[Funland] Tình hình Nga - Ukraine Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

lontonthonon

Xe tải
Em xin hỏi cc, thực sự Nga muốn gì ở cuộc chiến này nhỉ. Ý là ngài Pu muốn gì ạ. Hiện tại, chứ không phải kế hoạch như lúc đầu.
Em trộm nghĩ, kế hoạch ban đầu của ngài Pu phá sản.
Kế hoạch ban đầu của cụ Pu là vậy cụ. Cụ “thông lão” cho em cái. Em cám ơn ạ 😭

tourist678

Xe hơi
E thì nghĩ muộn rồi cụ à , thời cơ vàng để Ukr ký giấy xin hòa đã qua rồi . Mục tiêu của Nga giờ không phải là kết thúc con mồi ( Ukr ) mà vần cho ra bã để làm khổ Nato . Mấy ngàn lượt cấm vận của Mỹ và phương tây không dìm được Nga thì giờ họ phải lãnh đủ . Các bạn cấm khí đốt , nhiên liệu giá rẻ thì nghỉ dùng nhé , hoặc mua giá cao qua nước thứ ba ...
Dân chủ nhân quyền hay lật sử phải không ? Để xem tốt đẹp đến đâu , Nga vừa đánh vừa nhấp nhử cho dân gốc UKR chạy tị nạn tán loạn khắp châu âu để cho mà nuôi báo cô , báo cậu . Đặc biệt sau hội nghị BRICS , Nga sẽ còn vờn tiếp lúc nhanh lúc chậm dựa vào tình hình chung ... Nga và Putin theo e nghĩ đã chuẩn bị cho ngày này lâu rồi . Khủng hoảng Ukraine 2014 với cách mạng CAM và EUROMAIDAN do Mỹ và phương tây giật dây , người Nga và Putin biết thừa nhưng khi ấy họ chưa đủ sức để đối đầu toàn diện .
Tuy nhiên chiến tranh và chuẩn bị cho kinh tế đã được Nga tính đến rồi ... 8 năm sau điều gì cần đến đã tới sau khi Nga đã có được nội lực đủ lớn để đương đầu với sự cô lập của Mỹ và Nato . Mỹ đã không ngừng mở rộng Nato về phía Đông với con bài Ukraina thì giờ là lúc Nga vần ra bã con bài Ukraina trong tay Mỹ và đẩy về phía Nato thôi .
Nhưng Nga không hẳn có chỗ quan ngại ... Nước Nga phục hưng sau thời Liên Xô sụp đổ đã mất mát quá nhiều đã thêm tụt sâu dưới thời Boris Yeltsin . Putin khi mới cầm nước Nga khi chưa tới 50 tuổi , giờ đã ngoài 70 rồi . Trong hơn 2 thập kỷ ấy nước Nga của Putin đã trở lại vũ đài thế giới ( dù chưa bằng Liên Xô thời hoàng kim ) nhưng thời gian không chờ đợi ai cả . Putin thừa hiểu dù có khỏe tới mấy , ông ấy cũng chỉ nắm nước Nga cỡ 10 năm nữa . Trong thời gian ấy khối lượng công việc của Nga là cực lớn . Putin không còn nhiều thời gian , không thể trọn vẹn mọi bề . Các cụ có cảm giác mấy năm nay trên mọi mặt trận , Putin đều đẩy cường độ công việc lên rất nhanh và dứt khoát từ cuộc chiến với Ukraina đến đồng tiền chung BRICS , hay hất cẳng Pháp khỏi Châu Phi vv... Cũng như tạo ra một hệ sinh thái cho nước Nga với những quốc gia có cùng lợi ích và tầm ảnh hưởng lớn như Trung - Ấn , hay các nước có nguồn tài nguyên dồi dào như A Rập hay I Ran ...
Trong những năm tới đẩy vị thế của Nga lên cực đại và tối thượng là tìm ra được 1 truyền nhân đủ tầm để kế vị đại đế là điều mà nước Nga và Putin quan tâm nhất nhưng không hề dễ chút nào . Ba quân dễ kiếm , 1 tướng khó tìm . Lúc này chỉ còn hy vọng ở ý trời thôi ...
bài viết thật sâu sắc. cứ như hoàng a mã đi tìm thái tử chứ lị
nước Nga nhiều ng tài giỏi, sẽ có ng kế nhiệm xứng đáng

hd-vt

Xe container
Nếu nói về kế hoạch thì cụ tìm hiểu thêm về khái niệm" Rolling Wave Planning".
Trình cao thì "dĩ bất biến ứng vạn biến", còi thì "nước nổi bèo nổi :P ".
Chả ai vạch kế hoạch để thua cả, nhất là với cuộc chiến của mình phát động.
Thế em mới nhờ cc thông lão. :D

