[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

King Cat

Xe buýt
Tặng cụ cái clip này còn kinh dị hơn nè..

[youtube]9XfVl6_R7_k[/youtube]

Đông hơn nhiều chứ cụ, xe bus hữu hạn còn cái toa tàu đấy nhồi được là nhồi..

Mấy cái thằng ''hai ngón'' ở bến xe nhà mình mà nó được xem cái cnip này chắc sống chết nó cũng sẽ cố sang Nhựt một bữa.! Em dự là như vậy đó.!

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Em có cái ảnh *** bậy và vô gia cư ở công viên trước cửa Hoàng cung,
Nhưng không post được,
:D

muonmuaxe

Xe tăng
Tặng cụ cái clip này còn kinh dị hơn nè..

[youtube]9XfVl6_R7_k[/youtube]

Mấy cái thằng ''hai ngón'' ở bến xe nhà mình mà nó được xem cái cnip này chắc sống chết nó cũng sẽ cố sang Nhựt một bữa.! Em dự là như vậy đó.!
Cụ làm cái này làm hỏng mất bao nhiêu ấn tượng từ đầu đến giờ. Em cũng có được ảnh báo là đông nhưng ko nghĩ nó như thế này. Cụ làm em nản quá

mr_harua

Xe hơi
Phải nói là đất nước họ chả có gì mà dân họ làm nên tất cả! Tinh thần samurai mà!
chuẩn luôn !!! học hỏi tinh thần samurai may ra mới khá hơn dc.
Chứ suốt ngày lê la, rượu chè nhâu nhẹt mệt xác thôi

ZingimaZin

Xe đạp
Ueno Park và 1000 cây hoa anh đào.

Chỗ này bà già gấu cứ bảo em phải đến xem đi, hay lắm. Em thì chúa ghét công viên vì em nghĩ công viên thì chả khác gì Công viên Lê Nin nhà mềnh, việc gì phải đi, có gì mà hay. Thế là cuối cùng em cũng nghe đến xem thế nào. Cuối cùng bị cuốn hút vào những phong cảnh và địa điểm hay phết các cụ ợ...

Công viên Ueno là một công viên công cộng vô cùng rộng lớn nằm ngày bên cạnh ga Ueno. Được mở cửa năm 1873 để giới thiệu cho du khách những điểm kỳ thú. Ở gần cổng phía nam của công viên có đặt một bức tượng của ngài Saigo Takamori , một nhân vật quan trọng trong khoảng cuối của thời kỳ Edo và bắt đầu của thời kỳ Meji. Ông đóng vai trò trung tâm trong việc khôi phục lại chế độ Meji của năm 1868.

...
Điều cuối cùng không thể không nhắc tới, đó là công viên này chính là nơi nổi tiếng của hơn 1000 cây hoa anh đào. Trong mùa hoa anh đào nở, công viên Ueno trở thành nơi hấp dẫn nhất thu hút khách thập phương và cư dân của thủ đô đến để thưởng thức hanami ( những bữa tiệc dưới các gốc cây hoa anh đào, vừa party vừa ngắm hoa nở ).
Em mới đọc đến trang này, thấy thiếu thiếu ảnh hoa anh đào nở tại công viên UENO. Chả biết phần sau có không nên post thêm mấy ảnh ăn nhậu ngắm hoa ở đó. Có gì mong các cụ thông cảm

Ngày cao điểm đây các cụ ạ. chỉ mới có 1 góc

Bọn em đến nơi thì hết chỗ đành phải chui vào trong làm mấy kiểu

Rồi ngược lên đồi

p/s: Tại UENO có tượng của Saigo, ở Kagoshima (chỗ có ngọn núi lửa Sakura jima) còn 1 cái nữa. Đó là 2 nơi duy nhất tại Nhật có tượng Saigo, 1 vị anh hùng của Nhật nói chung và Kagoshima nói riêng

Chỉnh sửa cuối:

Zzz

Xe tải
Ở Nhật cưới vẫn vào nhà thờ hở bác?
Em cũng được qua đó gần tháng lang thang. Em thấy nói là bên Nhật cực hiếm nhà thờ theo đạo thiên chúa giáo vì thời Minh Trị có tư tưởng bài tôn giáo ngoại.

