[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

Cụ Mai cồ trả nợ người ta cái vụ chôm chôm lột vỏ mà Cụ vẫn nợ cháu cái dở của người Ja pan, chẳng thấy ghi nhận tý nợ nào cả nhể. Thiên vị đới, kiện lên Nhật hoàng đới nhá :(
Theo dõi bài của Cụ hay quá, nghía suốt ngày. Hót quá thôi. Cám ơn Cụ Mai cồ nhiều.
Khi nào em nói tới món này có nghĩa là sắp kết thúc cuộc hành trình đới cụ nhá, cụ cứ để ý giúp em.. :P

Nhỡ Bảo nhân viên là:" cho gặp ông Mai cồ Jô " thì chắc NV có biết là cụ không nhỉ :D
Chắc là không biết cụ ợ, có gì cụ cớ PM cho em trước em chuyển cụ sdt rùi cụ gọi em là ok thôi. :)

Ueno Park và 1000 cây hoa anh đào.

Chỗ này bà già gấu cứ bảo em phải đến xem đi, hay lắm. Em thì chúa ghét công viên vì em nghĩ công viên thì chả khác gì Công viên Lê Nin nhà mềnh, việc gì phải đi, có gì mà hay. Thế là cuối cùng em cũng nghe đến xem thế nào. Cuối cùng bị cuốn hút vào những phong cảnh và địa điểm hay phết các cụ ợ...

Công viên Ueno là một công viên công cộng vô cùng rộng lớn nằm ngày bên cạnh ga Ueno. Được mở cửa năm 1873 để giới thiệu cho du khách những điểm kỳ thú. Ở gần cổng phía nam của công viên có đặt một bức tượng của ngài Saigo Takamori , một nhân vật quan trọng trong khoảng cuối của thời kỳ Edo và bắt đầu của thời kỳ Meji. Ông đóng vai trò trung tâm trong việc khôi phục lại chế độ Meji của năm 1868.

Công viên này nổi tiếng bởi có rất nhiều bảo tàng, đặc biệt là bảo tàng nghệ thuật còn có tên là Bảo tàng Quốc gia Tokyo, bảo tàng phương đông, Bảo tàng khoa học quốc gia, bảo tàng sh*tamachi, bảo tàng quốc gia dành cho nghệ thuật tây phương và là trung tâm triển lãm nghệ thuật Tokyo.

Công viên Ueno chính là vườn thú đầu tiên của đất nước mặt trời mọc, theo ghi nhận từ những năm 1882. Đến năm 1972 thì trở thành nhà cho những chú gấu Panda, quà tặng từ Trung quốc nhân dịp hai nước chính thức bình thường hóa quan hệ ngoại giao. Tuy nhiên chú gấu panda cuối cùng đã ra đi vào năm 2008, để lại cho công viên này một sự thiếu vắng không thể bù đắp nổi.

Hồ Shinobazu là một hồ rộng nằm trong công viên này. Một ngôi đền được dựng lên giữa hồ để cầu nguyện cho nữ thần Benten.
Đền Toshogu cũng được dựng lên ở công viên này để tưởng nhớ tới Tokugawa Ieyasu, người sáng lập ra triều đại Edo, dẫn dắt nước Nhật trong khoảng thời gian từ 1603 đến 1867. Rất đáng để bỏ 200 yên phí vào cửa để có thể thưởng thức những cảnh đẹp phía trong ngôi đền này.

Điều cuối cùng không thể không nhắc tới, đó là công viên này chính là nơi nổi tiếng của hơn 1000 cây hoa anh đào. Trong mùa hoa anh đào nở, công viên Ueno trở thành nơi hấp dẫn nhất thu hút khách thập phương và cư dân của thủ đô đến để thưởng thức hanami ( những bữa tiệc dưới các gốc cây hoa anh đào, vừa party vừa ngắm hoa nở ).

Bảng chỉ dẫn rộng lớn của công viên này

Em cứ đi đến đâu giơ máy lên chụp đến đấy nên những bức hình này là xếp theo thứ tự thời gian các cụ nhé..

Những vòi nước công cộng thế này để cho du khách có thể rửa tay, rửa mặt và thậm chí uống được luôn vì hoàn toàn sạch sẽ. Riêng cái này em phê bình họ để nước chảy lãng phí quá, em tìm mãi chả thấy chỗ khóa nước đâu. Em đồ rằng nếu em tìm thấy chỗ khóa vào thì khối ông phải đi tìm chỗ mở ra nên em thôi.. :))

Vườn thú - Rất tiếc hôm tôi đến đây đã quá muộn nên đóng cửa mất tiêu. Để lần sau vậy. Ai đến đây mà chưa đi vườn thú này thì coi như chưa đến. Tôi coi như chưa đến.