[Funland] Tình hình sản xuất kinh doanh khó khăn, có cụ, mợ nào cho nhân viên nghỉ bớt chưa?

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Năm nay quá khó khăn, mấy tháng nay em cố gắng cầm cự, nhưng cứ đà này đến em cũng phải nghỉ việc chứ nói gì đến CN:(

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Thế mà nhà cháu lại đang tính nghỉ việc các cụ ạ. Tình hình này chắc thay đổi ý định.
À, mà nhà cháu có rượu, cụ nào muốn đổi thứ gì thì cứ quy ra cho cháu, cháu đổi cho.
Cháu cần gạo, nước mắm, rau cỏ, thịt, sữa thôi ạ, năm nay nhà cháu chỉ cần có thế. :P

nguyenduchiep

Xe tải
một số nhân viên yếu hơn thì nghỉ trc, sau đó thấy tình hình khả quan lên thì tuyển trc khoảng 1,2 tháng để nv học vc .....................

Saigon3

Xe tải
Lại quay lại bài trả lương = sản phẩm, vừa tiêu thụ được hàng vừa vẫn đảm bảo được đời sống cho CBCNV :)):))
Sản phẩm của em nhân viên khó mà tự bán được cụ ợ.

Hix, em sắp ra trường đang đi kiếm việc mà nghe cụ nói em thấy u ám quá. Nhưng em vẫn tin vào ngày mai cụ ợ, chúc cụ và công ty sớm vượt ra khỏi giai đoạn khó khăn này !
Cảm ơn lời chúc của cụ. Cụ còn trẻ lắm mà, thời gian còn dài, rồi khó khăn sẽ qua. Em cũng tin như vậy, nếu không em đâu có vào đây vấn kế các cụ.

Bài toán khó là nghỉ bớt thì đỡ được chi phí, nhưng khi trời sáng thì lúc đó lại không lấy đâu ra người quen việc, gọi lại các nv kia cũng là 1 vấn đề và là 1 nghệ thuật. Chia sẻ với cụ
Vậy là cụ hiểu tình thế của em rồi.

Em cũng chạm thấy khó khăn rồi, nhưng vẫn cầm cự được.

Cố gắng duy trì thời buổi này, nói thật là ko dám nghĩ cho ai nghỉ, áy náy lắm ý.

Thối, chúng mình cùng hát bài : Cố lên nào là cố lên nào. Mai trời sáng là mai trời sáng :)
Em thích câu cuối của cụ. Chúng mình cùng động viên nhau và cùng hát: "Cố lên nào là cố lên nào. Mai trời sáng là mai trời sáng. Bao giờ cho đến ngày mai???" nhé =)).

hyundaii30

Xe tăng
Em thấy bình thường, kiếm vẫn đều, em cho nghỉ hết không bỏ sót 1 ai. Nghỉ xong còn phải trả tiền cho em.:)

Saigon3

Xe tải
cố gắng cầm hơi thôi . những ai tốt thì dữ họ lại còn nhưng ai hơi yếu yếu thì buộc lòng phải cắt giảm. cụ không làm thế thì cụ sẽ bị cắt giảm thui :D
Cụ nói như đúng rồi. Em ngồi nhìn nhân viên, lòng phân vân lắm. Biết giữ ai bỏ ai bây giờ :((. Khó xử quá. Chẳng lẽ em cắt giảm...chính em :((?

Em thì chỉ là nhân viên thôi, nhưng ngồi đọc báo 6 tháng nay rồi ;(
Không ai muốn đến chỗ làm việc rồi ngồi không hoặc đọc báo. Thà có việc gì đó làm còn đỡ chán và đỡ áy náy hơn. Chắc cụ cũng đâu muốn vậy phải không?

Cháu buộc phải cho chính cháu nghỉ việc rồi ợ :((:((:((
Đây là một quyết định khó khăn và dũng cảm, phải không cụ?

Không cắt giảm nợ lương cũng không được mà , thôi chấp nhận vất vả ,giảm chỗ thay thế nhân sự dễ truóc cụ ah.[-O<
Vẫn chưa phải nợ lương cụ ạ. Họ đi làm chờ cuối tháng lãnh lương để đóng tiền học cho con, tiền nhà, tiền chợ búa. Nợ lương thì họ sẽ khó khăn lắm.

