[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

Trông màu sắc có vẻ giống Seven Eleven nhưng thực tế là chuỗi cửa hàng tiện lợ Sunkus

Tòa nhà trò chơi games các loại.

Mặt phía sau của sân ga.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Vỉa hè này thì đi bộ và xe đạp thích phải biết, chả bị lồi lõm hoặc chiếm dụng mấy.

Hệ thống cấp nước chữa cháy được trang trí bởi những khóm hoa nhỏ, những cái này đều do chính quyền thành phố kết hợp với các vị bô lão đã nghỉ hưu cùng làm. Họ chăm sóc cây cối hàng ngày rất đẹp và cẩn thận.

Phí đậu xe: 100 yên/ 20 phút tương đương khoảng 80.000 VND/ giờ. Đắt hơn cả gửi xe ở Kengnam.

Một số điều cấm kỵ..

Các cụ chịu khó xem cái này để biết rõ lịch đổ rác và cách phân loại rác nhá. Đừng có nhầm ko thì bị phạt đới.

Nói chung không bị mất đồ xe ô tô lặt vặt nên không cần người trông. Chỉ cần chỗ đỗ. Đỗ xe xong ra phải trả tiền thì hệ thống này sẽ tự động hạ xuống để xe ra.

Có mỗi cái cây con này mà bảo quản nghiêm ngặt quá đi. Chả bù cho Hà nội khi mất mấy cây sưa nhể?

Phần 2 của Toàn cảnh Nhật bản em xin dừng tại đây. Chúc các cụ mợ có một chuyến du lịch online đã mắt cùng em trong hành trình này. Hẹn sớm gặp lại các cụ mợ trong những hành trình tiếp theo về những miền đất mới của Nhật Bản. Xin cảm ơn các cụ mợ đã theo dõi và đồng hành cùng em trong suốt các cuộc hành trình.

Loe_hờ lú

Xe điện
Vợ em đang ở Nagoya, cụ Mai cồ có đi đấy ko làm bản báo cáo em xem cái tp nơi vợ em ở nó thế nào với ạ:D

QĐ85

Xe tải
Đất nước NB, đặc biệt là tinh thần của người NB thì khỏi nói nhiều các cụ nhỉ. Cám ơn cụ nhiều....

King Cat

Xe buýt
Con xe đấy khỏe kinh, em đi thấy ngon hơn con Win ghẻ của em cách đây 15 năm.. :))

Cụ ơi, dính vào mấy cái anh PKL này cứ như là mắc nghiện ấy cụ ợ.8-}#-o

K.P.T 74

Xe buýt
Toàn ảnh đẹp. Quá đẹp. Thanks bác nhiều!!!!!!!@};-

minhmo

Xe cút kít
Chán vãi, ảnh của cụ không thấy những gánh hàng rong, đặc sản của những thành phố Việt. Hay là cụ chủ chụp ít ảnh hàng rong Việt đưa sang quảng bá để người Nhật học tập.
Qua loạt ảnh cuối của phần 2 em đưa ra chém tí:
- Người Nhật rất lười, không chịu bươn trải kiếm ăn như người Việt cho nên cùng giờ đó thì ở Việt Nam người đi đầy đường, còn ở Nhật thì đường vắng tanh.Đến cái cầu vượt đi bộ cũng không chịu leo mà phải nhờ đến thang cuốn.
- xxx giao thông ở Nhật là những người có thu nhập kém, vì ngoài thu nhập chính là lương ra không có khoản gì gọi là thu nhập thêm.
- Người Nhật rất lãng phí, có cái cây bé tẹo mà phải làm cái chuồng nhốt cây rất tốn kém. Người Việt sẽ bảo, mua cái thừng tốn kém hơn con bò.
- Ở Nhật cây gì cũng đắt như cây sưa ở Việt Nam.
....
Em chém gió tí, có gì các cụ và cụ chủ bỏ quá cho.

