[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

toyota4r

Xe tải
Em hóng nhận định trên mạng thì Uk sẽ lấy con sông làm tuyến phòng thủ tự nhiên. Dùng vũ khí tầm xa bắn phá bên kia sông, trong đó có nhà máy điện, chứ không cần vượt sông cho khổ ra. Nga kéo quân chính qui về đánh rát quá thì lại cài mìn đầy Kursh rồi chạy về biên giới thủ tiếp. Mà 2 tuần rồi chưa thấy các anh lính chính qui tiếp viện của Nga đâu cụ nhỉ? Chạy bộ hay gì mà lâu thế :)
Có rát cỡ nào thì cũng chỉ cỡ Bakhmut mà đội Wagner phải nướng hơn 30 ngàn tử sỹ vào mới lấy nổi thôi cụ. Còn đây ở chiến trường Kursk, quân Ukraine còn có con sông làm hào chắn tự nhiên nữa thì ngày Nga lấy lại được còn xa xôi lắm.
Hiện đang có vài thông tin quân Ukraine tập trung ở Zaporizhzhia, chẳng biết có khi nào nhảy xổ vào công tới tận Crimea hay không nữa. Các hệ thống phòng không ở Crimea có tầm bao quát tới Zaporizhzhia thì liên tục bị Ukraine săn diệt từ đầu năm tới giờ rồi, với không quân và pháo binh cùng Himars em thấy khá khả thi.

Nói chung Ukraine càng đánh càng hay, bài bản càng lắm bất ngờ.

Chiến trường thì rộng lớn kinh khủng, cá nhân em thấy cách đánh hiện tại của Ukraine là cực kì hiệu quả. Đáng để nhiều nước phải học tập để sau này chống ngoại xâm từ những nước lớn xung quanh. Tiêu hao sinh lực địch bằng UAV và pháo khi bị tấn công, đưa quân đánh vào những vị trí thiếu phòng thủ của địch và chiếm rồi lại tổ chức phòng thủ bằng pháo và UAV kèm theo Himars đánh phá hậu cần.

Điểm yếu của quân Nga đang lộ rất rõ gần đây, đó là Putin đang vội , em cảm giác ông ta đang ngày càng vội cụ ạ. Những clip đầu năm tới giờ cho thấy Nga sử dụng toàn phương pháp sóng người, sóng motor, sóng thiết giáp. Cách đánh quay đi quay lại vẫn chỉ có 1 cách duy nhất là tổ chức đoàn lớn tăng thiết giáp hoặc moto xông thẳng vào trận địa của Ukraine, chỉ cần 1 xe thoát là đổ xuống được 10 lính rồi cầm cự trong khi phía sau lại xông vào tiếp đổ thêm lính. Cách đánh này thì hiệu quả là có, nhưng tiêu hao kinh khủng khiếp. Ukraine đất rất rộng ,nên quân Ukraine chỉ cần cứ rát quá thì lui lại tuyến sau tổ chức phòng thủ tiếp và đánh tiêu hao tiếp. Nên nhìn Nga có vẻ đang lấn tới nhưng em thì lại nghĩ đó là cái bẫy rất lớn. Khi dồn quân đi xa hậu phương của mình thì chắc chắn sẽ hở sườn mà không cứu kịp, lại vừa kéo dài mặt trận ra thêm rộng ra hơn thì lại càng thiếu lính. Kursk là điểm hở sườn đầu tiên. Giờ thì đúng nghĩa vô phương cứu, mặt trận Donetsk mà các cụ hường reo hò thì chính lại thành quá rộng lớn do quân Nga tiến quá sâu hình lưỡi bò nên tốn lính giữ, giờ rút bớt quân cứu Kursk thì lập tức thủ mỏng là lại mất ngược đất cho Ukraine ngay, lúc đó thành cái mặt mo.

Cái bẫy này sở dĩ nó có chính vì sự vội của Putin. Vội tuyên bố sát nhập chủ quyền 4 tỉnh. Giờ không lấy được thì sổ đỏ thành rách lỗ chỗ. Chứ nếu kô tuyên bố sát nhập thì cứ đánh nhàn, ngồi mà đợi Ukraine công vào cho khỏe.