Công ty bác làm về mặt hàng gì, biết đâu mọi người có thể tư vấn được.
Thượng sách giải quyết được hàng hóa tồn
Trung sách giảm lương, tạm nghỉ việc trong vài tháng kêu gọi đoàn kết vượt qua khó khăn
Hạ sách tạm dừng hoạt động một thời gian
Văn hóa phẩm cụ ợ. Đang thực hiện bước thượng sách là giải quyết hàng tồn. Trong tương lai không biết phải dùng tới bước trung sách hay hạ sách không, vì thế em mới nhờ các cụ tư vấn để tính trước.

cụ mang nhân viên nhà cụ qua tạm nhà cháu, khi nào trời sáng cụ lại đón về (báo trước 20-30 ngày để cháu còn chuẩn bị), hình thức này có vẻ ổn áp đấy cụ vì cháu cũng đang tuyển dụng nhân viên
Nhân viên em không có ngoại hình tốt, chân cũng không dài 8-}. Cụ có nhận không?

Công ty cụ như thế là đông lắm rồi thế mà bảo là siêu nhỏ.
Phải như e này, công ty 1 thành viên ạ :))
Công ty của cụ thuộc diện khác. Công ty của cụ là công ty siêu...siêu...siêu... nhỏ :)).

Saigon3

Xe tải
Cty em có 5 người thôi, không có lãi nhưng đủ để trả tiền nhân viên. Từ đầu năm đến giờ, nhân viên bên em đến cty chủ yếu là chơi thôi.
Cụ liệu cầm cự được bao lâu nữa? Chắc cụ có dự trữ ngoại tệ kha khá :)?

Đọc những dòng trăn trở của cụ/mợ, e chợt nghĩ đến hoàn cảnh và cách làm của 1 DN nhỏ của Nhật. Câu chuyện thì dài và nhiều chương e ko nhớ lắm nhưng có 1 tình huống sắp phá sản, người chủ tập trung mọi người lại và nói rõ tình hình của cty và những khó khăn nếu mọi người ở lại chung sức để vượt qua. Ông cũng cho phép mọi người tự ra đi mà ko cản trở gì cả. Cuối cùng thì phần lớn những người tâm huyết ở lại cùng ông chủ gánh vác khó khăn. E ko có ý định khuyên vì chưa biết rõ nội tình, chỉ đưa ra chuyện cụ/mợ tham khảo.

Trước khi phải xóa đi, làm ván mới như cách nói của 1 số cụ mợ, e nghĩ cụ/mợ vẫn phải chấp nhận cơ cấu lại, duy trì các giá trị cốt lõi của doanh nghiệp (nhân sự, danh mục sản xuất, khách hàng). E thấy có 1 điểm hy vọng cụ/mợ nêu là vẫn có người đặt hàng nhưng cụ sợ bị nợ đọng tiếp. Theo e cụ/mợ nên xem lại giá kèm điều kiện ttoan. Tìm cách thu nợ thông qua giá và thời hạn thanh toán. Miễn là để đứa con 15 tuổi của mình tồn tại qua cơn bĩ cực này.

Còn 1 việc nữa e mong cụ/mợ lưu ý, trong hoàn cảnh này thì cụ phải quan tâm nhiều đến vấn đề nhân sự. Có đc sự đồng thuận, sẻ chia trong DN là đ/k tiên quyết đấy.

E chân thành, ko có ý gì khác.
Cảm ơn cụ rất nhiều (f). Em cũng đang thực hiện các bước như cụ đã viết. Em sẽ viết lại quá trình đàm phán thu nợ của em để các cụ các mợ tham khảo. Quá trình còn dài và như nhiều vở bi hài kịch tiếp nối....

