[Funland] Tình hình sản xuất kinh doanh khó khăn, có cụ, mợ nào cho nhân viên nghỉ bớt chưa?

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Cty e siêu nhỏ, k chết vẫn sống ngắc ngoải dưng mà chả dám tuyển thêm nvien. việc nhiều khi phải ôm đồm mà làm vậy chứ chả dám tuyển j nữa đến lúc đói lại sa thải thì k ổn. quá đáng ngại với tình hình hiện nay. k biết các cụ nhớn thế nào, có cầm cự qua năm nay k.

procar

Xe tải
Hôm T6 tuần trước nhà cháu lại cho thêm 2 đứa nghỉ roài. Hức. Nghĩ cũng tội nhưng chả biết sao. Những đứa còn lại em gọi vào phòng mà chúng nó cứ giật thon thót.
Tinh vi , chắc là nv nó thấy chán quá nó tự nghỉ thôi .........!

honda acura

Xe điện
Hầy dà , em cũng như các cụ vậy thực sự thì chi phí lương chỉ chiếm một phần rất nhỏ trong các loại chi phí mà doanh nghiệp phải trả, chi phí kho bãi nhà xưởng thì trả một lần theo năm rồi
Cái khoản chi phí nặng nhất bây giờ chính là chi phí tài chính, nó chiếm đến 2/3 tổng chi phí của một doanh nghiệp rồi ( lớn hay nhỏ thì cũng đều thế) . Hai năm rồi các cụ đều làm sao hòa cho được nên lấy đâu ra mà chả gốc nên cũng khó để giảm dư nợ vay được.
Chẳng biết phải làm sao nữa

luot_song

Xe điện
Các cụ mợ có bán bớt cổ phần tái cơ cấu để đón nhận chu kỳ nới ko?

anchibui

Xe điện
Công ty em là doanh nghiệp sản xuất kinh doanh siêu nhỏ, nhưng đã hoạt động hơn mười lăm năm. Trong mười lăm năm thăng trầm ấy, em chưa thấy năm nào tệ như năm nay. Doanh thu giảm hơn một nửa, hàng hóa giao ra, có hợp đồng, có hóa đơn nhưng đến hạn thì đối tác người thì làm lơ, không thanh toán, người thì trả nhỏ giọt, đến nỗi bây giờ họ đặt hàng cũng không dám giao ra, trong khi trong kho thì còn nhiều :((. Nợ phải thu tăng mà trong túi lại rỗng :((.

Giờ thì em thấy 30 ngày nhanh đến lắm ợ. Cứ đến ngày là phải trả cho ngân hàng, trả lương, trả tiền kho bãi v.v. Nhân viên thì chơi dài, đến công ty làm tý chút rồi thì chơi games, lướt web v.v. Kế toán cũng chơi, nhân viên giao hàng cũng chơi. Giờ em cũng chưa biết làm sao: cho nghỉ bớt, giảm giờ làm, giảm lương hay như thế nào. Phương án nào cũng dở cả. Thời buổi khó khăn, lạm phát cao, giảm lương thì họ sống khó khăn, cho nghỉ thì không nỡ, vả lại người phải đào tạo lâu lắm mới quen việc được, mai mốt việc kinh doanh phục hồi thì làm sao? Em không biết mình tiếp tục duy trì hoạt động được bao lâu nữa.

Có cụ, mợ nào lâm vào tình trạng như em không cho em chút kinh nghiệm @};-.
Tình cảnh chung cụ ạ.
Em cũng đang như cụ. Nhưng làm về DV và thương mại.,nợ dây chuyền... Nhiều thằng nợ mình, mình nợ thằng khác.
Lỗ từ hơn năm nay.
Em đã cho 1/3 nv nghỉ, sẽ cho nghỉ thêm 1/2 còn lại.
Nhiều nhân viên chi cốt, họ nhìn thấy cty như thế nào, cũng tận tâm hết sức giúp mình..... Cho họ nghỉ cũng tiếc, vì họ gắn bó lâu rùi.... Những trong thời gian tới vẫn phải cho nghỉ.
Không biết sang năm thị trường có sáng sủa ko. Chứ thế này mãi thì giải tán. Cty.

simo2001

Xe tăng
Chỗ em tuyển nhân viên tốt hay sao, bọn nó toàn tự nghỉ, xin chỗ khác ngon hơn bởi bọn em năm nay không tăng lương.

