[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

lontonthonon

Xe tải
Khi quân đội chính danh của 1 mước tràn qua nước mình, nổ súng bắt hàng ... mà chỉ dám gọi là khủng bố thì ... Nhân dân phải chạy loạn, ly tán mà Cụ nói là chỉ ... ảnh hưởng, quê hương làng mạc bị đổ nát, nếu xây lại cũng là từ đồng thuế, máu mồ hôi nước mắt của con dân thôi chứ có phải mẫy ông ấy bỏ ra đâu. Em đưa ra ý kiến vì cá nhân coi thường PTin nhưng luôn có tình yêu với nước Nga thôi, mong cụ không hiểu lầm.
một chính thể hoàn toàn phụ thuộc nguồn cung cấp, hỗ trợ lẫn chỉ đạo từ bên ngoài. Tổng thống thì đã … hết đát thì xét về thực lực cũng như thực tế chiến trường, không còn cùng “mâm” thì chuyện được coi đó là phường khủng bố, quân lục lâm, thảo khấu cũng là chuyện dễ hiểu.

còn chuyện cụ nghĩ thế nào về anh Tin và nước Nga thì em chẳng quan tâm 😭

Chỉnh sửa cuối:

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em thực sự ngạc nhiên. Theo luật chơi được ngầm hiểu và cũng đã từng được nhắc công khai nhiều lần. Tấn công vào lãnh thổ một nước có vũ khí hạt nhân thì sẽ ăn tên lửa hạt nhân vào mồm. Nhưng phản ứng của Nga rất yếu ớt. Khi nghe tin em đã hình dung Nga sẽ ném bom hạt nhân san bằng Ukraina trong 24h. Họ có đủ lý do rồi. Nhưng vẫn không làm. Có lẽ các nước sở hữu vũ khí hạt nhân cũng bị trói tay trói chân rất nhiều. Loại vũ khí này thực sự chỉ để làm ngáo ộp chứ không ai dám dùng.
VKHN nó là VK chiến lược, mang tính chất răn đe. Chỉ dc cân nhắc sử dụng khi thấy có nguy cơ quyết định đến sự tồn vong của quốc gia đó. Nga sử dụng VKHN sẽ kéo theo tiền lệ một loạt quốc gia sở hữu nó cũng sẽ dễ dàng sử dụng. Như thế thì thành chiến tranh hạt nhân rồi còn đâu.
Thêm nữa là sự việc nó chỉ ở mức xung đột vùng biên giới và Nga chỉ gọi là Khủng bố chứ chưa dc nâng lên thành chiến tranh nữa.

Viossss

Xe tải
Cái này cơ bản là rõ, càng ngày sẽ càng áp lực cho Putin. Bỏ tiền bạc thì còn được, chứ đem sinh mạng con cháu đi giữ ghế cho hoàng đế thì bọn nó không thích rồi !
cụ có thể phân tích rõ hơn phần em bôi đậm để em được thông não với ạ. em cám ơn

Viossss

Xe tải
Nói theo kiểu AOE là thế này.
Nga dâng 5 A xóc đều ốp nhà U. U thủ nhà nhưng ngày càng thiệt quân, thế là tách một hai turn cung R đi móc lốp nhà Nga. Nga chạy dân nhanh vãi đáy, thấy bóng cung R U là ôm hết dân chạy rồi. Chả vấn đề gì cả.
một pha đổi nhà của anh ze nhưng mà chưa tính tới việc đối phương có 20 nhà A sắp ra 1 lượt quân mới. Quân tan, nhà mất

DurexMsize

Xe tải
Em thực sự ngạc nhiên. Theo luật chơi được ngầm hiểu và cũng đã từng được nhắc công khai nhiều lần. Tấn công vào lãnh thổ một nước có vũ khí hạt nhân thì sẽ ăn tên lửa hạt nhân vào mồm. Nhưng phản ứng của Nga rất yếu ớt. Khi nghe tin em đã hình dung Nga sẽ ném bom hạt nhân san bằng Ukraina trong 24h. Họ có đủ lý do rồi. Nhưng vẫn không làm. Có lẽ các nước sở hữu vũ khí hạt nhân cũng bị trói tay trói chân rất nhiều. Loại vũ khí này thực sự chỉ để làm ngáo ộp chứ không ai dám dùng.
cụ làm em hãi quá, động tý đòi hạt nhân, thả hạt nhân ra thì có mà chết.
NÓi gì thì nói qua 2.5 năm Nga đánh đấm như hạch, và nói xong câu này e biết sẽ được uống vang mấy cụ cuồng Nga.