Giờ chỉ cần Ukraine mở thêm 1-2 mặt trận như Kursk nữa thì chính thức Nga vỡ trận.
Lúc đó Putin không còn cách nào khác hoặc chính thức đưa nước Nga vào tình trạng chiến tranh để huy động được gần triệu lính nghĩa vụ hoặc thất bại chiến dịch quân sự đặc biệt.

Tuy nhiên Nga là nước có tiềm lực quân sự mạnh, chưa chắc sẽ dễ thua. Ngoài ra còn Mỹ và TQ liệu có chịu cho chiến tranh kết thúc hay không nữa. Giữa đường Mỹ lại chơi chiêu 2023, cúp cần tiếp viện là Ukraine lại quay về cảnh thiếu đạn thiếu pháo ngay. Rồi khi Nga hồi hồi lại thì Mỹ lại bơm tiếp. Nhấp nhấp nhả nhả chẳng cho thằng nào thắng.

Chỉnh sửa cuối:

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Theo Nhật báo Guardian, Quân đội Ukraine đang tiến thêm 2 dặm mỗi ngày ở tỉnh Kursk, nhưng quân đội Nga gần Pokrovsk cũng đang tiến về phía trước, di chuyển nhanh hơn nhiều, kiểm soát 3 dặm mỗi ngày.
Cái tờ báo rất cụt hứng, nó hay đưa mấy tin cụt ngủn, không định hướng 🙃

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Chả hiểu nổi… tưởng thẳng tiến đến Móc Câu mà lại phá cầu tiêu thổ? Ở đó không mỏ vàng, mỏ dầu, không đường tiếp vận cho Nga thì đánh vào và ở đấy làm gì nhi?
Dù có phá cầu thì Kursk vẫn nằm trong tầm đạn pháo, UAV, bom lượn, tên lửa... Chỉ có tranh thủ thời gian để quân Ukraine rút lui thì được.

Cái đỏ đỏ em nghĩ cụ nên báo công an, vì cái này không phải là Tím nữa mà là lũ côn đồ, chợ búa ; ít ra cái màu xanh xanh kia còn hướng đến pháp luật!
Cảm ơn cụ đã lo lắng cho em.
Báo CA rẩt đơn giản vì các nick đe doạ em trên OF, BĐH đều có SĐT đăng ký tên chính chủ.
Trên FB khó hơn chút nhưng ở VN thì An ninh mạng tra ra trong phút mốt.
Nhưng đã cần hay đã tới lúc phải báo CA chưa, em nghĩ là chưa!

Tolia_82

Xe tải
Cảm ơn cụ đã lo lắng cho em.
Báo CA rẩt đơn giản vì các nick đe doạ em trên OF, BĐH đều có SĐT đăng ký tên chính chủ.
Trên FB khó hơn chút nhưng ở VN thì An ninh mạng tra ra trong phút mốt.
Nhưng đã cần hay đã tới lúc phải báo CA chưa, em nghĩ là chưa!
OK , em từng bị cụ cho đi đảo mấy ngày , lúc ấy ức lắm giờ đọc thớt này nghĩ lại thấy thông cảm cho cụ , thật ra rất nhiều người cả 2 phe bảo vệ quan điểm của mình mà theo kiểu rất bảo thủ
gây phiền toái cho mình và người khác
thôi chúc cụ sức khỏe , và vui vẻ còn làm việc vơí cái thớt toàn ...xóa với ban
em nghĩ các cụ cả 2 phe cũng nên rút kinh nghiệm , em thấy rất ngưỡng mộ với kiến thức của các cụ về không riêng vũ khí , mà cả văn hóa , khoa học, nhiều bài viết rất chất .
chúng ta cũng nên tranh luận cho chuẩn chuẩn tý ,để giữ 1 sân chơi đẹp ,
chúc các cụ ngày mới vui vẻ

Chỉnh sửa cuối:

almughavar

Xe máy
Thế là xong cây cầu thứ 3, với các anh lính Nga còn kẹt lại thì, trích từ phim Bronx Tale: “Now you can’t leave” :)

Làm liên tưởng tới phim Watchmen =D>
Rorschach: None of you seem to understand. I'm not locked in here with you. You're locked in here with me

almughavar

Xe máy
Em ít thấy người vi phạm các quy định mà tự giác nhận lỗi lắm mà luôn cho mình vô can và đổ vấy cho người khác kể cả các cụ có xu hướng tím nhắn tin cả trên OF lẫn FB doạ dẫm tới tính mạng em, xúc phạm nhân phẩm em, doạ làm tê liệt triệt phá vào các cơ sở làm ăn của em do em bảo kê phe Hường hay các cụ có xu hướng hường doạ báo lên An ninh chính trị, Bộ Ngoại giao, Đại sứ quán Việt Nam tại Nga, ĐSQ Nga tại Việt Nam do em bảo kê phe Tím.