Lại quay lại bài trả lương = sản phẩm, vừa tiêu thụ được hàng vừa vẫn đảm bảo được đời sống cho CBCNV :)):))
Cụ cứ xúi bậy, nhỡ đâu ngành kinh doanh chính của cụ chủ là sản xuất... BAO CAO SU thì bỏ mợ nhân viên à =))
Cụ mà làm đại lý của OK thì chết nhân viên =))
Các cụ, mợ cứ đùa ^#(^. Em mà sản xuất kinh doanh mặt hàng này thì đâu có lâm vào tình trạng này. Khi khó khăn thì mặt hàng này càng bán chạy chứ ạ. Vì sao tỷ lệ hộ nghèo con đông hơn hộ giàu? Phải có gì giải trí chứ ạ?

NHA-MINH

[Tịch thu bằng lái]
em chơi suốt, không mần ăn dc gì, quay ra tập thể dục cho nó khỏe, phục vụ vợ con

Saigon3

Xe tải
Cty e siêu nhỏ, k chết vẫn sống ngắc ngoải dưng mà chả dám tuyển thêm nvien. việc nhiều khi phải ôm đồm mà làm vậy chứ chả dám tuyển j nữa đến lúc đói lại sa thải thì k ổn. quá đáng ngại với tình hình hiện nay. k biết các cụ nhớn thế nào, có cầm cự qua năm nay k.
Như vậy là công ty của cụ vẫn còn nhiều việc để làm, chưa lâm vào tình trạng nguy ngập. Chúc mừng cụ!

Sao cụ để nhân viên ngồi chơi thế:D bắt đi đòi nợ hết đi cụ:D cứ sang công ty nào nợ tiền mình, ngồi chơi cả ngày :))
Đã làm rồi. Nhân viên em đến ngồi trước cửa nhà con nợ. Con trai của con nợ ra bảo "Mày mà cứ ngồi trước nhà tao thì tao đập ghế lên đầu mày bây giờ!". Nhân viên gọi điện thoại báo cáo. Em phải ra lệnh rút quân chứ nếu không nợ thì không thu được mà còn tốn tiền bác sĩ với bông băng thì chết :'(.

mido

Xe tải
E là nhân viên thôi nhưng bây giờ cũng là chủ nợ rồi ! Khó khăn quá !

SPL

Xe container
Giờ cầm hơi thôi cụ ơ, năm ngoái em còn nhúc nhắc được chứ năm nay chết ngắc, hàng hóa không bán được, khách hàng cháy ỳ không chịu trả tiền trong khi hàng đã giao mấy tháng rồi, nhà máy thì giục đòi tiền, chán lắm. Hàng hóa nhà em chất đống nhiều lắm rồi, om vốn thế này lấy gì mà buôn bán tiếp đây, không biết giai cấp "công nông" thống trị có hiểu cho giai cấp "tri thức" thất nghiệp đi buôn cò con kiếm ăn như gia đình em không nữa:((

khumui

Xe buýt
Website
benmar.vn
Tình trạng chung của Doanh nghiệp sản xuất Việt thôi cụ ạ. Thôi thì có gắng động viên CÁI KHÓ CÁI KHÔN chứ đừng CÁI KHÓ CÁI KHÔN là được. Chúc cụ chủ vượt qua khó khăn này.

Maybach Tàu

Xe container
Vòng lại một vòng thì thấy nguyên nhân chính không hẳn là không có khách hàng, cái chính là tài chính:D. Vòng quay của xiền mẹt (cash flow) không theo kịp vòng quay của sản phẩm và sự trì trệ của nền KT, thường thì muốn có giá tốt, muốn có ưu đãi cho đơn hàng thì mình phải TT càng sớm càng tốt thì được hưởng ưu đãi chút, nhưng đến khi xuất hàng ra thì vấn đề nợ của đối tác mới là Mệt, chả biết ông ý có dính đạn ở chỗ chị Sản hay anh Khoán nào không? nếu không thì vẫn chắc ăn là mình có thể thu được và liều mình vay vốn, ngộ nhỡ anh kia kẹt ở nhà ảnh Sản rồi thì lúc đó là đến lượt mình:(.

Nhiều cụ nói mình là NV ngồi chơi không làm trong lúc này như thế là không được, ít ra mình cũng phải...giả vờ làm để sếp nó đỡ XỐT XÌNH XỊCH chứ:((

hatcatden

Xe buýt
Trước có thớt rất hay về việc tại sao các dn VN không sản xuất mà chỉ kinh doanh thương mại.

