[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

Bắt đầu vào đến trung tâm của Ameyoko. Quần áo thắt lưng các loại có xuất xứ từ Mỹ.

Nori - lá dong biển khô, các loại. Cái này nhiều người Việt mình thích lắm này, Hà Nội bây giờ mấy quán HQ - NB chỗ nào chẳng có. Cuốn cơm ăn ngon vô cùng.

Những loại bánh mứt kẹo truyền thống, hand made cũng nhiều.

Một miếng dưa hấu này tính tiền khoảng 100K tiền Việt phải ko cụ.
Em có thằng bạn thân đi Nhật về nó bảo thèm ăn dưa hấu mà chỉ dám mua 1 miếng ăn tạm, có hôm vật quá mua cả quả tính ra gần triệu tiền việt.
Vì cụ hỏi cụ thể thế nên em tìm trong đống ảnh ra 2 cái ảnh này có thể trả lời cụ được :

1 miếng ( tay trái có thể thấy ) là 100 yên ( khoảng 23 ngàn )

Cả quả: 800 - 1000 yên ( khoảng 185 đến 230 ngàn ). Cũng đắt hơn Việt Nam nhưng không đắt tới như bạn cụ tả nhé. :D

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Đến Ameyoko này rất là thú vị, phụ nữ vào đây lang thang cả ngày không chán. Thôi em lại tạm dừng một tí để chuẩn bị đi và phê với CLB HNC của em và tham gia chương trình Văn hóa giao thông lần 2 của OF nhà mình tổ chức ở 3B Lê Văn Lương vào lúc 8h sáng nay. Các cụ mợ có ai đi thì ra đấy gặp nhau luôn nhé. :)

buidoimiennui

Xe điện
Chợ của họ gọn và sạch quá. Một điều hay ho là có sẵn bảng giá. Lại mong ước rồi, bao giờ V....Khổ.

vumanhduy

Xe tăng
Ơ cái chợ này hàng hóa bầy bán không khác cái chợ đồng xuân ở ta là mấy ,liệu hàng TÀU có chân ở đây không cụ hay chỉ là hàng sản xuất của bản sứ thôi . Nói thật với cụ hành TÀU là em chúa ghét. Bảo cho thì là hơi quá chứ là mua là không bao giờ em mua cả ngược lại gấu nhà em cứ đồ rẻ là thích rồi có khi mua về một thời gian chưa dùng đến khi dùng thì nó đã hỏng rồi mặc dù trên bao bì vẫn còn thời gian sử dụng

Thuốc nhuộm tóc các loại, 300k/hộp. Chuyển về tận VN.. :))

buidoimiennui

Xe điện
Ơ cái chợ này hàng hóa bầy bán không khác cái chợ đồng xuân ở ta là mấy ,liệu hàng TÀU có chân ở đây không cụ hay chỉ là hàng sản xuất của bản sứ thôi . Nói thật với cụ hành TÀU là em chúa ghét. Bảo cho thì là hơi quá chứ là mua là không bao giờ em mua cả ngược lại gấu nhà em cứ đồ rẻ là thích rồi có khi mua về một thời gian chưa dùng đến khi dùng thì nó đã hỏng rồi mặc dù trên bao bì vẫn còn thời gian sử dụng
Hàng của Tàu chắc là hiếm lắm bác ạ, còn hàng Gia Công bởi Tàu thì nhiều. Thậm chí của Việt Nam.

Sorento 2011

Xe đạp

Con này e gọi là con chôm chôm.. :))[/QUOTE]
Nó là con cầu gai Cụ ah, đi Phú quốc ăn rất ngon.

Hàng của Tàu chắc là hiếm lắm bác ạ, còn hàng Gia Công bởi Tàu thì nhiều. Thậm chí của Việt Nam.
Cụ trả lời chuẩn. Mỗi tội em cũng dị ứng với hàng Tàu. Em kể các cụ nghe chuyện này: Em mua đôi giày mới cứng năm 2002 cũng ở cái chợ này nhá. Tưởng chất lượng tốt để bao lâu cũng được, thế là năm 2008 em lôi ra đi. Đen, đúng chất nghệ gặp trời mưa, vừa đến Metro bước xuống gặp ngay vũng nước, thế là đế đi đằng đế, thân đi đằng thân, nói vậy là các cụ hiểu òi..

Việt nam và Nhật bản có diện tích đất nước tương đương nhau, nhưng sự phát triển của 2 nước chênh lệch nhau nhiều, ngoài ra văn hóa giữa hai nước cũng khác nhiều. Sự khác biệt đó được thể hiện trên nhiều vấn đề, ngay tại thớt này nhiều lúc các cụ cũng đã nói lên quan điểm của mình về sự khác biệt văn hóa.
Ví như: Người Nhật trong công việc thì tuyệt vời, nhưng ngay cả người Nhật với nhau nhiều khi còn lạnh nhạt, đừng nói những chuyện khác.

Ngay cả trong một gia đình, sự gắn bó, thân thiết giữa bố mẹ và con cái sau khi con cái tròn 18 tuổi thì cũng đã giảm đi rất nhiều. Đối với người Nhật cũng như một số nước phát triển khác, đến 18 tuổi, chúng ta hết trách nhiệm với nhau. Người Việt Nam ta thì không như vậy, 30 tuổi đầu cứ bước chân ra khỏi nhà nhiều khi bố mẹ vẫn hỏi: Có mang ao mưa chưa con.. :). Chính vì sự quan tâm đến nhau như vậy nên bản thân người Việt chúng ta rất trọng chữ tình. Nhưng với người Nhật họ trọng chữ Tín hơn. Nếu ai đã từng làm việc, hẹn hò với người Nhật thì biết, người ta chỉ đến sớm hơn, chứ không bao giờ muộn hơn.

Thôi em không lạm bàn đến vấn đề này, ở đây em muốn nói đến những cái dở mà từ góc độ của em thấy nó không phù hợp lắm mà thôi.

Sorento 2011

Xe đạp
Ngon lắm , kiểu như ăn con hàu ở VN đấy , cháu đi Phú quốc đã thưởng thức rồi Cụ ah. Cụ up ảnh tiếp nhé, cháu đang hóng nốt đây. Cám ơn Cụ nhiều lắm .

xethunglop

Xe tải
Em đang ở lớp học ko qua 3B được nhưng vẫn ngồi hóng cụ Mai Cơn đấy ợ :))

hoangtujun

Xe tải
Cụ cho cháu hỏi cái trứng cá hồi đấy = nhựa hay là thật vậy ạ , ngon quá