[Funland] Tình trạng layoff ở các doanh nghiệp

scorp8x

Xe container
Các cụ cho hỏi lương các vị trí quản lý cấp trung ở Vn bây giờ rank khoảng bao nhiêu vậy ạ?
Xem sơ sơ vietnamwork, itviec thấy đâu đó 2k-3k thôi!? Với mức lương vậy liệu có thấp quá ko?
Vậy bác muốn bao nhiêu :D lương trung bình HN & SG khoảng 8-10 củ thì phải

Craftman

Xe buýt
Chủ thớt ở bên bển về hay sao mà ko biết dùng tiếng Việt ?
Em giống cụ. Ghét nhất là cứ đệm tí tiếng anh vào nghe ngứa cả mít, y như ăn cơm cắn phải sạn.
Bi bô đc mấy từ cũng bày đặt, nghe chả biết có sang đc hơn tí nào ko? Mà tiếng anh là tiếng của bọn trộm cướp chứ hay ho gì. Làm ăn sâu với chúng nó bất đắc dĩ mới phải lôi ra dùng chứ báu gì.

Bulma555

Xe hơi
Thế sao cụ lại đăng kí nick dùng tên tiếng Anh mà k dùng tên thuần Việt?
Em giống cụ. Ghét nhất là cứ đệm tí tiếng anh vào nghe ngứa cả mít, y như ăn cơm cắn phải sạn.
Bi bô đc mấy từ cũng bày đặt, nghe chả biết có sang đc hơn tí nào ko? Mà tiếng anh là tiếng của bọn trộm cướp chứ hay ho gì. Làm ăn sâu với chúng nó bất đắc dĩ mới phải lôi ra dùng chứ báu gì.

Việt_PT

Xe hơi
Cty em năm nay tập trung mấy việc:
- Tinh gọn đội ngũ: Cắt giảm các vị trí không cần thiết/không hiệu quả, Đào tạo nâng cấp nhân sự hiện hữu.
- Đưa tool AI ứng dụng cho công việc: Marketing/Content/Phân tích dữ liệu cạnh tranh/Tư vấn & Bán hàng.
- Tối ưu chi phí, cắt giảm các chi phí không gắn liền với hiệu quả.
- Cắt giảm các mảng kinh doanh không còn hiệu quả.
- Đầu tư nghiên cứu phát triển SPDV mới.
- Thâm nhập thị trường mới, thị trường ngách
--> Đội ngũ đã cắt giảm 30% về số lượng nhưng khối lượng công việc, kết quả tổng thể (Định lượng được như Doanh số, Khách hàng,...) tăng 20--25%.
Vậy nên thời đại kinh tế số, AI dần hoàn thiện & len lỏi vào nhiều công đoạn kinh doanh, áp lực chu kỳ kinh tế chung giúp cho các chủ doanh nghiệp nhận ra & tối ưu hiệu quả hoạt động của doanh nghiệp.
--> Đúng là chỗ thừa thì vẫn thừa, chỗ thiếu thì vẫn thiếu, nhưng là thiếu người thật việc thật, năng động tiếp nhận & ứng dụng cái mới vào công việc.
Từ thực tế công ty em em nhận thấy nếu nhân lực không chịu phát triển thì bị loại ra khỏi thị trường rất nhanh và rất ít cơ hội quay trở lại, nếu tuổi sau 35 không đạt trình độ giỏi/chuyên gia ở môn cụ thể nữa thì đúng là thách thức rất lớn.
Chuẩn đó cụ. Cty e cũng cắt 30% nv, doanh thu giảm 1 chút nhưng ln tăng khá. Giờ muốn tuyển nv giỏi trả lương cao e thấy cũng khó quá. Nv kiểu tb thì nhiều nhưng e thấy k đạt yêu cầu của e