Chỉnh sửa cuối:
Chán vãi, ảnh của cụ không thấy những gánh hàng rong, đặc sản của những thành phố Việt. Hay là cụ chủ chụp ít ảnh hàng rong Việt đưa sang quảng bá để người Nhật học tập.
Qua loạt ảnh cuối của phần 2 em đưa ra kết luận:
- Người Nhật rất lười, không chịu bươn trải kiếm ăn như người Việt cho nên cùng giờ đó thì ở Việt Nam người đi đầy đường, còn ở Nhật thì đường vắng tanh.
- xxx giao thông ở Nhật là những người có thu nhập kém, vì ngoài thu nhập chính là lương ra không có khoản gì gọi là thu nhập thêm.
- Người Nhật rất lãng phí, có cái cây bé tẹo mà phải làm cái chuồng nhốt cây rất tốn kém. Người Việt sẽ bảo, mua cái thừng tốn kém hơn con bò.
- Ở Nhật cây gì cũng đắt như cây sưa ở Việt Nam.
....
Em chém gió tí, có gì các cụ và cụ chủ bỏ quá cho.
Em kết mấy cái kết luận của cụ quá, cụ típ cho e phát.. :))

Hai cang

Xe buýt

Ăn uống no say rồi ra lạc ngay vào cửa hàng bán rượu, lúc này cứ gọi là mỗi người có 2 tay mà muốn 2 chân cũng biến thành tay để mua rượu mang về.
E có một chai màu vàng giống cái chai ở góc dưới bên phải trong bức ảnh này của bác. Nhờ bác mà E mới hiểu được lịch sử và quy trình làm rượu này.
Chai của E là 12 năm, chắc là loại ít năm nhất, chưa bóc ra uống mà toàn để làm chày nghiền thuốc cho F1 :D

Homi

Đi bộ

Có cụ nào biết hoa này và hoa dưới đây tên là gì không bổ sung cho em cái..
Đọc thêm chục trang chưa thấy ai trả lời cụ, em xin mạn phép lập nick để trả lời, hoa này là hoa Iris, hay hoa diên vĩ ạ. Em có mấy tấm ở Showa Kinen Koen, cả một đầm luôn, đẹp lắm mà chưa kiếm lại để chỗ nào. Công viên ở Tokyo em thích nhất Showa Kinen rồi đến cái Hama Rikyu này của cụ.

"Tiếng Hy Lạp, "Iris" có nghĩa là Cầu Vồng. Trong thần thoại Hy Lạp, Iris là tín sứ của thần Zeus và nàng thường xuất hiện dưới hình một chiếc cầu vồng. Nàng là người đưa tin trên đỉnh Olympus, Iris mang thông điệp của các vị thần linh từ "con mắt Thiên Đường" xuống cho nhân loại trên trái đất qua vòng cung cầu vồng rực rỡ. Từ Iris cũng có nghĩa là "con mắt Thiên Đường" (the eye of Heaven). Iris, như ta đã biết, là tên của một nữ thần Hy Lạp, một loài hoa, và nó còn có nghĩa là tròng đen trong con mắt chúng ta. Điều này ngụ ý rằng mỗi chúng ta đều mang trong mình một mảnh của Thiên Đường. Những người đàn ông Hy Lạp thường trồng hoa Diên Vĩ tím trên mộ những người phụ nữ mà họ yêu thương để tỏ lòng tôn kính nữ thần Iris, người mang sứ mệnh dẫn dắt những linh hồn phụ nữ này đến chốn Thiên Đàng (the Elysian fields)."

Em cũng có mấy năm học tập ở Nhật. Nghe cụ nhắc đến Shinjuku mà lòng bồi hồi thương nhớ, huhu. Hôm nào cụ rảnh vào Waseda Campus của trường Waseda đi ạ. Cũng nhiều thứ chụp lắm. Có khu vườn cũng đẹp nữa. Tầm này không biết đã qua mùa chưa chứ Waseda cũng có hàng cây ginko đẹp không khác gì Hongo Campus của Tokyo University đâu ạ.