[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Hoàng tử đỏ

Xe container
Mình không hiểu bạn giả nai hay bạn không hiểu biết thật? Vì ai có chút kiến thức đều hiểu là viện trợ quân sự là BÍ MẬT QUỐC GIA kể cả trong thời bình, nữa là đang chiến tranh như này?
E cũng ngạc nhiên như bác.
Nhiều cụ lại còn thuyết âm mưu rất hay ho như Hollywood nữa ạ.

toyota4r

Xe tải
Mình không hiểu bạn giả nai hay bạn không hiểu biết thật? Vì ai có chút kiến thức đều hiểu là viện trợ quân sự là BÍ MẬT QUỐC GIA kể cả trong thời bình, nữa là đang chiến tranh như này?
Tiền của dân họ, đem đi cho một nước khác. Khi xin bao nhiêu , cho bao nhiêu đều phải báo cáo quốc hội. Đố ông lãnh đạo nào dám dấm dúi đem vũ khí đi cho nước khác đấy cụ.
Có những đợt thậm chí mấy viên đạn đem cho Ukraine cũng phải công khai.

Cụ nói em như thế, vậy cụ chứng minh hộ em việc các nước hỗ trợ vũ khí cho Ukraine một cách dấu diếm lén lút giúp em với.

toyota4r

Xe tải
Đầu tiên, theo post trước bác nói là nó CÔNG KHAI danh sách VŨ KHÍ chuyển cho Uc (để bác thách phe hường cộng có đủ số Nga báo đã phá hủy không), giờ bác lái sang thành minh bạch về TIỀN. Đây là điểm lươn lẹo đầu tiên của bác trong tranh luận
Tiếp, nói về tiền đi, vi dụ ĐƠN GIẢN luôn cho bác: liệu bác có tin là phe Uc nhận được các tin tình báo, chỉ điểm vị tri...các kiểu từ hệ thống trinh sát, thông tin của Mỹ và Nato, các thông tin đó có CÔNG KHAI không? Đừng nói là bác cho rằng đấy KHÔNG PHẢI LẦ TIỀN và KHÔNG CẦN TRÌNH QUỐC HỘI MỸ nhé. Nếu nó công khai, bác cho xin đường link hay văn bản nào chỉ rõ?
Nên nhớ để có các thông tin đó thậm chí Mỹ đã phải trả giá BẰNG TIỀN khi 1 số khí tài bay không người lái bị phi công Nga nó đ...ái lên đầu hoặc như tin vỉa hè, chế áp rơi mịa nó xuống biển Đen. Đấy là thông tin công khai em biết, chưa kể thông tin em chưa biết là (có khi) có cả thiệt hại về người (quốc tịch Mỹ).
Chưa kể, việc nó CÔNG KHAI là tao cho /cho vay số vũ khí trị giá 1 tỉ $ nhưng gồm những gì, nó lại khai thật cho bác MINH BẠCH à? và có chắc nó nói đưa 1 tỉ nghĩa là đúng 1 tỉ không? Hay là đưa 3 tỉ hoăc 300Tr thôi? Ai kiểm chứng? Chưa kể thi thoảng lại bập bập thằng kế toán nó cộng sai số tiền? Văn minh quá nhỉ?
Bản thân cụ chỉ nói đao to búa lớn chứ không dẫn ra nổi 1 cái nguồn nào bảo vệ cho những gì cụ nói. Tất cả vẫn chỉ là những lời phỏng đoán xong rồi qui chụp và cuối cùng là xúc phạm thành viên khác.

Đây. Mời cụ thẩm danh sách từng món thậm chí từng viên đạn của từng nước tài trợ cho Ukraine.
Đến khổ các cụ hường, đôi khi tự bí ẩn quá một chuyện đơn giản, luôn tự nghĩ mình đúng.

https://en.wikipedia.org/wiki/List_of_military_aid_to_Ukraine_during_the_Russo-Ukrainian_War
Xin vui lòng đừng chê Wikipedia nếu không biết dùng Wikipedia, tất cả đều có dẫn chứng và nguồn hết, nếu ai chưa biết thì cứ bấm vào cái số bé tí bên cạnh các con số lớn, nó dẫn tới cuối trang, cuối trang là danh sách các nguồn mà họ thu nhập để đưa lên trang Wikipedia này.

Finew

Xe tăng
Đầu tiên, theo post trước bác nói là nó CÔNG KHAI danh sách VŨ KHÍ chuyển cho Uc (để bác thách phe hường cộng có đủ số Nga báo đã phá hủy không), giờ bác lái sang thành minh bạch về TIỀN. Đây là điểm lươn lẹo đầu tiên của bác trong tranh luận
Tiếp, nói về tiền đi, vi dụ ĐƠN GIẢN luôn cho bác: liệu bác có tin là phe Uc nhận được các tin tình báo, chỉ điểm vị tri...các kiểu từ hệ thống trinh sát, thông tin của Mỹ và Nato, các thông tin đó có CÔNG KHAI không? Đừng nói là bác cho rằng đấy KHÔNG PHẢI LẦ TIỀN và KHÔNG CẦN TRÌNH QUỐC HỘI MỸ nhé. Nếu nó công khai, bác cho xin đường link hay văn bản nào chỉ rõ?
Nên nhớ để có các thông tin đó thậm chí Mỹ đã phải trả giá BẰNG TIỀN khi 1 số khí tài bay không người lái bị phi công Nga nó đ...ái lên đầu hoặc như tin vỉa hè, chế áp rơi mịa nó xuống biển Đen. Đấy là thông tin công khai em biết, chưa kể thông tin em chưa biết là (có khi) có cả thiệt hại về người (quốc tịch Mỹ).
Chưa kể, việc nó CÔNG KHAI là tao cho /cho vay số vũ khí trị giá 1 tỉ $ nhưng gồm những gì, nó lại khai thật cho bác MINH BẠCH à? và có chắc nó nói đưa 1 tỉ nghĩa là đúng 1 tỉ không? Hay là đưa 3 tỉ hoăc 300Tr thôi? Ai kiểm chứng? Chưa kể thi thoảng lại bập bập thằng kế toán nó cộng sai số tiền? Văn minh quá nhỉ?
Từ minh bạch công khai theo em nên đc hiểu là có kiểm soát và khai thác hiệu quả, còn để tụi dân đen tự sướng là dân trụ, là ông chủ; thực tế, xuống đg biểu tềnh thì bị đập và đạp cho phù mỏ.

toyota4r

Xe tải
wiki là nguồn ai cũng có thể post, các danh sách bác đưa trên này, ai XÁC MINH ĐƯỢC tính ĐÚNG ĐẮN, và CHÍNH XÁC của nó? hay cứ đưa lên wiki nghĩa là CHÂN LÝ?
Thôi bác cứ vui vẻ với NIỀM TIN của mình là các số liệu QUÂN SỰ (mà đa số những thằng như em tin là TUYỆT MẬT) này luôn được CÔNG KHAI và MINH BẠCH.
Chúc đầu tuần vui vẻ với niềm tin mạnh liệt!
Thôi để em chỉ cụ cách dùng Wikipedia nhé !

Đầu tiên cụ nhìn cái con số bé tí mà em khoanh đỏ sau 1 cái thông kê này :

Cụ ấn vào đấy, nó sẽ nhảy tới danh sách nguồn :

Rồi cụ ấn vào nguồn nó sẽ nhảy ra bài báo :

Đấy đơn giản thế thôi.
Còn cụ hổng tin thì em chịu. Nhưng ít ra nó còn có nguồn. Còn cụ cứ nãy giờ nói hoài nói hoài mà toàn những suy nghĩ của cá nhân cụ do cụ tưởng tượng ra.

OBDII

Xe tải
Sau 13 ngày, cuối cùng thì cũng có 1 đồng minh lên tiếng bảo vệ Nga, lên án Ukr, có điều đồng minh này thì nói chả ai nghe, kể cả đứa sát vách nó cũng mặc kệ :))
Tương tự, tổ chức bình bông CSTO thậm chí còn tắt máy, xoá số, số thuê bao... khi thành viên quan trọng nhất của tổ chức bị đột kích sâu thật là sâu vào lãnh thổ :))
Anh Ủn dùng cả từ xâm lược luôn à.

piedaide

Xe buýt
Thôi để em chỉ cụ cách dùng Wikipedia nhé !

Đầu tiên cụ nhìn cái con số bé tí mà em khoanh đỏ sau 1 cái thông kê này :

Cụ ấn vào đấy, nó sẽ nhảy tới danh sách nguồn :

Rồi cụ ấn vào nguồn nó sẽ nhảy ra bài báo :

Đấy đơn giản thế thôi.
Còn cụ hổng tin thì em chịu. Nhưng ít ra nó còn có nguồn. Còn cụ cứ nãy giờ nói hoài nói hoài mà toàn những suy nghĩ của cá nhân cụ do cụ tưởng tượng ra.
Bác vẫn chưa hiểu ý em rồi, ý em là các thông tin đó AI KIỂM CHỨNG TÍNH CHÍNH XÁC của thông tin dẫn tới bác tin nó là SỰ THẬT (ở đây ta đang nói đến các thông tin về QUÂN SỰ nghe bác).
Thôi từ post trước e đã rất tôn trọng niềm tin của cá nhân bác mà (mặc dù em chả chia sẻ được niềm tin đó). Cứ vui với niềm tin đó đi bác!
Còn em, em cho rằng đại đa số dân chúng chỉ là các thành phần thầy bói xem voi thôi, đơn giản là không thể có thông tin thật (lại nhấn mạnh lần nữa là các thông tin quân sự như số lượng chủng loại vũ khí, số tiền thực chi cho nó....) cho dân chúng trong việc này, khi mà cuộc chiến vẫn đang diễn ra khốc liệt.

KING9999

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cướp bóc, đốt nhà, sát hại dân thường giờ đây là bắt cóc...
Một đoạn video cho thấy cảnh lực lượng Kiev bắt cóc thường dân ở Vùng Kursk đã được phát hiện trên camera hành động của một tù binh chiến tranh.
Người lính Ukraine khẳng định rằng, đơn vị của anh ta chỉ được giao nhiệm vụ thu thập người dân, vận chuyển và giao nộp cho cảnh sát quân sự. Anh ta còn nói không biết lý do tại sao dân thường bị bắt.
😳 Hoá ra bắt cóc dân thường xong cho mặc quân phục vào chụp choẹt thành " lính Nga đầu hàng " 😐

toyota4r

Xe tải
Bác vẫn chưa hiểu ý em rồi, ý em là các thông tin đó AI KIỂM CHỨNG TÍNH CHÍNH XÁC của thông tin dẫn tới bác tin nó là SỰ THẬT (ở đây ta đang nói đến các thông tin về QUÂN SỰ nghe bác).
Thôi từ post trước e đã rất tôn trọng niềm tin của cá nhân bác mà (mặc dù em chả chia sẻ được niềm tin đó). Cứ vui với niềm tin đó đi bác!
Còn em, em cho rằng đại đa số dân chúng chỉ là các thành phần thầy bói xem voi thôi, đơn giản là không thể có thông tin thật (lại nhấn mạnh lần nữa là các thông tin quân sự như số lượng chủng loại vũ khí, số tiền thực chi cho nó....) cho dân chúng trong việc này, khi mà cuộc chiến vẫn đang diễn ra khốc liệt.
Không cụ.
Em thấy cụ đang cố tình chỉ dùng lý lẽ xuông do cụ tự tưởng tượng ra chứ không đưa ra bất kì một dẫn chứng nào cụ thể. Còn em để bảo vệ những gì em viết em đã dẫn ra từng viên đạn nước nào tài trợ cho Ukraine, và có báo chí quốc tế họ đăng đàng hoàng.

Em biết cụ không muốn thừa nhận, nên có tranh luận tiếp cũng vô ích. Em bản tính hiền hòa nên em tự coi như cụ nợ em 1 lời xin lỗi khi bảo em lươn lẹo và dừng tranh luận vô ích này ở đây.

mocphatdan

Xe tải
😳 Hoá ra bắt cóc dân thường xong cho mặc quân phục vào chụp choẹt thành " lính Nga đầu hàng " 😐
lính Nga đầu hàng lúc nào cũng sạch sẽ, tinh tươm nghe lời răm rắp.
còn đây là cảnh lính Ukraine đầu hàng
chiến trường khốc liệt chứ ko phải như phim

toyota4r

Xe tải
Bác vẫn chưa hiểu ý của em là tất cả các thông tin (tất cả các phe đưa ra) đều KHÔNG MINH BẠCH vì chả ai chứng minh được tính MINH BẠCH của nó, và chả ai lại tin (trừ vài người như bác, của hiếm luôn đấy) giữa cuộc chiến mà các bên lại MINH BẠCH số liệu quân sự. Do đó e làm quái gì có thông tin (MINH BẠCH VÀ ĐƯỢC XÁC MINH TÍNH CHÍNH XÁC) và dẫn chứng.
Còn muốn có dẫn chứng, em có thể copy đầy ở 1 diễn đàn khác đa số pro Nga, hoặc đầy dẫn chứng khác của 1 diễn đàn khác đa số unti Nga (chưa chắc đã pro Uc nhưng cực ghét Nga). Hai diễn đàn đó đều của người Việt lập, viết bằng tiếng Việt Nam ta. Nhưng vì bản thân em biết các số liệu dẫn chứng đó KHÔNG KIỂM CHỨNG ĐƯỢC tính đúng/sai nên em chả dẫn về làm gì.
OK ta stop ở đây nhưng em vẫn bảo lưu cái nhận định (mà bác không khoái lắm :P ). Và vẫn rất tôn trọng (dù rất ngạc nhiên) niềm tin của bác (cái này em nói thật lòng)!
P/S: mong là cái xanh xanh bác tự nhận xét là đúng ạ!
Em chỉ cụ cách kiểm chứng. Là có báo chí đăng, có phát ngôn viên của nước cho/tặng phát biểu là cho Ukraine bao nhiêu cái xe tăng, bao nhiêu viên đạn vào ngày nào tháng nào.
Mà cụ không tin thì thôi chứ sao giờ :)
Cụ viết nhiều mà toàn do cụ tự tưởng tượng :)
Thân.

NGHIXDBT

Xe tăng
Tiền của dân họ, đem đi cho một nước khác. Khi xin bao nhiêu , cho bao nhiêu đều phải báo cáo quốc hội. Đố ông lãnh đạo nào dám dấm dúi đem vũ khí đi cho nước khác đấy cụ.
Có những đợt thậm chí mấy viên đạn đem cho Ukraine cũng phải công khai.

Cụ nói em như thế, vậy cụ chứng minh hộ em việc các nước hỗ trợ vũ khí cho Ukraine một cách dấu diếm lén lút giúp em với.
chắc có Ỉan, Triều tiên bị phương Tây cáo buộc lén lút gửi vũ khí đến chiến trường Ukraina, nhờ vào phân tích xác máy bay, tên lửa

lads1205

Xì hơi lốp
Ukr sang đất Nga bắt lính nghĩa vụ của Nga đem về làm tù binh thì Ukr cũng khác gì bọn xâm lược đâu, nên Ukr sau vụ này đừng có rạch mặt đóng vai nạn nhân nữa nhé.

myob

Xe tăng
Đến buồn cười với cụ nào giờ lại lôi wiki ra để coi là nguồn thông tin chuẩn. Em nghĩ là cụ ấy chưa hiểu cách thức tạo, phát tán và định hướng thông tin.
vd đơn giản: 1 người dùng tạo ra tập thông tin đưa lên mạng, đồng thời tạo ra hàng trăm, hàng ngàn người dùng ảo vào comments… và tạo ra các đường link, share… vào các diễn đàn, mxh… vậy là nó đã được nhân bản hàng triệu người… đứng đầu thông tin trên công cụ tìm kiếm…
Sự hiểu biết của một người không phải là tìm kiến thông tin để chứng minh cái mình nói một cách vô tội vạ mà là dùng cái đầu biết suy nghĩ logic, khoa học căn cứ vào kiến thức, lịch sử để đánh giá và phản biện đúng/ sai. Nó như 1+1=2 nhưng khi người khác viết trên mạng là 2+2=5. Chả nhẽ bạn lại cho rằng điều đó đúng hoặc tìm trên Wikipedia thông tin 2+2=5 là đúng hay sai?.

evil.love198

Xe đạp
Haiz. Đến giờ này mà vẫn có cụ tin vào mấy bài báo và lấy đó làm dẫn chứng à? Dân đen thì đọc biết thôi. Nó bảo 1 mình tin là 1 thật à? Xong vẫn còn bảo nếu sai thì đưa ra minh chứng là sai sao? Các vấn đề về nhà nước và quân sự lại dễ có thông tin thế cơ à. Vẫn có người nghĩ phương tây minh bạch và tin vào số liệu đó sao. Ôi haiz. Cuộc sống đơn giản thế nhờ

myob

Xe tăng
Ukr sang đất Nga bắt lính nghĩa vụ của Nga đem về làm tù binh thì Ukr cũng khác gì bọn xâm lược đâu, nên Ukr sau vụ này đừng có rạch mặt đóng vai nạn nhân nữa nhé.
Có thể phương Tây đang tạo ra một Chí phèo có kiểm soát nhưng có thể đến một ngày mất kiểm soát như lịch sử đã từng diễn ra. Cũng may là Chí phèo có sức mạnh để hàng xóm phải sợ nhưng ở đây hàng xóm có thể chế áp phút mốt nếu như Bá Kiến không cho Chí phèo tiền uống rượu.