[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

ah99x6

Xe điện
Em đồng ý.
Cách duy nhất giúp Ukraine bảo toàn được chủ quyền thiêng liêng và trọn vẹn của họ bao gồm cả Crimea đó là đeo đuổi cuộc chiến ít nhất được chục năm cho Nga nát luôn và chán mà phải rút quân thôi.
Chứ muốn kết thúc sớm thì chỉ có nước chấp nhận mất đất.
Giờ có khi nào đàm phán UC trung lập và xin lại mấy phần đất bị chiếm đóng được o cụ nhỉ.

Để hỗ trợ Ukraine, Ba Lan kêu gọi EU ngừng hỗ trợ nhân đạo cho người tị nạn là nam giới Ukraine để buộc họ về nước

Trích

Bộ trưởng ngoại giao Ba Lan cho biết các chính phủ châu Âu nên ngừng trả trợ cấp cho những người tị nạn nam Ukraine trong độ tuổi chiến đấu để thuyết phục họ trở về nhà và nhập ngũ.

Radoslaw Sikorski cho biết động thái này sẽ giúp ích cho vấn đề tài chính ở các nước sở tại cũng như hỗ trợ các nỗ lực tuyển dụng của Kyiv.

“Hãy ngừng trả các khoản thanh toán an sinh xã hội cho những người đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự ở Ukraine”, ông Sikorski phát biểu tại một hội nghị của các nhà lãnh đạo quốc tế ở Kyiv.

Theo dữ liệu từ cơ quan thống kê EU, Eurostat, tính đến tháng 7 năm nay, hơn 4,1 triệu người Ukraine có tình trạng tị nạn tạm thời tại các quốc gia Liên minh châu Âu. Khoảng 22% trong số họ là nam giới trưởng thành .

Bộ trưởng ngoại giao Ukraine Andrii Sybiha cho biết: “Đã đến lúc thực sự phải đặt câu hỏi về việc Liên minh châu Âu có nên xây dựng các chương trình hồi hương người Ukraine hay không.

Vào tháng 4, Bộ trưởng Quốc phòng Ba Lan Wladyslaw Kosiniak cho biết Warsaw sẵn sàng giúp Ukraine đưa những người đàn ông phải thực hiện nghĩa vụ quân sự bắt buộc đang sống tại Ba Lan trở về.

Hai nước đã nhất trí về kế hoạch đào tạo "quân đoàn Ukraine" gồm những người nước ngoài đang sinh sống tại Ba Lan nhưng việc tuyển dụng cho đơn vị này vẫn chưa bắt đầu.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Để hỗ trợ Ukraine, Ba Lan kêu gọi EU ngừng hỗ trợ nhân đạo cho người tị nạn là nam giới Ukraine để buộc họ về nước

Trích

Bộ trưởng ngoại giao Ba Lan cho biết các chính phủ châu Âu nên ngừng trả trợ cấp cho những người tị nạn nam Ukraine trong độ tuổi chiến đấu để thuyết phục họ trở về nhà và nhập ngũ.

Radoslaw Sikorski cho biết động thái này sẽ giúp ích cho vấn đề tài chính ở các nước sở tại cũng như hỗ trợ các nỗ lực tuyển dụng của Kyiv.

“Hãy ngừng trả các khoản thanh toán an sinh xã hội cho những người đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự ở Ukraine”, ông Sikorski phát biểu tại một hội nghị của các nhà lãnh đạo quốc tế ở Kyiv.

Theo dữ liệu từ cơ quan thống kê EU, Eurostat, tính đến tháng 7 năm nay, hơn 4,1 triệu người Ukraine có tình trạng tị nạn tạm thời tại các quốc gia Liên minh châu Âu. Khoảng 22% trong số họ là nam giới trưởng thành .

Bộ trưởng ngoại giao Ukraine Andrii Sybiha cho biết: “Đã đến lúc thực sự phải đặt câu hỏi về việc Liên minh châu Âu có nên xây dựng các chương trình hồi hương người Ukraine hay không.