Website
doxetai.com
Em cũng là nhân viên thôi, E thì đa nghề lắm nên k sợ, nhưng em thấy tình hình cứ như này mà nhà nước mình không có biện pháp nào tháo gỡ có hiệu quả tình hình chung của đất nước, mà tham nhũng, lạm phát vẫn tăng vùn vụt thế nào em là lại càng khó khăn hơn, lãi xuất ngân hàng có giảm nhưng đó chỉ là cái bề nổi, thử hỏi giờ lấy j ra để thế chấp ngân hàng vay với lãi xuất đó, mà ngân hàng cũng chả muốn cho vay
=> cầm cự tới đâu hay tới đó thôi. cố được thì cố, không cố được thì cũng không nên cố cụ ạ

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Lại quay lại bài trả lương = sản phẩm, vừa tiêu thụ được hàng vừa vẫn đảm bảo được đời sống cho CBCNV :)):))
Công ty Cu ý sản xuất Bao cao su Cụ ạ, cứ trả bằng sản phẩm thì cán bộ CN chả có sức đến cty đâu

Mr.Chem

Xe điện
Tình hình chung các cụ nhỉ, từ Tết đến giờ em có việc nào ra hồn đâu, toàn la lê OF, cũng may ở đây nó còn trả lương cho mình dù lương thấp, nhiều đứa bạn em toàn bị nợ lương 2, 3 tháng. Đến ngay cả vợ em làm nhà nước mà vừa rồi cũng bị chậm lương 1 tháng, đúng là khốn nạn 2 cái năm vừa rồi.

Lung Roastery

Xe buýt
Hầy dà , em cũng như các cụ vậy thực sự thì chi phí lương chỉ chiếm một phần rất nhỏ trong các loại chi phí mà doanh nghiệp phải trả, chi phí kho bãi nhà xưởng thì trả một lần theo năm rồi
Cái khoản chi phí nặng nhất bây giờ chính là chi phí tài chính, nó chiếm đến 2/3 tổng chi phí của một doanh nghiệp rồi ( lớn hay nhỏ thì cũng đều thế) . Hai năm rồi các cụ đều làm sao hòa cho được nên lấy đâu ra mà chả gốc nên cũng khó để giảm dư nợ vay được.
Chẳng biết phải làm sao nữa
Cụ nói đúng, chi phí cho nhân lực chỉ là phần nhỏ ở cty em. Tuy nhiên một số nhân viên nghỉ em cũng không muốn tuyển thêm thay vào đó mình phân chia lại cv cho người khác kể cả mình nữa. :((

cloud315

Xe đạp
sắp chết đuối hết rồi, làm thế nào bây giờ???

wall

Xe tăng
Sao em thấy mỗi em và các bác khó... Còn hàng xóm em vẫn mua Royal, xế hộp lên đời Camry 2012... Mà làm ngoài đấy, ko phải quan chức tham nhũng đâu...

tuanzs

Xe container
Sao em thấy mỗi em và các bác khó... Còn hàng xóm em vẫn mua Royal, xế hộp lên đời Camry 2012... Mà làm ngoài đấy, ko phải quan chức tham nhũng đâu...
Vẫn có một số kiếm được cụ ợ. Có thể họ may mắn không dính đòn và không phải ôm một đống Nợ như mình nhưng phải công nhận họ GIỎI.
Bạn em 10 ông thì chết 9 nhưng vẫn có 1 ông đổi xế lên đời :)

o0NewDriver0o

Xe buýt
Giảm biên chế những nhân viên lao động giản đơn, giữ lại bộ khung cố cầm cự cuối năm tính tiếp.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Năm ngoái em có 2 cái job, làm xong nó mới trả được 80% còn 20% khả năng cao là nợ khó đòi. Năm nay chưa có công trình nào, văn phòng ngồi chơi game không, công nhân cho nghỉ hơn nửa, số còn lại làm bảo hành linh tinh, haiz sắp nộp đơn xin.........................