Mấy cái fake đấy quan trọng là ai fake, các kênh uy tín nhất của Ukraine không kênh nào đăng. Cá nhân em đánh giá đó chính là dư luận viên Nga tự tạo tin giả để làm nhiễu loạn thông tin.

Mà cụ cú đợt này năng nổ post ảnh Deepstate ghê nhỉ. Kênh này là kênh tím rặt luôn đấy.
Cơ mà cũng đúng, kênh này là kênh xịn, nên họ chỉ post những gì chuẩn thôi. Và đặc biệt là post không ảnh hướng tới chiến dịch hiện tại nên không bao giờ post tin mới nhất.
Ngay cả ảnh cụ đăng lên họ cũng ghi rất rõ rồi mà sao cụ bỏ quên mất hay là cố tình bỏ quên thế?

"Trận chiến Kursk. Ngày thứ 2 - 7 tháng 8"
Ngày thứ 2 của chiến dịch mà chiếm kinh khủng vậy thì hỏi sao tới hôm nay 74 làng của tính Kursk đã được chiếm giữ và còn nhiều hơn thế nữa.
Vậy nên lần sau cụ kô cắt cụp thông tin nữa nhé, đăng tin ngày nào thì phải ghi rõ ngày đấy giúp người xem.
Đến cái bản đồ cụ còn đọc không sõi mà cứ thích đi tranh luận với người ta. Trong map ghi rành rành ngày up date cuối cùng là 13/08/2024 tức là ngày hôm qua mà còn cứ lắp bắp "ngày thứ 2 của chiến dịch" thì em ạ cụ luôn, nào, đề nghị cụ chỉnh đốn trang phục rồi đứng thật nghiêm để em hành lễ với cụ cho phải phép =)).
Riêng cái việc cụ lấy cái định vị ở rìa phía tây nam cụm tây Sudzha đưa cho em xong bảo lính Ukraina chiếm dc hết thị trấn rồi thì em phát hiện ra là em đã sai khi cố giải thích cho cụ hiểu.
Đúng, clip ấy là có thật , định vị là chuẩn, nhưng tuyên bố là sai nhằm mục đích tuyên truyền. Nó không khác gì kiểu đứng ở Rostov On Don xong tuyên bố là "tao đã chiếm dc Moskva " nhá
Thôi, cụ đăng gì cứ đăng, tranh luận với ai cứ tranh luận nhưng đừng quote bài của em, em ko có nhu cầu dạy cụ đọc map đâu và cũng chả có nhã hứng tranh luận về tình hình chiến sự với cụ. đây là bài cuối cùng em trả lời cụ. Thế nhá

Ku Tre

Xe tải
Vấn đề nó nằm ở chỗ Ukraina chỉ là con rối thôi cụ. Họ có phải là kẻ chủ mưu đâu. Nếu dùng hạt nhân thì phải đem nướng vào hang ổ của đám chuột lông đỏ, lông vàng kia cơ.

gsm615

Xì hơi lốp
Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Vanh234

Xe buýt
Làm sao mà bình thản được hả cụ?
Năm 2022 hồ hởi đưa quân sang Ukraine làm "chiến dịch quân sự đặc biệt" một cách vẻ vang với những chữ Z với những cờ hoa vẫy chào đưa quân Nga đi Ukraine, cuối năm 2022 sát nhập 4 tỉnh của Ukraine vào Nga. Giờ đây sau 3 năm bưu đầu sứt trán thì Ukraine đánh thẳng vào tỉnh Kursk của Nga và chiếm một vùng đất rộng lớn.

Không một cường quốc nào bình thản được hết cụ ạ. Vấn đề ở đây là không bình thản thì làm gì được nữa? Quân ở đâu mà phản công mạnh mẽ lại đây ? Quân Ukraine đưa sang không nhiều và cực kì rải rác, chẳng cần nhiều quân Nga cũng đẩy sạch đám quân Ukraine này về biên giới thôi. Nhưng rất tiếc là không cụ ạ, Nga không còn quân để mà đẩy đám này về biên giới nữa. Mỗi ngày đong khó khăn lắm mới tuyển được hàng chục tới hàng trăm quân hợp đồng, đưa sang chiến trường miền Đông còn không đủ lấy đâu ra quân để đưa đến Kursk đây? Câu hỏi cơ bản này mà 3 ngày nay không một cụ hường nào dám trả lời em. Chỉ ngồi vẽ vời mai kia có "quân chính quy" đến nên hãy an tâm.