Vào tháng 4, Bộ trưởng Quốc phòng Ba Lan Wladyslaw Kosiniak cho biết Warsaw sẵn sàng giúp Ukraine đưa những người đàn ông phải thực hiện nghĩa vụ quân sự bắt buộc đang sống tại Ba Lan trở về.

Hai nước đã nhất trí về kế hoạch đào tạo "quân đoàn Ukraine" gồm những người nước ngoài đang sinh sống tại Ba Lan nhưng việc tuyển dụng cho đơn vị này vẫn chưa bắt đầu.

Quá là cao kiến, một công đôi ba việc.
Sự lục đục nội bộ của đám EU - NOTA ngày càng hiện ra rõ ràng hơn.

buithuy07

Xe hơi
Cám ơn cụ đã trả lời em bằng một bài viết rất chu đáo và đầy tinh thần xây dựng.
Nếu ai cũng nhã nhặn và tỉnh táo khi viết như cụ thì tốt biết bao. Chúng ta đều là cùng dân tộc, chẳng có lý do gì mà vì một dân tộc khác phải sử dụng những ngôn từ thù hằn hay chế giễu miệt thị nhau.

Đầu tiên em xin công nhận những gì cụ viết đều rất đúng. Đúng với cái nhìn của cụ, với nước Nga, với lập trường quan điểm của cụ và em tôn trọng điều đó. Nhưng nó lại khác lập trường và quan điểm của em. Nên em kô tranh luận nhiều về việc này với cụ, vì như topic này nó tồn tại gần 3 năm nay thì những việc Đúng - Sai nó đã được bàn nhiều lần rồi và chẳng bao giờ có hồi kết.

Chính vì những lập trường trái ngược về cuộc chiến như cụ và như em , nên em càng thấy cuộc chiến này phải xảy ra. Nó cần thiết cho cả Nga lẫn Ukraine. Nhất là với một nước mới lập quốc như Ukraine thì rất cần một cuộc chiến vệ quốc. Cho dù thắng hay thua, cho dù mất một nửa diện tích đất chứ không phải bốn tỉnh thì sau cuộc chiến này chắc chắn Ukraine sẽ là một Ukraine rất khác.

Em chỉ có đôi lời thanh minh cho dân tộc Ukraine và anh Zelensky thôi. Để mong mọi người mở rộng lòng ra và nhìn nhận thông cảm.

Đối với một nước Ukraine non trẻ, mới lập quốc được vài chục năm, đứng giữa gọng kìm của Nga và khối Phương Tây thì không phải bảo muốn trung lập là được trung lập cụ ạ. Trung lập ở đây là như Thụy Sỹ hay là như Belarus ? Cả hai nước "trung lập" này thì đều dựa vào bóng của Phương Tây hoặc Nga cả như chúng ta đều thấy rồi đấy. Với lịch sử mấy ngàn năm phụ thuộc Nga, khi thoát Nga thì ngay lập tức như tất cả các nước thoát Nga khác họ sẽ chọn về phía đối đầu với Nga. Vì nếu chọn theo Nga thì thoát Nga làm quái gì ? Ở luôn trong Nga như ngàn năm qua cho rồi. Cái đó nó gọi là tinh thần dân tộc, nước nào cũng thế thôi.

Đối với anh Zelensky. Anh ta đã làm quá tốt tất cả những gì có thể trên vai trò của người tổng thống Ukraine.
Nhận chức ở hoàn cảnh đất nước là một đống nghèo nàn lạc hậu và be bét tham nhũng, vừa mới mất Crimea, vừa có nội chiến trong đất nước. Nếu là cụ thì cụ làm gì? Gật đầu chấp nhận mất Donbas và Crimea hay là sửa soạn để lấy lại lãnh thổ đã và đang mất?
Riêng về việc cụ bẩu anh Zelensky nói chiến đấu vì tinh hoa Phương Tây, thế anh Putin thì sao? Để được sự ủng hộ của các nước khác, anh ấy cũng bảo phải chiến đấu chống phương tây, vì thế giới đa cực, vì các nước bị áp bức thế này thế kia đấy thôi? Đó là những điều thường tình trong cuộc chiến, nước nào mà chẳng phải đong đưa nói tốt cho khối đồng minh của mình, nói những điều cao cả mà nước mình làm cho khối mình. Đúng kô cụ?

Thôi, cũng như cụ đã nói, giờ chỉ ngồi xem cuộc chiến này hồi kết thế nào thôi. Tranh luận về những điều này suốt 3 năm qua mọi người cũng chán rồi. Em thì chỉ mong sau cuộc chiến này, cả Ukraine và Nga sẽ có những nhà lãnh đạo tài ba và sáng suốt, quan hệ với nhau trên tinh thần hiểu và tôn trọng nhau, coi nhau như những người bạn bè - anh em thật sự để cùng nhau đưa 2 nước Ukraine và Nga phát triển hòa bình giàu mạnh.
May mà cụ không là lãnh đạo, không thì dân nát bét hết. Ai lại phát biểu đất nước còn non trẻ nên cần 1 cuộc chiến vệ quốc!! Để làm gì? Lấy số à?
Mất 1 phần tư quốc gia cũng được? Bác coi người Uk là trẻ con à? Không biết đây có phải là giọng của Boris Johnson lúc đến Kiev ép Zelensky ko?
Đừng nói lịch sử Ukraina mấy ngàn năm phụ thuộc vào Nga (nên đọc lại lịch sử Nga đi, sử Nga nhé vì Ukraina trước LX chưa từng tồn tại như quốc gia), Ukraina (Kiev) chính là nguồn gốc của nước Nga bây giờ, lịch sử không thể thay đổi và không được lựa chọn của người Ukraina.
Thoát Nga là khái niệm cực kỳ vô lý, tự xóa sổ lịch sử của mình à? tự cấm truyền thống hay văn hóa lâu của người dân? Thóat Nga chỉ là con bài của hội diều hâu thì thầm vào tai Zelensky, một người không có bản lĩnh hoặc Anh ta có mục đích phá nát Ukraina.
Zelensky chính là người đã đưa Ukraina thành đống đổ nát, đưa hàng triệu lính Ukraina vào chỗ chết, còn dân tộc không đạt được mục đích gì. Không cẩn phải lịch sử chứng minh, cái này là sự thật hiển nhiên đã và đang diễn ra ngay trước mắt rồi.

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Tàu ngầm Nga đang ở Bắc Cực

Tàu ngầm tên lửa chiến lược chạy bằng năng lượng hạt nhân của Nga , "Hoàng đế Alexander III", đã hoàn thành hành trình ấn tượng dưới băng qua sáu vùng biển Bắc Cực và gần đây đã nổi lên ở khu vực phía đông Bắc Cực. Bộ Quốc phòng Liên bang Nga đã chia sẻ một video ghi lại sự kiện đáng chú ý này.

View attachment 8738192

tàu ngầm Nga đi đâu mãi tới khi nổi lên nato mới biết
Phét, Nato nó biết, nó phải la toáng lên cho cả thế giới à bác?

vừa đi vừa láii

Xe container

Santa Fee

Xe buýt
Nét bèn nẹt, khỏi cãi. Công nhận mấy anh dép tông quăng dép giỏi

.Bo My

Xe lăn
Nói chung anh Tin có tài nhưng bọn đệ tử kém quá, qua việc này cần phải tiếp tục đổi mới mạnh mẽ phương thức lãnh đạo, chứ đừng có thoái hóa như bọn Tây. Có cái Hiến pháp Nga do bọn Mỹ gà bài từ thời Enxin nên sửa ngay, gì mà không được gửi quân nghĩa vụ ra nước ngoài.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

duongtver

Xe tăng
Khoảnh khắc dép lê quăng dép trúng con MQ-9 thứ 10 của Huê Kỳ.
Dép lê giới thiệu tên lửa siu thanh "Paletine-2"
Hủ thi mà đinh phết nhỉ, bằng chứng quay nét như ban ngày, hết cãi. Cái tên lửa bắn mục tiêu di động mà nó lao chính xác kinh, thẳng đứng từ trên xuống.

trungngothu

Xe tăng
Cám ơn cụ đã trả lời em bằng một bài viết rất chu đáo và đầy tinh thần xây dựng.
Nếu ai cũng nhã nhặn và tỉnh táo khi viết như cụ thì tốt biết bao. Chúng ta đều là cùng dân tộc, chẳng có lý do gì mà vì một dân tộc khác phải sử dụng những ngôn từ thù hằn hay chế giễu miệt thị nhau.

