[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

khongthuphi

Xe điện
Ô, sao ko để sinh ở Nhật?
Kỹ sư bên nhật thì sướng rồi. Nói chung bên Nhật họ phân biệt đẳng cấp ghê gớm lắm. Đại học và Cao Đẳng khác nhau xa, kỹ sư như em cụ thì nói khỏi bàn. Nhưng em chỉ băn khoăn là sang làm việc hay là đào tạo nâng cao thôi. Làm việc cũng sướng mà đào tạo thì về đây làm quản lý lại càng sướng.
Cu em tốt nghiệp ĐH ở TpHCM, sang Nhật theo diện đào tạo nâng cao nhưng khi hết hạn thì được ông chủ Nhật bổn mời ở lại làm việc không thời hạn luôn, tính đến nay là gần 8 năm rồi. Đầu năm 2011, về VN cưới vợ, ông chủ Nhật bảo lãnh cho vợ sang làm cùng Cty với cậu em. Nay mang bầu được 7 tháng thì xin nghỉ về VN sinh đẻ. Kế hoạch khoảng 1 vài năm nữa cậu em sẽ về VN làm cho Cty của Nhật tại TpHCM.

Cu em tốt nghiệp ĐH ở TpHCM, sang Nhật theo diện đào tạo nâng cao nhưng khi hết hạn thì được ông chủ Nhật bổn mời ở lại làm việc không thời hạn luôn, tính đến nay là gần 8 năm rồi. Đầu năm 2011, về VN cưới vợ, ông chủ Nhật bảo lãnh cho vợ sang làm cùng Cty với cậu em. Nay mang bầu được 7 tháng thì xin nghỉ về VN sinh đẻ. Kế hoạch khoảng 1 vài năm nữa cậu em sẽ về VN làm cho Cty của Nhật tại TpHCM.
Như vậy là thành đạt quá cụ ơi. Cậu em cụ thật là giỏi. :)

giangsuki

Xe ngựa
Nhìn các món cá của Nhật lại thấy thèm quá lão Mai cơn ơi

King Cat

Xe buýt
Em đang lót dép ngồi hóng ảnh của cụ về các sản phẩm công nghiệp: Ô tô, xe máy và điện tử (HighTech' products)...:)):))..

hatrangtt

Đi bộ
Tớ cũng thik đi Nhật Bản nhưng mà bỏ tiền túi ra thì chả có xiền

minhmo

Xe cút kít
Thôi các cụ ăn no rồi về nhà nghỉ đi, chiều em te lít tí không phục vụ các cụ được. Tối em lại hầu chuyện các cụ nhá.. ;)
Phục cụ quá, sáng nay lật hết trang Đám cưới Sài Gòn của cụ, tưởng ngày nghỉ cụ vác ống đi nhòm tiếp. Ai dè cho F1 đi chơi một vòng về đã thấy cụ làm luôn 5 trang. Đuổi theo phóng sự của cụ mệt thật, nhưng mở mang đầu óc ra nhiều.
Ủa!! sao cụ chén toàn hải sản chay thế, chẳng có chai nào nhỉ?
Cụ làm một cốc vokca cho đỡ nhạt miệng nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Nhìn các món cá của Nhật lại thấy thèm quá lão Mai cơn ơi
Lần sau cụ phải ăn no trước khi xem bài của em nhá.. ;)

Em đang lót dép ngồi hóng ảnh của cụ về các sản phẩm công nghiệp: Ô tô, xe máy và điện tử (HighTech' products)...:)):))..
Cụ lại chưa đọc hết cả 2 phần của em roài..

