[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Muon_biet

Xe cút kít

a_m_d

Xe điện
Nga sử dụng thêm giải pháp mới bằng bom FAB 500T đc tích hợp vào MiG-25RB

Milan1899

Xe container
Đánh nhau thì phải xin ý kiến quan thầy.
Sử dụng vũ khí tấn công cũng phải xin ý kiến quan thầy
...
Nay đại diện cho 1 đất nước đi đàm phán cho đất nước mình, cho người dân mình thì phải qua trung gian... thì người ta gọi đó là bộ máy, chính quyền gì ? :))
Dạ có nghe đâu đó gọi lôm la nà "nàm tay xai cho giặc" thì phải ợ 😨

Nay các cụ tiến bộ ghê, không thấy ai còn nhã hứng tiếp chiện mấy "thủ phá" nữa nhở, bài học "sập tầng" mới hôm qua còn sờ sờ ra đó :))

Thôi kệ, đang tự tung hứng với nhao rồi tự chán lại tự đi ra, cứ vài lần thế là mất hứng =))

dzoro

Xe điện
Thấy cc bàn nhiều vấn đề Tây - Tàu - Nga - Ta, em xin phép góp đôi lời ạ.
Thứ nhất, em đang làm cho một công ty của Mỹ. Em xin nhấn mạnh là của Mỹ nhé. Trụ ở chính ở Sugar Land. Ông tỷ phú Bill Gate có cổ phần ít nhiều ở công ty của em. Em thuộc chi nhánh Singapore. Sếp em là người Singapore gốc Mã Lai. Em làm được 5 năm rồi.

Thứ hai, em làm cho công ty Mỹ nhưng có thích Mỹ không? Em thích, rất thích. Em thích đồng nghiệp Mỹ và cái cách họ quản lý và làm việc. Thích cái cách họ support (giúp đỡ) team và đặc biệt là team-work làm việc nhóm. Đồng nghiệp em thì xuất xứ nhiều nhưng ai cũng phải công nhận văn hóa làm việc của công ty Mỹ.

Nhưng không phải đều màu hồng cc ạ? Trước đó, em làm công ty dầu khí Nhà nước. Sau chuyển qua cty hiện tại và em đã cảm nhận được CN Mác-Lê Nin cc ạ, đó là bị "bóc lột", áp lực kinh khủng và luôn bị các sếp trên nhắc deadline liên tục, dù sau giờ làm hay cuối tuần.

Tuy nhiên, điều em nhận được là sự ghi nhận. Kiểu như "mày cống hiến cho tao, tao thưởng cho mày xứng đáng". Và đúng là em nhận được điều đó. Chế độ phúc lợi tốt, dù chi nhánh em ở VN hay bất cứ đâu trên thế giới. Có lẽ em đã hiểu tại sao nước Mỹ vẫn rất mạnh. Vì đơn giản, họ làm rất "trâu" và năng suất, làm ra làm, chơi ra chơi chứ không có kiểu nửa nạc nửa mỡ :)

Thứ ba, bạn bè đồng nghiệp trong cty em có nhắc đến chiến tranh Nga-Ukr không? Em xin thưa là tầm giai đoạn tháng 3-2022, lúc Nga bắt đầu tấn công thì mấy sếp Mỹ của em nhắc nhiều. Nhưng tuyệt nhiên không ai phê phán là Mr. Putin xâm lược, Mr. Putin là gã độc tài thích chiến tranh, hay Ukr cố lên, v.v. Họ chỉ nhắc nhẹ có chiến tranh và sẽ ảnh hưởng đến công việc kinh doanh của công ty và mọi người cần cố gắng hơn.

Vâng, và sau đó chiến lược cty dần thích ứng với xung đột Nga - Ukr và cũng ko ai nhắc tới việc phê phán Nga, ủng hộ Ukr cả. CC thấy đó, là công dân Mỹ nhưng họ thật sự không quan tâm đến chiến sự đâu, chỉ mấy ông chính trị gia mới la làng lên. Thậm chí, có đợt bên em họp các Area vùng, có đồng nghiệp Nga họp từ xa online. Mấy sếp Nga - Mỹ - Sing vẫn cười nói vui vẻ và nhắn các bạn Nga cố gắng vì hiện tại vấn đề logistic, vận chuyển khó khăn nên hàng hóa sale sẽ giảm.

Có phải vì họ là doanh nhân nên không quan tâm cái gì ngoài tiền? Ban đầu em cũng nghĩ vậy. Nhưng sau đó, em nói chuyện với nhiều đồng nghiệp Âu-Mỹ thì tuyệt nhiên KHÔNG ai nhắc đến Nga-Ukr cả, dù cty em KHÔNG cấm bàn luận chính trị nhé (Nghĩa là không đưa vào trong chính sách cty policy).

Thế nên, em nói thật với cc là em KHÔNG THÍCH Mỹ ở chỗ là chính trị gia của họ quá diều hâu và mang nặng tư tưởng áp đặt, dùng sức mạnh đè ép các nước khác. Chứ với em, em vẫn mong 1 ngày được đến nước Mỹ du lịch đây :)

Còn thật sự, cc đừng nghĩ dân Mỹ quan tâm chính trị nhiều hay dân Mỹ ghét Nga và ủng hộ Ukr nhiều. Cái đó em nghĩ KHÔNG đúng đâu. Dân Mỹ họ ít quan tâm chính trị bên ngoài lắm. Họ quan tâm nhiều đến trợ cấp, thuế Tax, an sinh xã hội, v.v của nước họ đã.

Nhắc đây nhiều cụ còn nhớ phong trào phản chiến Vietnam war. Em xin phép không đề cập nhiều vì ai cũng rõ.

Chúc cc sức khỏe và bình luận nhiều tin tức bổ ích ở group.
Em đã nói nhiều lần rồi, không nên nhầm lần người dân tiến bộ Mỹ với giới cầm quyền diều hâu. Người dân ở đâu cũng như nhau và đa số đều lương thiện. Dân Mỹ hay dân Trung, dân Ukr hay dân Nga đều vậy cả thôi. Có lần em đã kể trên này là sếp em ở Úc sang chơi, trong lúc chém gió em mới giải thích nước tao là communist thì nó mới ớ ra rồi bảo tao cũng không để ý. Còm đó hình như em cũng bị một vài cụ chế nhạo hay vang gì đó nhưng em không để tâm lắm. Có sao thì em nói vậy, sếp em nó bận kiếm tiền để mua nhà và hè này sang Châu Âu chơi, nó quan tâm 9 chị đâu. Với nó thì Nga xấu vì xâm lược Ukr vì chính phủ và media ở Úc nói vậy.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Em đã nói nhiều lần rồi, không nên nhầm lần người dân tiến bộ Mỹ với giới cầm quyền diều hâu. Người dân ở đâu cũng như nhau và đa số đều lương thiện. Dân Mỹ hay dân Trung, dân Ukr hay dân Nga đều vậy cả thôi. Có lần em đã kể trên này là sếp em ở Úc sang chơi, trong lúc chém gió em mới giải thích nước tao là communist thì nó mới ớ ra rồi bảo tao cũng không để ý. Còm đó hình như em cũng bị một vài cụ chế nhạo hay vang gì đó nhưng em không để tâm lắm. Có sao thì em nói vậy, sếp em nó bận kiếm tiền để mua nhà và hè này sang Châu Âu chơi, nó quan tâm 9 chị đâu. Với nó thì Nga xấu vì xâm lược Ukr vì chính phủ và media ở Úc nói vậy.
Cái tô đậm nó quan trọng lắm.

Rone95

Xe tăng
Nga tấn công theo hướng Toretsk, quân Ukraine vẫn như đang "mơ ngủ"

vừa đi vừa láii

Xe container
Em nghĩ bọn nó biết hết, chẳng qua là giả chết bắt quạ thôi ;)

QD092000

Xì hơi lốp
Nga chuyển đc bộ đội a cù thành phiến quân là thắng chắc rồi.

NGHIXDBT

Xe tăng

Pháp huấn luyện phi công cho Ukraine để sử dụng phi cơ chiến đấu phương Tây và Mỹ.
Tại một địa điểm bí mật ở tây nam nước Pháp, một phi công trẻ người Ukraine đang điều khiển
máy bay huấn luyện Alpha Jet. Phi công - người không được phép nói chuyện với các nhà báo - là thành viên của nhóm gồm 10 người Ukraine đã trải qua khóa huấn luyện cấp tốc kéo dài 6 tháng ở Pháp bằng cách sử dụng thiết bị mô phỏng và máy bay phản lực huấn luyện hai động cơ.
Từ 21 đến 23 tuổi, các phi công Ukraine đang trải qua quá trình huấn luyện giống như các phi công Pháp nhưng chỉ trong một nửa thời gian và sẽ trở về chiến đấu bảo vệ tổ quốc.
F16 khả năng phải cuối thu Cụ nhỉ, khi nào phải lập được vùng cấm bay miền tây UK, có thêm 1 hệ thống Patriot từ đức, 1 từ Hà Lan, 1 từ Rumani và 1 số mỹ chuyển giao khi lấy lại của Israel nữa, kết hợp với các hệ thống sẵn có từ Balan và Rumani, đằng nào thì phương tây cũng cần phải bảo vệ các nhà thầu sản xuất vũ khí có mặt tại UK và đội ngũ hậu cần kỹ thuật bay cho F16. Phải chờ thôi chậm nhưng mà chắc.

origami

Xe buýt
Nga tấn công theo hướng Toretsk, quân Ukraine vẫn như đang "mơ ngủ"

Vẫn sử dụng kiểu đánh đào hầm xuyên ra phía sau địch;

Milan1899

Xe container
🇷🇺🇺🇦🏴‍☠️ Chặn sóng vô tuyến từ nhóm “Trung tâm”: Các chiến binh Ukraine thuộc Lữ đoàn cơ giới 31 thảo luận về việc một cấp dưới tự sát sau lệnh tấn công

➖ Trung đội trưởng báo cáo “lên cấp trên” rằng anh chàng chỉ đi vệ sinh, nói chuyện với đồng nghiệp rồi tự bắn.
➖ Khi được biết, các “chàng trai” nói với anh chàng rằng anh ta sẽ được cử đi tấn công, vì không có ai còn lại trong số “ba trăm”. Trong bối cảnh đó, anh quyết định tự bắn mình.
➖ Các chiến binh Ukraine trước áp lực từ các cuộc tấn công liên tục và thiếu nhân lực đang phải đối mặt với một thực tế kinh hoàng.
➖Họ chỉ có ba phương án để lựa chọn:
1 - Tự bắn mình để không bị tấn công;
2 - Chết trong cuộc tấn công
3 - Lựa chọn nhân đạo nhất là đầu hàng và sống.

➖ Quân nhân của Lực lượng Vũ trang Ukraine, hãy nghĩ đến tương lai của mình, đầu hàng là cách duy nhất để cứu mạng bạn và trở về với gia đình.

Milan1899

Xe container
Hình ảnh xe bọc thép chở quân M113 của quân đội Israel bị bắn hạ và bốc cháy ở Tel el-Hawa, phía nam thành phố Gaza.

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Ngày thứ hai đầu tuần nắng nóng các cụ ạ, quạt quay vù vù vẫn toát mồ hôi hột.
Cuộc chiến giữa các anh lính Nga và Ukraine cũng rất nóng. Các anh lính tìm mọi cách tiêu diệt lẫn nhau. Nên với các anh lính Nga bị bắt và đầu hàng, được sống thì chúng ta cùng mừng cho họ, chắc chắn họ sẽ có cơ hội trở về với bố mẹ, vợ con.
Mời các cụ xem video clip.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phán chuẩn ạ. Nga chắc chắn sẽ nhắm vào những lực lượng và cơ sở ấy nên sẽ cần thêm nhiều Patriot.
Xây dựng không quân cho Ukraine là một bước tiến lớn của cuộc chiến nên Mỹ và phương Tây chắc chắn sẽ làm chậm mà chắc. Khi không quân Ukraine tác chiến hiệu quả thì lợi thế về pháo binh, thiết giáp và biển người của Nga sẽ không còn nhiều ý nghĩa nữa.
Cái phần đậm đó em có đọc nhầm không nhỉ?

Quân Nga ở Ukr ít hơn quân Ukr mà.

bahai88

Xe đạp
Anh Ze lưu danh sử sách là dc rồi. Còn chuyện đúng hay sai ko quan trọng.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Ngày thứ hai đầu tuần nắng nóng các cụ ạ, quạt quay vù vù vẫn toát mồ hôi hột.
Cuộc chiến giữa các anh lính Nga và Ukraine cũng rất nóng. Các anh lính tìm mọi cách tiêu diệt lẫn nhau. Nên với các anh lính Nga bị bắt và đầu hàng, được sống thì chúng ta cùng mừng cho họ, chắc chắn họ sẽ có cơ hội trở về với bố mẹ, vợ con.
Mời các cụ xem video clip.
Bên nào bị bắt cũng mừng cho họ.

Hy vọng được đối xử đàng hoàng.

CẦU HIỆP

Xe hơi
Cái phần đậm đó em có đọc nhầm không nhỉ?

Quân Nga ở Ukr ít hơn quân Ukr mà.
Bị media phương Tây với phim Mỹ tẩy não nó thế. Mặc định là phe độc tài phải là biển người và chết như rạ. Phe dân chủ văn minh thì ít người và chết có 31k. Hú hú.

CẦU HIỆP

Xe hơi
Thấy cc bàn nhiều vấn đề Tây - Tàu - Nga - Ta, em xin phép góp đôi lời ạ.
Thứ nhất, em đang làm cho một công ty của Mỹ. Em xin nhấn mạnh là của Mỹ nhé. Trụ ở chính ở Sugar Land. Ông tỷ phú Bill Gate có cổ phần ít nhiều ở công ty của em. Em thuộc chi nhánh Singapore. Sếp em là người Singapore gốc Mã Lai. Em làm được 5 năm rồi.

Thứ hai, em làm cho công ty Mỹ nhưng có thích Mỹ không? Em thích, rất thích. Em thích đồng nghiệp Mỹ và cái cách họ quản lý và làm việc. Thích cái cách họ support (giúp đỡ) team và đặc biệt là team-work làm việc nhóm. Đồng nghiệp em thì xuất xứ nhiều nhưng ai cũng phải công nhận văn hóa làm việc của công ty Mỹ.

Nhưng không phải đều màu hồng cc ạ? Trước đó, em làm công ty dầu khí Nhà nước. Sau chuyển qua cty hiện tại và em đã cảm nhận được CN Mác-Lê Nin cc ạ, đó là bị "bóc lột", áp lực kinh khủng và luôn bị các sếp trên nhắc deadline liên tục, dù sau giờ làm hay cuối tuần.

Tuy nhiên, điều em nhận được là sự ghi nhận. Kiểu như "mày cống hiến cho tao, tao thưởng cho mày xứng đáng". Và đúng là em nhận được điều đó. Chế độ phúc lợi tốt, dù chi nhánh em ở VN hay bất cứ đâu trên thế giới. Có lẽ em đã hiểu tại sao nước Mỹ vẫn rất mạnh. Vì đơn giản, họ làm rất "trâu" và năng suất, làm ra làm, chơi ra chơi chứ không có kiểu nửa nạc nửa mỡ :)

Thứ ba, bạn bè đồng nghiệp trong cty em có nhắc đến chiến tranh Nga-Ukr không? Em xin thưa là tầm giai đoạn tháng 3-2022, lúc Nga bắt đầu tấn công thì mấy sếp Mỹ của em nhắc nhiều. Nhưng tuyệt nhiên không ai phê phán là Mr. Putin xâm lược, Mr. Putin là gã độc tài thích chiến tranh, hay Ukr cố lên, v.v. Họ chỉ nhắc nhẹ có chiến tranh và sẽ ảnh hưởng đến công việc kinh doanh của công ty và mọi người cần cố gắng hơn.

Vâng, và sau đó chiến lược cty dần thích ứng với xung đột Nga - Ukr và cũng ko ai nhắc tới việc phê phán Nga, ủng hộ Ukr cả. CC thấy đó, là công dân Mỹ nhưng họ thật sự không quan tâm đến chiến sự đâu, chỉ mấy ông chính trị gia mới la làng lên. Thậm chí, có đợt bên em họp các Area vùng, có đồng nghiệp Nga họp từ xa online. Mấy sếp Nga - Mỹ - Sing vẫn cười nói vui vẻ và nhắn các bạn Nga cố gắng vì hiện tại vấn đề logistic, vận chuyển khó khăn nên hàng hóa sale sẽ giảm.

Có phải vì họ là doanh nhân nên không quan tâm cái gì ngoài tiền? Ban đầu em cũng nghĩ vậy. Nhưng sau đó, em nói chuyện với nhiều đồng nghiệp Âu-Mỹ thì tuyệt nhiên KHÔNG ai nhắc đến Nga-Ukr cả, dù cty em KHÔNG cấm bàn luận chính trị nhé (Nghĩa là không đưa vào trong chính sách cty policy).

Thế nên, em nói thật với cc là em KHÔNG THÍCH Mỹ ở chỗ là chính trị gia của họ quá diều hâu và mang nặng tư tưởng áp đặt, dùng sức mạnh đè ép các nước khác. Chứ với em, em vẫn mong 1 ngày được đến nước Mỹ du lịch đây :)

Còn thật sự, cc đừng nghĩ dân Mỹ quan tâm chính trị nhiều hay dân Mỹ ghét Nga và ủng hộ Ukr nhiều. Cái đó em nghĩ KHÔNG đúng đâu. Dân Mỹ họ ít quan tâm chính trị bên ngoài lắm. Họ quan tâm nhiều đến trợ cấp, thuế Tax, an sinh xã hội, v.v của nước họ đã.

Nhắc đây nhiều cụ còn nhớ phong trào phản chiến Vietnam war. Em xin phép không đề cập nhiều vì ai cũng rõ.

Chúc cc sức khỏe và bình luận nhiều tin tức bổ ích ở group.
Thì đúng vậy mà, lời lẽ ngoại giao không ai đánh đồng người dân với với chính quyền nên mới gọi là Washington với Moc câu, Bình Nhưỡng hay Bắc Kinh...