Đầu tiên em xin công nhận những gì cụ viết đều rất đúng. Đúng với cái nhìn của cụ, với nước Nga, với lập trường quan điểm của cụ và em tôn trọng điều đó. Nhưng nó lại khác lập trường và quan điểm của em. Nên em kô tranh luận nhiều về việc này với cụ, vì như topic này nó tồn tại gần 3 năm nay thì những việc Đúng - Sai nó đã được bàn nhiều lần rồi và chẳng bao giờ có hồi kết.

Chính vì những lập trường trái ngược về cuộc chiến như cụ và như em , nên em càng thấy cuộc chiến này phải xảy ra. Nó cần thiết cho cả Nga lẫn Ukraine. Nhất là với một nước mới lập quốc như Ukraine thì rất cần một cuộc chiến vệ quốc. Cho dù thắng hay thua, cho dù mất một nửa diện tích đất chứ không phải bốn tỉnh thì sau cuộc chiến này chắc chắn Ukraine sẽ là một Ukraine rất khác.

Em chỉ có đôi lời thanh minh cho dân tộc Ukraine và anh Zelensky thôi. Để mong mọi người mở rộng lòng ra và nhìn nhận thông cảm.

Đối với một nước Ukraine non trẻ, mới lập quốc được vài chục năm, đứng giữa gọng kìm của Nga và khối Phương Tây thì không phải bảo muốn trung lập là được trung lập cụ ạ. Trung lập ở đây là như Thụy Sỹ hay là như Belarus ? Cả hai nước "trung lập" này thì đều dựa vào bóng của Phương Tây hoặc Nga cả như chúng ta đều thấy rồi đấy. Với lịch sử mấy ngàn năm phụ thuộc Nga, khi thoát Nga thì ngay lập tức như tất cả các nước thoát Nga khác họ sẽ chọn về phía đối đầu với Nga. Vì nếu chọn theo Nga thì thoát Nga làm quái gì ? Ở luôn trong Nga như ngàn năm qua cho rồi. Cái đó nó gọi là tinh thần dân tộc, nước nào cũng thế thôi.

Đối với anh Zelensky. Anh ta đã làm quá tốt tất cả những gì có thể trên vai trò của người tổng thống Ukraine. Nhận chức ở hoàn cảnh đất nước là một đống nghèo nàn lạc hậu và be bét tham nhũng, vừa mới mất Crimea, vừa có nội chiến trong đất nước. Nếu là cụ thì cụ làm gì? Gật đầu chấp nhận mất Donbas và Crimea hay là sửa soạn để lấy lại lãnh thổ đã và đang mất?
Riêng về việc cụ bẩu anh Zelensky nói chiến đấu vì tinh hoa Phương Tây, thế anh Putin thì sao? Để được sự ủng hộ của các nước khác, anh ấy cũng bảo phải chiến đấu chống phương tây, vì thế giới đa cực, vì các nước bị áp bức thế này thế kia đấy thôi? Đó là những điều thường tình trong cuộc chiến, nước nào mà chẳng phải đong đưa nói tốt cho khối đồng minh của mình, nói những điều cao cả mà nước mình làm cho khối mình. Đúng kô cụ?

