[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

toyota4r

Xe tải
Đến buồn cười với cụ nào giờ lại lôi wiki ra để coi là nguồn thông tin chuẩn. Em nghĩ là cụ ấy chưa hiểu cách thức tạo, phát tán và định hướng thông tin.
vd đơn giản: 1 người dùng tạo ra tập thông tin đưa lên mạng, đồng thời tạo ra hàng trăm, hàng ngàn người dùng ảo vào comments… và tạo ra các đường link, share… vào các diễn đàn, mxh… vậy là nó đã được nhân bản hàng triệu người… đứng đầu thông tin trên công cụ tìm kiếm…
Sự hiểu biết của một người không phải là tìm kiến thông tin để chứng minh cái mình nói một cách vô tội vạ mà là dùng cái đầu biết suy nghĩ logic, khoa học căn cứ vào kiến thức, lịch sử để đánh giá và phản biện đúng/ sai. Nó như 1+1=2 nhưng khi người khác viết trên mạng là 2+2=5. Chả nhẽ bạn lại cho rằng điều đó đúng hoặc tìm trên Wikipedia thông tin 2+2=5 là đúng hay sai?.
Wiki nó là một diễn đàn mở. Có cái hay và có cái tạp nham. Cụ cứ xem cái tạp nham rồi cụ bảo những cái hay là tạp nham thì không nên.

Hai cái link Wiki em đưa ra về số lượng tăng của Ukraine và danh sách chi tiết các nước viện trợ quân sự cho Ukraine gồm những nước nào và viện trợ cái gì, nó đều có nguồn đẫn từ báo chính xác tới từng con số một trong bài Wiki. Nếu cụ không ưng thì cụ cứ phản biện lại xem những con số đó và những bài báo bảo vệ những con số đó đúng hay sai cho nhanh.

Em xin nhắc lại , Wiki là một thư viện, một diễn đàn với nguồn dữ liệu khổng lồ và vô cùng lớn và vô cùng đáng quí. Ai biết dùng thì dùng, ai không biết dùng thì nên tập dùng và tập kiểm tra thông tin trước khi dùng.

Ngay cả topic này của chúng ta cũng thế thôi, 10 cụ đăng bài, thì có hết 2 cụ đăng phải tin fake. Quan trọng là chúng ta có biết sàng lọc thông tin hay không thôi. Nếu không biết sàng lọc thông tin thì tốt nhất không nên tham gia vào topic làm gì nữa, chứ đừng đổ cho topic tạp nham.

Km1102

Xe đạp
Đến buồn cười với cụ nào giờ lại lôi wiki ra để coi là nguồn thông tin chuẩn. Em nghĩ là cụ ấy chưa hiểu cách thức tạo, phát tán và định hướng thông tin.
vd đơn giản: 1 người dùng tạo ra tập thông tin đưa lên mạng, đồng thời tạo ra hàng trăm, hàng ngàn người dùng ảo vào comments… và tạo ra các đường link, share… vào các diễn đàn, mxh… vậy là nó đã được nhân bản hàng triệu người… đứng đầu thông tin trên công cụ tìm kiếm…
Sự hiểu biết của một người không phải là tìm kiến thông tin để chứng minh cái mình nói một cách vô tội vạ mà là dùng cái đầu biết suy nghĩ logic, khoa học căn cứ vào kiến thức, lịch sử để đánh giá và phản biện đúng/ sai. Nó như 1+1=2 nhưng khi người khác viết trên mạng là 2+2=5. Chả nhẽ bạn lại cho rằng điều đó đúng hoặc tìm trên Wikipedia thông tin 2+2=5 là đúng hay sai?.
Em có cơ hội được trải nghiệm trực tiếp, và tham gia 1 số hội nhóm về việc chỉnh sửa wiki. Thật ra wiki nó không thần thánh như mọi người nghĩ đâu, nó cũng là do những con người viết ra và đưa lên, và những con người đó tất nhiên sẽ có ý kiến chủ quan của riêng mình, nên viết nội dung sẽ có phần thiên vị. Ở trên wiki cũng có cuộc chiến ngầm để chỉnh sửa thông tin cho phù hợp với góc nhìn các phe phái khác nhau thôi.

Theo em, thông tin khá chính xác hiện giờ là check chéo bản đồ của 2 phe, rồi lấy đó làm cơ sở xác nhận thông tin.

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Như này em thấy còn minh bạch hơn ạ, quân Nga (19 chiến sĩ) bị quân Uc bắt sống 1 đống :))
Chuẩn bị lên xe chuyển về nhà tù ở Kiev:P
View attachment 8694789
Các cụ lại đi tranh luận tính minh bạch về các thông tin bí mật của quân sự thì thật hài hước. Đã là bí mật quân sự thì hầu hết chúng ta không tiếp cận được.

toyota4r

Xe tải
Các cụ lại đi tranh luận tính minh bạch về các thông tin bí mật của quân sự thì thật hài hước. Đã là bí mật quân sự thì hầu hết chúng ta không tiếp cận được.
Cụ cho em hỏi ai bảo cụ số lượng vũ khí viện trợ cho Ukraine là bí mật quân sự?

Bí mật quân sự đây ư ?

v.v

Chỉnh sửa cuối:

DurexMsize

Xe tải
Đầu tiên, theo post trước bác nói là nó CÔNG KHAI danh sách VŨ KHÍ chuyển cho Uc (để bác thách phe hường cộng có đủ số Nga báo đã phá hủy không), giờ bác lái sang thành minh bạch về TIỀN. Đây là điểm lươn lẹo đầu tiên của bác trong tranh luận
Tiếp, nói về tiền đi, vi dụ ĐƠN GIẢN luôn cho bác: liệu bác có tin là phe Uc nhận được các tin tình báo, chỉ điểm vị tri...các kiểu từ hệ thống trinh sát, thông tin của Mỹ và Nato, các thông tin đó có CÔNG KHAI không? Đừng nói là bác cho rằng đấy KHÔNG PHẢI LẦ TIỀN và KHÔNG CẦN TRÌNH QUỐC HỘI MỸ nhé. Nếu nó công khai, bác cho xin đường link hay văn bản nào chỉ rõ?
Nên nhớ để có các thông tin đó thậm chí Mỹ đã phải trả giá BẰNG TIỀN khi 1 số khí tài bay không người lái bị phi công Nga nó đ...ái lên đầu hoặc như tin vỉa hè, chế áp rơi mịa nó xuống biển Đen. Đấy là thông tin công khai em biết, chưa kể thông tin em chưa biết là (có khi) có cả thiệt hại về người (quốc tịch Mỹ).
Chưa kể, việc nó CÔNG KHAI là tao cho /cho vay số vũ khí trị giá 1 tỉ $ nhưng gồm những gì, nó lại khai thật cho bác MINH BẠCH à? và có chắc nó nói đưa 1 tỉ nghĩa là đúng 1 tỉ không? Hay là đưa 3 tỉ hoăc 300Tr thôi? Ai kiểm chứng? Chưa kể thi thoảng lại bập bập thằng kế toán nó cộng sai số tiền? Văn minh quá nhỉ?
Ông này viết chữ hoa chữ thường lộn xộn thế mà mod không bụp đi nhỉ

piedaide

Xe buýt
thế nên em dẫn chứng 1 bức ảnh nói quân Uc bắt tù binh quân Nga, nhưng thực chất lại là anh cắt từ clip 19 bạn Uc RA HÀNG.
Để chứng minh cho bác Toyotan gì đó là thông tin quân sự, họ cho ta thấy cái gì ta biết cái đó thôi, còn cái họ cho ta biết đó, có phải là SỰ THẬT hay không thì ...trời mới biết.
Nên bác ấy có phản bác được lập luận của em đâu?

myob

Xe tăng
Wiki nó là một diễn đàn mở. Có cái hay và có cái tạp nham. Cụ cứ xem cái tạp nham rồi cụ bảo những cái hay là tạp nham thì không nên.

Hai cái link Wiki em đưa ra, nó đều có nguồn đẫn từ báo chính xác tới từng con số một trong bài Wiki. Nếu cụ không ưng thì cụ cứ phản biện lại xem những con số đó và những bài báo bảo vệ những con số đó đúng hay sai cho nhanh.

Em xin nhắc lại , Wiki là một thư viện, một diễn đàn với nguồn dữ liệu khổng lồ và vô cùng lớn và vô cùng đáng quí. Ai biết dùng thì dùng, ai không biết dùng thì nên tập dùng và tập kiểm tra thông tin trước khi dùng.

Ngay cả topic này của chúng ta cũng thế thôi, 10 cụ đăng bài, thì có hết 2 cụ đăng phải tin fake. Quan trọng là chúng ta có biết sàng lọc thông tin hay không thôi. Nếu không biết sàng lọc thông tin thì tốt nhất không nên tham gia vào topic làm gì nữa, chứ đừng đổ cho topic tạp nham.
Cụ dùng thông tin trên Wikipedia mà cụ không hiểu những gì cụ trích dẫn hay cụ cố tình không hiểu? Có thể cụ dùng nó trong bài viết này là một “ tai nạn” nóng vội chưa phân tích cặn kẽ.
Nguồn từ cụ trích trên Wikipedia được trích dẫn từ báo… Vậy sao cụ không hỏi nguồn từ báo lấy đâu ra? Nguồn của báo có đúng không? Vì đơn giản báo chỉ copy và đăng chứ không phải là nguồn có thẩm quyền phát ra. Nhưng nguồn phát ra không nhất thiết phải chi tiết và đúng toàn bộ vì họ không cần biết báo chí nghĩ gì? Cụ hãy nghe những câu trả lời nhà báo của tt Mỹ, Nga, Pháp sẽ rõ… trả lời nhưng không mấy khi chi tiết … vd: chúng tôi đang bàn bạc thêm các gói viện trợ quân sự và cuộc gặp diễn ra tốt đẹp. Và đặc biệt đối với quân sự liên quan đến mạng sống con người thì quá ấu trĩ, ngốc nghếch mà nói rõ ràng. Bản thân cụ mà là bt quốc phòng hay tổng thống thì cụ có làm thế không? Em hỏi thật?

sskkb

Xe điện
Su57 xịt, Armata xịt, Kinzhal xịt mà có Mỹ Nato nào nhai đâu cụ.

Thực ra sau cuộc chiến này em mới vỡ nhẽ 10 năm qua em đem vũ khí trên giấy ra tranh luận với các cụ pro vũ khí Phương Tây (Trước cuộc chiến này em vẫn thần tượng các thông số vũ khí Nga lắm).
Cụ còn có thông số trên giấy mà tranh luận, chứ ở quê em mấy cụ già toàn vác xoong nồi ra bảo đấy là siu pháo đài bay của Mỹ mà em cãi không nổi, thế mới tức 😡

Cụ nào muốn luyện thân tâm thì có thể theo cách chỉnh chu, nhẫn nại của cụ Toy. Còn em thì đơn giản hơn là block hết các Pro Nga, chỉ rep các cụ cùng chí hướng. Vừa nhàn vừa vui :)
Em tự hỏi là nếu các cụ chỉ thích đọc ý kiến của những người cùng phe với mình, thì sao các cụ không tự lập riêng 1 diễn đàn và vào đó thẩm d...cùng nhau, thích làm vương làm tướng cái gì cũng ko ai cấm, cần gì phải ra 1 sân chơi chung làm gì để mất công block, mất công bực mình, cãi cọ kiện cáo. Lại còn bày đặt hướng dẫn cách nhẫn nại =)) thật nực cười và childish

Chỉnh sửa cuối:

myob

Xe tăng
Vấn đề không phải là tranh luận thông tin đúng sai, nó nằm ở chỗ người ta nghĩ gì, hiểu gì về tính đúng sai khi sử dụng nguồn thông tin trên mạng, vd như Wikipedia… chưa cần biết nó là gì chứ đừng nói liên quan đến ngoại giao, quân sự…Việc dùng và khẳng định thông tin đó là đúng thì chắc chắn bản thân không có nhiều kiến thức để đánh giá, suy luận, tiếp nhận và sàng lọc kiến thức cho bản thân sử dụng chứ đừng nói mang kiến thức của mình đi tranh luận với người khác…Vì sao? Vì mình có biết thế nào là đúng hay sai đâu?

myob

Xe tăng
Cụ cho em hỏi ai bảo cụ số lượng vũ khí viện trợ cho Ukraine là bí mật quân sự?

Bí mật quân sự đây ư ?

v.v
Cụ đừng hỏi nữa mà thay vào đó mà trả lời là tại sao lại đưa thông tin mấy bài này vào? Dường như cụ đang cầm súng tự bắn vào chân mình rồi đó!

lontonthonon

Xe tải

lontonthonon

Xe tải
Công nhận xe xịn thật, một mạch chạy tới tận Mót Câu 😭

tongphe

Xe tải
Thế là xong cây cầu thứ 3, với các anh lính Nga còn kẹt lại thì, trích từ phim Bronx Tale: “Now you can’t leave” :)

toyota4r

Xe tải
Thế là xong cây cầu thứ 3, với các anh lính Nga còn kẹt lại thì, trích từ phim Bronx Tale: “Now you can’t leave” :)

Vậy là tổng 5 cây cầu đi tong rồi. Giờ quân Nga phải bắc cầu phao hoặc bơi thuyền.
Ba cây do quân Ukraine đánh sập, thêm 2 cây lúc đầu do quân Nga sợ Ukraine đánh tới nhà máy điện hạt nhân nên tự giật sập.
Nhìn chung sông này cũng không lớn, muốn rút quân Nga có thể rút an toàn bằng thuyền, chỉ là khí tài phải vất lại cho quân Ukraine dùng hoặc phá hủy thôi.

Toietmoi

Xe điện

Đang thắng như chẻ tre sao lại giật cầu vậy ta?!

tongphe

Xe tải
Vậy là tổng 5 cây cầu đi tong rồi. Giờ quân Nga phải bắc cầu phao hoặc bơi thuyền.
Ba cây do quân Ukraine đánh sập, thêm 2 cây lúc đầu do quân Nga sợ Ukraine đánh tới nhà máy điện hạt nhân nên tự giật sập.
Nhìn chung sông này cũng không lớn, muốn rút quân Nga có thể rút an toàn bằng thuyền, chỉ là khí tài phải vất lại cho quân Ukraine dùng hoặc phá hủy thôi.
Em hóng nhận định trên mạng thì Uk sẽ lấy con sông làm tuyến phòng thủ tự nhiên. Dùng vũ khí tầm xa bắn phá bên kia sông, trong đó có nhà máy điện, chứ không cần vượt sông cho khổ ra. Nga kéo quân chính qui về đánh rát quá thì lại cài mìn đầy Kursh rồi chạy về biên giới thủ tiếp. Mà 2 tuần rồi chưa thấy các anh lính chính qui tiếp viện của Nga đâu cụ nhỉ? Chạy bộ hay gì mà lâu thế :)

myob

Xe tăng
Đang thắng như chẻ tre sao lại giật cầu vậy ta?!
Chả hiểu nổi… tưởng thẳng tiến đến Móc Câu mà lại phá cầu tiêu thổ? Ở đó không mỏ vàng, mỏ dầu, không đường tiếp vận cho Nga thì đánh vào và ở đấy làm gì nhi?

tridaulau

Xe tăng
Các thông tin về cuộc chiến này có nhiều nguồn, nhưng nguồn gì thì cũng từ hai nguồn chính là BQP Nga và BQP Ucraine.
1, Nguồn Nga: hầu hết là văn xuôi, ít clip hình, đặc thù là những tuyên bố cảm tính, thổi phồng hoặc coi nhẹ, nặng tính tuyên truyền, tuyên giáo.Chỉ số đáng tin cậy, tức là sự thật gần như là zero.
2, Nguồn Ucraine, từ đầu cuộc chiến tới giờ hình ảnh, clip quá nhiều. Và quan trọng hơn họ có sao nói vậy, họ tiêu diệt địch như nào hoặc bị thiệt hại ra sao công bố rất rõ ràng. Có như nào tuyên bố như vậy, không cần úp mở. Tất nhiên là những gì thuộc về bí mật quân sự như kế hoạch, mục tiêu, chiến lược, chiến thuật.v.v thì ai dại gì nói ra. Tin tức của họ rất đáng tin cậy, cũng phải thôi.
3, Ngoài ra có một nguồn nữa của ISW, độc lập khách quan, tuy nhiên do họ phải tổng hợp từ nhiều nguồn, cộng với việc họ đòi hỏi phải có clip, hình ảnh rõ ràng nên thông tin sẽ bị chậm và thiếu. Vì thực tế thì nhiều cái không thể có hình ảnh đầy đủ được.
Nguồn u tin cậy ntn vậy cụ
Từ bóng ma Kiev cho đến rất rất nhiều mọi thứ, như bán hạ tăm phần trăm tên lửa chả hạn.
Cụ đưa ra thế thật không thấy ngượng sao

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Cụ nào muốn luyện thân tâm thì có thể theo cách chỉnh chu, nhẫn nại của cụ Toy. Còn em thì đơn giản hơn là block hết các Pro Nga, chỉ rep các cụ cùng chí hướng. Vừa nhàn vừa vui :)
Em cũng như cụ từ lâu rồi. Đúng là vừa nhàn vừa vui. Chơi bóng được ít ngựa thì dùng mời rượu quân ta để cảm ơn đã cho mình thêm hiểu biết và thông tin sốt dẻo.

Tanuvn

Xe máy
Các thông tin về cuộc chiến này có nhiều nguồn, nhưng nguồn gì thì cũng từ hai nguồn chính là BQP Nga và BQP Ucraine.
1, Nguồn Nga: hầu hết là văn xuôi, ít clip hình, đặc thù là những tuyên bố cảm tính, thổi phồng hoặc coi nhẹ, nặng tính tuyên truyền, tuyên giáo.Chỉ số đáng tin cậy, tức là sự thật gần như là zero.
2, Nguồn Ucraine, từ đầu cuộc chiến tới giờ hình ảnh, clip quá nhiều. Và quan trọng hơn họ có sao nói vậy, họ tiêu diệt địch như nào hoặc bị thiệt hại ra sao công bố rất rõ ràng. Có như nào tuyên bố như vậy, không cần úp mở. Tất nhiên là những gì thuộc về bí mật quân sự như kế hoạch, mục tiêu, chiến lược, chiến thuật.v.v thì ai dại gì nói ra. Tin tức của họ rất đáng tin cậy, cũng phải thôi.
3, Ngoài ra có một nguồn nữa của ISW, độc lập khách quan, tuy nhiên do họ phải tổng hợp từ nhiều nguồn, cộng với việc họ đòi hỏi phải có clip, hình ảnh rõ ràng nên thông tin sẽ bị chậm và thiếu. Vì thực tế thì nhiều cái không thể có hình ảnh đầy đủ được.
Lâu em ko lên vì các cụ cãi nhau kinh quá nên đi hóng chỗ khác. Không biết đăng ảnh đã che chỗ máu me thế này có phạm luật không. Có thì em chịu phạt vậy. Vì thấy cụ này nói hay quá nên đăng cho cụ biết có những hình ảnh ng ta ko muốn cho cụ thấy đâu mà thần thánh quá bên này nhiều hình bên kia không hình. Hi vọng cụ đọc kịp nếu bài em bị xóa.
Ảnh 1 đội vừa checkin lấy được đất ở Krush và kết quả sau đó vài ngày.