Đánh giá Tò mò quá em đi lái thử New EVEREST

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Công nghệ thông minh được tích hợp trên xe

Phần 4. Công nghệ thông minh được tích hợp trên xe

Ở phân khúc 1 chiếc SUV, có thể nói Niu Ế đã được tích hợp khá nhiều công nghệ thông minh mà trước đây các cụ chỉ có thể thấy trên các dòng xe sang. Vì thế, em muốn đưa vào phần này là vì vậy.

Với chức năng Adaptive Cruise Control thực sự thì nó hỗ trợ rất nhiều có người lái. Khi kích hoạt chức năng này, hệ thống 4 camera được gắn ở ba-đờ-xốc trước hoạt động và liên tục đo khoảng cách với chướng ngại vật phía trước (xe phía trước) đầu xe mình. Khi xe chạy gần hơn so với khoảng cách đã đặt trước, lập tức có cảnh báo bằng đèn led hắt lên kính lái, dễ dàng cho người lái quan sát và nhận biết.

Chức năng này có 4 mức để set khoảng cách, tương ứng với 4 vạch được hiển thị trên màn hình taplo.

1 vạch: tương ứng khoảng 26m
2 vạch: tương ứng khoảng 40m
3 vạch: tương ứng khoảng 51m
4 vạch: tương ứng khoảng 60m

Khi được kích hoạt, trên màn hình taplo sẽ có biểu tượng hình công-tơ-mét và chiếu ô tô như trong hình trên. Chức năng này cũng chỉ có trên bản 3.2

mati

Xe buýt
Em vẫn thích lốp để đằng sau, nhưng làm thụt vào như CRV hoặc để dưới gầm, nhưng để trong hộc sàn xe, chứ để thế này bùn đất bắn lên, lốp dự phòng nhanh xuống lắm!
Đây là xe 7 chỗ nên không còn không gian cho lốp dự phòng trong xe cụ ạ.Chỗ đó dùng cho hàng ghế cuối rồi.

VeryGood

Xe điện
Em đam bảo với bác xe dầu chạy lâu có mùi dầu ám vào. Thường lúc khỏe bác sẽ thấy mùi đó bình thường và rất nhẹ nhưng lúc bác mệt, say bác sẽ thấy không thoải mái. Còn bác chở phụ nữ ,trẻ con đảm bảo họ sẽ dễ bị say và ngửi thấy mùi dầu. Tất nhiên bác dọn nội thất thường xuyên thì sẽ đỡ hơn và nếu thường xuyên có thể ko có mùi :). Em thì đi xe dầu vô tư nhưng do hay làm taxi gia đình nên cứ xăng cho bà cả đỡ lằn nhằn.
FE của em đi 6 năm nay rồi chưa ai ngồi lên bảo có mùi dầu. Nếu xe máy dầu có mùi dầu thì theo logic xe máy xăng phải có mùi xăng chứ cụ :-o

leo_valentine

Xe máy
Adaptive Cruise Control có phải chức năng tự động giảm tốc độ nếu khoảng cách với xe trước bị thu hẹp ko các bác nhỉ? thấy video test xe của bên Xehay có nói. hay nó chỉ cảnh báo thôi ạ?
em nghĩ có chỉ dùng cảm biến ở ba đờ sốc trước thôi. camera thì chẳng hóa ra là có hẳn 4 camera tiến luôn ạ :-?

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Adaptive Cruise Control có phải chức năng tự động giảm tốc độ nếu khoảng cách với xe trước bị thu hẹp ko các bác nhỉ? thấy video test xe của bên Xehay có nói. hay nó chỉ cảnh báo thôi ạ?
em nghĩ có chỉ dùng cảm biến ở ba đờ sốc trước thôi. camera thì chẳng hóa ra là có hẳn 4 camera tiến luôn ạ :-?
Có chứ bác. Adaptive Cruise Control (ACC) hoạt động thì khi các cụ đặt set khoảng cách từ xe mình đến xe phía trước tương ứng với các vạch được hiển thị trên mặt đồng tồ taplo.

Ví dụ khi bác set khoảng cách giữa 2 xe là khoảng 40 mét, thì tương ứng với 2 vạch được hiển thị trên đuồng hồ và đang đặt tốc độ chạy là 80km/h, khi khoảng cách giữa xe mình và xe phía trước tiệm cận khoảng cách 40 mét, thì xe lập tức cảnh báo bằng tín hiệu đèn trên kính lái và tự tác động 1 lực phanh cho xe chạy chậm lại để giữ đúng khoảng cách 40 mét mà bác đã đặt lúc ban đầu.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Có 1 tính năng tuy không phải là mới, nhưng lại được trang bị trên chiếc SUV này nhằm mang lại cho người lái sự thoải mái nhất có thể khi ngồi sau vô lăng. Tính năng em đang muốn nói đến đó là hỗ trợ người lái khi xuống dốc hay đi đường đồi núi, đổ đèo.