Viossss

Xe tải
Em xin hỏi cc, thực sự Nga muốn gì ở cuộc chiến này nhỉ. Ý là ngài Pu muốn gì ạ. Hiện tại, chứ không phải kế hoạch như lúc đầu.
giữ mảnh giáp che bi cho tổ quốc cả trẻ con nó thích búng bi lúc nào thì búng

vanphong17

Xe hơi
Belousov giờ đã 65 tuổi rồi đợi khi Putin về hưu thì ông ta cũng quá già cũng 70 tỏi thì không làm ăn được gì nữa rồi
e thấy các cụ đồn là ông Aleksey Dyumin được đào tạo để kế nghiệp.
Đang làm trợ lý cho TT Nga học nghề.

Twoku

Xe tải
Cụ hỏi khó quá! Đội trợ lý, tư vấn còn chưa ra giải pháp hợp ý ngài ấy thì đâu đến lượt chúng ta. E chỉ biết Ukr mà thua thì Mỹ và Pt lõm nặng. Hơn nữa phải móc tiền phạt vì tội tự lấy ngoại tệ Nga mua vũ khí của chính doanh nghiệp mình. Sau đó mang sang Ukr bòm Nga.

Mr.bille

Đi bộ
Trình cao thì "dĩ bất biến ứng vạn biến", còi thì "nước nổi bèo nổi :P ".
Chả ai vạch kế hoạch để thua cả, nhất là với cuộc chiến của mình phát động.
Thế em mới nhờ cc thông lão. :D
Cụ không phân biệt được giữa 2 khái niệm " Mục tiêu" và " Kế hoạch". Thực tiễn cụ có thể tham khảo chiến dịch ĐBP lừng danh của QĐNDVN.

e thấy các cụ đồn là ông Aleksey Dyumin được đào tạo để kế nghiệp.
Đang làm trợ lý cho TT Nga học nghề.
Điều này có lẽ phải chờ cụ à , khi Boris Yeltsin giới thiệu anh lái taxi Putin lên chính trường . Mỹ và phương tây chắc vẫn cười hô hố nghĩ về cái ngày xé nhỏ tiếp nước Nga . Nhưng lịch sử đã sang một ngã rẽ khác , Gấu Nga đã trở lại .
Một đất nước có độ rộng và chiều sâu như Nga với văn hóa khác biệt thì tìm ra một vị tổng thống có tầm và ngồi đủ lâu để gây dựng cơ đồ rất quan trọng . Nga không phải Mỹ mà sau vài năm , người này lên thay người khác nắm quyền . 20 năm trị vì như Putin thì khó nhưng kế vị cũng nên là khoảng 10 năm . Ngoài tài năng thì tuổi tác và sức khỏe là điều bắt buộc . Putin lên ngôi khi dưới 50 và giờ vẫn tiếp tục khi đã ngoài 70 rồi , sẽ còn tiếp tục nữa . Cho nên không đơn giản đâu cụ à vì còn xét nhiều tiêu chuẩn ...

hd-vt

Xe container
Vậy là cụ cũng chẳng biết à? Thế sao biết là nó phá sản?

Cụ làm em tưởng thế lào, phí mất mấy giây của đời em 😭
Vậy xl cụ. Tại em bỏ phí nhiều thứ lắm nên em cũng tưởng :P nhiều người như em.

Trong phiên tòa năm 1946, quân đồng minh xử bè lũ phát xít Đức. Treo cổ gần hết đám đệ cứng của tay Hít, có một tướng thoát giá treo cổ chỉ vì một lần ông ấy dám nói với Hít về tình hình thực tế tệ hại trên chiến trường với tay Hít. Phiên tòa đánh giá ông này duy nhất yêu nước Đức, tổ quốc của mình, đúng tư cách người lính. Bọn còn lại biết rõ tình hình tệ hại của quân Đức, nhưng im lặng, ngoan ngoẵn, Hít bảo gì chỉ gật làm theo.

Cụ không phân biệt được giữa 2 khái niệm " Mục tiêu" và " Kế hoạch". Thực tiễn cụ có thể tham khảo chiến dịch ĐBP lừng danh của QĐNDVN.
Em lên chơi, ngủ ĐBP 2 lần, mới đây mới lên lại. Hoành tráng cụ ạ.
Nhưng không nên mang ĐBP ra nói ở đây, với ý nghĩa thớt này, về chiến dịch của ngài Pu.
Còn định nghĩa với khái niệm từ ngữ, cũng dễ mà cũng khó, nhưng chả có gì cao siêu bí hiểm.

Thôi em xin dừng, sa vào loãng thớt, cc khác lại mắng em.