[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

tank_commander

Xe hơi
Ôi, Nhật bản, ước mơ của đời e là đến sống tại Nhật bản đấy cụ à !!! :(((( !

xethunglop

Xe tải
ôi những thứ mình thích, rượu và xe, sắp xếp khoa học quá :))
Vote cho cụ Chánh 1 ly ợ, ảnh phong phú, bài viết chi tiết quá... Cái quả rượu và xe em cũng thick giống cụ ợ... haha...

hanoi06

Xe buýt
Em chỉ ước được một lần đến Nhựt bủn. Thật đấy, em thề.
Cụ chủ thường một năm mấy lần đi sang quê vợ? chắc cụ có quốc tịch Janpan nhỉ

jang

Xe tăng
Hóng tiếp vụ Harajuku của cụ.

Little Sushi

Xe buýt
Nhà cháu rất thích giọng văn kể chuyện của cụ,cụ gọi tên riêng của từng nhân vật khiến cho người đọc có cảm giác gì đó rất thân quen,nhà cháu dự thớt này mới chỉ đi được tầm 1/3 quãng đường thôi ;)

Cụ chủ dùng hàng Nhật Bản nên biết rất rõ đất nước và con người Nhật Bản. Nếu có quả tả người nữa thì good các bác nhỉ? hị hị.
Có luôn sau đây nè cụ..

Xem một loạt hết 22 trang. Cảm ơn cụ chủ đã cho anh em hiểu thêm về văn hóa Nhật một cách rất OF.
cảm ơn cụ nhiều

Hay quá,
Cụ cứ từ từ kể nhé, em ngồi hóng tiếp để biết thêm về đất nước và con người NB
Cụ thấu hiểu văn hóa GT quá, ko vội gì cụ nhể?

F1 nhà cụ chắc sẽ được học luôn 3 tiếng: Việt - Anh - Nhật từ bé nhỉ?
Bài viết cụ rất hay và ý nghĩa (b)
Vâng các cháu vẫn đang học thêm tiếng anh nữa ợ..

Bài của cụ hay quá. đọc liền 1 mạch 23 trang. Quá phê ~o)
Cụ đọc hết bài của em roài.. :D

em bỏ việc để đọc hết bài của cụ á, mất hết 2h, chiều nay chắc sếp mắng vì cái tội bài của cụ hay...
Cụ gạ xếp vào xem ủng hộ em phát.. ;)

2 nhóc nhà cụ nhìn gấu nhỉ. :)
Em và nhiều cụ đang ao ước 1 tương lai cho F1 của mình như F1 của cụ.
Vâng cu thứ 2 nhà em chiến lắm..

Hix2! Xem mấy thớt của cụ chủ thấy cụ dùng cái kính RB hơi bị lâu đấy nhóa :)). Cụ chịu khó đổi kiểu đê, e có mấy cái cổ đấy cụ thích ko e để lại :P
Vợ cụ mặt quen nhỉ, ko hiểu gặp ở đâu rồi. E làm tương đối nhiều cty Nhật nên chắc va chạm qua rồi :))
Em đổi kính rồi mà cụ, chắc chưa kịp up cái kính mới, mà kính cụ bán cho OFer giảm nhiều ko cụ?

kính cụ 1 ly ạ,bài hay quá.căng mắt ra để tìm rác mà ko thấy,đường phố lúc nào cũng sạch sẽ,ý thức người nhật quá tốt,thật khâm phục.
Cái này đúng là phục thật cụ ah..

ôi những thứ mình thích, rượu và xe, sắp xếp khoa học quá :))
Cụ cũng giống iem hử? :))

Ngưỡng mộ cụ chủ thớt quá. Vote cụ.
Tks cụ

Ôi, Nhật bản, ước mơ của đời e là đến sống tại Nhật bản đấy cụ à !!! :(((( !
Đừng cụ ơi, sống bên đó chán lắm, về VN sướng hơn nhiều..

