[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

inovavgj

Xe container
cụ so sánh rồi nhận xét lệch lạc quá,dù sao kinh tế của họ cũng xếp vào hàng top thế giới rồi,đi trước mình hàng trăm năm,ý thức đương nhiên là tốt hơn chứ.Ngay cả so với Tung của, mình đã không có cửa rồi
đừng bao h so sánh với nước thấp kém hơn mình để tự hào, hãy so sánh với những nước phát triển hơn để học hỏi kinh nghiệm và phấn đấu để đc = họ

mọi so sánh đều là khập khiễng nhưng không dám so sánh thì không bao giờ khá lên đc

hoangtujun

Xe tải
PS: Nhân tiện đây chắc là điều dở cụ nhắc đến đây :))
Điều dở của e ở NB là không biết đọc Kanji, nói vô fép bất lịch sự các cụ bỏ qua, hôm đi toilet xong viẹc rồi nhìn xuống thấy tá lả toàn phím tiếng Nhật không biết ấn nút nào, bên ngoài thì một lô chú khác đang chờ không lẽ mở cửa thò đầu ra hỏi. Ấn bừa một nút thì tự nhiên có cái vòi ở bên trong thò ra, một tia nước nhằm thẳng mặt mình bắn vọt ra ngoài...*** may mà có võ tránh kịp ko thi ăn đủ...hehe
Nó mà phụt đúng chỗ thì phê cụ nhỉ =)) về nhà muốn mà k có :))

Chã Nhỏ

Xe điện
Câu chuyện chú chó cảm động quá ! :(

taivan

Xe buýt
ước gì cháu được ở NB một ngày như cụ,đọc bài của cụ thèm riệu sake quá cụ ơi

inovavgj

Xe container
Người Nhật thuần chủng gần như nhất TG , bây h nhiều đứa bạn em cứ cãi chày cãi cối là Nhật lai tạp với Âu để cải tạo giống nòi

Toàn bị nhồi sọ từ lớp mẫu giáo, XHCN muôn năm :((

Cái vụ cải tạo giống nòi khi còn mài ass trên ghế cấp 2 em cũng tưởng thật, sau này mới thấy sự bẩn tưởi của cái gọi là tuyên truyền. Cứ cái kiểu như VTV nhồi sọ người xem khi chiếu phim TQ nói về NB.
1 đất nước mà vừa thua trận trong chiến tranh nhưng Chính phủ vẫn quyết định phải có sữa miễn phí trong khẩu phần ăn của học sinh, Chế độ dinh dưỡng tốt, Sự sạch sẽ và tính khoa học trong đi kèm với chế độ sinh hoạt lành mạnh như: tránh phiền muộn, ngủ nhiều, vui vẻ, năng đi bộ, tắm nhiều lần trong ngày… đã mang lại cho người dân Nhật có được sức khỏe cường tráng và sống thọ nhất thế giới.
Thói quen ăn hải sản và tảo biển ( theo nghiên cứu thì loại tảo biển mà người Nhật hay ăn sau này có rất nhiều chất kích thích tăng trưởng chiều cao).
Túm lại, chuyện quyết tâm cải tạo giống nòi của người Nhật em cho là có nhưng cách thức thì tuyệt đối không như một số người được nghe. X_XX_X

Em thực sự vui và cảm động khi nỗi buồn của em được các cụ hỏi thăm và quan tâm. Ngoài những cụ mợ hỏi thăm trên diễn đàn còn có những cụ mợ khác hỏi thăm qua điện thoại và tin nhắn cũng như thư riêng. Thôi thì em thấy nỗi buồn của em nó cũng chỉ là một việc nhỏ trong nhiều việc to hàng ngày nên em quyết định gác cái sự đời sang một bên và tiếp tục hành quân cùng các cụ mợ.
Để tiếp tục , em xin mời các cụ theo dõi một lễ hội nữa cũng rất hay của người Nhật.

Cháu trả lời hộ cụ Chánh. Cháu thấy người Nhật làm việc rất đúng thời gian, các cụ xem ảnh thấy ở ga tàu điện ghi h tàu đến và đi, cháu đã kiểm chứng điều này, chuẩn từng phút 1 luôn ạ #:-s. Thứ 2 là họ làm việc cẩn thận, chu đáo tới mức làm người khác khó chịu luôn ạ :P,. Trong đoàn cháu đi, có đứa em rơi cái cúc áo ở khách sạn, tuần sau về ks đó thấy cái cúc đc cất cẩn thận trong túi " Lost and found " và trả lại tận tay.
Nói chuyện làm việc của người Nhật thì chán hẳn, em có 2 chuyện kể cho các cụ nghe:
1. Em đi trên đường mà vô tình chạm vào người ta ( kể cả cố tình luôn ) thì người ta luôn nói từ sumimasen ( thứ lỗi cho tôi ) trước cả mềnh. Chuyện này là ý thức, nhưng nó mang vào công việc dư lày, cứ khi nào trong công ty có ai đó hỏi bạn hoặc muốn nói chuyện với bạn về một vấn đề gì đó, thì người ta cũng dùng câu này. Chúng ta thì có câu: Này, rảnh ko? hỏi tí. Nhiều khi đang làm việc tí ngã..
2. Có lần ông bác vợ em đậu xe đưa em vào trường Đại học Tokyo chơi, đậu quá giờ bị họ cẩu xe đi mất. Đến cơ quan công an làm việc toàn chân dài mặt đẹp ra phục vụ nhá, cười tươi như hoa: Vâng lỗi của bác bọn em xin chục củ, trừ 2 điểm trên bằng lái ( tổng số điểm hình như 25 thì phải, hết điểm khỏi lái ).
Đấy, thật nhẹ nhàng mà không khô da, bị mất tiền mà vẫn sướng nhưng tởn đến già..