Các cụ ấn vào nút có hình ô tô chúi mũi xe xuống dưới

Khi này, trên màn hình hiển thị đèn sẽ được sáng lên cho chúng ta biết chức năng đã được kích hoạt.

Sau khi chức năng hỗ trợ đổ dốc được kích hoạt, các cụ không cần phải can thiệt và chân ga hay chân phanh nữa, mà khi đó các cụ chỉ cần ấn Set (+) hoặc (-) ngay trên vô lăng để điều khiển tốc độ mình mong muốn. Nếu muốn xe đổ dốc nhanh hơn, chỉ cần việc ấn (+) và ngược lại thì ấn (-)

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Một tính năng nữa cũng hỗ trợ cho người lái rất nhiều và đặc biệt hướng tới sự an toàn trong quá trình vận hành xe, nhất là trên đường cao tốc mà Ford cũng đã trang bị trên chiếc Niu Ế này, đó là tính năng cảnh báo làn đường - Lane Keeping System

Ai mới nghe qua, có vẻ như tính năng này rất mơ hồ và ko mấy thiết thực. Nhưng quả thực, khi chạy trên đường mới thấy hết giá trị của nó, nhất là những chuyến chạy xe dài, nhiều giờ, nhiều km.

Trên những cung đường xa, sẽ có lúc các cụ gặp phải tình trạng buồn ngủ hoặc mất tập trung khi lái, chiếc xe chạy hơi bị lệch ra khỏi làn đường, lập tức hệ thống sẽ cảnh báo bằng bằng cánh tác động 1 lực nhẹ lên vô lăng quay ngược lại để chiếc xe vào đúng làn đường.

Nếu như các cụ vẫn tiếp tục để xe lệch làn, lúc này hệ thống vẫn tiếp tục tác động để đánh ngược vô lăng trở lại và vô lăng sẽ rung lên để cảnh báo người lái và rất dễ cho chúng ta lấy lại sự tập trung cần thiết.

Chức năng này là vậy, tuy nhiên nó cũng chỉ là 1 hệ thống hỗ trợ, nó không thể thay thế chúng ta được. Vì thế em vẫn khuyên các cụ thật sự tập trung khi lái xe, nếu cảm thấy mệt mỏi hay buồn ngủ, tốt nhất chúng ta nên dừng xe lại nghỉ ngơi để đảm bảo an toàn!

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Có món này em hơi bất ngờ, đó là rửa đèn pha :D

Món này thì không mới, cơ mà trên chiếc SUV này được trang bị làm cho chính mình bất ngờ. Tuy nhiên trong quá trình em dùng thử, em thấy nước phun ra có vẻ hơi nhẹ các cụ nhỉ. Không biết với điều kiện thời tiết mưa gió, bụi bẩn như ở VN mình thì có sạch hơn đc tí nào không. Trên chiếc Ếch của em, em độ rửa đèn pha tự động bằng cách mỗi lần chạy đêm gặp thời tiết xấu, đèn bẩn quá gây hiện tượng ánh sáng yếu thì em dừng xe, lấy khăn ướt và lau mặt đèn

FE09

Xe buýt
Đây là xe 7 chỗ nên không còn không gian cho lốp dự phòng trong xe cụ ạ.Chỗ đó dùng cho hàng ghế cuối rồi.
Em thấy hình như Q7 và Sorento vẫn để trong hộc dưới sàn mà cụ

FE09

Xe buýt

Món này thì không mới, cơ mà trên chiếc SUV này được trang bị làm cho chính mình bất ngờ. Tuy nhiên trong quá trình em dùng thử, em thấy nước phun ra có vẻ hơi nhẹ các cụ nhỉ. Không biết với điều kiện thời tiết mưa gió, bụi bẩn như ở VN mình thì có sạch hơn đc tí nào không. Trên chiếc Ếch của em, em độ rửa đèn pha tự động bằng cách mỗi lần chạy đêm gặp thời tiết xấu, đèn bẩn quá gây hiện tượng ánh sáng yếu thì em dừng xe, lấy khăn ướt và lau mặt đèn
Chức năng này hịn quá, đúng là hơi yếu, nhưng chỉ cần xịt vào chỗ hiểm như thế này đèn cũng sáng hơn nhiều

NVL.