Vote cho cụ Chánh 1 ly ợ, ảnh phong phú, bài viết chi tiết quá... Cái quả rượu và xe em cũng thick giống cụ ợ... haha...
Vote kiểu giề mà chưa thấy nhể?

Em chỉ ước được một lần đến Nhựt bủn. Thật đấy, em thề.

Cụ chủ thường một năm mấy lần đi sang quê vợ? chắc cụ có quốc tịch Janpan nhỉ
Em hồi đầu còn chịu khó, giờ chắc 2 năm 1 cụ ợ.

Hóng tiếp vụ Harajuku của cụ.
Có luôn đây cụ ơi..

Nhà cháu rất thích giọng văn kể chuyện của cụ,cụ gọi tên riêng của từng nhân vật khiến cho người đọc có cảm giác gì đó rất thân quen,nhà cháu dự thớt này mới chỉ đi được tầm 1/3 quãng đường thôi ;)
Em nghĩ là mới được 1/5 thôi cụ.. :D

Harajuku - Phong cách thời trang mới!

Một vài năm trở lại đây, giới trẻ của 2 thành phố lớn là Hà Nội và Sài Gòn bắt đầu tiếp thu một số phong cách thời trang kỳ dị, ăn mặc thì chẳng giống ai, nhiều người lớn còn tỏ ra "ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái" với loại thời trang này. Đó là cách mặc những bộ đồ kỳ dị kèm theo những phụ kiện dị kỳ như đi tất mặc quần soóc, áo thì mỏng tang lằng nhằng dây dợ, mũ thì đủ loại nhỏ to màu sắc loè loẹt. Túm lại là chả có cái gì khớp với cái gì, free style.
Để định nghĩa cho những kiểu ăn mặc này thì không thể có định nghĩa được, tuy nhiên chúng ta thường gọi đó là phong cách Harajuku. Vậy đã có ai hiểu Harajuku là gì và xuất phát từ đâu, gốc gác thế nào?

Đợt vừa rồi sang nhật, tranh thủ mấy ngày đi lang thang có ghé qua thăm khu vực này tôi mới hiểu sâu hơn một chút về Harajuku nên cũng muốn tâm sự đôi dòng với mọi người để những ai chưa có điều kiện hiểu Harajuku là gì thì có thêm một chút thông tin.

Harajuku là một khu vực thuộc quận Shibuya, nằm trên trục Yamanote Line của hãng tàu JR. Nói qua một chút về trục Yamanote line là một trục tròn đi vòng quanh các quận trung tâm nhất của Tokyo. Harajuku nằm trên trục này và ngay cạnh Shibuya là một trung tâm cực kỳ ồn ào, náo nhiệt và sôi động. Nhưng dù ngay gần kề như vậy nhưng Harajuku không hề bị ảnh hưởng một tẹo nào của cái không khí sôi động đó, mà nó dường như vẫn giữ nguyên được chút gì đó tĩnh lặng của một phường nhỏ.

Nói như vậy bước đầu để mọi người có thể thấy rằng, không phải nhắc đến Harajuku là nhắc tới một cái gì đó quậy phá hay ồn ào sôi động. Đối diện sân ga Harajuku có một con phố tên là Take****a dori ( phố take****a ) - đây chính là khởi nguồn của phong cách thời trang Harajuku.

Con phố này chỉ dài khoảng 500m nhưng nó chứa đựng tất cả nhưng bộ quần áo, những cửa hàng mang phong cách thời trang không giống ai nhất. Mọi người có thể cùng chiêm ngưỡng những bức hình người mẫu di động và các cửa hàng thời trang dưới đây sẽ thấy rõ điều đó. Ở đây giải thích được những phong cách kỳ dị của các teenager Việt Nam trong thời gian gần đây.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Sân ga Harajuku có 2 cổng, đây là cổng phụ. Takeshi ta dori nằm đối diện cổng phụ

Khung cảnh yên bình

Đầu phố Takeshi ta luôn có rất nhiều người mẫu đứng chụp hình.

Toàn cảnh con phố

Mấy bức hình đầu này diễn tả sơ qua về các cửa hàng một chút..

