Tinh thần OTOFUN và Văn hóa OTOFUN

Em ví dụ nhé
- Giá trị: mã lực qua chi hội BRL
- Văn hoá: nuốt chén và đòi chén
- Tinh thần là ...ọp lai để giao lưu

Cái này em mời lão Tien Tung Milan hungalpha ý kiến thêm. :))
Em cứ gạch đầu dòng một số thứ để cho đỡ quên, có ai vào bổ sung thêm, phản biện hoặc ủng hộ thì cứ tham gia nhé:
Vodka: Có lẽ chưa có trò chơi nào trên OF được duy trì lâu mà chưa chán như trò vodka trên OF. Qua nhiều thế hệ khác nhau, văn hóa vodka với các trò ăn miếng trả miếng, đặt chén, nuốt chén, bún chả, vang tập thể, đánh xe ra đánh xe vào... vẫn luôn thu hút được nhiều người tham gia. Đặc biệt vào mùa đổi mã lực thì rất nhiều chuyện để kể. Văn hóa vodka cũng làm nên những quy tắc, luật chơi và bang phái. Các giá trị tình cảm nảy sinh qua vodka và cũng nhiều bức xúc khi nhận được vang đỏ không bao giờ hết.
Comment này em xuống dòng nhiều nhiều để Mợ Thông khỏi cải câu bài nhé ;)

Nói đến Vodka hay BRL khá nhiều thành viên nghĩ toàn những vô bổ mà sao lắm người ham hố rượu ảo, ham hố danh ảo và sao nó tồn tại trên OF lâu thế. Thực sự những người tham gia chi hội BRL họ chả cần những danh trên, họ chơi coi nó như một trò Game xả stress. Ngay từ buổi sơ khai diễn đàn nó đã được các thành viên chơi, khi đấy nó chưa có BRL như bây giờ mà chỉ đơn thuần hai nhóm chia nhau ra, một bên là G vonter một bên là K vonter. Nó như dạng Vodka xanh và Vodka Vang bây giờ " phần lớn những thành viên chơi trên giờ đều là Min, Mod ".
Và chính từ những chén rượu Xanh, Vang ảo đấy lại là trò chơi tồn tại lâu nhất trên OF tính tới thời điển hiện tại.
Văn hóa đòi chén, nuốt chén rồi khóc lóc khi chơi BRL được thể hiện một phần dưới bài sau:

Đêm đã khuya lại còn ....., ngoài kia côn trùng cũng sánh vai nhau tự tình
còn em đây nằm thổn thức xem ai rót rượu cho mình

"Đành thôi người ơi... xa rượu từ đây
..."

Em chợt tự hỏi chính mình Vodka là gì.
? Từ này đã từng cho em cái cảm giác mộng mơ
rồi khi chính thức bước chân vào cái cõi mơ mộng ấy
thì em mới chợt nhận ra rằng Vodka vốn buồn
và mang đầy nước mắt....

Từ ngày biết Vodka
Vodka như làm cho u mê, nhất là khi bạn buôn nuốt chén tư nhiên một sự hờn tủi ngậm ngùi dâng lên
....Vodka của em đó , Vodka chỉ là vậy thôi sao... Vodka làm em như hoàn toàn mất đi cả phương hướng
, mất đi lòng tin cái niềm tin rằng mai này mình sẽ được lên đỉnh...Ngoảnh mặt để dấu đi một dòng nước mắt
....gió OF đêm hôm nay trong lò BRL ngột ngạt.... ngoài trời mưa và ẩm ướt cả trong tim
....Tình cảm anh trao cho Vodka, mà Vodka có vậy thôi sao....Vodka

Một ly Vodka nhỏ bé không làm cho em lên đỉnh, nhưng nhiều ly sẽ làm em lên đỉnh!
Vậy mà giờ ly
Vodka bé nhỏ kia cũng chả có, chỉ thấy cả rừng ly Vodka
đang thâp thò, cà rừng ly đang lách cách va chạm nhau
, mà sao chả thấy ly nào va vào mồm em
...Tiếng nỉ non tụm năm tụm ba bán than trong lò nghe thật êm tai.... nhưng tại sao? Trong sâu thẳm lòng em bây giờ lại như đang bị những ly Vodka làm cho mồm khô lẻ, càng nghĩ đến Vodka càng buồn hiu hắt
....