Nhưng là người dám nhận trách nhiệm trước Ban Điều Hành OF mở và giữ thớt từ tháng 2/2022 tới nay trong bối cảnh phức tạp, sức ép tứ bề tới mức thời 2022 còn không có một Diễn đàn nào dám mở về chủ đề này em chẳng ngại, lại còn mong gặp các cụ ấy quá mà chưa có duyên!

Thớt này là thớt mà các nội dung đăng tải phải hoàn toàn tuân thủ các quy định của Pháp luật, của quan điểm chính thống của Nhà nước Cộng hoà XHCN Việt Nam.
Việc xử lý vi phạm sẽ căn cứ Quy định và Nội quy, có tính đến các yếu tố phòng ngừa và kế thừa.
Do vậy ai thấy không hợp hay không đáp ứng được, hãy tự rời đi!
Em rất hiểu tâm trạng của bác, dù đang trong thời bình nhưng nhiều lúc thảo luận thì em lại có cảm giác như đang đối đầu với Tâm lý chiến vậy 😉

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cụ cho em hỏi ai bảo cụ số lượng vũ khí viện trợ cho Ukraine là bí mật quân sự?

Bí mật quân sự đây ư ?

v.v
E thì nghĩ đó là những thứ, số liệu họ muốn cụ biết thôi ... Còn thực tế nó là thông tin bí mật nên ko phải ai cũng tiếp cận được.
Ngay trong cơ quan thôi, tầm phó giám đốc, thậm chí giám đốc có những điều bí mật của cơ quan cũng ko biết được mà phải 1 cơ quan xxx nào đó cao hơn mới có quyền tiếp cận thông tin đó.

tuancds

Xe hơi
E thì nghĩ đó là những thứ, số liệu họ muốn cụ biết thôi ... Còn thực tế nó là thông tin bí mật nên ko phải ai cũng tiếp cận được.
Ngay trong cơ quan thôi, tầm phó giám đốc, thậm chí giám đốc có những điều bí mật của cơ quan cũng ko biết được mà phải 1 cơ quan xxx nào đó cao hơn mới có quyền tiếp cận thông tin đó.
em cũng nghĩ như cụ, nhiều cụ nhà mình hay nâng cao quan điểm, dẫn các nguồn tin trên báo rồi coi đó là tin chuẩn, đang tin cậy. Đên tướng lĩnh chỉ huy 1 trận đánh chưa chắc đã có đủ số liệu của chỉ huy chiến dịch, họ chỉ thực hiện theo mệnh lệnh cấp trên vì liên quan đến bí mật. Thế mà các cụ còn tin số liệu truyền thông thì cũng chịu.

Fightingman

Xe buýt
Sau khi Iran không dám tấn công Israel khi để đối thủ xử lý đồng minh ngay trong lòng thủ đô và nước Nga bị Nato tấn công thẳng vào lãnh thổ thì giấc mơ đa cực sẽ chết. Chỉ còn 2 cực
Theo cụ thì “đa” phải là mấy ạ? Cái xu thế nó quan trọng hơn rất nhiều, cụ cũng đừng chỉ nhìn vào súng đạn mà đưa ra kết luận vội, nó còn tài chính, công nghệ, chuỗi cung ứng…thằng mẽo bây giờ chẳng tuổi lol gì mà làm lãnh đạo thế giới cả😀

dainam223

Xe tải
Chả hiểu nổi… tưởng thẳng tiến đến Móc Câu mà lại phá cầu tiêu thổ? Ở đó không mỏ vàng, mỏ dầu, không đường tiếp vận cho Nga thì đánh vào và ở đấy làm gì nhi?
để chụp hình, làm truyền thông, để bắt cóc dân sau này trao đổi tù binh với Nga, để mặc cả khi đàm phán, để đánh lạc hướng dư luận về sự sụp đổ ở vùng Donbass, để cứu vãn niềm tin của dân Ukraine vào quân đội... vô vàn lý do cụ ạ.
nhưng anh Zê chưa tính tới hậu quả, sớm muộn thôi anh Zê sẽ thấy.