Ở HN cũng có một cửa hàng đồng giá là Daiso thế này, 30k/ sản phẩm. Sau chuyển từ Giảng võ sang Trần Quốc Toản do không đủ hàng bày thì phải.

Guốc dép đại hạ giá ai mua đê..

Cửa hàng này có tên là nudy boy, em định làm mấy kiểu nhưng soi gương thấy mình 2 thứ tóc rồi nên không dám nhí nhảnh nữa..

nongdanit

Xe buýt
nghe thấy thời trang mát mẻ là em nhẩy bổ vào nằm chờ luôn, mặc dù 25 trang trước của cụ đã rất tuyệt rồi. :P

plovel

Đi bộ
chủ đề hấp dẫn quá, đọc một mạch liền 25 pages của bác xong reg nick cm :D

Ranfer

Xe buýt
Cám ơn cụ chủ thớt, hình rất đẹp và chú thích rất chi tiết.
Em cũng sang NB khá lần, làm việc nhiều người NB mà vẫn chưa có được cái cảm nhận chi tiết về văn hóa Nhật. Nhưng cái ấn tượng nhất là giáo dục của NB tạp ra những con người có trình độ cao, hầu như ai cũng có nền giáo dục tốt cả: Phong cách, phương pháp làm việc, tính chi tiết, tỷ mẩn, chu đáo. Nhờ đó mà họ cải tiến liên tục, luôn suy nghĩ ra cái độc đáo, nhưng vẫn giữ nhiều bản sắc riêng. Harajuku theo em nghĩ cũng là tạo ra cái độc đáo cho mình nhưng có bản sắc. Vấn đề là mình có nghĩ ra được cái Harajuku VN không thôi:-/

nghe thấy thời trang mát mẻ là em nhẩy bổ vào nằm chờ luôn, mặc dù 25 trang trước của cụ đã rất tuyệt rồi. :P
chủ đề hấp dẫn quá, đọc một mạch liền 25 pages của bác xong reg nick cm :D
Ôi hai cụ này còm thích thía nhỉ, e sẽ cố làm cho hai cụ hài lòng đêm nay nhá :))

Cám ơn cụ chủ thớt, hình rất đẹp và chú thích rất chi tiết.
Em cũng sang NB khá lần, làm việc nhiều người NB mà vẫn chưa có được cái cảm nhận chi tiết về văn hóa Nhật. Nhưng cái ấn tượng nhất là giáo dục của NB tạp ra những con người có trình độ cao, hầu như ai cũng có nền giáo dục tốt cả: Phong cách, phương pháp làm việc, tính chi tiết, tỷ mẩn, chu đáo. Nhờ đó mà họ cải tiến liên tục, luôn suy nghĩ ra cái độc đáo, nhưng vẫn giữ nhiều bản sắc riêng. Harajuku theo em nghĩ cũng là tạo ra cái độc đáo cho mình nhưng có bản sắc. Vấn đề là mình có nghĩ ra được cái Harajuku VN không thôi:-/
Không nghĩ làm gì cụ ơi, cứ lấy của họ mà xài, em thấy dân mình chuộng hàng ngoại ( nhất là thời trang ) chứ có xài hàng nội đâu. Kể cả fake.

Các siêu mẫu bắt đầu trình diễn. Nhiều bức hình hơi rung một chút do vừa đi vừa chụp, mong các cụ thông cảm cho em nhé.

Em giá chỉ thế này thui ợ.. :))

Em thích cái giày và quần của bạn này quá cơ, không thể rực rỡ hơn..

Mẫu ngắn mẫu dài..

Mẫu nhiều loại và cũng nhiều dạng.. đôi bốt đẹp quá có mợ nào thích không lần sau em sang xin mợ ý...

Các mẫu nhí dàn hàng ngang sải bước nhìn thích nhỉ?

Đôi tất này có vẻ lỗi mốt nhể?

Cô bé này nhìn cái mặt hóng nhể.. :))

Thời trang này em chịu chả tả được..