Cụ Chủ là Người có Tâm, làm sản xuất thì khó từ giữa 2008 đến nay rồi, cố cầm cự được hết năm nay, sang năm khi hệ thống tài chính ổn định hơn thì sẽ ổn.

Trước mắt nếu chuyển một số mảng kinh doanh sang hoạt động thương mại để kiếm tiền trang trải chi phí hoạt động thì sẽ đỡ hơn. Sản xuất trên chục năm bỏ đi phí lắm.

Cụ cần cơ cấu lại để hạn chế chi phí tài chính thì nhắn E số ĐT, Em làm ở VCB.

Chúc vui.

quyt

Xe tăng
Công ty em, em cho nghỉ hết rồi ạ. Giờ còn mình em kiếm giám đốc, kế toán, lễ tân... Mỗi tháng doanh thu sau thuế có 20-30 củ thì không nuôi nổi các bạn ý nữa, lấy công làm lãi vậy

Saigon3

Xe tải
Sáng pha ly cà phê, vừa uống cà phê vừa tán gẫu với các cụ, các mợ chút xíu rồi tiếp tục "chiến đấu" với hàng tồn kho và nợ khó đòi:((.

Tình cảnh chung cụ ạ.
Em cũng đang như cụ. Nhưng làm về DV và thương mại.,nợ dây chuyền... Nhiều thằng nợ mình, mình nợ thằng khác.
Lỗ từ hơn năm nay.
Em đã cho 1/3 nv nghỉ, sẽ cho nghỉ thêm 1/2 còn lại.
Nhiều nhân viên chi cốt, họ nhìn thấy cty như thế nào, cũng tận tâm hết sức giúp mình..... Cho họ nghỉ cũng tiếc, vì họ gắn bó lâu rùi.... Những trong thời gian tới vẫn phải cho nghỉ.
Không biết sang năm thị trường có sáng sủa ko. Chứ thế này mãi thì giải tán. Cty.
Cố giữ công ty cụ ạ. Gây dựng nên một doanh nghiệp là vô cùng khó khăn. Nếu còn cầm cự được thì phải cố. Lúc mới gầy dựng ta còn trẻ, có thể làm việc đến khuya, sản xuất xong tự chở hàng đi giao, chiều chầu chực thu tiền. Giờ mọi thứ đã đi vào nề nếp, sợ xóa hết làm lại từ đầu chắc không thể làm nổi cụ ợ.

Công ty em là cty sản xuất gần 10 năm rồi mà chưa thấy cái năm nào nó khó khăn như năm nay.
Ai làm sản xuất kinh doanh đều cảm nhận như vậy cụ ạ. Mình cố gắng chia sẻ kinh nghiệm, vượt qua thời kỳ khó khăn này, để F1 không phải đi bán vé số nhé @};-.

Vấn đề đau đầu nhất hiện nay của các chủ doanh nghiệp là , nếu cứ làm tiếp như vậy thì cuối cùng họ được cái gì
Có chạy, cố về đích nhưng về đến nơi thì gần chết và không còn thiết tha cái gì nữa
Mọi khó khăn thì rồi cũng sẽ vượt qua được nếu mình cố gắng và chăm chỉ nhưng ... Kết quả thì lại vẫn là con số không , thì làm làm cái quái gì nữa đây
Vẫn có kết quả chứ, nếu mình vượt qua giai đoạn khó khăn này. Mình còn gia đình con cái phải nuôi, phải chăm sóc cha mẹ, còn tuổi già của mình. Nếu không làm, không có tiền thì làm sao mình thực hiện bổn phận được, làm sao lo cho tương lai được. Phải làm thôi cụ ợ.