Phục cụ quá, sáng nay lật hết trang Đám cưới Sài Gòn của cụ, tưởng ngày nghỉ cụ vác ống đi nhòm tiếp. Ai dè cho F1 đi chơi một vòng về đã thấy cụ làm luôn 5 trang. Đuổi theo phóng sự của cụ mệt thật, nhưng mở mang đầu óc ra nhiều.
Ủa!! sao cụ chén toàn hải sản chay thế, chẳng có chai nào nhỉ?
Cụ làm một cốc vokca cho đỡ nhạt miệng nhé.
Tks cụ đồng hành với em mấy hôm nay. Em viết phải có hứng mới viết được, còn khi đã viết thì viết luôn một lèo cho khỏe. Mấy ngày lễ rảnh mà cụ.. :).

Nhiều ảnh đẹp quá!
Tks!

King Cat

Xe buýt

Báo cáo cụ!
Em đọc hết 2 phần bài cụ roài.! Hiện tại là trang 74 của phần 2 đới.! Cụ ít ảnh về chủ đề đó quá nên em chưa đã mới ngồi hóng. Mà cụ nhớ với em là khi nào cụ nhập xe máy cào cào, châu chấu mà chán đi là nhượng lại cho em đới, em là em cứ đăng kí trước.! Chiếc Sphera kia là em cũng phê đó...!:)):))

hienmy2010

Xe tải
cám ơn cụ ko biết bao giờ nước mình mới như nước bạn đây

alongcamepolly

Xe lăn
quá tuyệt vời! đọc chia sẻ của cụ mà cứ như là em ở đấy rồi ạ! Cám ơn cụ rất nhiều! em mời cụ 1 ly ạ!

ăn trước rồi mới xem bài của lão thì có mà phí công, cứ phải thế thì mới thấy bài của lão càng giá trị chứ
Hehe.. cụ chuẩn bị làm bữa đồ nướng nữa cho hoành tráng nhá....;)

Báo cáo cụ!
Em đọc hết 2 phần bài cụ roài.! Hiện tại là trang 74 của phần 2 đới.! Cụ ít ảnh về chủ đề đó quá nên em chưa đã mới ngồi hóng. Mà cụ nhớ với em là khi nào cụ nhập xe máy cào cào, châu chấu mà chán đi là nhượng lại cho em đới, em là em cứ đăng kí trước.! Chiếc Sphera kia là em cũng phê đó...!:)):))
Con xe đấy khỏe kinh, em đi thấy ngon hơn con Win ghẻ của em cách đây 15 năm.. :))

quá tuyệt vời! đọc chia sẻ của cụ mà cứ như là em ở đấy rồi ạ! Cám ơn cụ rất nhiều! em mời cụ 1 ly ạ!
Cảm ơn cụ :)

Hôm ở bên đó em phải đi làm thủ tục nhập trường cho hai thằng cu. Lần trước em có vài cái ảnh về ngôi trường này ở phần 1, nhưng phần này thì hình ảnh chi tiết và cụ thể hơn nhiều. Mời các cụ theo em đi thăm một ngôi trường tiểu học ở bên này nhé. Trường này ngay gần nhà nên bon trẻ con đi bộ chỉ mất khoảng 10p là đến nơi. Nói chung là có rất nhiều cái hay.

Cổng trường là đây, lúc em đến là trẻ em bắt đầu lục tục đi về.

Nơi để giày dép của các thày cô..

Bắt đầu vào trong tòa nhà phân chia các lớp phải đi qua một sảnh chính, tại đây học sinh sẽ phải bỏ dày dép lại và đi dày dép đồng phục của nhà trường. Hai em dùng chung 1 ô để dép.

Nơi để ô của các em học sinh!

Chỗ này treo mấy cái xe đạp cho môn học xe đạp một bánh.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Ngoài hành lang này có rất nhiều thứ đáng xem. Học sinh các lớp đã từng học ở trường và những hoạt động của trường được trang trí bên ngoài hành lang này.

Hệ thống các vòi nước rửa tay, xúc miệng, nước uống nằm ngay bên ngoài các lớp học.

Đặc biệt vòi nước có thể xoay ngược lên để uống như thế này..

Có hướng dẫn cách rửa tay rất chi tiết..