[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

viet1988

Xe hơi
Phóng sự của cụ thật tuyệt vời, em đọc 1 lèo hết 27 trang luôn, em ngồi hóng tiếp để biết thêm về văn hóa và con người Nhật Bản :) vốt cụ!

BiimBiim

Xe đạp
Em cũng vừa xem hết 27 trang liền reg ngay một cái nick ủng hộ chủ thớt...=D>

Leeq204

Xe đạp
vod cho bác, đọc bài của bác xong em càng bồ kết Nhật Bản. bác chụp ảnh rất khéo, nhưng dẫn dắt còn khéo hơn. có dịp em mời bác ly vodka xịn nhé, thanks.!

vanphiet

Xe buýt
vodka cụ chủ cái đọc mãi mới hết,không biết bao giờ mới được sang nhật cái nhỉ.

BonBonTT

Xe điện
Vodka cụ chủ cái rồi đọc tiếp. Lâu lắm rồi em mới thấy có thớt mà số lượng các cụ vào nghía khủng thế này. Cảm ơn cụ chủ đã kỳ công chụp và up cho cả nhà cùng đọc để hiểu hơn về nước Nhật.

cloudriver

Xe tải
Thanks bác chủ thread, bác chủ có lối kể chuyện gần gũi quá! Vì thread này mà OF tăng lên 1 số thành viên chỉ với mục đích: reg nick cmt cảm ơn bác!
Iem cũng cảm ơn bác lần nữa thôi ko lại làm loãng topic!

SARS113

Đi bộ
Hay quá về đất nước và con người Nhật Bản mong saoViệt Nam mình cũ hiện đại và lịch sự như thế!

tranxuananh

Xe buýt
Đất nước và con người Nhật Bản có nhiều cái hay thiệt cái sạch sẽ của họ thật tuyệt vời, thùng rác nhà nào cũng có 3 cái để phân loại rác từ đầu nguồn xả rác bảo sao ko sạch và ý thức. E vodka cụ chánh nhá.

odaiba

Xe tăng
Cụ có tác nghiệp ở Kabukicho ko ạ? E nghĩ nhiều cụ nhà mình thích xem ảnh ở đó đấy ạ.

thnrs2395

Xe đạp
E cũng may mắn được tới Nhật Bản 2 lần nhưng chủ yếu là để training nên ko thăm thú được nhiều, nghía thớt của bác mà thích quá!
Vod bác nhiệt tình và chúc bác sức khỏe để post tiếp cho ae mở rộng tầm mắt.

fordeverest2012

Xe tăng
Em kính chào các pác!! em là thành viên mới âm thầm lót dép ngồi hóng hớt từ đầu tới giờ. Em cảm phục và hơi mghen tỵ với pác chủ thớt lém í. Em chỉ hơi thắc mắc về nghề nghiệp pác tí " VĐQT K40 BC " là giề thía pác????? Mong pác trả lời em hộ!! thanks pác.

Phóng sự của cụ thật tuyệt vời, em đọc 1 lèo hết 27 trang luôn, em ngồi hóng tiếp để biết thêm về văn hóa và con người Nhật Bản :) vốt cụ!
Cảm ơn cụ em xin típ ngay ợ..

Em cũng vừa xem hết 27 trang liền reg ngay một cái nick ủng hộ chủ thớt...=D>
thay mặt OF xin cảm ơn và đón chào thành viên mới ợ.. :)

vod cho bác, đọc bài của bác xong em càng bồ kết Nhật Bản. bác chụp ảnh rất khéo, nhưng dẫn dắt còn khéo hơn. có dịp em mời bác ly vodka xịn nhé, thanks.!
Cụ ơi hum nào nhé, mời cụ đi cà phê với HNC tụi em lun..

vodka cụ chủ cái đọc mãi mới hết,không biết bao giờ mới được sang nhật cái nhỉ.
Em vẫn còn nữa mà, cụ hết sức sớm thế? :P

Vodka cụ chủ cái rồi đọc tiếp. Lâu lắm rồi em mới thấy có thớt mà số lượng các cụ vào nghía khủng thế này. Cảm ơn cụ chủ đã kỳ công chụp và up cho cả nhà cùng đọc để hiểu hơn về nước Nhật.
Em rất vui nghe cụ nói vậy ợ..

Thanks bác chủ thread, bác chủ có lối kể chuyện gần gũi quá! Vì thread này mà OF tăng lên 1 số thành viên chỉ với mục đích: reg nick cmt cảm ơn bác!
Iem cũng cảm ơn bác lần nữa thôi ko lại làm loãng topic!
:)

Hay quá về đất nước và con người Nhật Bản mong saoViệt Nam mình cũ hiện đại và lịch sự như thế!
Vâng cũng hy vọng ngày mai tươi sáng hơn cụ nhỉ?

Đất nước và con người Nhật Bản có nhiều cái hay thiệt cái sạch sẽ của họ thật tuyệt vời, thùng rác nhà nào cũng có 3 cái để phân loại rác từ đầu nguồn xả rác bảo sao ko sạch và ý thức. E vodka cụ chánh nhá.
Chuẩn cụ ợ.. phân loại rác đã là đỉnh cao lun òi..

Cụ có tác nghiệp ở Kabukicho ko ạ? E nghĩ nhiều cụ nhà mình thích xem ảnh ở đó đấy ạ.
Shibya thì nhiều chuyện nói lắm, để dần dần em hầu cụ..

E cũng may mắn được tới Nhật Bản 2 lần nhưng chủ yếu là để training nên ko thăm thú được nhiều, nghía thớt của bác mà thích quá!
Vod bác nhiệt tình và chúc bác sức khỏe để post tiếp cho ae mở rộng tầm mắt.
Em cũng thay mọi người kể lại , cảm ơn cụ nhiều..

