[Funland] Tình trạng layoff ở các doanh nghiệp

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Nhà hàng quán ăn thì tỉ lệ nhiều mua bài review để quảng cáo nhưng review doanh nghiệp thì nhiều review chuẩn đó cụ.
Vấn đề là tỉ lệ bao nhiêu ấy mợ. Đội nghỉ việc thì làm gì có mấy ai review tốt về công ty cũ!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vấn đề là tỉ lệ bao nhiêu ấy mợ. Đội nghỉ việc thì làm gì có mấy ai review tốt về công ty cũ!
Người đọc phải luyện kỹ năng ngửi văn đoán ý thôi cụ, cũng tương tự như đọc review trên các sàn thương mại điện tử, đọc nhiều là có kinh nghiệm phân biệt đâu là bình luận ảo, đâu là thật. Đợt nọ có 1 số công ty mới lập ra tuyển người để đi lừa đảo nhưng nhờ có review nên nhiều người không bị mắc bẫy.

phuctapboiphan

Xe tải
1 phần khó là từ chính đám HR của các công ty nữa cụ thớt ạ. Có thời gian em sẽ chia sẻ thêm. :)
Là sao cháu không hiểu? Cháu hay được các HR gọi tuyển dụng và hẹn lịch phỏng vấn mà. Nhưng cũng có trường hợp sau khi cháu nộp hồ sơ ứng tuyển qua HR thì rất lâu sau bộ phận chuyên môn lại gọi cháu đi phỏng vấn mà không gửi mall cháu thấy lạ lắm,cụ có thể giải thích giúp cháu không ạ

Trục

Xe ba gác
Nghe cụ tả em lại liên tưởng đội đội vác hàng xuyên biên giới qua rừng núi
Nhóm lao động này có ưu điểm, tiết kiệm được tiền học, không mất chi phí xăng cộ, không phải đầu tư công cụ, chỉ cần xúc và vác là có tiền. Đội grap tuổi tôm đú, ít ra đội grap phải biết chữ mới thi được bằng lái, đội bốc xếp thì mù chữ vẫn có thu nhập cao hơn grap. :)) cunglatruong đú nổi không?

linh.7

Xe buýt
Các cụ cho hỏi lương các vị trí quản lý cấp trung ở Vn bây giờ rank khoảng bao nhiêu vậy ạ?
Xem sơ sơ vietnamwork, itviec thấy đâu đó 2k-3k thôi!? Với mức lương vậy liệu có thấp quá ko?
e thấy mức lương ấy ổn mà

linh.7

Xe buýt
Là sao cháu không hiểu? Cháu hay được các HR gọi tuyển dụng và hẹn lịch phỏng vấn mà. Nhưng cũng có trường hợp sau khi cháu nộp hồ sơ ứng tuyển qua HR thì rất lâu sau bộ phận chuyên môn lại gọi cháu đi phỏng vấn mà không gửi mall cháu thấy lạ lắm,cụ có thể giải thích giúp cháu không ạ
hr 1 số chỗ thường chỉ nắm sơ sơ, đâm ra là ứng viên năng lực tốt lại bị tạch, hr bh em thấy phần đa toàn chăm chăm vào mức lương thôi

ngoctu2109

Xe tăng
E ngành kỹ thuật, vật vờ cả năm nay vì cty ko có việc, đành bóp mồm bóp miệng chứ cũng chả biết làm việc gì khác.

cunglatruong

Xe container
Nhóm lao động này có ưu điểm, tiết kiệm được tiền học, không mất chi phí xăng cộ, không phải đầu tư công cụ, chỉ cần xúc và vác là có tiền. Đội grap tuổi tôm đú, ít ra đội grap phải biết chữ mới thi được bằng lái, đội bốc xếp thì mù chữ vẫn có thu nhập cao hơn grap. :)) cunglatruong đú nổi không?
á đù. tụi e giáo dục thường xuyên lại còn đụng đội bốc vác luôn à . vl thật :))

Palisade

Xe buýt
Em fun 1 tý mờ! Mới cả vì:
1. Em không thích cách viết hay nói chen tiếng Anh vào tiếng Việt, nếu như không phải là những từ ngữ quá chuyên ngành, khó dịch, giải thích bằng tiếng Việt
2. Từ này trong tiếng Anh được viết có phân cách, bằng dấu cách "lay off" hoặc gạch ngang "lay-off" chứ không viết liền "layoff" như cụ thớt ợ!
:))Cụ chủ nên đổi thành tiêu đề thành " Tình trạng lay lắt ở các doanh nghiệp " Cho dễ hiểu thuần việt thì hay hơn

DurexXL

Xe lăn
Mấy hội nhóm review doanh nghiệp này phần lớn là lên nói xấu cty cũ sau khi nghỉ việc. Hoặc cho người vào đây nói xấu cty đối thủ. Nhân viên như này ko bao giờ e muốn tuyển dụng.
Cụ chuẩn

Dân Tổ

Xe container
Dạ, đơn giản là đa phần HR không chuyên nghiệp và cảm tính cụ ạ. Thứ 2 nữa là 1 số nơi HR cạnh tranh với Head hunter nên toàn gây khó cho ứng viên.

Thành Thị 1

Xe điện
Mấy hội nhóm review doanh nghiệp này phần lớn là lên nói xấu cty cũ sau khi nghỉ việc. Hoặc cho người vào đây nói xấu cty đối thủ. Nhân viên như này ko bao giờ e muốn tuyển dụng.
E có xem, cơ mà cũng hay, để xem nhân viên nói j về DN. Trc e làm ở 1 cty, thối um, chỉ chìe hết hd rồi té vì sợ bọn nó chơi bẩn, đọc thấy nó view đúng phết đấy!!!

Thành Thị 1

Xe điện
Nghe lời cụ chắc cụ cũng tầm cỡ chủ DN nào đó ạ. Em thì làm công ăn lương thôi nên e suy nghĩ khác cụ, e nghĩ những cộng đồng review DN rất cần thiết để người làm thuê như e tránh gặp phải các DN không tử tế. Còn về mặt DN thì tiếng lành đồn xa, chỉ những chủ DN có vấn đề mới sợ các group này thôi ạ.
E cudng nghĩ thế, nếu view 1 chiều thì có vấn đề rồi, con nếu 1 view xấu thì sẽ có vài view khác trung hòa nếu bản chất ko như vậy!!!

brick

Xe buýt
Ngành này là đau đầu nhất đó cụ..
Một nhà máy nó ngốn 80-100 tỷ chi phí hàng tháng, không có đơn hàng là phải giảm ngay và luôn nên CN là đối tượng đầu tiên được ngắm đến... không hiểu sao chi phí ao động của Việt nam giờ tăng nhanh như vậy, đang rất khó khăn để cạnh tranh với đám nam á như Srilanca với Bangladesh.
kể mà bảo xếp hạng công nhâncác nc gia công, xét trên yếu tố năng suất lđ và độ “nghe lời”, em nghĩ TQ số 1 thì số 2 hoặc 3 chắc là Việt Nam. Mấy ông Nhật chỗ em trc ở Sri Lanka, Ấn, Bangladesh, Indo kêu như vạc. Về Việt Nam đều bảo t vẫn thích làm với ng Việt nhất, chịu nghe lời t nói và chăm. Có tay sếp Nhật hồi 2019 sang Ấn nhận nhiệm vụ, quen quát công nhân ở Việt Nam, qua đó bị dân Ấn bắt rắn thả lên bàn làm việc, kinh hồn táng đởm luôn hehe

thế nên tụi FDI Nhật vẫn thích vào Việt Nam, theo em 1 phần lí do là vậy.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em bên dược, cty em cuối năm ngoái cắt giảm 1 đợt, giờ lại cbi cắt giảm tiếp ạ.