Ukraine phải nói là giỏi, dấu quân giỏi, tính toán giỏi. Chúng ta thừa nhận điều đó đi. Cả Nga lẫn các cụ hường cả năm qua luôn vững niềm tin Ukraine hết quân rồi, chính vì vậy mới có trận Kursk ngày hôm nay. Mà của đáng tội, quân Ukraine đưa sang đánh Kursk nhưng các chiến trường khác của họ vẫn vững như bàn thạch. Quân Nga mỗi ngày vẫn báo cáo đều đều nay thắng chỗ này, mai thắng chỗ kia, chiếm dược bao nhiêu mét, báo cáo nó nhạt đến nỗi không còn ai tin nổi nữa. Vì thắng trên báo cáo suốt nhưng 3 năm qua và 9 năm nữa cũng không thể lấy nổi nốt những vùng còn thiếu trên bản đồ tuyên bố sát nhập năm 2022.
Mấy anh phượt thủ đòi về nhà rồi 🤣

Banga

Đi bộ
Các cụ cãi nhau làm gì. Xét về toàn cục Mỹ vẫn là đại giáo chủ nhé. Nhìn cái cách Mỹ ung dung ngồi bên kia đại dương đi rắc bả chuột cho mấy con thiêu thân bán máu, ảo tưởng về thế giới tự do, rắc bả đến đâu vẫn đầy thằng lao vào xin chết. Nhìn cái cách Mỹ nó đem chiến tranh ngày càng đến sát vách nhà mấy ông Nga-Trung-Iran. Mấy ông này còn phài lo chống đông chống tây, lúc nào chả ở thế bị động cửa dưới. Mà ông Iran mới là mắt xích yếu nhất, khả năng cao chiến trường chính của Mỹ ở biên giới Iran nhiều hơn, trung đông mới là khu tất đất tấc vàng. Mấy cái vụ Hamas với Hauthi có khi là kịch bản của Mỹ để chính thức tẩn Iran, chứ ông Hamas & Hauthi tuổi gì so với Irag thời Saddam Hussein. Chỗ Nga với Uca chỉ là cò cưa để phân tán lực lượng và làm yếu Nga thôi. Nhìn cái vành đai tiền đồn mà Mỹ nó đang ép dần mấy ông Nga-Trung-Iran thì biết bên nào đang cửa trên rồi nhé.
chiến tranh.jpg
Căn cứ quân sự.jpg

Chelski

Xe điện
Ukraine có vẻ muốn kéo chiến tranh sang đất Nga khi mở mặt trận Kurks . F-16 đã tham chiến sau nhiều giờ bay địa hình tác chiến
https://img.otofun.net/upload/v7/images/8035/8035667-

Doan Van

Xe đạp
Nga và Mỹ và có vài nước khác đều phát triển các bộ vũ khí răn đe hạt nhân với đủ thành phần nhất có thể, mỗi năm tiêu tốn hàng tỷ usd để duy trì mà bác lại nói là chỉ để làm ngáo ộp và không ai dám dùng ư. Từ răn đe cũng phần nào hiểu là ''mõm'' rồi, các giới hạn đưa ra cũng để đạt được lợi ích cho họ thôi, không phải rõ ràng như 1+1 = 2, nhưng sự không rõ ràng ấy cũng nguy hiểm ở chỗ ta chẳng biết đến mức nào họ sẽ sử dụng nó, thế nên nó vẫn là sự răn đe hữu hiệu đặc biệt với việc bảo vệ sự tồn vong của đất nước. Em chưa bao giờ hình dung Nga sẽ dùng VKHN ở Ukraine, trong lịch sử cũng mới ghi nhận lần duy nhất Mỹ dùng với Nhật nhưng đó là thời kỳ chiến tranh thế giới và cũng là thời kỳ sơ khai của VKHN, bây giờ con người văn minh hơn, hiểu biết hơn thì em nghĩ việc sử dụng VKHN sẽ còn khó xảy ra hơn nữa. Nhưng sự tồn tại của hàng chục nghìn đầu đạn hạt nhân các cấp độ sẽ luôn có sự đe dọa tiềm tàng mà em nghĩ tất cả chúng ta đều không mong được thấy hậu quả của nó.

CCM

Xe buýt
Mấy anh phượt thủ đòi về nhà rồi 🤣
Hôm trước em đoán Nga mất 5 ngày để quét U khỏi Kurks nhưng đến ngày hôm qua Nga mới chuyển được những đơn vị có chất lượng đến thực địa.
Em sẽ đợi thêm 1 tuần nữa. Đây cũng là cơ hội lớn cho Nga khi các đơn vị tinh nhuệ nhất của U tự mò đến.

OBDII

Xe tải
em thấy báo nhà đăng vậy, còn bên uca chưa cho các anh ấy online cho Nga “xấu mặt” chơi. Chắc tại các anh này đang nghỉ phép, cụ nhỉ 😭

Mấy lều báo này cũng đi hóng hớt trên tele rồi đăng lại. Cũng không khác mấy từ các cụ.

Vinsa35

Xe tải
cụ làm em hãi quá, động tý đòi hạt nhân, thả hạt nhân ra thì có mà chết.
NÓi gì thì nói qua 2.5 năm Nga đánh đấm như hạch, và nói xong câu này e biết sẽ được uống vang mấy cụ cuồng Nga.
Cụ nói sai. Nga ko bao giờ đánh đấm kém như ... Cụ nói. Theo em hiểu là trong kế hoạch của cụ Putin thì Nga chỉ đang hy sinh các anh lính để thay đổi trật tự thế giới cụ à.
Tất cả kế hoạch hy sinh hay kế hoạch thay đổi thế giới đang ở chiến lược trên giấy, ra Dự thảo ok hết rồi. Kéo dài chiến tranh Vài chục năm nữa là Nga sẽ lên số 1 thế giới (e thấy Nga càng đánh càng mạnh về kinh tế), China thứ 2, Iran chắc thứ 3 và Mẽo thì bị xóa SỐ.

Cụ giải thích cho em đi, tầm hoạt động của tăng T-72 là 400km cho 1 lần tiếp nhiên liệu. Vậy vì lí do gì phải tiếp nhiên liệu khi đánh vào Kursk, một tỉnh sát biên giới? Mà đánh tới đâu quân Nga ra hàng tới đấy thì còn càng nhanh và càng dễ. Thậm chí đánh tới tận thành phố Kursk vẫn đủ nhiên liệu đánh xong chạy về cụ nhé.
Kiến thức QS của cụ thật đáng nể, đánh nhau cứ chạy 1 mạch xong rồi về tiếp nhiên liệu rồi quay lại chiến tiếp

Vanh234

Xe buýt
Hôm trước em đoán Nga mất 5 ngày để quét U khỏi Kurks nhưng đến ngày hôm qua Nga mới chuyển được những đơn vị có chất lượng đến thực địa.
Em sẽ đợi thêm 1 tuần nữa. Đây cũng là cơ hội lớn cho Nga khi các đơn vị tinh nhuệ nhất của U tự mò đến.
Trên mạng đầy video “đi săn” mấy anh phượt thủ - em không thích bạo lực nên chả xem 🤣

Doan Van

Xe đạp
Các cụ cãi nhau làm gì. Xét về toàn cục Mỹ vẫn là đại giáo chủ nhé. Nhìn cái cách Mỹ ung dung ngồi bên kia đại dương đi rắc bả chuột cho mấy con thiêu thân bán máu, ảo tưởng về thế giới tự do, rắc bả đến đâu vẫn đầy thằng lao vào xin chết. Nhìn cái cách Mỹ nó đem chiến tranh ngày càng đến sát vách nhà mấy ông Nga-Trung-Iran. Mấy ông này còn phài lo chống đông chống tây, lúc nào chả ở thế bị động cửa dưới. Mà ông Iran mới là mắt xích yếu nhất, khả năng cao chiến trường chính của Mỹ ở biên giới Iran nhiều hơn, trung đông mới là khu tất đất tấc vàng. Mấy cái vụ Hamas với Hauthi có khi là kịch bản của Mỹ để chính thức tẩn Iran, chứ ông Hamas & Hauthi tuổi gì so với Irag thời Saddam Hussein. Chỗ Nga với Uca chỉ là cò cưa để phân tán lực lượng và làm yếu Nga thôi. Nhìn cái vành đai tiền đồn mà Mỹ nó đang ép dần mấy ông Nga-Trung-Iran thì biết bên nào đang cửa trên rồi nhé.
chiến tranh.jpg
Căn cứ quân sự.jpg
Bác nói thế là thừa rồi, ai có thể dùng lý lẽ mà phủ định việc Mỹ đang là số 1 thế giới cả về quân sự và kinh tế, khoa học kỹ thuật chứ ? Điều đó quá rõ ràng rồi, nhưng em nghĩ sự mở rộng sức ảnh hưởng quá lớn của Mỹ cũng là điều khiến thế giới bị phân cực chia rẽ khi các đất nước khác dù lớn hay nhỏ khác phải tìm cách củng cố vị thế hoặc chọn phe.

Chỉnh sửa cuối: