[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

vua_luoi

Xe điện
Bây giờ mới xem hết từ đầu topic của cụ. Chân thành cám ơn cụ vì dành nhiều tâm huyết để cho bọn em được cụ thể như đi du lịch cùng cụ. Sắp tới em có chuyến đi Cu 3 và Braxin, sẽ cố bắt chước cụ thử tường thuật :).
qua những thông tin cụ mang lại, em có chợt nghĩ, dù mỗi nước có văn hóa khác nhau, xuất phát điểm lịch sử khác nhau, nhưng bài học từ Nhật Bản cho VN- Bắt đầu từ giáo dục, không cần hô hò khẩu hiệu mà phải là tình yêu thương và trách nhiệm. Em biết đó
à lý do tại sao cụ hay post những bào liên quan đến trường học của các cháu lên. Hy vọng giáo dục VN minh thay đổi thì sau 3-5 mươi năm nữa VN có môtk xã hội văn minh, kỷ cương, phát triển như NB.

Bây giờ mới xem hết từ đầu topic của cụ. Chân thành cám ơn cụ vì dành nhiều tâm huyết để cho bọn em được cụ thể như đi du lịch cùng cụ. Sắp tới em có chuyến đi Cu 3 và Braxin, sẽ cố bắt chước cụ thử tường thuật :).
qua những thông tin cụ mang lại, em có chợt nghĩ, dù mỗi nước có văn hóa khác nhau, xuất phát điểm lịch sử khác nhau, nhưng bài học từ Nhật Bản cho VN- Bắt đầu từ giáo dục, không cần hô hò khẩu hiệu mà phải là tình yêu thương và trách nhiệm. Em biết đó
à lý do tại sao cụ hay post những bào liên quan đến trường học của các cháu lên. Hy vọng giáo dục VN minh thay đổi thì sau 3-5 mươi năm nữa VN có môtk xã hội văn minh, kỷ cương, phát triển như NB.
Cảm ơn cụ đã hiểu ý em.. :)

Em xin kết thúc phần 2 này với một vài hình ảnh đường phố của quận Sumida tại trung tâm Tokyo vào lúc sáng sớm. Tokyo được mệnh danh là thành phố đông dân và nhộn nhịp nhất thế giới nhưng cũng có lúc này đường phố thật là vắng vẻ:

Ngã tư buổi sớm.

Những trục đường phụ tuy không lớn nhưng vẫn luôn được chăm sóc cẩn thận.

Tuy sáng sớm nhưng chuỗi cửa hàng bán cả ngày lẫn đêm Family Mart này luôn có khách ra vào.

Khu chung cư này đã hoạt động khoảng 40 năm nhưng vẫn còn chạy tốt.

Một góc công viên cây xanh cho trẻ em chơi giữa một khu vực bao quanh toàn nhà cao tầng.

Đi lên cầu đường bộ bắc ngang đại lộ có cả thang cuốn nhé.

Trung tâm thương mại OIOI bình thường nghẹt khách mà giờ đây im lìm quá.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

tientung000

Xe điện

Vỉa hè vắng bóng người. Chưa khi nào mà em nhìn thấy cảnh yên tĩnh như này..
Lâu nhà cháu không nhớ. Nhưng, hic, cụ Mai cồ chưa kể chuyện Tokyo lúc nào cũng nơm nớp xế độp bị police túm về đồn, nhất là mấy cái xe để qua đêm này cụ!! Để không đúng chỗ phạt 3.000 yên. Xe để chung cư hay bãi, 1 tháng tiền gửi tầm 2-3.000 Yên, 1 năm hết 25-30.000 yên!! Trong khi 1 con xe mới giá cũng chỉ 20-30.000 yên!!! :-".
Dịp này 1 yên = 260 VNĐ các cụ ợ!

Lâu nhà cháu không nhớ. Nhưng, hic, cụ Mai cồ chưa kể chuyện Tokyo lúc nào cũng nơm nớp xế độp bị police túm về đồn, nhất là mấy cái xe để qua đêm này cụ!! Để không đúng chỗ phạt 3.000 yên. Xe để chung cư hay bãi, 1 tháng tiền gửi tầm 2-3.000 Yên, 1 năm hết 25-30.000 yên!! Trong khi 1 con xe mới giá cũng chỉ 20-30.000 yên!!! :-".
Dịp này 1 yên = 260 VNĐ các cụ ợ!
Em bị tóm 1 lần cách đây 10 năm khi đi xe đạp bên đó. Lần đó đến ở nhà anh bạn tương đối xa Tokyo, cậu ý đi vắng nên vứt lại cả nhà cả xe. Em lấy xe đạp cậu ấy lượn lờ buổi đêm ( tầm 9h ) thì bị police kiểm tra giấy tờ. Trên xe đạp có số nên họ dễ dàng kiểm tra thông tin chủ xe nên check tại chỗ. Cuối cùng không sao. Không bị phạt.
Còn mấy lần em vứt xe ở ngoài chung cư, có khóa cẩn thận, vẫn chưa bị police tóm lần nào. Chắc vì khu vực đó có mấy xe nên mình để lẫn vào.
Bên Nhật quản lý xe đạp tương đối chắc chắn, khả năng còn khó mất hơn xe hơi.

Sân ga biết bao làn cho xe taxi và xe bus đón khách cho tiện..

Tại trung tâm thành phố mà đường 2 chiều 8 làn.

Đang công chiếu Men in Black 3. Em đã từng vào xem một lần ở đây rồi, nói cung cũng ngang ngửa với Mega Star của Vincom. :))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: