[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Mr.Alo

Xe lăn
Chắc chắn là có sự bất ngờ khi Ukr tấn công qua biên giới rồi. Việc Nga yếu ớt phản kháng mấy ngày đầu cho thấy họ ko nghĩ Ukr sẽ đánh sang đất Nga. Và khả năng cao là lính Ukr không chỉ có 1000-2000 như báo đã đưa tin.

Và cho dù có 1000-2000 đi nữa mà Ukr đã đào công sự, lập hệ thống phóng thủ... thì muốn tái chiếm lại sẽ mất rất nhiều sinh mạng và nguồn lực để cày xới be bét như những mặt trận khác.

Nếu nhà cháu là quân Nga thì ko cần tái chiếm, chỉ cần lập hệ thống phòng thủ các yếu điểm, bao vây và giữ chân quân Ukr lại ko cho rút về tiếp viện. Nhân đó đẩy mạnh tấn công ở các mặt trận hiện tại là được. Cố tái chiếm có khi lại mất nhiều thứ hơn.
toàn đồng bằng , công sự đào tay thì trụ được mấy bữa hả cụ , các cứ điểm của U có đến 10 năm xây dựng ( dựa theo cả đồ liên xô cũ để lại ) còn chả ăn thua , giờ không té nhanh thì hết cơ hội khứ hồi

moly

Xe điện
Chắc chắn là có sự bất ngờ khi Ukr tấn công qua biên giới rồi. Việc Nga yếu ớt phản kháng mấy ngày đầu cho thấy họ ko nghĩ Ukr sẽ đánh sang đất Nga. Và khả năng cao là lính Ukr không chỉ có 1000-2000 như báo đã đưa tin.

Và cho dù có 1000-2000 đi nữa mà Ukr đã đào công sự, lập hệ thống phóng thủ... thì muốn tái chiếm lại sẽ mất rất nhiều sinh mạng và nguồn lực để cày xới be bét như những mặt trận khác.

Nếu nhà cháu là quân Nga thì ko cần tái chiếm, chỉ cần lập hệ thống phòng thủ các yếu điểm, bao vây và giữ chân quân Ukr lại ko cho rút về tiếp viện. Nhân đó đẩy mạnh tấn công ở các mặt trận hiện tại là được. Cố tái chiếm có khi lại mất nhiều thứ hơn.
trên diện rộng sợ ko đủ lực bao vây, mặt khác vẫn phải dồn quân trên chiến trường U . Em ko nghĩ là Nga ko biets kế hoạch tấn công đâu vì thời buổi này, dôn quân nhiều thế thì phải biets nhưng có lẽ ko nghĩ đến thời diderm này cộng với báo cáo láo về khả năng của quân biên giới ( chắc chả ngờ đầu hàng cả loạt tiết kiệm đạn đến thế)

hatrang1234

Xe buýt
E thấy các cụ vật nhau còn hăng hơn a Pu với a Ze. E đề nghị các cụ tránh công kích cá nhân. Mọi người chỉ đưa quan điểm, lý lẽ và bằng chứng thôi. Vì một Otofun văn minh, lịch sự.
Quan điểm của e:
A Ze ở cạnh nước lớn chọn phe chống lại nước lớn là nguyên nhân trực tiếp đưa Ukr vào chiến tranh.
A Pu vì tránh bị Nato tiến đến sát cửa nhà, nên buộc phải chiến.
Cả 2 đều thiệt hại và một số nước được lợi.
A Ze tẩn sang Kursk về mặt PR được lợi ban đầu, nhưng khả năng thất bại sau đó là lớn, mất thêm quân, nguy hiểm toàn cuộc.
A Pu để a Ze tẩn sang đất mình cũng mất uy tín với dân Nga, thiệt hại về hình ảnh của cường quốc.

fallingwater

Xe tăng
Theo em Nga sẽ không dừng lại mà sẽ dũi tiếp ở các tỉnh họ tuyên bố sáp nhập. Sau khi hoàn thành việc này họ quay sang kêu gọi "chiến tranh vệ quốc" để đánh đuổi "quân xâm lược" Ukr ra khỏi đất Nga (Kursk).

moly

Xe điện
E thấy các cụ vật nhau còn hăng hơn a Pu với a Ze. E đề nghị các cụ tránh công kích cá nhân. Mọi người chỉ đưa quan điểm, lý lẽ và bằng chứng thôi. Vì một Otofun văn minh, lịch sự.
Quan điểm của e:
A Ze ở cạnh nước lớn chọn phe chống lại nước lớn là nguyên nhân trực tiếp đưa Ukr vào chiến tranh.
A Ze tẩn sang Kursk về mặt PR được lợi ban đầu, nhưng khả năng thất bại sau đó là lớn, mất thêm quân, nguy hiểm toàn cuộc.
A Pu để a Ze tẩn sang đất mình cũng mất uy tín với dân Nga, thiệt hại về hình ảnh của cường quốc.
vote cụ chủ hệ thống lại ngắn gọn các ý chính

Mr.bille

Đi bộ
bác cứ cho con số cụ thể đi, ví dụ kiểu:
Nga sẽ rút quân về giới tuyến trước ngày 24/2/2022 và bồi thường cho Ukr khoảng 1500 tỷ Usd chiến phí
Cái vụ bồi thường ý, sao bác không đưa lên to to tý, hay là cắt vùng Cut bồi thường luôn? Mơ thì mơ cho nó hoành tráng chứ, có mất mát gì đâu.

nvht

Xe điện
Cái vụ bồi thường ý, sao bác không đưa lên to to tý, hay là cắt vùng Cut bồi thường luôn? Mơ thì mơ cho nó hoành tráng chứ, có mất mát gì đâu.
theo cụ thì con số như thế nào là hợp lý?

BinhminhSG

Xe buýt
Cường độ giã cào của Nga tại khu miền đông ko hề giảm sau sự vụ Kursk
Báo chí đưa tin Nga điều lực lượng chổ này chổ kia nhưng thực tế chiến tranh chả ai bi bô cho người khác biết như vậy cả, thậm chí còn phải nghi binh trận giả, kế hoạch tác chiến chỉ 1 số ít chỉ huy nắm được thôi.

vanphong17

Xe máy
E đoán khả năng quân đội ko nghe lời a Pu nữa r. Đánh như mèo mửa trong khi vũ khí toàn loại khủng.
Thật sự bị như này quá nhục nhã. Uca có vài ngàn quân đánh chiếm đc tận hơn 1000km vuông ngố mà ngố ko cách nào lấy lại đc.
Cuộc chiến này vs Nga không dễ đâu cụ. Bên kia có sự kết hợp công nghệ do thám của PT (cái này họ vẫn hơn Nga), + vs con người Ukr vẫn có dòng máy Slava máu chiến lì lợm.
Nhìn sang Is Hamas, cũng đã ăn dc Hấm đâu, ngoài thấy nã bom.

hrpok03

Xe máy
Quan điểm của e:
Quan điểm của cụ là của người bình thường. Người thường thì làm sao giải thích đc việc của những cụ đang xd mùa xuân và nhuộm màu.

deverlex

Xe buýt
Và mặc cho bọn báo đểu + đám loa phường công kích rằng hèn, sao không tẩn nuclear... cụ nhỉ :D
Người Nga coi Ucraina là lãnh thổ cũ của họ, bản thân đa số dân số Ucraina đều nói đc tiếng Nga, nước Nga là nước theo dân tộc chủ nghĩa, không ai đi ném boom vào chính dân mình cả

duongtver

Xe tăng

langriser

Xe tải
Em cũng nghĩ thế, có chống đối và phản. Có thể anh Pu vừa xử lý xong loạt tướng quân đội, vẫn còn tay chân họ bên dưới lên có ý chóng tướng mới, nghe lệnh nhưng làm như mèo mửa, báo cáo láo
Hồi xưa cũng có một vụ chiến dịch quân sự đặc biệt, và tác giả tuyên bố là thành công vì đã đạt được các mục tiêu, trong đó có mục tiêu loại bỏ các tướng tá ở phe khác, đưa người phe mình vào. Có khi nào đánh Ukr cũng vì mục đích này không nhỉ, giờ loại bỏ 1 đống tướng rồi, đưa người phe kinh tế vào nắm quyền. Bên Nga thì thấy mấy ông tướng kinh tế có vẻ ngon hơn, điều hành nền kinh tế Nga rất tốt trước các lệnh cấm vận của phương Tây.

nickthu2

Xe buýt

Nghe có vẻ quan thầy muốn thay anh Ze rồi, đổ hết tội cho Ze là xong.
Hàng hết date rồi.
Từ anh hùng giải cứu thế giới đc tung hô sắp trở thành khủng bố quốc tế.
Diễn sâu quá ko rút ra được.
Nghĩ cũng tội mà thôi cũng kệ.

Why4586

Xe máy
Đồng ý với cụ là Nga sẽ không thua trong cuộc chiến với U cà này, bất chấp PT viện trợ hay tham gia ở tất cả cấp độ-đen lắm thì hòa vì Nga có vkhn.
Nhưng sau đó nếu không có hòa bình thực sự thì Nga sẽ dần thất thế, thậm trí có thể sụp đổ nhất là khi Putin không còn lãnh đạo.
Họ có tài nguyên, nằm cạnh Trung Quốc , Ấn Độ, có Thổ Nhĩ Kỳ chống lưng, Hung Ga Ri quan hệ thân thiết nên không lo đâu cụ.
Nhưng em thấy lãnh đạo đúng là linh hồn của quốc gia đó.

Why4586

Xe máy
Hồi xưa cũng có một vụ chiến dịch quân sự đặc biệt, và tác giả tuyên bố là thành công vì đã đạt được các mục tiêu, trong đó có mục tiêu loại bỏ các tướng tá ở phe khác, đưa người phe mình vào. Có khi nào đánh Ukr cũng vì mục đích này không nhỉ, giờ loại bỏ 1 đống tướng rồi, đưa người phe kinh tế vào nắm quyền. Bên Nga thì thấy mấy ông tướng kinh tế có vẻ ngon hơn, điều hành nền kinh tế Nga rất tốt trước các lệnh cấm vận của phương Tây.
Bầu cử mới 87% người bầu Mr Putin thôi, chắc chưa đủ lớn. Để tập hợp được người giỏi đi theo và đồng thuận thì lãnh đạo giỏi chưa nói - phải có 1 mục tiêu xứng đáng đã cụ.Để giữ vai trò bá chủ toàn cầu, 1 quốc gia như rắn rết, dùng đủ thủ đoạn để siết con mồi ngẹt thở. Nên Nga ko đánh cũng chẳng yên.

toyota4r

Xe hơi
Trăm sự tại Phương Tây!
Đến chán anh Nga này. Tự mình đi sát nhập đất Ukraine, tự mình điều hạm đội biển Đen ra bắn hỏa tiễn tên lửa vào Ukraine.
Đến khi bị đánh đau thì gào lên tại Phương Tây.

toyota4r

Xe hơi
Tin mới nhất vẫn là 1000 quân Ukraine đánh Kursk thôi các cụ nhé. Nga đã tiêu diệt 945 quân.

Với khoảng 1.000 quân cùng với xe tăng và các thiết bị khác, các lực lượng Ukraine đã tiến vào vùng Kursk của Nga từ hôm 6-8 và đến nay đã kiểm soát 82 khu định cư.