Tất cả những gì trước mắt em bỗng như bị sụp đổ sau những lời mật ngọt
trả chén vậy mà chén vẫn ra đi không trở lại, chỉ còn lại một nổi đau, buồn lặng lẽ

...
Các bạn buôn đang thay lòng
cởi áo
Vậy mà sao em lại vẫn cứ mải chờ trông bạn buôn rót rượu
....phải chăng đang chờ đợi một cái gì đó rất mong manh, mong manh tựa một làn khói mờ huyền ảo giữa nụ hôn
của hai kẻ xa lạ ....

Buồn bã nhìn vào lò BRL, khung trời thơ mộng lên đỉnh 9 tàng mây của em bây giờ chỉ còn lại một màu xám
màu trời buồn như lỗ vũ trụ
của một sớm đêm đông
....Gió nhẹ lay, vài chiếc lá khẻ đong đưa...lá rơi ngoài hiên, sao cứ ngỡ có tiếng chai rượu được mở ra và rót cung ly
....

Nhẹ tênh ly rỗng và rồi để tất cả xuống.... ngắm nhìn một lần nửa....khép nhẹ đôi bờ mi....để chợt nhận ra rằng.... các bạn nuốt hết rồi... Mang đi mời ái
hết rồi....Ôi các thương gia, sao lại để Vodka dần dần lạc mất nhau .....

Lò BRL buồn!

thaihana

Xe điện
Em thấy giá trị của OF là tạo công ăn việc làm và tạo điều kiện kiếm tiền cho các cụ mợ thành lập và nhiều cụ mợ khác nữa (Sorry vì hơi trần trụi), mặt khác OF làm cho nhiều cụ mợ tham gia thấy mình cần phải sống tốt hơn nữa, và cũng là nơi trao đổi học hỏi kinh nghiệm, kiến thức về nhiều mặt cho mọi người....:D

Ocxinh_85

Xe container
{Kinh doanh Bất động sản}

745Li

Xe container
Năm 2010 em còn có chiếc Honda67, thấy cụ Sonicvang và vài cụ nữa chạy xe Win rủ nhau lên bãi tăng trên Hoà Lạc để nghịch, em xin tham gia mặc dù khác loại xe, các cụ ok ngay. Cái cần là sự nhiệt tình, vui vẻ. Em chẳng biết gọi chính xác tên nó là văn hoá OF hay tinh thần OF nữa, nhưng thấy sướng lắm.
Thời điểm này thì em ko biết còn có chuyện này nữa ko? Vì thấy có cùng loại xe, cùng sở thích cũng chưa chắc đã đi chơi đc với nhau nữa là. (Chỗ này là em đang nói trong phạm vi một nhóm ấy, quy mô nhỏ, tự phát, chứ ko phải các chương trình chính thống hay định kỳ của diễn đàn.)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em thấy giá trị của OF là tạo công ăn việc làm và tạo điều kiện kiếm tiền cho các cụ mợ thành lập và nhiều cụ mợ khác nữa (Sorry vì hơi trần trụi), mặt khác OF làm cho nhiều cụ mợ tham gia thấy mình cần phải sống tốt hơn nữa, và cũng là nơi trao đổi học hỏi kinh nghiệm, kiến thức về nhiều mặt cho mọi người....:D
Chuyện kinh doanh là bình thường, nhất là khi có một tập người dùng lớn, miễn là phải là kinh doanh chân chính và đặc biệt miễn phí đối với người dùng (thành viên không phải trả bất kỳ phí nào khi tham gia OF). Không kinh doanh thì đầu tiên là không có tiền để duy trì hoạt động, tiếp theo là không có ngân sách để đầu tư mở rộng quy mô và mang lại thêm các giá trị gia tăng cho thành viên. Chuyện này em thấy không có gì là trần trụi.

