[Thảo luận] Tình hình Quốc lộ 1A Hà Nội- Vinh

Ngoc Phan XLS

Xe container
xe em thì ko thấy Gấu ca cẩm gì về độ ồn cả
Không biết xe em ít ồn hơn xe bác hay là Gấu nhà em chịu tiếng ồn giỏi hơn Gấu nhà bác nữa ;))
Nhà em thì ông cụ đang cưỡi Morning 2007 slx AT.

Hồi chưa mua Ếch em chạy KM HN - Vinh suốt. Pháp Vân - Cầu Giẽ em vẫn chơi đủ một lít đấy!

Công nhận là đường trường không hợp lắm với KM. Máy 1.0 AT yếu quá. Muốn vượt thì O/D off xong rồi đạp sát ván máy rú lên xe chòng chành xông lên hơi sợ, nhất là vượt Cont với bọn nhiều dàn nhiều dí ấy!

Xe thì ồn. Không biết có lốp Michelin cho KM không nhỉ? Xe cụ nhà em đã độ lên vành 15" từ bên Hàn. Đang chạy lốp GoodYear mỏng và vành to ồn quá! Em thấy còn ồn và xóc hơn xe chạy vành 13"!

Đúng là sướng lên thì không sao chứ sướng xuống thì khó chịu lắm! Thi thoảng em lấy KM của ông cụ đưa đi dạo phố là Gấu chê ỏng chê eo! Và nhất định không chịu đi xa bằng KM nữa. Thế mà từ 2007 đến 2009 ôm F1 ngồi ghế sau KM HN - Vinh không biết bao nhiêu lần.:">

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

puppu

Xe tải
vâng, xe em là KM 2009 AT
Dùng lốp hàn 175/50-R15, ko biết có lốp Mít cỡ này ko nhỉ ?
đi KM ngại nhất là đường xóc và lúc vượt xe khác.

BBB

Xe buýt
Tết này em cũng về Nam Đàn, dự kiến 28 về và mùng sáng 5 ra (mùng 4 họp lớp PTTH Nam đàn 1, sau 20 năm ra trường) có cụ nào cùng trường với em kg ạ, các cụ làm quả Rồng rắn về cùng cho vui nhỉ, em ở Nam Thái, giáp Thanh Chương.
đợt trước đi đường lên Thanh Chương rồi HCM ra HN em thấy xa quá. mà đi đường 15 lên Đô Lương thì đường bé và xấu.

Chỉnh sửa cuối:

elitek

Xe buýt
cảm ơn bác đã hướng dẫn chi tiết
nhà e định đi xe getz về
xe bé ko biết đi thế có ổn với cung đường đó ko.

Dạ, như này ạ
Bác đi như này ạ: Bác cứ đi thẳng đường Hồ Chí Minh thẳng đến Tân Kỳ, đến thị trấn chỗ ngã tư giao nhau giữa đường Hồ Chí Minh với đường Quốc Lộ 15 thì bác rẽ trái đi theo quốc lộ 15 để về thị trấn Đô Lương ( sẽ thấy biển báo rẽ trái là đi Đô Lương ngay ngã tư này), đoạn Tân Kỳ --> Đô Lương này đúng 20km.
Sau khi đến thị trấn Đô Lương bác tiếp tục đi QL15 ( sẽ đi qua Sân vận động Huyện Đô Lương khoảng 1,5 km thì gặp 1 gã ba, rẽ trái là Quốc Lộ 15, còn rẽ phải là Quốc Lộ 48, cả 2 đường này đều về thị trấn Nam Đàn, Đường QL48 từ Đô lương về Nam Đàn khoảng 40km, còn đường QL15 là 36km, tuy nhiên đường 48 rộng và ngon hơn đường 15, cả hai đường này em đều vừa đi xong ( Hôm 2/1 em đi Nam Đàn - Đô Lương bằng đường 15, còn hôm 3/1 em đi từ Đô Lương về Nam Đàn bằng đường 48).

lrudec

Xe tải
Em thấy bà con mình toàn về hôm 27, không khéo tắc đường HCM!
Em nghe bảo đoạn qua Ninh Bình có quán gà đồi gì đó ngon lắm, bác nào biết chỉ giùm để dừng ăn trưa!
Đoạn này có 2 quán ăn được bác ạh, quán 1 là mấy cái nhà sàn gỗ lá nằm bên trái chiều HN-NA. Một cái là một nhà sàn bằng bê tông, nằm bên phải, gần nhà máy gạch có cái ống khói cao vật vã. Và cháu xin lỗi vì cháu chã nhớ tên cả 2 quán :-/

nguyenphongcp

Xe tải
Tết này em cũng về Nam Đàn, dự kiến 28 về và mùng sáng 5 ra (mùng 4 họp lớp PTTH Nam đàn 1, sau 20 năm ra trường) có cụ nào cùng trường với em kg ạ, các cụ làm quả Rồng rắn về cùng cho vui nhỉ, em ở Nam Thái, giáp Thanh Chương.
đợt trước đi đường lên Thanh Chương rồi HCM ra HN em thấy xa quá. mà đi đường 15 lên Đô Lương thì đường bé và xấu.
Chào cụ, em ra trường đc 17 nam rồi ạ, mấy thầy giáo cũ ở trường ra HN cũng hay gặp mặt , lần nào họp lớp cũng đi bằng bốn chân về nhà! Vui

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
CuaCang07 nói:
Em nghe nói ban đêm trên đường HCM có trò dân giả vờ bị tai nạn, vẫy xe mình lại để nhờ cứu rồi trấn lột, vòi tiền. Em chưa bị nhưng các Bác cũng cần phải cẩn thận. Tốt nhất là chạy ban ngày, còn ban đêm thì chạy đông đông xe 1 chút cho an toàn. Có lẽ Bác Puppu lập 1 thớt dành cho những Bác nào chạy về Vinh ăn tết thì đăng ký đi. Lập 1 đội chạy cho vui.
Cái này chưa xảy ra đâu cụ, cho dù nửa đêm đường HCM vẫn vui như hội, xe tải chạy nhiều. Em chạy bao giờ cũng gặp vài chiếc cùng chiều, nhá pha ra hiệu thế là nhập với nhau thành bạn đồng hành, chả quen biết nhau nhưng có hôm cũng thành đoàn dăm bảy xe nối đuôi nhau, nhanh cùng nhanh, chậm cùng chậm, vững dạ hơn nhiều.

thick4b

Xe tải
Em thỉnh thoảng cũng về NA, buổi đêm thì đi đường 1A còn ban ngày thì đi đường HCM. có 1 lần chạy đêm từ Đô Lương ra bằng đường HCM thấy vắng lắm.

cabin

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi là Tết này em cũng có kế hoạch về quê vợ cả ở Đô Lương nhưng em ko xuất phát từ Hà Nội mà xuất phát từ quê em, Nam Định. Trước em hay đi từ HN thì đi đường HCM, bây giờ định đi từ Nam Định thì đi bằng QL1A, nhưng thấy các cụ bảo đường này xấu mà xe em lại là sedan nên tốt nhất là đi đường HCM. Có cụ nào biết đường nào từ Nam Định hay Ninh Bình thông gia dường HCM ko ạ? Đi có xa ko và có khả thi không các cụ hay cứ tiếp tục QL1A? Thanks các cụ

accord_89

Xe tăng
em cũng không hình dung được đoạn từ Khuất Duy tiến ra Chợ bến đi thế nào? có cụ nào chỉ rõ đc k? ở trong khúc này long vòng lắm!
Cụ đi Khuất Duy Tiến --> Nguyễn Trãi --> Ba la (rẽ trãi) --> đi Bình Đà, Vân Đình --> Tế Tiêu (sẽ có ngã ba: rẽ trái đi Chùa Hương), cụ đi thẳng hướng đi Quan Sơn --> Chợ Bến --> đường HCM. Lưu ý: Đi hết đập tràn, tới bãi đá, khoảng hơn 1km, đường hơi xấu. Chúc đồng hương Thượng lộ bình an

SmallRiver

Xe điện
cabin nói:
Các cụ cho em hỏi là Tết này em cũng có kế hoạch về quê vợ cả ở Đô Lương nhưng em ko xuất phát từ Hà Nội mà xuất phát từ quê em, Nam Định. Trước em hay đi từ HN thì đi đường HCM, bây giờ định đi từ Nam Định thì đi bằng QL1A, nhưng thấy các cụ bảo đường này xấu mà xe em lại là sedan nên tốt nhất là đi đường HCM. Có cụ nào biết đường nào từ Nam Định hay Ninh Bình thông gia dường HCM ko ạ? Đi có xa ko và có khả thi không các cụ hay cứ tiếp tục QL1A? Thanks các cụ
Cụ mà đi đường HCM thì mua đường nhiều quá, ít nhất cũng 70 km (250 km và 320 km). Còn nếu muốn đi cho biết thì nó như này: qua ghềnh rẽ lên QL 12B, qua TT Nho quan rồi rẽ trái lên Hàng Trạm (đi thẳng cụ lên chi nê - kim bảng - phủ lý mất), theo đường HCM phóng thẳng vào Tân kỳ, ngay km số 0 rẽ trái là đến đất Đô lương nhà cụ.

