an do mạng internet - nên chờ thêm (quả thật mạng cơ quan em lởm, nên em cứ để yên). - đây là cái giao diện các bác thấy trên các web cảnh báo trước đó.

Đến khi nếu các mật khẩu trên không đúng, nó sẽ có bài đóng phí kích hoạt, số tiền rất nhỏ chỉ 5K đến 10K, và yêu cầu anh chị vào app để chuyển tiền. Đây là bước để nó đọc thông tin mật khẩu và mật khẩu cấp 2 của tài khoản ngân hàng. - Và khi nghe đến đây tôi mới tỉnh ra là mình bị lừa.
Tôi đã bay 1 số tiền trong tài khoản phụ, đến thứ 2 mới biết mình mất bao nhiêu để báo công an. Xin chia sẻ để anh chị em biết và cảnh giác. Khong nhưu mấy báo chính thống, viết rất chung chung, không nêu các bước cụ thể của kẻ lừa đảo.
Các ảnh chụp ở trên chỉ mang tính chất minh họa gần đúng, vì lúc đó em không quay hay chụp được màn hình
Chia buồn cùng cụ. Giờ chả tin ai, gọi điện xưng danh công an với cảnh sát khu vực, toà án, kiểm sát , bác sĩ... em cho lướt hết

chanthat123

Xì hơi lốp
Trước thì công thức để bị lừa gồm: ngu + tham.
Giờ thì: ngu + lười
Nói thật ở đâu không biết chứ đã biết đăng ký nick lên OF chém gió rồi còn bị lừa thì chả bênh với thông cảm được
Mà chắc không phải mỗi cụ, còn nhiều cụ lên đây chém kinh thiên động địa nhưng cũng bị lừa nhưng akay với xấu hổ không dám review bị lừa

hm.tuan

Xe điện
Hôm vừa rồi nó gọi em vào đúng lúc đang bực mình, thế là em chửi cho một trận xả stress. Chả mấy khi có cơ hội chửi nhau có người nghe (em tắt tiếng đi, chửi cho lúc nào nó tự tắt thì thôi)

pooka

Xe container
Quan điểm của em là không giao dịch gì với bất kỳ ai điện thoại đến cho mình xưng là tổng đài, công an, bộ đội, toà án, viện kiểm sát, cảnh sát giao thông... tại mình có biết mặt mũi nó là ai đâu.
Thế này thì nó lừa làm sao được hả mợ.
Những người bị lừa toàn là cài phần mềm của nó vào , hoặc cung cấp mã OTP rồi dâng hết tài khoản mật khẩu cho nó.

Giothoibayluon

Xe tải
Mấy cái sdt này nó đổi liên tục ấy. Cc cứ luôn luôn nhớ rằng ko có xxx và cán bộ cơ quan nhà nước nào chủ động gọi mình hỗ trợ bất cứ dịch vụ nào qua mạng cả. Khiếp ra xếp hàng chán chê còn ko xong, CBNN lại rảnh quá đi gọi điện và chat zl với dân ah.
Thứ 2 ko cài bất cứ app hay truy cập link gì cả, đặc biệt là do thằng khác gửi cho. Cứ vào ios hoặc CH play, tìm app theo nhu cầu, xem cả số lượt tải và đánh giá các kiểu rồi tải
Cán bụ mà gọi cho dân e còn ngạc nhiên ý

vanhai493

Xe điện
bọn lừa thao túng tâm lý ác lắm nên là e cứ bảo k có nhu cầu
ko chửi k gì cả kệ tụi nó

MuathuHN252

Xe cút kít
bọn lừa thao túng tâm lý ác lắm nên là e cứ bảo k có nhu cầu
ko chửi k gì cả kệ tụi nó
Chửi nhầm còn hơn bỏ sót, gặp xxx thật cứ bảo a gửi giấy mời về nhà tôi, lúc nào rảnh sắp xếp đc tgian tôi sẽ lên cơ quan gặp anh :))

duytungauto

Đi bộ
Cụ chắc đùa chứ biết về công nghệ thì ko ai lại dại đến mức mở quyền cài app lậu đâu cụ.

Tomtep1

Xe tải
Hơi lạ cụ chủ là sao vào CH Play tìm lại ko ra ứng dụng VNEID, phải chăng máy cụ cao siêu quá, mà tìm ko ra

TXM3b

Xe buýt
Mấy cái sdt này nó đổi liên tục ấy. Cc cứ luôn luôn nhớ rằng ko có xxx và cán bộ cơ quan nhà nước nào chủ động gọi mình hỗ trợ bất cứ dịch vụ nào qua mạng cả. Khiếp ra xếp hàng chán chê còn ko xong, CBNN lại rảnh quá đi gọi điện và chat zl với dân ah.
Thứ 2 ko cài bất cứ app hay truy cập link gì cả, đặc biệt là do thằng khác gửi cho. Cứ vào ios hoặc CH play, tìm app theo nhu cầu, xem cả số lượt tải và đánh giá các kiểu rồi tải
về cơ bản là vậy, tuy nhiên chỗ phòng e có 1 ông cũng được ca hộ khẩu gọi lên làm lại cccd, ông ý chửi như đúng rồi, sau nó gửi giấy lên , lên gặp nó lại xin lỗi lấy để, tuy nhiên đây là TH đặc biệt, vì e nghĩ chả có thằng nào công bộc gọi dân đâu, e bị nhiều lần , hết ra phường, rồi ra quận, nó nói đúng nghề nghiệp của mình nữa, vậy là lộ thông tin kha khá.