JaWa 350

Xe hơi
Đẹp quá

JaWa 350

Xe hơi
Hay thật=D>

JaWa 350

Xe hơi
Quá đẹp:-c[-(o=>

JaWa 350

Xe hơi
Hay ạ cảm ơn cụ.

JaWa 350

Xe hơi
Hấp dẫn

King Cat

Xe buýt

Năm sau em chuyển chiếc này về, đi ở HN cứ gọi là độc, nhưng mà hơi cao so với em. Nếu lấy về mà em không thích nữa thì nhường lại cho cụ nào đấy nhưng phải là OFer.. :D

Nhất cụ đới.!
Cụ cứ mang về chạy đi, chiếc này là Kawasaki Sphera 250cc, nếu không ưng cái bụng thì nhượng lại cho em, em mê xe cào cào lém mà chả kiếm ở đâu được..!:):)

Nhìn trẻ em lại nhớ, em được vào một vài trường tiểu học của Nhật, trẻ em của họ tầm đó đã được làm quen với các dụng cụ cơ khí thật như ê-tô, dũa, kìm; dụng cụ tạo hình gốm; màu nước, may vá... Ấn tượng đầu tiên là trẻ được dạy lễ kỹ, ngay cả cách để giày khi vào trường, kỹ thuật đi xe đạp chuẩn (kiểm tra sơ bộ tình trạng an toàn, lên xe, quan sát trước sau... rồi mới khởi hành), chơi bóng chày. Họ sử dụng đồ thì cực giữ gìn, tuổi thọ rất cao. Thông qua những việc tưởng chừng hết sức đơn giản ấy họ đã được trang bị phông văn hóa tuân thủ các điều kiện tối thiểu khi tham gia giao thông... Còn VN nói nhiều, nói hay, nói đủ nhưng thiếu thực hành và chả cái nào ra gì.
Giờ VN điều khiển xe máy thôi chứ không nói cao hơn là ô tô, rất rất nhiều người chưa nắm hết kỹ thuật cơ bản như xuất phát, chân số chân phanh để sao để phản ứng nhanh, đạt hiệu quả tốt nhất; không hại máy móc; ngồi sao để ít ảnh hưởng đến cột sống. Đó chưa nói đến ý thức tuân thủ luật pháp mà đơn giản nhất là hiểu và đi theo biển báo, vạch chỉ đường ở VN thì hầu như là thói quen hoang dã. Như giám đốc trường dạy lái xe Negawa đã ở VN 9 năm nói, ở VN đi xe như đàn kiến, thấy cản đường thì đi vòng, luồn lách...
Cái này mới cần phải Chung tay xây dựng văn hóa giao thông cụ ơi.. :)

lâu lắm cháu chưa thấy ảnh mới cụ ơi :( buồn quá ạ
Ảnh mới vẫn còn, để em viết nốt bài Sì Gòn rùi sẽ up thớt này lên tiếp.

Em đọc 1 lèo 67 trang cảm ơn cụ đã cho em hiểu thêm về nước Nhật
Thế là cụ chưa đọc phần 1 roài.. :P

Hay ạ cảm ơn cụ.

Vâng cảm ơn cụ nhiều.. :)

Nhất cụ đới.!
Cụ cứ mang về chạy đi, chiếc này là Kawasaki Sphera 250cc, nếu không ưng cái bụng thì nhượng lại cho em, em mê xe cào cào lém mà chả kiếm ở đâu được..!:):)
Vâng em cũng đang tìm cách đưa về đây, thủ tục nhì nhằng quá.

Nhất cụ đấy! Cơm Tàu, nhà Tây,......
Hehe.. tks cụ!