Em kính chào các pác!! em là thành viên mới âm thầm lót dép ngồi hóng hớt từ đầu tới giờ. Em cảm phục và hơi mghen tỵ với pác chủ thớt lém í. Em chỉ hơi thắc mắc về nghề nghiệp pác tí " VĐQT K40 BC " là giề thía pác????? Mong pác trả lời em hộ!! thanks pác.
Em biết K40 BC là báo chí thui chứ VDQT e cũng vẫn đang dịch.. :P

fordeverest2012

Xe tăng
Thanks pác chủ thớt đã cho em nhiều điều thú vị về đất nước và con người NB. Nhất là về khoảng sạch sẽ, vệ sinh. Gấu nhà em chắc cũng là người Nhật gốc Việt hay sao đấy pác ợ. Ngày em tắm 2 lần mà vẫn chê em ở dơ... Khổ....

Chỉnh sửa cuối:

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Một vài năm trở lại đây, giới trẻ của 2 thành phố lớn là Hà Nội và Sài Gòn bắt đầu tiếp thu một số phong cách thời trang kỳ dị, ăn mặc thì chẳng giống ai, nhiều người lớn còn tỏ ra "ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái" với loại thời trang này. Đó là cách mặc những bộ đồ kỳ dị kèm theo những phụ kiện dị kỳ như đi tất mặc quần soóc, áo thì mỏng tang lằng nhằng dây dợ, mũ thì đủ loại nhỏ to màu sắc loè loẹt. Túm lại là chả có cái gì khớp với cái gì, free style.
Để định nghĩa cho những kiểu ăn mặc này thì không thể có định nghĩa được, tuy nhiên chúng ta thường gọi đó là phong cách Harajuku. Vậy đã có ai hiểu Harajuku là gì và xuất phát từ đâu, gốc gác thế nào?

Đợt vừa rồi sang nhật, tranh thủ mấy ngày đi lang thang có ghé qua thăm khu vực này tôi mới hiểu sâu hơn một chút về Harajuku nên cũng muốn tâm sự đôi dòng với mọi người để những ai chưa có điều kiện hiểu Harajuku là gì thì có thêm một chút thông tin.

Harajuku là một khu vực thuộc quận Shibuya, nằm trên trục Yamanote Line của hãng tàu JR. Nói qua một chút về trục Yamanote line là một trục tròn đi vòng quanh các quận trung tâm nhất của Tokyo. Harajuku nằm trên trục này và ngay cạnh Shibuya là một trung tâm cực kỳ ồn ào, náo nhiệt và sôi động. Nhưng dù ngay gần kề như vậy nhưng Harajuku không hề bị ảnh hưởng một tẹo nào của cái không khí sôi động đó, mà nó dường như vẫn giữ nguyên được chút gì đó tĩnh lặng của một phường nhỏ.

Nói như vậy bước đầu để mọi người có thể thấy rằng, không phải nhắc đến Harajuku là nhắc tới một cái gì đó quậy phá hay ồn ào sôi động. Đối diện sân ga Harajuku có một con phố tên là Take****a dori ( phố take****a ) - đây chính là khởi nguồn của phong cách thời trang Harajuku.

Con phố này chỉ dài khoảng 500m nhưng nó chứa đựng tất cả nhưng bộ quần áo, những cửa hàng mang phong cách thời trang không giống ai nhất. Mọi người có thể cùng chiêm ngưỡng những bức hình người mẫu di động và các cửa hàng thời trang dưới đây sẽ thấy rõ điều đó. Ở đây giải thích được những phong cách kỳ dị của các teenager Việt Nam trong thời gian gần đây.
Em nhớ là phong cách này có từ hồi 2003-2005 thì phải. Vì hồi đó em sang đã gặp rồi và thực sự rất ấn tượng. :D
Cảm ơn chủ thớt đã cho biết nguồn gốc, xuất xứ của phong cách này.

Em cũng xin có đôi lời tâm sự với các cụ, thực sự là chụp được những ảnh chân dung của nhưng người Nhật trong này là rất khó, ở nhật vô cùng tôn trọng sự riêng tư. Không ai được quyền xâm phạm và quyền đó được pháp luật bảo vệ. Cho nên chụp chân dung mọi người nhiều khi em phải rất khéo mới chụp được, nếu em cứ thô thiển giờ máy lên chụp họ có quyền yêu cầu công an tịch thu máy của em luôn. Rất nhiều người đã bị như vậy. Đôi lời tâm sự với các cụ như vậy.
Phần ảnh up lên để phục vụ mọi người em cũng muốn up nhanh lắm nhưng trước khi up em vẫn phải đưa vào photoshop cắt cúp chỉnh sửa lại một tí để mọi người cùng nhìn cho đẹp hơn. Có những hình méo mó vẹo vọ em chỉ lấy được mỗi tí ti góc thôi. Hy vọng các cụ thông cảm cho sự chậm trễ trong các bài viết của em.
Chân thành cảm ơn các cụ!

Thanks pác chủ thớt đã cho em nhiều điều thú vị về đất nước và con người NB. Nhất là về khoảng sạch sẽ, vệ sinh. Gấu nhà em chắc cũng là người Nhật gốc Việt hay sao đấy pác ợ. Ngày em tắm 2 lần mà vẫn chê em ở dơ... Khổ....
Em nghĩ vợ cụ đúng đấy, nhất là sau khi lập gia đình thì các vợ cũng khó tính hơn, mình cũng phải khéo chiều lắm mới được. Em có nhiều người bạn lấy vợ Nhật sau một thời gian chung sống thì vợ bỏ về Nhật với nhiều lý do lãng xẹt. Em may mắn cũng giữ được vợ em ở bên mình được chục năm rồi. :)