[Funland] Toán học, cũng thú vị.

Dơi đã thưởng thức gạt tàn xào khế chưa mà hùng hồn phát biểu thế =))
Cụ làm em nhớ vừa cuối tháng trước em có vệt công tác mấy tỉnh phía bắc và tây bắc sau bão, có món ấy luôn đấy, nhưng ngại không dám thử :D

Batman

Xe container
Nếu lật ngược hình dáng của đoạn dây điện đó lên thì ta có một đoạn dầm của nhịp cầu, cái này khá lý thú phải không bác.
Vâng ạ, ứng dụng tính phân bố lực để tính tải, độ dao động ... cho nhịp cầu

Batman

Xe container
Vâng ạ, ứng dụng tính phân bố lực để tính tải, độ dao động ... cho nhịp cầu
Toán học thì nghe vẻ nó phức tạp thế thôi, chứ phân tích ra thì nó chỉ là thuần về việc mình có gì để làm tại mặt bằng.
Hôm có ông không biết tính làm cái vòm như nào, em bảo, ông đi kiếm cho tôi một sợi dây xích dài 5m, 1 cái búa và hai cái đinh, mang về thêm 1 két bia, say rồi là vào việc. :))

Tông môn, ngon đêck tả đc, nhỉ hong.viwaco :))
Mưa bão, lũ ống, lũ bùn, trâu bò bị thương, bị chết, có con để mặc cho sình ngoài suối. Có nơi em vào bác trưởng bản nói cán bộ xem, trâu bò giờ chẳng có người nhận, buộc sân ủy ban, có lẽ chủ của chúng cũng không còn ấy

Trần Đoành.

Xe container
Toán học thì nghe vẻ nó phức tạp thế thôi, chứ phân tích ra thì nó chỉ là thuần về việc mình có gì để làm tại mặt bằng.
Hôm có ông không biết tính làm cái vòm như nào, em bảo, ông đi kiếm cho tôi một sợi dây xích dài 5m, 1 cái búa và hai cái đinh, mang về thêm 1 két bia, say rồi là vào việc. :))
Say rồi thì bán luôn xích với búa cũng đc chầu cà phơ là xong việc =))

Batman

Xe container
Say rồi thì bán luôn xích với búa cũng đc chầu cà phơ là xong việc =))
Thì dùng mỗi lần thôi ông giáo ạ.
5 mét dây xích đem về nhúng trong sơn tĩnh điện, thế là em có cái xích đu xinh xinh rồi, công của em chỉ được có thế thôi á. :))

Batman

Xe container
Cụ ấy treo cái dây xích lên làm mô hình trực quan đấy ạ :D
Em sợ vẽ ra, anh em nó bảo ông chả biết gì, vẽ mà ăn tiền được thì quê tôi ối thằng làm được. Cáu tiết em mới phải dùng bia để điều tiết công việc đấy. Anh em nó phải tập vẽ hình cái xích treo thì nó ra sao này, khi lật ngược hình vẽ thì nó thế nào này, rõ khổ, sau một hồi chật vật, cũng làm được cái khung để đổ vòm, say cả đội. :))

kimdan

Xe đạp
Nhưng bọn viết phần mềm ngày xưa nó lại dùng Turbo Pascal chẳng hạn, nếu không có thuật toán thì không viết được phần mềm để cho bọn chúng ấn enter đâu.
If, or, and, sqrt ... vẫn phải có để ra được mấy bài toán tính toán đó.
Thời lập trình bằng Turbo Pascal là 198x-199x cách đây 30 năm rồi. Đội IT, kể cả AI giờ chỉ còn biết một số giải thuật cơ bản toán rời rạc, toán cũng chẳng biết gì ngoài 3 học kỳ toán năm 1. Đội Bank giờ thì chỉ biết phần mềm, cũng không biết gì toán. Giờ 98% là công nhân ấn nút thôi.

Batman

Xe container
Thời lập trình bằng Turbo Pascal là 198x-199x cách đây 30 năm rồi. Đội IT, kể cả AI giờ chỉ còn biết một số giải thuật cơ bản toán rời rạc, toán cũng chẳng biết gì ngoài 3 học kỳ toán năm 1. Đội Bank giờ thì chỉ biết phần mềm, cũng không biết gì toán. Giờ 98% là công nhân ấn nút thôi.
Vâng cụ, chính vì vậy mà sau một thời đại phát triển, sau một nền văn minh bị diệt vong, các công thức gốc biến mất, nhân loại lại bắt đầu xây dựng lại từ đầu.
Bản thân em cũng phải lập trình bài toán về tầng sôi, bài toán về chưng cất các hợp chất thiên nhiên, nhưng lâu quá rồi cũng không nhớ. Tài liệu xưa thì sau vài lần chuyển nhà, cứ yên tâm là còn, nhưng hỏi ra thì đã được tái chế từ lâu lắm rồi.
Giờ em chỉ còn mấy bộ sách quan trọng về thảo dược, địa lý... cứ treo trên giá sách, hy vọng bọn con cháu nó có hứng thú đọc.

Phỗng new

Xe điện
Dức đầu boconme :))
Nếu ko xác định chuyên sâu như Ngô Bảo Châu, thì dạy các cháu học toán sao cho đếm tiền ko nhầm, với thành thạo phép chia là quá đủ :D

Batman

Xe container
Dức đầu boconme :))
Nếu ko xác định chuyên sâu như Ngô Bảo Châu, thì dạy các cháu học toán sao cho đếm tiền ko nhầm, với thành thạo phép chia là quá đủ :D
Cụ suy nghĩ khá thiển cận.
Cụ chỉ có tiền đúng không?
Nếu cụ có tiền mà không có cái đứa nó tính cho cái cấu trúc nhà, vật liệu, sức bền vật liệu, các loại lực... thì tiền của cụ có cũng chỉ ở nhà lá, em nghĩ vậy.
Những kẻ khinh thường khoa học như cụ thì quê em gọi là trọc phú đấy.

Phỗng new

Xe điện
Cụ suy nghĩ khá thiển cận.
Cụ chỉ có tiền đúng không?
Nếu cụ có tiền mà không có cái đứa nó tính cho cái cấu trúc nhà, thì tiền của cụ có cũng chỉ ở nhà lá, em nghĩ vậy.
Những khẻ khinh thường khoa học thì quê em gọi là trọc phú đấy.
Cụ ko biết phân biệt thế nào là nói đùa à?
Còn nghiêm túc mà nói, rất rất nhiều kiến thức về toán nói riêng, khoa học nói chung đc dạy ở nhà trường sau ra đời hoàn toàn ko được áp dụng, rất lãng phí.
P/s: em xưa cấp 3 cũng học cùng chỗ với cụ NBC.
À mà phép chia, học cả đời đấy, đừng tưởng dễ.

Chỉnh sửa cuối:

hong.viwaco

Xe container
Chung quy chỉ tại Hung King. Haizaaa :(