Hoa anh đào đẹp quá, bít khi nào mới thấy tận mắt được hic
Thực ra nó chỉ đẹp khi nó ở nước Nhật thoai, đem về mà không biết chăm sóc hoặc bảo vệ thì kiểu gì cũng tàn phai thê thảm.

Trời ơi, quảng cáo JAV công khai hả cụ, cái em trên là Saori Hara có đóng phim Nhục Bồ Đoàn bản mới :o
Cụ có phim hay thế.. :P

trông người lại nghĩ đến ta, bên mình có cây mơ hoa nở cũng đẹp không kém mấy cây này đâu ah, và hoa đào rừng thì cũng thôi rồi , chỉ là chúng ko có đất diễn thôi ah, chúng nhưỡng chỗ cho chung cư cao ốc hết rồi ah
Ko chỉ thế mà còn bị chặt nguyên cây đem về nhà là chuyện bình thường.

:o3
cụ ơi , câu chuyện này xúc động quá, và thật may mắn cho hachiko vì nó được sinh ra ở Nhật, và nó được tôn vinh vì đức tính cao đẹp của mình. Nếu hachiko ở Việt Nam thì nó cũng được đến Nhật nhưng không phải là Nhật Bản mà là Nhật Tân.
Cụ bỏ thịt chó chưa? Em bỏ hẳn roài đới nhá...

cụ ơi cụ Mai Cồ có nhá sách ở Giảng Võ ợ, cụ cho địa chỉ để dân ta ửng hộ đồng bào ta ah
Cụ qua đấy có 1 nhà sách thui mà cụ..

Đất nước Nhật bản đẹp nhỉ. Nhiều cao ốc hiện đại nhưng cũng nhiều công viên.
Cơ sở hạ tầng, đặc biệt là khu vui chơi cho trẻ em họ rất quan tâm cụ ah..

Đất nước thật văn minh, cảm ơn cụ.
Em cũng cảm ơn cụ.. :)

Đất nước của họ thật đẹp,sạch sẽ,văn minh quá.Người Việt mình cùng cố gắng để được như họ nào!!!:D
EM và cụ cùng cố nhé.. :)

Bjo e co du hju e cug dj sag nhat 1 chuyen :))
Vote cụ chuyến đi đó. Về nhớ chụp ảnh kể chuyện cho mọi người nghe cụ nhé.

Nhật đền thờ họ luôn sơn sửa như mới, tông màu nhã nên đẹp mà vẫn cố kính. Nhà ta không hiểu sao lại thích rêu phong cổ kính, mà để mấy cái dự án lởm sơm vào thì trông bẩn thật. Thành quách Nhật cũng nhỏ như VN cụ nhỉ, chả bù cho ông khựa to khiếp khủng.
Người Nhật ăn uống nhạt, không quá cay... Phải chăng đó cũng là một phần tạo lên tính cách, tuổi thọ của người Nhật hiện đại
Em thấy có vụ mới phá cái chùa Trăm Gian để xây mới đấy, cụ thấy vui tí nào ko? Họ cũng cổ kính thôi nhưng họ biết vệ sinh sạch sẽ và giữ gìn là hơn rồi.

Xem ảnh của cụ đẹp quá mà tận 159 trang. Xem hoài không hết.
Em cũng chuẩn bị đi Nhật 6 ngày.
- đi ban đêm nên ko tính;
- 3 ngày làm việc cũng không tính;
- 1 ngày để trở về cũng không tính nốt;
- chỉ còn 2 ngày để chơi, thăm quan và mua sắm nếu có tiền.
- Cụ cho em ít kinh nghiệm sử dụng 2 ngày rảnh rỗi với. Em dự định Thăm quan TOkyo 1 ngày và Thủ đô cũ KYoto 1 ngày. Di chuyển từ Tokyo qua Kyoto bằng tàu điện. Cụ cho em ít kinh nghiệm là nếu em ở mỗi nơi 1 ngày thì nên đi chỗ nào đáng đi và phù hợp thời gian.
Cảm ơn cụ và nếu có gì hay em sẽ bổ sung vào bộ sưu tập ảnh của cụ.
Thời gian của cụ quá em hẹp, em khuyên cụ chỉ ở Tokyo chơi là hết ngày rồi. Cụ đi xe ko đủ thời gian đâu cụ ah. CÒn Tokyo có gì đẹp thì em nói hết trong thớt này rồi.. :P