Nói thêm: Có một nguyên tắc trên OF đã được thống nhất từ đầu, đó là đặt lợi ích OFer và người tiêu dùng lên cao nhất. Vì vậy sẽ không có trường hợp nào các hãng, nhà sản xuất hay đơn vị kinh doanh sai mà BDH quay sang bênh vực họ hoặc o ép thành viên, kể cả khi những đơn vị đó là đối tác hoặc đối tác quảng cáo trên OF.

SiRiUs_V29

Xe hơi
e lưu là tài liệu chống đói tt khi táo bón

thaihana

Xe điện
Chuyện kinh doanh là bình thường, nhất là khi có một tập người dùng lớn, miễn là phải là kinh doanh chân chính và đặc biệt miễn phí đối với người dùng (thành viên không phải trả bất kỳ phí nào khi tham gia OF). Không kinh doanh thì đầu tiên là không có tiền để duy trì hoạt động, tiếp theo là không có ngân sách để đầu tư mở rộng quy mô và mang lại thêm các giá trị gia tăng cho thành viên. Chuyện này em thấy không có gì là trần trụi.

Nói thêm: Có một nguyên tắc trên OF đã được thống nhất từ đầu, đó là đặt lợi ích OFer và người tiêu dùng lên cao nhất. Vì vậy sẽ không có trường hợp nào các hãng, nhà sản xuất hay đơn vị kinh doanh sai mà BDH quay sang bênh vực họ hoặc o ép thành viên, kể cả khi những đơn vị đó là đối tác hoặc đối tác quảng cáo trên OF.
Cụ hiểu sai ý của em, ý là cách nói của em hơi trần trụi, chứ kinh doanh, kiếm tiền một cách chân chính thì ai cũng ủng hộ cũng như cccm bên kinh doanh chuyên nghiệp vậy. Chúc cộng đồng OF phát triển ngày càng bền vững nhé.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cụ hiểu sai ý của em, ý là cách nói của em hơi trần trụi, chứ kinh doanh, kiếm tiền một cách chân chính thì ai cũng ủng hộ cũng như cccm bên kinh doanh chuyên nghiệp vậy. Chúc cộng đồng OF phát triển ngày càng bền vững nhé.
Em cũng không có ý gì, chỉ là trao đổi cho rõ hơn thôi.

Hiện tại đang cần nhiều góc nhìn từ nhiều phía, nên cần thêm các ý kiến của nhiều người, kể cả những người mới tham gia. Cứ áp đặt tư duy của những người cũ thì chưa chắc đã phù hợp với hiện tại và tương lai.

Cún Mít

Xe điện
H mùa mua e xin cái Ô để e còm góp ý tiếp nào a Thông ơi :))

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
Em có mấy lời như sau : Em là thành viên OF từ rất lâu, nick của em cũng được 10 năm rồi,em là 1 người yêu thích cuồng nhiệt OF, ngày nào cũng lang thang OF vài tiếng trong chục năm qua, Những ngày đầu các thành viên sôi nổi và tham gia với nhau rất có văn hóa,các buổi off, sinh nhật OF, hay ofer rủ nhau đi cafe rất nhiều, các box có tranh cãi nảy nửa xong ngôn từ chừng mực, có văn hóa, tham gia góp ý chân thành.Còn hiện tại thì quá loãng, nhiều ofer quá trẻ tham gia với sự hiếu chiến, ngôn từ chợ búa thậm trí là xúc phạm người khác, rồi vào ném đá hội nghị.....Nên vô hình chung, các bác kì cựu như em chỉ biết vào xem và đi ra, cái gì biết vào còm rồi khéo lại bị ăn chửi, nhiều cháu còn học cấp 3 với ngôn từ rất khó nghe, nên e đề nghị bằng cách nào đó quản lí phần đăng kí, mod các box chú ý hơn các còm để nhắc nhở, xử phạt các nội dung tục tĩu,lời lẽ xúc phạm người khác....
- Hiện OF đã cởi mở hơn nhưng còn nhiều bài nội dung xàm, tục tĩu và vô bổ vô phạt vô hình chung làm tăng dung lượng OF
Điều cuối và là điều e suy nghĩ từ ngày đầu có OF và đã có ý kiến của các cụ là chúng ta cần có 1 logo OF gắn ở kính trước của xe ( (như tem đăng kiểm ) để a em đi đối diện có nhìn thấy thì chào nhau, kết hợp với logo đuôi xe như hiện tại