Thôi, cũng như cụ đã nói, giờ chỉ ngồi xem cuộc chiến này hồi kết thế nào thôi. Tranh luận về những điều này suốt 3 năm qua mọi người cũng chán rồi. Em thì chỉ mong sau cuộc chiến này, cả Ukraine và Nga sẽ có những nhà lãnh đạo tài ba và sáng suốt, quan hệ với nhau trên tinh thần hiểu và tôn trọng nhau, coi nhau như những người bạn bè - anh em thật sự để cùng nhau đưa 2 nước Ukraine và Nga phát triển hòa bình giàu mạnh.
Cụ hi vọng hão huyền, chỉ cần lãnh đạo bớt căm ghét Nga 1 chút thôi, là sẽ dc sỏ khuyên giống ngài cựu tổng thông ngay nhé, ở đó mà bạn bè, anh em.
cụ cắt phéng thằng giật dây đằng sau xong rồi phân tích nọ kia cứ như thật, khác gì thầy bói xem voi.

• Vodka
Reactions: cod

Nhat CRV

Xe máy
Em định rep còm của cụ 1 cách nghiêm túc, chặt chẽ. Nhưng lão Chã nào đó đã xoá còm gốc. Em không thích kiểu đó vì còm gốc của em không vi phạm gì. Em xin phép lại rút lui

Còm gốc

Liên tục vi phạm Quy định của thớt; vi phạm nhưng không thừa nhận.
- Dừng đăng bài trong các thớt về chủ đề này.
- Dùng tài khoản khác đăng bài trong thớt.sẽ bị ban tất cả các nick có liên quan
Hình như Chã xóa bài của bác vì tên Tổng Thống 1 quốc gia mà bác ghi tên không kèm chức danh gì cả.
Với kinh nghiệm bị tháo bánh, xịt lốp, tạo nick clone thì bác biết bị phạt ở điều khoảng nào để tránh chứ, em dù ít post bài chỉ vào đọc xem 2 bên sửa lưng, quăng câu, móc họng như thế nào cũng biết tránh 1 số lỗi bị Chã phạt.

cod

Xe buýt
So sánh Iraq vs Nga thì đầu óc ảo quá rồi.
Em luôn tự hỏi tại sao những thành phần như vậy có thể leo lên các vị trí lãnh đạo những nước này. Phải chăng vì họ chỉ cần tỏ ra trung thành với ai đó nên có thể phát biểu một cách ngô nghê và thiển cận mà không sợ gì cả?

Qua cuộc phản công thần tốc lấy lại Kurks mới thấy: Tất cả những thứ phù phiếm hữu danh như Quân đội mạnh thứ 2 thế giới bị chiếm đất là một thất bại về danh tiếng....Thực ra chả có nghĩa lý gì bằng tính mạng quân sỹ. Việc Nga không vội vã tổ chức chặn đánh, phản công ngay khi quân Ucraina còn sỹ khí, đủ quân lực và số lượng vũ khí là điều đúng đắn. Vẫn như mọi khi, khoanh vùng và dựng phòng tuyến răng rồng. Các binh đoàn đến Kursk chỉ ở trạng thái phòng thủ, những quân sỹ này thường là lính nghĩa vụ hoặc dự bị, chưa có kinh nghiệm thực triến nên nhiệm vụ phòng thủ là hợp lý nhất để bước đầu " va chạm" với tiếng súng. Trong khi quân Ucraina toàn là những đội có kinh nghiệm, được rút từ các khu vực chiến trường nên việc đấu tay bo trực diện là không lợi ích. Và giờ đây khi một số đội quân có kinh nghiệm đến cùng kết hợp với quân địa phương sẽ hiệu quả và giảm rủi ro mất mát. Số lượng vũ khí, thiết bị cũng đầy đủ trong khi quân ucraina trong những ngày qua phần bị tiêu hao do UAV, phần bị tên lửa, máy bay, bom đạn tập kích cả về vị trí, kho bãi, tiếp vận. Sỹ khí cũng không còn. Ngay từ ngày đầu khi Ucraina tiền và Kursk, chuyên mục này rôm rả được mấy hôm nhưng cũng như mọi khi, giờ lại nguội lạnh cả về nội dung lẫn clip...đâu lại vào đó.
Từ những ngày đầu khi quân Uca chiếm lợi thế trên chiến trường, nhiều cụ hường và cả em đã nhận định Uca không có cửa gì giành lợi thế ở Kursk và chuyện thua trận tan tác trên đất Nga chỉ là vấn đề thời gian. Ấy thế mà nhiều cụ tím vẫn hú hét rất kinh ;))