cabin

Xe buýt
Cụ mà đi đường HCM thì mua đường nhiều quá, ít nhất cũng 70 km (250 km và 320 km). Còn nếu muốn đi cho biết thì nó như này: qua ghềnh rẽ lên QL 12B, qua TT Nho quan rồi rẽ trái lên Hàng Trạm (đi thẳng cụ lên chi nê - kim bảng - phủ lý mất), theo đường HCM phóng thẳng vào Tân kỳ, ngay km số 0 rẽ trái là đến đất Đô lương nhà cụ.
Vâng cảm ơn cụ, vậy là tốt nhất vẫn nên đi QL1A hả cụ? Em đi buổi chiều muộn chắc đi HCM hơi ngại.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Nhà Ếch bọn em vừa họp xong.
Mồng 3 sẽ có ít nhất 8 con Ếch về Vinh. Tối ngủ Hà Tĩnh. Trưa mồng 4 có thêm vài con nữa từ HN chạy về tập trung ở Hà Tĩnh rồi đi Đà Nẵng chơi.
Em thì về Vinh từ mồng 2.

Các cụ ở Vinh có rảnh vào thời gian đó thì để em tổ chức buổi gặp mặt đầu xuân của hội Ếch và anh em Nghệ Tĩnh tại Vinh! Chiều mồng 3 là đẹp nhất vì mồng 4 em phải về quê Hà Tĩnh.

Nhà em ở Vinh bán mất rồi. Nếu ọp oẹp thì phải tìm nhà hàng nào đo thôi.

sakuda

Xe điện
Chiều nay. muộn nhất là 5h30, sớm thì 2h em xuất phát về vênh...

Nếu đi 3h mà 1 mình hay nhiều mình em vẫn chạy HCM
Nều 5h mà 1 mình em chạy D1

Có cụ mợ nào về cùng không ah? (xe em thừa 2 chỗ)

thanhvan_275

Xe hơi
Đúng là sướng lên thì không sao chứ sướng xuống thì khó chịu lắm! Thi thoảng em lấy KM của ông cụ đưa đi dạo phố là Gấu chê ỏng chê eo! Và nhất định không chịu đi xa bằng KM nữa. Thế mà từ 2007 đến 2009 ôm F1 ngồi ghế sau KM HN - Vinh không biết bao nhiêu lần.:">
Đúng thế đấy cụ ạ. Năm 2001 nhà em chạy xe KiaCD5 phơi phới có sao đâu,thậm chí có việc còn chạy đi và về trong ngày, giờ thì nản quá, xe của 2vc tết cũng được cho vào bãi nằm nghỉ ngơi.E cũng về khoảng 27 hoặc 28 gì đó,có cụ nào nhà mình trên này về e chạy cùng cho vui.Nhà e chạy GL450 mà có lẽ cũng chỉ 2VC thôi ạ.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Đúng thế đấy cụ ạ. Năm 2001 nhà em chạy xe KiaCD5 phơi phới có sao đâu,thậm chí có việc còn chạy đi và về trong ngày, giờ thì nản quá, xe của 2vc tết cũng được cho vào bãi nằm nghỉ ngơi.E cũng về khoảng 27 hoặc 28 gì đó,có cụ nào nhà mình trên này về e chạy cùng cho vui.Nhà e chạy GL450 mà có lẽ cũng chỉ 2VC thôi ạ.
GL klass thì nhất nhà mợ roài!

Nhưng cũng khổ vì đã có anh ngôi sao 3 cánh đó một lần trong đời thì từ đó về sau khó mà thấy hài lòng được với các anh khác!:D

minhnamdan

Đi bộ
hi,các bác có bác nào về ngày 28 al ko ah

tranthienkhoi

Xe hơi
Nhờ cụ nào biết, chỉ giúp em đường chi tiết từ Hà Đông đi đến Công Thành - Yên Thành - NA, đi đường HCM ạ.
Em cảm ơn các cụ mợ trước.

babetta04

[Tịch thu bằng lái]
Đường HCM thì em thạo rồi. Chỉ cần cập nhật đoạn đường tắt Hà Đông- Chợ Bến thôi, nghe nói đi đường đó giảm được khoảng 20km.
Quê em ở Đức Thọ, Hà Tĩnh nhưng chẳng mấy khi đi đến Phố Châu rồi mới rẽ trái theo QL 8, em toàn rẽ ngã 4 Thái Hòa, theo QL48 khoảng 30 km, rồi đi về Vinh thêm 50km nữa.
Đi đường này giảm được khá nhiều, tuy nhiên đường này hơi đông người và đoạn mỏ đá gần chợ Bến đường xấu. Tuy nhiên em mới đi cách đây vài hôm thì thấy họ có sửa đoạn đó, dễ đi hơn mấy lần trước. Em toàn đi HN-NA bằng đường này cụ ạ. Còn đoạn từ Thái Hòa xuống Yên Lý đợt này kém lắm rồi, nhiều ổ voi lắm