Cái này em thấy ổn
Chúc toàn thể diễn đàn OF ngày càng phát triển và thể hiện được tinh thần văn hóa otofun hơn nữa

slaz8

Xe ba gác
Em cứ gạch đầu dòng một số thứ để cho đỡ quên, có ai vào bổ sung thêm, phản biện hoặc ủng hộ thì cứ tham gia nhé:
  1. Văn hóa ném đá: Ném đá là văn hóa có thể không phải chỉ của OF nhưng rất đậm nét và chất OF. Nó thể hiện rõ nét nhất trong Chợ giời và Mua xe Bán xế nơi mà những người đưa bài lên sẽ phải cân nhắc rất nhiều nếu không muốn bị bóc phốt. Văn hóa ném đá này nó ở tầm cao chứ không phải theo kiểu mà mọi người hay gọi là auto chửi, tức là chửi trước tìm hiểu sau.
  2. Bang hội: Bang hội là văn hóa cũng đậm chất OF, dù dùng chung một loại xe, ở cùng một địa phương hay chỉ đơn thuần là chung một sở thích thì việc lập bang hội trên OF cũng rất đơn giản và chóng vánh. Tuy nhiên bang hội có tồn tại được lâu hơn phụ thuộc rất nhiều vào người đứng đầu hoặc nhóm người đứng đầu. Người đứng đầu không có đủ nhiệt huyết, sẵn sàng hy sinh và một tầm nhìn dài hạn thì bang hội sẽ nhanh chóng tan vỡ hoặc sẽ đi vào nội chiến. Có những chi hội có tổ chức rõ ràng, điều lệ và danh sách thành viên đầy đủ. Có những nhóm chẳng cần có cái tên mà vẫn sinh hoạt ọp chai thường xuyên.
  3. Vodka: Có lẽ chưa có trò chơi nào trên OF được duy trì lâu mà chưa chán như trò vodka trên OF. Qua nhiều thế hệ khác nhau, văn hóa vodka với các trò ăn miếng trả miếng, đặt chén, nuốt chén, bún chả, vang tập thể, đánh xe ra đánh xe vào... vẫn luôn thu hút được nhiều người tham gia. Đặc biệt vào mùa đổi mã lực thì rất nhiều chuyện để kể. Văn hóa vodka cũng làm nên những quy tắc, luật chơi và bang phái. Các giá trị tình cảm nảy sinh qua vodka và cũng nhiều bức xúc khi nhận được vang đỏ không bao giờ hết.
  4. Biển số, giá trị và đấu giá biển số: Biển số OF từ một lúc nào đó trở thành một giá trị tự hào đối với OFer. Người ta có thể không nhớ tới năm đăng ký, nhưng sẽ rất ấn tượng với việc biển số có mấy số và việc biển 3 số hay 5 số sẽ mang lại một giá trị nào đó trong mắt những OFer có biển 6-7 số. Biển mà đẹp nữa thì càng oách. Việc đấu giá biển số xuất phát từ những đợt phát động nguồn thu cho các chương trình vì cộng đồng của diễn đàn như xây trường cho các cháu vùng cao hay ủng hộ xây đá Trường Sa. Những lần đầu tiên đem các biển số đẹp ra đấu giá, cá nhân em cũng không nghĩ sẽ huy động được nhiều tiền như vậy cho quỹ. Có những chương trình đấu giá thu về hơn 100 triệu đồng. Có những biển số thắng cuộc với giá 60 triệu. Biển số là ảo, nhưng tấm lòng OFer là thật và những đồng tiền huy động được đó đều đến được đúng những địa chỉ do chính các OFer trực tiếp thực hiện. Có lẽ cũng hiếm có diễn đàn nào mà việc đấu giá các giá trị ảo lại mang lại giá trị thật nhiều như vậy. Có lẽ đây là minh chứng rõ nét cho tinh thần OF - Vì cộng đồng.
1. em thấy dạo này hơi kém, nhất là trong chợ :D có cái đó nhiều lúc em nghĩ giảm được khối rủi ro cho cccm bị chăn gà :D
2 mọi cuộc vui đều phải kết thúc , chả biết có phải chân lý hem :D
3. em đề nghị cho dót nhiều chút ;)
4. bổ xung kinh doanh từ chữ ký nữa :D ( ý em mua thêm để chữ ký toa hơn, tính diện tích như bán đất ý :)) )