aitymo

Xe điện
Tối h qua ngồi ăn cỗ ở quê, con cháu tay nghề may hơn 10 năm kêu ban ngày ko đi được vì vừa nghỉ 10 hôm mới có việc lại tuần rồi- ko dám nghỉ ban ngày!
Ngành này là đau đầu nhất đó cụ..
Một nhà máy nó ngốn 80-100 tỷ chi phí hàng tháng, không có đơn hàng là phải giảm ngay và luôn nên CN là đối tượng đầu tiên được ngắm đến... không hiểu sao chi phí ao động của Việt nam giờ tăng nhanh như vậy, đang rất khó khăn để cạnh tranh với đám nam á như Srilanca với Bangladesh.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Một nhà máy nó ngốn 80-100 tỷ chi phí hàng tháng, không có đơn hàng là phải giảm ngay và luôn nên CN là đối tượng đầu tiên được ngắm đến... không hiểu sao chi phí ao động của Việt nam giờ tăng nhanh như vậy, đang rất khó khăn để cạnh tranh với đám nam á như Srilanca với Bangladesh.
Cụ cứ nhìn vào mức độ lạm phát thực tế (không phải số liệu trên giấy) thì thấy ạ. Gía cả hầu hết mọi loại hàng hóa đều tăng chóng mặt, lương không tăng thì người lao đông quang hợp để sống ạ?

cunglatruong

Xe container
vào thớt này thấy hài vler. toàn cụ học cao bằng này cấp kia mà lương chả bằng e chạy xe công nghệ ngày 6 tiếng :) nói bằng cấp các cụ các mợ rác rưởi thì tự ái, ứ chịu :)

Trục

Xe ba gác
vào thớt này thấy hài vler. toàn cụ học cao bằng này cấp kia mà lương chả bằng e chạy xe công nghệ ngày 6 tiếng :) nói bằng cấp các cụ các mợ rác rưởi thì tự ái, ứ chịu :)
Quê em đội bốc vác cũng nói như cụ. Không cần học, chỉ đi vác hàng thuê cũng có thu nhập bằng thợ kỹ thuật, ghê chưa?

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Quê em đội bốc vác cũng nói như cụ. Không cần học, chỉ đi vác hàng thuê cũng có thu nhập bằng thợ kỹ thuật, ghê chưa?
Nghe cụ tả em lại liên tưởng đội đội vác hàng xuyên biên giới qua rừng núi

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Nghe lời cụ chắc cụ cũng tầm cỡ chủ DN nào đó ạ. Em thì làm công ăn lương thôi nên e suy nghĩ khác cụ, e nghĩ những cộng đồng review DN rất cần thiết để người làm thuê như e tránh gặp phải các DN không tử tế. Còn về mặt DN thì tiếng lành đồn xa, chỉ những chủ DN có vấn đề mới sợ các group này thôi ạ.
Tỉ lệ đúng sự thật của các review là bao nhiêu % cụ?
Ví như e đi du lịch, hay xem review để chọn quán ăn vs chỗ ngủ; kết quả đa số là toàn review láo thôi.

Mrquickdn

Xe tải
Thế sao cụ lại đăng kí nick dùng tên tiếng Anh mà k dùng tên thuần Việt?
Cái đấy gọi là double standards cụ ợ. Còn dân dã thì tiếng Việt chúng ta gọi bọn này là lũ hay nói đạo lí thường sống như dồn.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Tỉ lệ đúng sự thật của các review là bao nhiêu % cụ?
Ví như e đi du lịch, hay xem review để chọn quán ăn vs chỗ ngủ; kết quả đa số là toàn review láo thôi.
Nhà hàng quán ăn thì tỉ lệ nhiều mua bài review để quảng cáo nhưng review doanh nghiệp thì nhiều review chuẩn đó cụ.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Bangladesh lương công nhân có 75$/tháng không bảo hiểm, phúc lợi thì các nhà máy ở Việt Nam chả mất đơn hàng. Những ngành thâm hụt lao động như may mặc thì đâu lương công nhân rẻ là chủ doanh nghiệp đặt nhà máy ở đấy thôi

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Em bên Mitsubishi ở Cầu Diễn ạ :D

Không có chuyện 3 hay 4 củ đâu cụ ơi :D Không sales nào bên em thu nhập dưới 15 của cả cụ ạ. Sales nào bán thấp sẽ được trưởng phòng chia số nên tháng nào cũng thu nhập đều đều.
Thu nhập 15-20 thì ko đủ tiền chạy Adwords cụ ơi!

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Vâng, nếu sale áp doanh số thì ra vào đúng như cơm bữa là có thật. Áp lực từ công ty, áp lực từ các sale khác, áp lực chẳng có tiền ... thì bật bãi sớm thôi.
Sale thì phải áp số chứ ko có số thì đâu phải sale cụ?
Đến NV bán hàng còn phải có số nữa là. Nếu ko thì họ ngồi chơi ngay!