để chụp hình, làm truyền thông, để bắt cóc dân sau này trao đổi tù binh với Nga, để mặc cả khi đàm phán, để đánh lạc hướng dư luận về sự sụp đổ ở vùng Donbass, để cứu vãn niềm tin của dân Ukraine vào quân đội... vô vàn lý do cụ ạ.
nhưng anh Zê chưa tính tới hậu quả, sớm muộn thôi anh Zê sẽ thấy.
trong cuộc chiến này, riêng mảng media thì Ukr ăn đứt Rus

nhomnhom

Xe đạp
Có rát cỡ nào thì cũng chỉ cỡ Bakhmut mà đội Wagner phải nướng hơn 30 ngàn tử sỹ vào mới lấy nổi thôi cụ. Còn đây ở chiến trường Kursk, quân Ukraine còn có con sông làm hào chắn tự nhiên nữa thì ngày Nga lấy lại được còn xa xôi lắm.
Hiện đang có vài thông tin quân Ukraine tập trung ở Zaporizhzhia, chẳng biết có khi nào nhảy xổ vào công tới tận Crimea hay không nữa. Các hệ thống phòng không ở Crimea có tầm bao quát tới Zaporizhzhia thì liên tục bị Ukraine săn diệt từ đầu năm tới giờ rồi, với không quân và pháo binh cùng Himars em thấy khá khả thi.

Nói chung Ukraine càng đánh càng hay, bài bản càng lắm bất ngờ.

Chiến trường thì rộng lớn kinh khủng, cá nhân em thấy cách đánh hiện tại của Ukraine là cực kì hiệu quả. Đáng để nhiều nước phải học tập để sau này chống ngoại xâm từ những nước lớn xung quanh. Tiêu hao sinh lực địch bằng UAV và pháo khi bị tấn công, đưa quân đánh vào những vị trí thiếu phòng thủ của địch và chiếm rồi lại tổ chức phòng thủ bằng pháo và UAV kèm theo Himars đánh phá hậu cần.

Điểm yếu của quân Nga đang lộ rất rõ gần đây, đó là Putin đang vội , em cảm giác ông ta đang ngày càng vội cụ ạ. Những clip đầu năm tới giờ cho thấy Nga sử dụng toàn phương pháp sóng người, sóng motor, sóng thiết giáp. Cách đánh quay đi quay lại vẫn chỉ có 1 cách duy nhất là tổ chức đoàn lớn tăng thiết giáp hoặc moto xông thẳng vào trận địa của Ukraine, chỉ cần 1 xe thoát là đổ xuống được 10 lính rồi cầm cự trong khi phía sau lại xông vào tiếp đổ thêm lính. Cách đánh này thì hiệu quả là có, nhưng tiêu hao kinh khủng khiếp. Ukraine đất rất rộng ,nên quân Ukraine chỉ cần cứ rát quá thì lui lại tuyến sau tổ chức phòng thủ tiếp và đánh tiêu hao tiếp. Nên nhìn Nga có vẻ đang lấn tới nhưng em thì lại nghĩ đó là cái bẫy rất lớn. Khi dồn quân đi xa hậu phương của mình thì chắc chắn sẽ hở sườn mà không cứu kịp, lại vừa kéo dài mặt trận ra thêm rộng ra hơn thì lại càng thiếu lính. Kursk là điểm hở sườn đầu tiên. Giờ thì đúng nghĩa vô phương cứu, mặt trận Donetsk mà các cụ hường reo hò thì chính lại thành quá rộng lớn do quân Nga tiến quá sâu hình lưỡi bò nên tốn lính giữ, giờ rút bớt quân cứu Kursk thì lập tức thủ mỏng là lại mất ngược đất cho Ukraine ngay, lúc đó thành cái mặt mo.