Đọc thớt này của cụ Mai cồ Jo phê quá. Có nên đưa lên thớt đính cho dễ tìm không các cụ nhể?
Nghe chã nói câu này lúc nửa đêm mà em tỉnh cả ngủ.. hehe..

chuẩn đấy ạ, cụ chánh còn nhiều ảnh lắm, em chờ xem bộ ảnh cưới của chính cụ ấy chắc cách đây 10 năm ấy nhỉ
10 năm roài, nhanh các cụ nhỉ?

kết hoa anh đào ở Nhật
Vì nó đẹp mà cụ..

Nếu có thì mong bác giới thiệu về khu Akihabara nữa nhé. Thank bác.
Khu đó thì em không giới thiệu vì chẳng biết giới thiệu thế nào, em mượn tạm câu này: Đỉnh của đỉnh. Ôi thành phố điện tử, chả ngày nào mà em không đi thăm nó một tí..

Thật trái ngược với ở ta nhỉ, càng nghĩ càng buồn cho nước mình.
Đừng buồn cụ ơi, nước Nhật họ vậy thôi chứ về độ tình cảm và quan tâm đến nhau thì kém mình xa. Vợ em bẩu: em ghen với tình yêu của mọi người trong gia đình anh dành cho nhau. Cụ thấy có sướng ko?

Người nhật họ đánh giá rất cao lòng trung thành
Mất lòng tin là điều sỉ nhục lớn nhất
Cụ cho em hỏi xã hội nhật bản hiên đại bây giờ còn giữ được những phẩm chất cao quý đó nữa không ạ ?
Em nghĩ câu trả lời của cụ tromtrau dưới đây là hay và chuẩn nhất:

Em nghĩ lòng trung thành và sự tận tâm ở đâu cũng được đánh giá cáo.
Chỉ có điều ở Nhật thì nó được thừa nhận.
Em nghĩ tinh thần người Nhật đã được kiểm chứng thực tế, Năm ngoái Động Đất Sóng Thần xảy ra mọi người vẫn phải Xếp hàng chờ vào Siêu Thị. còn ở Vietnam mình thì mới vừa rớt đồ thôi thì "Hôi Của" hoành hành
http://dantri.com.vn/c36/s20-490244/mot-vu-hoi-cua-qua-vo-cam-tren-duong-pho.htm
Cái này thì buồn thật, cụ nhắc lại thêm buồn...

Ôi nước Nhật, em luôn rất khâm phục nước Nhật. Chắc chắn phải sang đấy chơi bời 1 chuyến mới được.
Sang Thái chơi bời sướng hơn, ở Nhật không nên "chơi bời" vì tốn kém kinh lắm...

Luôn và ngay thôi cụ :D

Thôi thì em cứ chúc mừng trước cụ Chánh có topic được lên Top :P
Cụ chúc em sớm thế có khi em lại # ấy chứ :))

Cám ơn cụ. Thông tin rất chi tiết, coi như em đã đi Nhật, không còn ân hận gì nữa :D
Ôi đừng cụ ơi, em diễn tả ở đây chỉ đem lại sung sướng về mặt tinh thần tí thôi, cụ phải sang đó mới cảm nhận được nhiều hơn và thực tế hơn. Nhân đây em cũng có lời khuyên với các cụ đi Nhật: Nếu các cụ không chuẩn bị và trang bị đầy đủ kiến thức cho mình trước khi sang đó thì các cụ sang đó 3 tháng cũng giống như 1 ngày mà thôi. Hãy chuẩn bị hành trang cho mình thật tốt, cái tốt nhất là hãy tìm hiểu về văn hóa Nhật bản.

E ghét cụ chủ thớt vô cùng, tự nhiên mở topic làm mọi người ghen tị, mơ ước,... Làm cho a e điên đảo hết cả, thớt này HOT không kém các thớt về TS-HS. E học tập dc rất nhiều điều bổ ích ở đây :). Chúc cụ và gia đình mạnh khỏe, luôn có những khám phá mới và chia sẻ với mọi người những khám phá của mình :)
Cụ cho em hỏi TH-HS là gì ợ?

Em mà buồn thì hay bật xem một bộ phim hoặc nghe một CD mình thích . Cũng đỡ nhiều lắm Cụ ạ!
Cụ giống em, em hay xem phim. Nhiều khi xem phim nó làm đầu óc mình bận bịu, đỡ phải nghĩ.

Cám ơn cụ chủ thớt đã chia sẻ, cho tôi đc nhớ lại NB một thời lâu.lâu lắm rùi.Không định comment nhưng tình cờ đến trang cuối thấy cụ buồn nên bonus cụ cô NB (ava) nữa hy vọng hết bùn ...hehe
regards.
PS: Nhân tiện đây chắc là điều dở cụ nhắc đến đây :))
Điều dở của e ở NB là không biết đọc Kanji, nói vô fép bất lịch sự các cụ bỏ qua, hôm đi toilet xong viẹc rồi nhìn xuống thấy tá lả toàn phím tiếng Nhật không biết ấn nút nào, bên ngoài thì một lô chú khác đang chờ không lẽ mở cửa thò đầu ra hỏi. Ấn bừa một nút thì tự nhiên có cái vòi ở bên trong thò ra, một tia nước nhằm thẳng mặt mình bắn vọt ra ngoài...*** may mà có võ tránh kịp ko thi ăn đủ...hehe
Cụ bấm hay ngồi kiểu gì mà để nó thò ra dài quá.. :))

Trưa nay em không nghỉ trưa tranh thủ lên xe chạy 1 mạch đến trang 49. Vậy mà bây giờ đã 22h rùi mà pác chủ thớt chưa phọc lên được thêm tí tẹo nào. Pác chủ thớt ơi vào số đi, ae kẹt xe rùi kìa !!!
Hà nội ko vội được đâu.. :))

Cái này theo em để Cụ chủ tự pots lên thì hay hơn, chúng ta cũng nên tôn trọng sự riêng tư một chút nhỉ!?.
Cảm ơn cụ nói đúng ý em..

Bác chủ chắc đang đi bú rịu cho vơi buồn. Bác có hai thằng cu kháu quá, gen bác trội hay sao mà mặt 2 tên chẳng thấy "tí" da ban gì cả. Tỉnh rượu bót tiếp cho bà con hóng bác nhé!
Cụ cứ động viên em, cu út nhà e giống hệt ông ngoại..

Câu chuyện chú chó cảm động quá ! :(
Em đọc lại cũng vẫn thấy cảm động..

ước gì cháu được ở NB một ngày như cụ,đọc bài của cụ thèm riệu sake quá cụ ơi
Ở Nhật em không hứa nhưng rượu sake em có sẵn, hôm nào mời các cụ dự một bữa..

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Một lễ hội Nhật bản.

Có một lễ hội rước thần một cách thực sự song song cùng với lễ hội dành cho trẻ em, đó là lễ hội dành cho người lớn. Nhưng đối với người Nhật, đây mới thực sự là một lễ hội thực sự bởi những công đoạn cầu kỳ và những thủ tục rườm rà nhưng không kém phần long trọng.

Đầu tiên biểu tượng của các vị thần đặt trên chiếc kiệu này được làm lễ một cách chỉn chu, sau đó mới đặt lên kiệu. Những người hộ giá chiếc kiệu này phải đừng nghiêm chỉnh trong khi người chủ hội làm lễ cung kính.

Sau khi làm lễ xong bắt đầu phân công các vị trí để cùng tháp tùng chiếc kiệu này cùng với vị thần của khu vực đi dạo quanh các khu phố. Tháp tùng chiếc kiệu ngoài đội ngũ nhân sự vô cùng đông đảo còn có hệ thống trống kèn và số người phục vụ đi theo rất đông.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Rất đông người cùng khiêng chiệc kiệu vì rất nặng.

Vô cùng nặng nếu theo dõi động tác khiêng của mọi người.

Luôn có người chỉnh cho ngay hàng thẳng lối.

Và việc khiêng kiệu nặng nề này không chỉ dành riêng cho phái mạnh...

Sau khi đổi vị trí cho một cô gái khác, cô này ra bóp vai ngay vì rất đau nhức.

Cô này chuẩn bị vào thay, đang tìm thời điểm thích hợp. Việc thay người diễn ra liên tục nên số lượng người thay thế đi kèm là rất đông.

Tranh thủ lúc kiệu dừng tôi chạy ra làm mấy kiểu cận cảnh.

Ké cẩm.

Có một chuyện các bạn nên biết đó là không được nhìn vị thần này từ trên xuống mà phải luôn nhìn từ dưới lên để tỏ lòng kính trọng. Chính vì vậy khi đoàn người diễu hành qua nhà của bạn tôi, chúng tôi không đứng trên gác để xem mà tất cả đều phải xuống dưới để hòa mình vào lễ hội.

Chuẩn bị lên kiệu.

Lại tiếp tục cuộc hành trình. Giờ em mới phát hiện ra quả xe đạp có kính các cụ ah, hay phết nhể..

Đội ngũ tháp tùng luôn trong tư thế chuẩn bị phục vụ.