[Funland] Tình trạng bất động sản 2022 mời các bác vào bóng bàn ạ

bumthoicrv

Xe tải
Vâng, mình bảo 1 đằng họ làm 1 nẻo, lúc hỏi cũng toàn môi giới. Nếu chỉ chỉ chỏ còn đỡ, có khi lại toàn kênh giá, vvv

Chuẩn cụ, nói thật dạ: ko thích cò lắm đâu nhưng kể cả em đổi cái xe cũng toàn qua trung gian, chứ đừng nói đến đất. Em có 1 mảnh 6t đang có thêm 3t tiền mătj muốn đổi mà cũng loay hoay thấy mệt. Lọc tin thôi cũng ngu mụ cả đầu.
Em nghĩ có cò cũng tốt, chỉ là mình phải thỏa thuận mua bán trước cho rõ: mình trả % môi giới, hay mình khoán giá thu về. Nhiều bạn cò làm ăn cũng chuẩn, còn thành phần chưa chuẩn, chụp giật cũng có.

Kun123

Xe hơi
Sắp toang đến nơi rồi, chờ tới tháng 8/2022, ít nhất là cụ nào đu đỉnh và vay ngân hàng là lo nhất

Big Babol

Xe buýt
em có rao 1 cái đây, mặt đường mặt tiền 6m vuông , giá rẻ hơn đây mà chưa bán được. Bảo sao cứ phải qua cò. Sự đời, mình bán khó nên nhờ cò, lúc mua muốn tìm cũng lại phải nhờ cò. Đổi cái nhà cũng mệt cả cái thân.
Cho em thông tin chỗ đấy nhé cụ

Jiren198

Xe điện
Cụ lại chém rồi. Cụ căn cứ vào đâu mà đưa ra cái mốc đó
Cuối t2 fed họp tăng lãi suất, xì hơi thị trường bong bóng mỹ....6 tháng sau sẽ là ô việt nam....trên lý thuyết là thế...giờ chắc sẽ sớm hơn......không có bữa tiệc nào mà không tàn cả....

Cậu bé

Xe buýt
Cuối t2 fed họp tăng lãi suất, xì hơi thị trường bong bóng mỹ....6 tháng sau sẽ là ô việt nam....trên lý thuyết là thế...giờ chắc sẽ sớm hơn......không có bữa tiệc nào mà không tàn cả....
Mấy ôg chả hiểu gì cứ lúc nào cũng lôi fed ra dọa. Buồn cười vãi :))

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
:))....buồn cười thì cứ ôm mạnh vào....mấy tháng nữa dầu lên trên 120-180 đô thì cta hát bài nào cùng đi xe điện nhé.....
Bác nói đúng , e cùng suy nghĩ này. Tự nhiên a Vượng bỏ xe xăng làm xe điện, chính phủ đầu tư mũi nhọn nhất vào nhiệm kỳ này là năng lượng, các loại năng lượng điện. Trung quốc thiếu điện và đầu tư mạnh như ta vào năng lượng điện. Khi giá dầu lên cao khan hiếm, thì tt sẽ rất khác. Các bác nảo fed ko ảnh hưởng đến việt nam chứ bác nào dính cú sập tt bđs năm 2009-2010 mới biết mỹ nó tác động thế nào , mỹ đã ra việc chống lạm phát như fed công bố thì vn bắt buộc phải vậy, ko liên quan đến vấn đề tiền tệ chính trị ngay lập tức. Nhớ cuối năm ngoái mỹ chỉ bảo vn thao túng tiền tệ có 1 câu mà nước ta liêu siêu

cattrang130390

Xe tăng
Vậy phải chờ đến lúc FED họp thì mới dự đoán tiếp được thị trường VN phải không cụ, Còn giờ FED chưa họp, chưa kết luận gì mà các cụ đã dự đoán t8 thị trường BDS VN khó khăn em e là hơi vội vàng.

Kun123

Xe hơi
Vậy phải chờ đến lúc FED họp thì mới dự đoán tiếp được thị trường VN phải không cụ, Còn giờ FED chưa họp, chưa kết luận gì mà các cụ đã dự đoán t8 thị trường BDS VN khó khăn em e là hơi vội vàng.
Đầu tháng 3 khả năng cao tăng ls 1%, trái phiếu chính phủ tăng kỉ lục gần 7% sau gần hơn 30 năm. Fed sẽ hút tiền liên tục về vì Mỹ lạm phát quá cao. Sau khoảng 5 tháng sẽ ảnh hưởng tới VN nhé các cụ

cattrang130390

Xe tăng
Đầu tháng 3 khả năng cao tăng ls 1%, trái phiếu chính phủ tăng kỉ lục gần 7% sau gần hơn 30 năm. Fed sẽ hút tiền liên tục về vì Mỹ lạm phát quá cao. Sau khoảng 5 tháng sẽ ảnh hưởng tới VN nhé các cụ
Cụ dự báo về giá cả ở VN sẽ như nào (trừ BDS ra)

Kun123

Xe hơi
Cụ dự báo về giá cả ở VN sẽ như nào (trừ BDS ra)
Chắc chắn ls tk sẽ tăng và đi theo là ls cho vay cụ, giá cả hàng hoá sẽ tăng theo em nghĩ vậy. Còn mức độ tăng ntn em không đoán được. Nhưng em nghĩ tt chứng khoán và bđs, các ts đầu cơ tiền ảo sẽ có những cú shock

kinum08

Xe tăng
Chắc chắn ls tk sẽ tăng và đi theo là ls cho vay cụ, giá cả hàng hoá sẽ tăng theo em nghĩ vậy. Còn mức độ tăng ntn em không đoán được. Nhưng em nghĩ tt chứng khoán và bđs, các ts đầu cơ tiền ảo sẽ có những cú shock
Cái này hơi ngược ngược, lãi suất tăng là chắc chắn rồi . Nhưng nếu giá cả hàng hoá leo thang thì bđs lại tăng , tăng lại lạm phát ra tăng. Mà mục tiêu chính của chính phủ là kiềm chế lạm phát nên tămg lãi suất. Nhưng việc tăng lãi suất giờ chỉ là 1 khâu, để thúc đấy nền kinh tế và tránh lạm phát nên khâu giảm vat về 8% là cách rất khác xưa. Nên nếu mong bơm tiền để bđs e nghĩ ko còn cơ sở

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Lãi suất tăng ở Việt Nam là chắc chắn ko có trong 2 năm tới, vì chính phủ sẽ bơm tiền cứu trợ kinh tế. Mà đã bơm tiền thì dở hơi tăng lãi suất à? Còn việc lãi suất thay đổi tăng giảm tháng này tháng nọ +-0,5% là bình thường, ko thể gọi là tăng LS được.

Kun123

Xe hơi
Cái này hơi ngược ngược, lãi suất tăng là chắc chắn rồi . Nhưng nếu giá cả hàng hoá leo thang thì bđs lại tăng , tăng lại lạm phát ra tăng. Mà mục tiêu chính của chính phủ là kiềm chế lạm phát nên tămg lãi suất. Nhưng việc tăng lãi suất giờ chỉ là 1 khâu, để thúc đấy nền kinh tế và tránh lạm phát nên khâu giảm vat về 8% là cách rất khác xưa. Nên nếu mong bơm tiền để bđs e nghĩ ko còn cơ sở
Bđs đã tăng quá dư địa cho phép rồi cụ. Giá này đã phản ánh tới 5,10 năm nữa rồi cụ nhé. Còn ls tăng, lãi vay tăng. Ai vay bank có thể gồng lãi vay tăng 1-2%, nhưng quá là phải đẩy bán. Hãy nhìn Fed đã bơm tiền vào kinh tế và đã tạo ra các quả bong bóng bđs, ck, coin..Và khi Fed hút tiền ra sẽ là gì

Kun123

Xe hơi
Các gói kích thích tế của nhà nước tập trung vào chính sách tài khoá nhiều, như giảm VAT để thúc đẩy cầu; không phải là bơm tiền nhiều như các gói kích thích kinh tế trước. Nhưng NN sẽ phải tính đến việc ls vay ko tăng cao để phục hồi sản xuất
Lãi suất tăng ở Việt Nam là chắc chắn ko có trong 2 năm tới, vì chính phủ sẽ bơm tiền cứu trợ kinh tế. Mà đã bơm tiền thì dở hơi tăng lãi suất à? Còn việc lãi suất thay đổi tăng giảm tháng này tháng nọ +-0,5% là bình thường, ko thể gọi là tăng LS được.