Hôm qua em ngồi trong công ty nghe la "cướp, cướp!" ở ngoài đường. Em nghĩ nếu em cho vài người nghỉ việc, liệu có ai túng quá làm liều không? Gắn bó với mình bao năm, giờ thất nghiệp tìm việc khác cũng khó, nghĩ lại tội lắm ạ :'(.

tềnh hềnh chung rồi cụ ơi....em cũng đang như cụ chủ
nv em ở nhà chơi game face còn em thì đi cafe vs các cụ nhà ta
Cụ pha cà phê chưa, chúng ta cùng uống ~o)? Giờ tiết kiệm em không hẹn đối tác đi cà phê sân vườn nữa, hẹn khách đến công ty uống cà phê, pha gói Trung Nguyên (chưa biết chất lượng thế nào) mời, cũng tiết kiệm được một ít cụ ợ.

Saigon3

Xe tải
Em là nhà thầu ngành công trình thủy nên bị ảnh hưởng ghê lắm.Em vừa rồi cắt giảm 1 loạt.Đến bây giờ chính em còn phải làm thay việc của kế toán như tự kê báo cáo thuế,làm việc với cục thuế,ngân hàng.Em chỉ giữ lại nòng cốt.Kỹ thuật của em mà cứng tay thì em gửi đi đánh thuê ở công trường khác và hàng tháng hỗ trợ cho tí chút gọi là hỗ trợ thất nghiệp.Kế toán trưởng em tạm thời giảm 1/2 lương và hứa trả bù cho họ sau khi có công trình.Kế toán viên em cho nghỉ và chính em tự làm thay.Thế đấy cụ ah,ai cũng vậy thôi.Cụ cơ cấu lại tổ chức xem bộ phận nào lược bỏ được thì nên bỏ đi cho bớt gánh nặng.Cho nghỉ dài ra và giảm tí chút lương.Hoặc cụ chơi bài trả 50% hoặc 80% lương thôi vì ko có.Còn phần thiếu sẽ hoàn trả sau khi bán được hàng.Như thế bớt gánh nặng tạm thời cho cụ và vẫn giữ được người.
Cụ chuyên mặt hàng gì thế ạ.Cụ nói cụ thể để anh em còn tư vấn tiếp cho cụ.
Cụ là nhà thầu công trình, thế thì có lẽ cụ còn gặp khó khăn hơn em trong việc thu nợ. Cụ có đòi được nợ không?

Cho nhân viên nghỉ việc, nhất là những người đã gắn bó với công ty, luôn là việc đau lòng cho các sếp có tâm.

Nhưng khi khủng hoảng ập đến thì vẫn cứ phái tái cấu trúc lại nhân sự.

Trừ khi nếu ta tìm được những hướng đi mới thì mới không phải giảm người.
Cụ nói đúng ạ. Cứ nghĩ phải cho người nào nghỉ cũng khổ tâm lắm ợ.

Trong lúc thiếu tiền em ngồi suy nghĩ, tìm xem có chỗ nào mình đòi được tiền không. Em phát hiện ra một nơi theo quy định em có thể đòi được 200 tr: nhà nước. Em còn khoản thuế VAT chưa hoàn chừng ấy. Em bảo anh kế toán ôm hồ sơ lên gặp cán bộ thuế xin hoàn thuế. Cứ chịu mất vài chục phần trăm trong đó cũng được. Câu trả lời thật phũ phàng: "200 trăm chứ 300 trăm cũng không nên hoàn. Anh mà nộp hồ sơ, tôi "vật" anh và giám đốc anh một trận, lên Cục thuế thành phố nó "vật" một trận nữa có khi không lãnh được đồng nào mà còn bị phạt vì tội không đủ điều kiện hoàn mà đòi hoàn". Kế toán tiu nghĩu ôm hồ sơ đi về. Em nghĩ mình đang mệt, căng đầu căng óc mà bị "vật" mấy phen thì thà nghĩ cách kiếm tiền chỗ khác còn đỡ khổ hơn ^:)^.

Chỉnh sửa cuối:

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Nghe cám cảnh quá các cụ/mợ nhỉ.

Nhưng ít ra như thế, để thấy mình vẫn còn đồng đội, vả phải cố chiến đấu.

Thời gian này, ai cũng đói kém nên hôm nọ em vừa bị ...... vặt 26 củ.

Các cụ làm thương mại hết sức cẩn thận nhé :(