Phuong Ruby

Xe buýt
Có lẽ em là một offer mới nhất trên diễn đàn. Cái đầu tiên lạ lẫm với em là 2 tiếng cụ, mợ. Vừa lạ vừa thân, vừa ngượng nghịu. Để rồi qua những xưng hô thân thiện ấy, một văn hóa OF hình thành. Chỉ có OTOFUN mới có cách xưng danh như vậy, dễ nhận ra nhau trên mọi nẻo đường, không ngại giúp đỡ nhau khi gặp khó khăn. Một tinh thần offer vô cùng trách nhiệm. Một hướng đi mà chính MIN-MOD diễn đàn khởi tạo nên , đã truyền lửa đến các offer cháy trong lòng dòng chữ OTOFUN.
Em thực sự xúc động khi viết những dòng chữ này như môt bức tâm thư đến BDH diễn đàn.
Một tinh thần offer FUN đúng nghĩa sẽ tạo nên một sân chơi đúng nghĩa. Em đã khóc khi nghe bài hát Viễn Du Ca. Khóc vì trào dâng cảm xúc, dòng máu otofun như chảy cuồn cuộn trong huyết quản. Đấy là cảm xúc mà một offer như em cảm nhận thấy.
Giá trị của OF là những cái bắt tay , những cái ôm hôn thân thiện dù chưa bao giờ gặp nhau. Tưởng là ảo nhưng mà là thật. Vì hàng ngày đã gặp nhau , đã hiểu nhau qua từng câu chữ. Dù chỉ là còm rất ngắn trong các thớt ở cafe , dù chỉ là 3 từ em đặt chén trong BRL, nhưng lại có thể hiểu được về 1 con người. Sẵn sàng giúp đỡ nhau trên đường đi khi gặp khó khăn về kỹ thuật xe hay giao thông trên đường , sẵn lòng chia sẻ kinh nghiệm đã trải qua trong cuộc sống một cách tâm huyết nhất. Quả tim OTOFUN hòa chung một nhịp đập, đưa đến từng tế bào các thành viên dòng máu OTOFUN.
OF là fun. Vào of vui là chính, chém gió và học hỏi kinh nghiệm. Có điều kiện giao lưu khi diễn đàn có tổ chức offline.
Nói thật nếu không vì cuộc sống sinh tồn em cũng sẽ không bán hàng trên of. Bởi em thấy trân trọng những khoảnh khắc khi các cụ luận bàn về những vấn đề tiêu điểm của xã hội. Chính kiến thức đó còn cần thiết với em hơn việc em bán được 1 chiếc máy tính. Chỉ có ở otofun em mới thấy mình trưởng thành hơn rất nhiều. Kiến thức xã hội cũng sâu hơn và rộng hơn. Em không còn bị bỡ ngỡ khi đến những chỗ em chưa từng đến. Em tin rằng đã có cả 1 diễn đàn hàng trăm nghìn người giúp em mọi lúc mọi nơi. Nhất là các cụ min mod như cụ Tien Tung, cụ hung alpha, cụ sonrack., Đấy là điều tuyệt vời nhất trong cuộc đời của em đến thời điểm hiện tại . Và em hy vọng sẽ mãi mãi như vậy.
Diễn đàn đến ngày hôm nay đã có những giá trị rất riêng, có tinh thần of rất đáng trân trọng. Và vì đó là kết quả của cách sống văn hóa . Vậy còn mong chờ gì nữa, hãy phát huy những cái nền tảng đã có sẵn. Em như được sinh ra và lớn lên lần thứ 2 trong cộng đồng OF, em mong cccm hiểu cho em những lời trong bức tâm thư.Mọi thứ đều đúng nghĩa là FUN. Em xin hết ạ.