Xe buýt
Website
hanoiford3s.com
Hê hê, có nghĩa là giới thiệu 2015 ấy cụ :D
Đùa vậy thôi, tại vì thị trường VN quá nhỏ bé, vì thế còn phải ưu tiên các thị trường lớn hơn trước chứ cụ.

Ý em nói là đại lý cũng chưa biết chính xác thời điểm có xe, giá chính xác bao nhiêu mà đã đặt bút ký hợp đồng với khách hàng. Nếu như ký với em, em ràng buộc thêm 1 số điều khoản như thời điểm giao xe, % giao động so với giá trị ký trong hđ, số tiền đặt cọc em đặt cao lên nhiều lần so với 10-20 triệu, đưa nốt điều khoản lúc nào, vì sao thì đền tiền cọc, khi đó thì chỉ có mà...
Rắn như cụ thì Đly chắc chỉ còn cách chờ xe về mới dám ký với cụ thoai. Các cụ đặt trước sẽ dc ưu tiên lấy xe trước, còn cụ lúc đó mới đặt e rằng lại phải ngắm xe của các cụ khác ạ! :)

Phan Nguyễn

Xe tải
Rắn như cụ thì Đly chắc chỉ còn cách chờ xe về mới dám ký với cụ thoai. Các cụ đặt trước sẽ dc ưu tiên lấy xe trước, còn cụ lúc đó mới đặt e rằng lại phải ngắm xe của các cụ khác ạ! :)
Cụ cứ dọa chúng em, em là em cứ chờ xe về xem thế nào, thị trường phản hồi ra sao rồi mới mua, chả đi đâu mà vội, tranh nhau làm gì.

Phan Nguyễn

Xe tải

Nước phụt nhẹ thế này thì làm sao mà sạch được các cụ?

Vannl

Xe buýt

Món này thì không mới, cơ mà trên chiếc SUV này được trang bị làm cho chính mình bất ngờ. Tuy nhiên trong quá trình em dùng thử, em thấy nước phun ra có vẻ hơi nhẹ các cụ nhỉ. Không biết với điều kiện thời tiết mưa gió, bụi bẩn như ở VN mình thì có sạch hơn đc tí nào không. Trên chiếc Ếch của em, em độ rửa đèn pha tự động bằng cách mỗi lần chạy đêm gặp thời tiết xấu, đèn bẩn quá gây hiện tượng ánh sáng yếu thì em dừng xe, lấy khăn ướt và lau
Lúc xe đứng yên thì nhẹ nhưng lúc xe chạy nó có thêm gió và tốc độ của chiếc xe nữa chắc dòng nước sẽ tác động vào đèn mạnh hơn ạ

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Có 1 điều em đang tự hỏi, đó là việc thiết kế các nút ấn cho điều hòa, cụ thể là thay đổi, điều chỉnh hướng gió, cửa gió của điều hòa.

Các cụ nhìn kỹ ảnh này nhé, chỉ có ON/OFF ACC, điều chỉnh sấy kính trước và sau thôi mà ko có điều chỉnh hướng gió

Tất cả phải điều chỉnh ở trên màn hình cảm ứng. Có thể em dùng ngu xe quen rồi nên khi có sự thay đổi này thì thấy hơi bất tiện. Bất tiện ở đây là ví dụ lúc mình cần thay đổi thì nó ko ngay tức thời được, phải dò dò ở màn hình để thay đổi, ít nhiều gây mất tập trung khi lái xe

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
1 sự thay đổi làm em thấy hứng thú nhất là việc cửa hậu của xe mở hất lên chứ không phải mở ngang ra như trên đời xe cũ. Việc mở lên trên theo em đỡ chiếm diện tích và thuận tiện hơn việc mở ngang.

Việc cửa hậu sau được trang bị đóng mở bằng điện cũng làm em thấy bất ngờ. Thú thực em ko nghĩ nó lại được trang bị trên Everest :)

Trong quá trình đóng cửa hậu, nếu các cụ để đồ làm cản trở hành trình của việc đóng cửa, nó sẽ tự động nâng lên

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Ngày nay, việc kết nối các thiết bị điện tử với trang thiết bị trên xe không quá lạ lẫm như trước. Vì thế trên chiếc xe này, có các tính năng như đàm thoại rảnh tay, kết nối với đth để nghe nhạc... cũng là điều dễ hiểu

Camera lùi cũng đã được tích hợp sẵn, các cụ ko phải độ đẽo thêm gì