Bất cứ người nào có chút hiểu biết về lịch sử đều minh định đc rằng quyết định của Ze (hoặc ai đó) cho quân chủ lực Uca tấn công vào đất Nga là tự sát. Uca không có thiên tài tầm cỡ Napoleon, ko có đạo binh áp đảo như Hitler thì ko hiểu dựa vào cái gì để tấn công và cầu mong chiến thắng. Đó là tấn công bất chấp và trông đợi vào may mắn. Kết quả thế nào thì ai giờ cũng rõ rồi.

Nhưng vấn đề là tại sao những cái đầu chỉ huy bên Uca ko nhận ra mà vẫn thực hiện? Họ có mục đích gì khi ném mấy vạn mạng người vào chỗ chết như thế? Tại sao Ze và các tướng lĩnh vẫn chấp nhận nướng quân? Cho đến giờ, em vẫn đang không thể hiểu nổi những vấn đề này.

Đối với anh Zelensky. Anh ta đã làm quá tốt tất cả những gì có thể trên vai trò của người tổng thống Ukraine. Nhận chức ở hoàn cảnh đất nước là một đống nghèo nàn lạc hậu và be bét tham nhũng, vừa mới mất Crimea, vừa có nội chiến trong đất nước. Nếu là cụ thì cụ làm gì? Gật đầu chấp nhận mất Donbas và Crimea hay là sửa soạn để lấy lại lãnh thổ đã và đang mất?

Một đất nước non trẻ, như cụ nói, mà sẵn sàng đạp bỏ quá khứ, tôn vinh 1 thằng tay sai phát xít, đc sự hỗ trợ o bế từ Nga mà sẵn sàng đạp bỏ để quay sang với Tây Âu, thậm chí còn muốn gia nhập Nato, cho tổ chức hiếu chiến nhất thế giới này đặt căn cứ quân sự và cả sẵn sàng triển khai tên lửa? Ko lẽ nước nào mới thành lập cũng đi liên kết với những nước ở tít đẩu đâu để chiến với anh hàng xóm khổng lồ của mình nhằm lấy số à?

Nga nó có hỗ trợ, ưu đãi kinh tế cho Uca ko? Có!
Nga nó có trả tiền thuê căn cứ hải quân ko? Có!
Nga nó có ngăn cấm Uca gia nhập EU ko? Không!
Nga nó muốn gì? Nó muốn Uca ko liên minh quân sự để CHỐNG NÓ. Ai cũng rõ Nato sinh ra để làm gì và việc 1 nước lớn sát cạnh gia nhập cái tổ chức hiếu chiến này khác gì tuyên chiến với Nga.

Tin ai ko tin, đi tin cái lũ thực dân có tiền sử ăn cướp khắp thế giới suốt 400 năm để làm giàu, giờ vẫn tìm cách o ép hàng chục nước yếu thế khác!

Các nhà đạo đức học online lại nổi lên lềnh phềnh khi U thất thế trên chiến trường :-?:-?:-?, vẫn lại câu hỏi kiểu U vào Lato thì liên quan gì Nga. Vậy, giờ ngược lại thì Nga thắng U thì liên quan gì Lato mà phải sợ rủi ro? các nhà đạo đức online cho em xin ý kiến ;)) ;)) ;))

European Pravda cho biết, trong một cuộc phỏng vấn với LBC, Tổng thư ký NATO Jens Stoltenberg cho biết quyết định có cho phép Ukraine tấn công tầm xa vào lãnh thổ Nga hay không sẽ tùy thuộc vào từng đồng minh. Ông cũng nhấn mạnh rằng luôn có rủi ro trong chiến tranh, nhưng rủi ro lớn nhất đối với châu Âu là chiến thắng của Nga tại Ukraine.
Nói thế này khác gì bảo Uca chỉ là tốt thí của Nato ;))