[Funland] Tình hình Nga - Ukraine Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

vừa đi vừa láii

Xe container
10k thiên binh tinh nhuệ tiến vào để sáp nhập CHND Cuốc cơ, rồi tiện tay luộc luôn nhà máy điện phục vụ cho chế võ khí HN, các bạn cụa em - toàn ông trùm ma phi a đẩy viu cõi ọp đã nói bao lần rồi thì làm sao có việc này được, em nghi anh Tin hứng lên chém ró lắm :))

Thấy bẩu 2000 tráng sỹ đang ngồi trong nồi Kursk là chờ đội BTT tới hoá kiếp.
Mấy anh em BTT vớ phải việc nhẹ lương cao :))

naughtyboy

Xe đạp
Đó mới là mức lãi suất cơ bản - mức sàn của Ngân hàng TW, ko hiểu lãi suất các ngân hàng thương mại là bao nhiêu các cụ nhỉ.

Ngân hàng Trung ương Nga đã tăng lãi suất cơ bản lần thứ ba liên tiếp, hiện lên 21%.
....vào tháng 7 năm 2024, lãi suất tăng lên 18%, vào tháng 9 lên 19% và hiện được thiết lập ở mức cao mới mọi thời đại là 21%.

Lãi suất cơ bản là tỷ lệ lãi suất tối thiểu mà Ngân hàng Nga phát hành các khoản vay cho các ngân hàng thương mại và nhận tiền từ họ để gửi tiền.
Sau khi nhận được khoản vay từ Ngân hàng Trung ương, các ngân hàng phát hành các khoản vay cho các công ty và người tiêu dùng bán lẻ với lãi suất riêng, cao hơn lãi suất của Ngân hàng Trung ương.

Подробнее на РБК:
bác post cái tin này định nói về vấn đề gì ? nó cũng chỉ là vấn đề về nhu cầu huy động vốn trong xã hội.
Fed bên US cũng từng nâng lãi suất lên 14-19% trong 3 năm vào giai đoạn 1980, và kinh tế của họ giờ vẫn mạnh đấy thôi. Giờ thì nhu cầu huy động vốn của Nga đang cao, nhất là chính phủ nên vậy cũng dễ hiểu. Cách xử lý giải quyết sau giai đoạn này cũng đơn giản thôi, nhất là khi có khối hợp tác kinh tế như brics để tạo điều kiện cho mảng tư nhân gần như đang bị đóng băng bởi cấm vận. Thậm chí là bù đắp cho khoảng hụt từ chi tiêu quốc phòng thời hậu chiến sẽ suy giảm thì phía ngú đế cũng đã có ít nhất 2 con bài chiến lược trong tay để khắc phục. Quan trọng là các anh tài kinh tế của Nga có tận dụng tốt hay không ? cái này em nghĩ là thừa. Các bác kinh tế học nửa vời bớt gào khóc dùm cho Nga, nghe các bác khóc là em biết các bác học đến đâu rồi, về nhà đọc thêm sách vở đi rồi hãng lo cho người khác giỏi hơn mình, điều tiết kinh tế 3 năm chiến sự mà kinh tế không bị suy giảm thì trình họ cao hơn bác mấy chục cái đầu đấy. Tốt nhất là tự lo cho cái thân mình đi đã. Chứ em thấy các bác khóc lóc, lo lắng cho Nga trong khi họ có đủ công cụ để giải quyết vấn đề các bác đang khóc, nó tấu hài lắm.

Santa Fee

Xe buýt
Thấy nhiều cụ nói về lãi suất, cháu đu trend (cháu dốt nên chỉ copy paste thôi)

Nga tăng lãi suất lên đến 21%!
giải thích sơ thế này thôi:
LÃI SUẤT LÀ GÌ? Về thực chất, ls là cái giá của tiền - nói dễ hiểu hơn thì đó là giá đi thuê tiền!
Bạn vay 100đ, giá của nó là 10%/ tháng - tức là để được dùng 100đ này theo ý bạn, thì bạn phải trả cho chủ sở hữu là 10đ/tháng. Vì đây ko phải là TIỀN của bạn!
21% là cái giá siêu đắt đỏ! Tại sao lại như vậy!
Vì Nga đang dùng đồng rup để bán dầu!
Tức là ai mua dầu của Nga thì phải mua bằng rup? Kiếm đâu ra rup? Thuê tiền của Nga thôi, giá của nó là 21% - vì các qg khác có phát hành được đồng rup đâu?
Giá dầu rẻ, nhưng chi phí thuê đồng Rup để mua dầu thì nó lại cao!
Đâu lại vào đấy cả thôi!
Nhưng chị Elvira lại luôn miệng: nền kt rất khó khăn, cần phải tăng thêm lãi suất!
Chiêu này hơi cao!
Nguồn: tele một trăm năm Nga vs Mỹ

hkm417

Xe điện
UAV Lancet tập kích bệ tên lửa 'hàng hiếm' của Ukraine

Trinh sát Nga theo dõi, chỉ điểm máy bay ném bom cứ điểm Ukraine

bác post cái tin này định nói về vấn đề gì ? nó cũng chỉ là vấn đề về nhu cầu huy động vốn trong xã hội.
Fed bên US cũng từng nâng lãi suất lên 14-19% trong 3 năm vào giai đoạn 1980, và kinh tế của họ giờ vẫn mạnh đấy thôi. Giờ thì nhu cầu huy động vốn của Nga đang cao, nhất là chính phủ nên vậy cũng dễ hiểu. Cách xử lý giải quyết sau giai đoạn này cũng đơn giản thôi, nhất là khi có khối hợp tác kinh tế như brics để tạo điều kiện cho mảng tư nhân gần như đang bị đóng băng bởi cấm vận. Thậm chí là bù đắp cho khoảng hụt từ chi tiêu quốc phòng thời hậu chiến sẽ suy giảm thì phía ngú đế cũng đã có ít nhất 2 con bài chiến lược trong tay để khắc phục. Quan trọng là các anh tài kinh tế của Nga có tận dụng tốt hay không ? cái này em nghĩ là thừa. Các bác kinh tế học nửa vời bớt gào khóc dùm cho Nga, nghe các bác khóc là em biết các bác học đến đâu rồi, về nhà đọc thêm sách vở đi rồi hãng lo cho người khác giỏi hơn mình, điều tiết kinh tế 3 năm chiến sự mà kinh tế không bị suy giảm thì trình họ cao hơn bác mấy chục cái đầu đấy. Tốt nhất là tự lo cho cái thân mình đi đã. Chứ em thấy các bác khóc lóc, lo lắng cho Nga trong khi họ có đủ công cụ để giải quyết vấn đề các bác đang khóc, nó tấu hài lắm.
cái này gọi là bên ngoài hềnh hệch bên trong khóc thầm. Lưu ý bạn là thời điểm, hoàn cảnh tăng lãi suất của Mỹ và Nga là cực kỳ khác nhau.

hkm417

Xe điện
Chỉ huy lính đánh thuê ở Ukraine tử trận, Chasov Yar sắp “thất thủ“

Thiết giáp Nga tung đòn chớp nhoáng, hàng loạt binh sĩ Ukraine tử trận

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Điểm danh nồi hầm góc nam Pokrovsk : cứ điểm Oleksandropil đã lên bảng đếm số. Vậy trong nồi chỉ còn lại 3 em, thực ra là 2 em rưỡi thôi vì cứ điểm Hirnyk đã bị mất 1 nửa. Em dự mai Zoriane cũng sẽ bàn giao nốt sổ đỏ vì cứ điểm này cũng thuộc diện bé