Cái bẫy này sở dĩ nó có chính vì sự vội của Putin. Vội tuyên bố sát nhập chủ quyền 4 tỉnh. Giờ không lấy được thì sổ đỏ thành rách lỗ chỗ. Chứ nếu kô tuyên bố sát nhập thì cứ đánh nhàn, ngồi mà đợi Ukraine công vào cho khỏe.

Giờ chỉ cần Ukraine mở thêm 1-2 mặt trận như Kursk nữa thì chính thức Nga vỡ trận.
Lúc đó Putin không còn cách nào khác hoặc chính thức đưa nước Nga vào tình trạng chiến tranh để huy động được gần triệu lính nghĩa vụ hoặc thất bại chiến dịch quân sự đặc biệt.

Tuy nhiên Nga là nước có tiềm lực quân sự mạnh, chưa chắc sẽ dễ thua. Ngoài ra còn Mỹ và TQ liệu có chịu cho chiến tranh kết thúc hay không nữa. Giữa đường Mỹ lại chơi chiêu 2023, cúp cần tiếp viện là Ukraine lại quay về cảnh thiếu đạn thiếu pháo ngay. Rồi khi Nga hồi hồi lại thì Mỹ lại bơm tiếp. Nhấp nhấp nhả nhả chẳng cho thằng nào thắng.
Vội gì đâu cụ, 60.000 quân chính quy Nga còn đang thong thả đi bộ đến Kursk để chờ chủ lực Ukr vào nồi hết cho hết mà cụ, vội gì đâu :))

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Ukraine thích tấn công vào sở trường của Nga nhỉ. Đánh nhau dọc sông Dnipro và đánh nhau tại Kursk là 2 trận Nga thắng Đức, kinh nghiệm đầy mình. Thật không thể hiểu nổi.

camry2025

Xe tải
Ukraine thích tấn công vào sở trường của Nga nhỉ. Đánh nhau dọc sông Dnipro và đánh nhau tại Kursk là 2 trận Nga thắng Đức, kinh nghiệm đầy mình. Thật không thể hiểu nổi.
Dễ hiểu chứ cụ, vì U và các cụ huế mộng huế mơ trên này có một đặc điểm rất chung: Yêu lịch sử một cách sâu Sắc , thế nên phải cho học lại.

Ku_den

Xe tải
Ngày thứ 15
Theo tư lệnh quân đội Ukraine Syrskyi, quân đội Ukraine đã đạt được tiến triển đáng kể ở Kursk, hiện đang kiểm soát 1.263 km2 lãnh thổ của Nga. Họ đã chiếm được 93 khu định cư và tiến 28 đến 35 km vào các tuyến phòng thủ của Nga.

Trên mặt trận Kursk, quân đội Ukraine đang di chuyển theo năm hướng, bao phủ bốn quận của khu vực Kursk. Trong khi đó, Ukraine đang tiến gần đến việc bao vây lực lượng Nga gần Sông Seym, có khả năng khép vòng vây tới 3.000 binh lính Nga, với cả ba cây cầu bị phá hủy và các cầu phao bị tấn công.
Em thấy quen quen cụ à.
Cũng tấn công mạnh vào đất Nga thời gian đầu.
Cũng rêu rao tới Mốt Câu sau mấy chục ngày.
Và sau đó, cái kết :(
Hơn 80 năm rồi nhưng bài học còn nguyên vẹn :)

Supercub_90

Xe điện
Lại là bom lượn, đánh nhau thế này chỉ có 55 ông lính là sướng thôi, cứ tiến thẳng về phía trước đếm làng, bọn ở lại căn cứ lãnh đủ :D

myob

Xe tăng
Em thấy quen quen cụ à.
Cũng tấn công mạnh vào đất Nga thời gian đầu.
Cũng rêu rao tới Mốt Câu sau mấy chục ngày.
Và sau đó, cái kết :(
Hơn 80 năm rồi nhưng bài học còn nguyên vẹn :)
Câu này thâm thuý quá… đúng là đôi khi viết bài trên of ở những chủ đề cần chắt lọc và suy nghĩ trước khi gõ mà không rõ mình viết cài gì thì đúng là tự lấy đá ghè chân mình, hay lấy giây thun bắn……🤪🤪🤪🤪🤪

vừa đi vừa láii

Xe container
Quân Ucraina đang tiến nhanh, tiến mạnh, tiến vững chắc ở Kursk :D