[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

tuduy_kieumy

Xe đạp

Neo116

Xe hơi
Ôi nước Nhật, em luôn rất khâm phục nước Nhật. Chắc chắn phải sang đấy chơi bời 1 chuyến mới được.

buidoimiennui

Xe điện
Câu chuyện này iem cũng nghe đâu đó rồi hôm nay mới nhìn tâm mắt bức tượng về lòng trung thành qua đây iem cũng muốn hỏi cụ một câu truyện cũng liên quan tới lòng trung thành mà theo em đó là văn hóa của người nhật thì đúng hơn
" Một của hàng no đang ăn lên làm ra bỗng dưng công việc trở lên đình đốn hàng hóa không bán được ông chủ nói với những người làm công rằng họ có thể đi làm nhà khác hoặc ở lại với cửa hàng cùng vượt qua khó khăn trên . Khi ông chủ nói như vậy thì một người một người được coi là thợ chính đồng ý ra đi khi anh ta đi đến một loạt các cửa hàng hỏi xin việc thì các cửa hàng đó tại sao anh lại bỏ cửa hàng kia anh ta thuật lại đúng những gì xảy ra của cửa hàng mình đã làm và không một cửa hàng nào đồng ý cho anh ta làm hết
Trong thời gian anh ta đi cửa hàng đã vượt qua khó khăn công việc trôi chảy bình thường .Anh ta đến chỗ ông chủ xin cho mình làm tiếp thì ông chư nói rằng anh không còn việc gì ở đây nữa mặc dù ông lúc này rất cần người " Xin thưa đây là câu truyện ngụ ngôn thôi
Người nhật họ đánh giá rất cao lòng trung thành
Mất lòng tin là điều sỉ nhục lớn nhất
Cụ cho em hỏi xã hội nhật bản hiên đại bây giờ còn giữ được những phẩm chất cao quý đó nữa không ạ
?
Đó không những là ngụ ngôn mà còn là cách đánh giá con người nữa bác ạ, một nhân viên dễ dàng bỏ công ty ra đi trong lúc khó khăn thì không ai dám nhận, bởi vì họ đã bỏ công ty cũ thì họ cũng sẵn sàng bỏ công ty của ta nếu mai này bị khó khăn, và chính lúc công ty khó khăn mới biết được tấm lòng của họ.

Chỉnh sửa cuối:

Lexus430sc

Xe điện

buidoimiennui

Xe điện
Cụ lai so sánh 1 dân tộc thượng đẳng với mình thì em chịu :((
Em nghĩ phải thấy mình chưa tốt để học hỏi và thay đổi bác ạ, chứ cứ tự sướng mãi thì biết bao giờ mới khá lên được.

ynhi2208

Xe điện
Đọc thớt này của cụ Mai cồ Jo phê quá. Có nên đưa lên thớt đính cho dễ tìm không các cụ nhể?
Luôn và ngay thôi cụ :D

Thôi thì em cứ chúc mừng trước cụ Chánh có topic được lên Top :P

Chỉnh sửa cuối:

trungcienco1

Xe buýt
E ghét cụ chủ thớt vô cùng, tự nhiên mở topic làm mọi người ghen tị, mơ ước,... Làm cho a e điên đảo hết cả, thớt này HOT không kém các thớt về TS-HS. E học tập dc rất nhiều điều bổ ích ở đây :). Chúc cụ và gia đình mạnh khỏe, luôn có những khám phá mới và chia sẻ với mọi người những khám phá của mình :)

Chỉnh sửa cuối:

hoangtujun

Xe tải
Làm sao cụ buồn ạ ;)) hay tại cụ chưa vod cho cháu

trungcienco1

Xe buýt
.........................................

Chỉnh sửa cuối:

bumbum17

Xe đạp
Cám ơn cụ chủ thớt đã chia sẻ, cho tôi đc nhớ lại NB một thời lâu.lâu lắm rùi.Không định comment nhưng tình cờ đến trang cuối thấy cụ buồn nên bonus cụ cô NB (ava) nữa hy vọng hết bùn ...hehe
regards.
PS: Nhân tiện đây chắc là điều dở cụ nhắc đến đây :))
Điều dở của e ở NB là không biết đọc Kanji, nói vô fép bất lịch sự các cụ bỏ qua, hôm đi toilet xong viẹc rồi nhìn xuống thấy tá lả toàn phím tiếng Nhật không biết ấn nút nào, bên ngoài thì một lô chú khác đang chờ không lẽ mở cửa thò đầu ra hỏi. Ấn bừa một nút thì tự nhiên có cái vòi ở bên trong thò ra, một tia nước nhằm thẳng mặt mình bắn vọt ra ngoài...*** may mà có võ tránh kịp ko thi ăn đủ...hehe

o0NewDriver0o

Xe buýt
Các cụ ta ngày xưa có câu: " cơm Tàu, vợ Nhật " nhưng em thấy gái Nhật ko đẹp (thậm chí ko bằng VN). Chắc các cụ ta ko ám chỉ vợ Nhật là đẹp.

fordeverest2012

Xe tăng
Trưa nay em không nghỉ trưa tranh thủ lên xe chạy 1 mạch đến trang 49. Vậy mà bây giờ đã 22h rùi mà pác chủ thớt chưa phọc lên được thêm tí tẹo nào. Pác chủ thớt ơi vào số đi, ae kẹt xe rùi kìa !!!

letung

Xe tải
Hihihi đây có phải gia đình cụ không ạ, trông thật hạnh phúc :)QUOTE]
Cái này theo em để Cụ chủ tự pots lên thì hay hơn, chúng ta cũng nên tôn trọng sự riêng tư một chút nhỉ!?.

casablanca1981

Xe hơi
Bác chủ chắc đang đi bú rịu cho vơi buồn. Bác có hai thằng cu kháu quá, gen bác trội hay sao mà mặt 2 tên chẳng thấy "tí" da ban gì cả. Tỉnh rượu bót tiếp cho bà con hóng bác nhé!

A Rùa

Xe tải