Cái ảnh này cụ chụp đẹp quá
Cảm ơn cụ :)

vừa lại vừa đẹp các bác nhỉ, mở rộng tầm mắt rùi, thnaks bác
Tks cụ đã ủng hộ!

sao toàn ảnh năm 09 thế bác chủ. Năm 09 e cũng đi 1 dọc kyoto, osaka, kobe, tokyo chơi. Mùa thu năm nay e đang định đi kyoto chơi lại đây. E đang cân nhắc 1 địa điểm ở Nagoya, a bạn người Nhật rủ đi. Bác có biết địa điểm nào ở Nagoya đẹp vào mua thu ko?
Em chưa đi Nagoya nhưng nếu bác đi thì check anh Gúc là ra hết thôi. Câu chuyện này kéo dài 10 năm chứ đâu chỉ năm 2009 cụ ơi.. :)

Hàng cây hoa anh đào đẹp dã man @@, thèm đc sang đó quá, ực ực !
Sang thoai.. tiết kiệm một chút là đi được mà.

cháu yêu Nhật quá <3
Cháu cũng thế.. :))

hoạc sinh nhật học cái bảng tính của trung quốc hả cụ
Ý cụ là sao e ko hiểu?

Thích quá cơ!!!!!!!!!!!!!!! Hoa anh đào thật đẹp!!!!!!!!!!!!!!
Đẹp thật mà..

Trông cụ ngày đó không được "phong độ" như bây giờ nhể.!:))
Vâng ngày xưa em gầy ốm lắm, bây giờ hơn được tí thôi cụ ơi.. :P

Thớt của cụ nhà cháu cũng đã nhiều lần vào hóng, bây giờ mới cm. Trước đây nhà cháu cũng đã từng làm việc với ngươì Nhật, quả thực rất khâm phục tinh thần của họ, làm ra làm chơi ra chơi và cũng rất thân thiện. Cái quan trọng tinh thân dân tộc của họ rất cao. Cám ơn cụ vì những bức ảnh và những trải nghiệm cụ đã chia sẻ với OF.
Cụ vui là em cũng vui, niềm vui chung thì chúng ta cùng chia sẻ.

hoành tráng quá, cơ sở vật chất, con người đều rất văn minh và tuyệt vời. Nhưng có điều gái Nhật hơi xấu các cụ nhỉ.
Nơi nào cũng có người xinh người xấu cụ nhé.

Chết cười với cách nghĩ của cụ.. :))

Nhưng người Nhật tự giác lắm các cụ ạ. Tàu điện có đông nhưng không lộn xộn, văn hóa xếp hàng và ưu tiên rất rõ ràng. Đặc biệt không có trộm cắp đâu.
Ít trộm cắp nhưng lạm dụng tàu đông để làm chuyện bậy thì có nhiều. Nên bây giờ ở Nhật có cả những toa tàu chỉ dành cho phụ nữ.

Em có cái ảnh *** bậy và vô gia cư ở công viên trước cửa Hoàng cung,
Nhưng không post được,
:D
:)

Cụ làm cái này làm hỏng mất bao nhiêu ấn tượng từ đầu đến giờ. Em cũng có được ảnh báo là đông nhưng ko nghĩ nó như thế này. Cụ làm em nản quá
Cụ mà nản thì người nước ngoài xem các clip hoặc hình ảnh về VN cũng nản ko sang đây nữa đâu cụ ơi. Mỗi nơi có cái hay cái dở chứ, nó cũng có phải thiên đường đâu mà mong có sự hoàn hảo được.

Em mới đọc đến trang này, thấy thiếu thiếu ảnh hoa anh đào nở tại công viên UENO. Chả biết phần sau có không nên post thêm mấy ảnh ăn nhậu ngắm hoa ở đó. Có gì mong các cụ thông cảm

Ngày cao điểm đây các cụ ạ. chỉ mới có 1 góc

Bọn em đến nơi thì hết chỗ đành phải chui vào trong làm mấy kiểu

Rồi ngược lên đồi

p/s: Tại UENO có tượng của Saigo, ở Kagoshima (chỗ có ngọn núi lửa Sakura jima) còn 1 cái nữa. Đó là 2 nơi duy nhất tại Nhật có tượng Saigo, 1 vị anh hùng của Nhật nói chung và Kagoshima nói riêng
Cụ bổ sung đúng cái em thiếu. Cảm ơn cụ nhiều.

Ở Nhật cưới vẫn vào nhà thờ hở bác?
Em cũng được qua đó gần tháng lang thang. Em thấy nói là bên Nhật cực hiếm nhà thờ theo đạo thiên chúa giáo vì thời Minh Trị có tư tưởng bài tôn giáo ngoại.
Tùy nhà cụ ah. Nhưng chủ yếu ở đền.

iem thấy con gái nhật bủn sao để tóc giống nhau thế nhỉ. Nhìn thấy iu iu
:)

Tks cụ. Nhưng cụ spam nhiều quá.. :))

Tamsach

Xe tăng
Cụ chủ làm nghề lái sách à? vậy thì cùng nghề với em rùi

King Cat

Xe buýt
Vâng em cũng đang tìm cách đưa về đây, thủ tục nhì nhằng quá.[/QUOTE]

Cụ là Việt ''Kều'' nên em nghĩ, xe máy chứ ô tô cụ cũng khiêng về VN được thui.!:))

Deming

Xe buýt
iem chưa biết cái nước ngoài nó ra làm sao, trừ cái đợt đi bộ sang Tàu xem chúng nó bán hàng đểu và đao kiếm cho thanh niên việt nam.

Ngày xưa Công ty JGC nó gọi đi Nhật đào tạo 2 năm nhưng đúng lúc F1 ra đời nên kiên quyết bỏ, ở hẳn nhà chăm vợ chăm con,....

ngưỡng mộ các bác quá....

minhmo

Xe cút kít
Thưa cụ chủ!
Lâu ngày không vào OF: câu chuyện các chuyến đi, đầu tuần này có lướt qua thì thấy bài viết của cụ về Nhật Bản thế là nhào zô. Hàng ngày đi làm về là nghiên cứu đến đầu giờ của ngày hôm sau. Riêng hôm nay thì đến giờ này đã hết phần 1 và trải qua 162 trang, nhìn đồng hồ thấy 9h30 rồi, chắc là muộn không đi làm nữa, alo vài cuộc rồi nhào zô phần 2.
Cảm ơn cụ chủ đã cho đi du lịch Nhật bản và biết một phần của: "Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..".
Nội dung của chủ đề cụ đặt đã nói lên tất cả. Hy vọng ở phần 2 sẽ được thấy nhiều điều thú vị và toàn diện hơn về nước Nhật trong mắt cụ chủ.
Đọc một mạch từ đầu đến giờ không comment, nếu comment thì nhiều vấn đề để khen lắm cụ chủ ạ. Vả lại các cụ, mợ trong diễn đàn đã khen gần hết lời hay ý đẹp và chân thực rồi.
Chúc cụ chủ luôn mạnh khỏe, hạnh phúc và có nhiều bài hay cho diễn đàn.

@ Michaeljo: Chẳng hiểu sao, F1 nhà em cứ vào nhà sách của cụ thì thằng anh đòi mua sách, truyện là y rằng thằng em đòi mua ô tô để chở sách về. Mệt về hai ông này, xăng dầu lên như thế mà hai thằng đã mua đến mấy chục cái ô tô của nhà cụ về đỗ đầy mọi chỗ.