kinum08

Xe tăng
Chuyện bơm tiền ko giống xưa bác ạ, mà giờ chính phủ chỉnh dòng tiền, có thể thấy rõ gói 350k tỉ vừa rồi. Khi ra gói 350k tỉ thì tân hoàng minh bắt phải bỏ cọc thủ thiêm , chỉ tinh ý thì thấy chính phủ gửi thông điệp gì . Nên các cá mập ít nhất e biết thì đã ra hàng trước tết. Giá bđs đã ở mức giá của kỳ vọng bơm tiền , tức lúc dịch giá đã đi trước ở thời điểm này . Cá nhân e e thấy sắp tới sẽ rất khoai cho bđs. Nếu để ý năm nay sau tết nguồn tiền lớn vào bđs ko còn, các cá nhân nhỏ lẻ đi dò hỏi là nhiều .
Câu chuyện lãi suất đầu vào của bank chắc chắn tăng , còn chuyện cho vay sẽ đc nắn chỉnh theo dòng. Ngay cả e rất hăng bđs mà sau tết đến h này cũng phải tĩnh tâm nghĩ lại , dừng và bán bớt bđs đầu tư đang có để tránh đu đỉnh. Đu đỉnh bđs tính bằng 5 năm một nên e rút hết, dòng tiền e nhập thêm khối lượng và các mặt hàng xây dựng ngành của e cho an toàn. Kinh nghiệm e muốn ko thua lỗ trong bđs phải biết đủ, và ko để tâm lý mình có bđs mình cứ muốn nó lên, bảo vệ nó lên mà ko khách quan nắm rõ vĩ mô và các nước đi chính sách. Giờ e đầu tư bđs vào khu đón tuyến đg đầu tư công chấp nhận 5-7 năm nữa mới lời , còn hơn đu đỉnh 1 bđs mà 5-7 nữa mới hoà

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện bơm tiền ko giống xưa bác ạ, mà giờ chính phủ chỉnh dòng tiền, có thể thấy rõ gói 350k tỉ vừa rồi. Khi ra gói 350k tỉ thì tân hoàng minh bắt phải bỏ cọc thủ thiêm , chỉ tinh ý thì thấy chính phủ gửi thông điệp gì . Nên các cá mập ít nhất e biết thì đã ra hàng trước tết. Giá bđs đã ở mức giá của kỳ vọng bơm tiền , tức lúc dịch giá đã đi trước ở thời điểm này . Cá nhân e e thấy sắp tới sẽ rất khoai cho bđs. Nếu để ý năm nay sau tết nguồn tiền lớn vào bđs ko còn, các cá nhân nhỏ lẻ đi dò hỏi là nhiều .
Câu chuyện lãi suất đầu vào của bank chắc chắn tăng , còn chuyện cho vay sẽ đc nắn chỉnh theo dòng. Ngay cả e rất hăng bđs mà sau tết đến h này cũng phải tĩnh tâm nghĩ lại , dừng và bán bớt bđs đầu tư đang có để tránh đu đỉnh. Đu đỉnh bđs tính bằng 5 năm một nên e rút hết, dòng tiền e nhập thêm khối lượng và các mặt hàng xây dựng ngành của e cho an toàn. Kinh nghiệm e muốn ko thua lỗ trong bđs phải biết đủ, và ko để tâm lý mình có bđs mình cứ muốn nó lên, bảo vệ nó lên mà ko khách quan nắm rõ vĩ mô và các nước đi chính sách. Giờ e đầu tư bđs vào khu đón tuyến đg đầu tư công chấp nhận 5-7 năm nữa mới lời , còn hơn đu đỉnh 1 bđs mà 5-7 nữa mới hoà
Nắn dòng tiền thì về cơ bản là hạn chế cho vay ở BĐS hay nâng tiêu chí cho vay BĐS, v...vvv .. chứ ko thể nào đang muốn giải ngân mà lại nâng lãi suất. Không thể có chuyện đó trong 2 năm tới.

cattrang130390

Xe tăng
Câu chuyện lãi suất đầu vào của bank chắc chắn tăng , còn chuyện cho vay sẽ đc nắn chỉnh theo dòng. Ngay cả e rất hăng bđs mà sau tết đến h này cũng phải tĩnh tâm nghĩ lại , dừng và bán bớt đầu tư đang có để tránh đu đỉnh. Đu đỉnh bđs tính bằng 5 năm một nên e rút hết, dòng tiền e nhập thêm khối lượng và các mặt hàng xây dựng ngành của e cho an toàn. Kinh nghiệm e muốn ko thua lỗ trong bđs phải biết đủ, và ko để tâm lý mình có bđs mình cứ muốn nó lên, bảo vệ nó lên mà ko khách quan nắm rõ vĩ mô và các nước đi chính sách. Giờ e đầu tư bđs vào khu đón tuyến đg đầu tư công chấp nhận 5-7 năm nữa mới lời , còn hơn đu đỉnh 1 bđs mà 5-7 nữa mới hoà
Cụ tính vậy là chuẩn rồi. Giờ quan trọng nhất là cơ cấu lại tài sản để tránh tình trạng 10 năm sau bán bằng đúng giá năm nay cụ nhỉ.