Khùng.

Xe buýt
Em nghĩ tách ra 3 vấn đề tinh thần, văn hóa và giá trị thực ra nó chỉ là những biểu hiện khác nhau từ vi tế đến thô thiển của 1 thực thể duy nhất là diễn đàn Otofun.

Khùng.

Xe buýt
Câu chuyện bắt đầu khi một vài "thằng mất dậy" trở về sau chuyến đi bất lực ở Đồ Sơn. Họ cảm thấy cần phải làm điều gì đó để chứng minh rằng mình không phải là vô dụng. Họ - kẻ lực bất tòng tâm muốn gào lên với mọi người rằng chúng tớ ít nhất cũng biết lái oto. Đó là lý do ra đời của diễn đàn Otofun.

Khùng.

Xe buýt
Và những người chơi bắt đầu tụ tập lại trong không gian ảo của OF. Mỗi người mỗi mục đích. Nhưng tựu chung lại, ai cũng muốn đạt được mục đích của mình đồng thời thỏa mãn cái tôi trong sân chơi ấy.

Nhiều thành viên dở hơi đời đầu của OF đã rất nhiệt tình và dễ dãi trong việc cho và nhận. Từ kiến thức, chia sẻ, đồng cảm, sự động viên... cho đến những vật chất có thể đong đếm được bằng tiền.

Tinh thần chia sẻ nhen nhúm và lan tỏa. Các thành viên cảm thấy sân chơi có ý nghĩa.

Khùng.

Xe buýt
Không phân biệt thành phần, tôn giáo, tuổi tác, giai tầng, giới tính... các ofer thường gọi nhau là cụ mợ xưng em. Mọi người đều cảm thấy được tôn trọng trong cái sân chơi OF. Ngay cả khi hoàn toàn khác biệt, các ofer cũng biết sử dụng năng lực ngôn từ thông qua bàn phím một cách uyển chuyển "có văn hóa" để gạch đá mà xúc phạm lẫn nhau. Đó là chưa kể mấy lão ăn lương chỉ nhăm nhe chầu chực rình rút thẻ, xì hơi nhằm ngăn chặn ngôn từ đi quá giới hạn cần có trong sân chơi. Cái tôi của mỗi cá nhân luôn được tôn trọng tối đa.

Khùng.

Xe buýt
Và với việc chia sẻ nhiệt tình, những ofer đến từ những lĩnh vực, thành phần, nhận thức... khác nhau bắt đầu phô diễn năng hiểu biết sở trường của mình. Người chơi tìm thấy nơi thỏa mãn cái nhu cầu được thể hiện bản thân. Đặc biệt là trong sân chơi được đánh giá có tập hợp những thành viên trí thức và có điều kiện. Cái tôi thỏa mãn khi thể hiện và tự coi trọng khi là 1 phần ở trong đó - sân chơi OF.