[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

gsm615

Xì hơi lốp
Là một người yêu Nga chân chính, em chỉ mong những gì tốt đẹp nhất cho Nga. Thực sự em kô tán đồng cuộc chiến này tí nào, và cũng chính vì cuộc chiến này mà em bị biến thành tím đây.
đồng cảnh ngộ với cụ.
Cám ơn cụ.

alffa

Xe tải
Chiến tranh đã mấy năm rồi mà còn để Mỹ và EU ngày càng leo thang coi thường học thuyết quân sự của Nga. Giá như Nga làm dứt khoát có kiểm chế được như đã nói thì cuộc chiến sẽ nhanh dừng lại, không nhẽ trong nội bộ có nhóm lợi ích thích Nga dai dẳng đến khô máu hay sao?

Mà không hiểu ông Nga làm kiểu gì nữa, trong khi bọn EU bơm vũ khí, nhân lực đánh Nga nhưng ông Nga vẫn xuất nhiên liệu cho họ??? Thu về được có mấy đồng cho ngân sách chả bõ. Đáng ra cần cấm bơm nhiêu liệu cho EU để quấy rối nền kinh tế, hạn chế việc sản xuất thêm vũ khí của họ, đằng này lại bán nhiên liệu với giá không cao rồi hả hê như kiểu ép lừa được nó mua ấy???

Nga ko bán nhiên liệu cho EU thì cướp đâu ra tiền cứu vãn nền kinh tế phục vụ guồng máy chiến tranh tốn kém hơn nuôi con nghiện hả cụ, nhẽ móc dầu lên bán giá rẻ như biếu không cho TQ (mà tụi nó còn vênh váo ép giá chán chưa thèm mua kìa).

myob

Xe tăng
Thôi đừng bàn tới chuyện bắt lính. Bản năng con người đã là tham sống sợ chết rồi. Đó là lí do ta cần chính quyền để xây dựng và bảo vệ tổ quốc.
Cụ nhìn thấy hàng ngàn lính nghĩa vụ Nga ra hàng chưa? Kô nhẽ em bảo đó là do chán nản kô muốn chiến đấu một cuộc chiến vô nghĩa?
Kinh thật, thời đại thông tin tự do, cụ có thể thấy chính quyền Ucraina cấm đưa thông tin online mà cảnh chạy lính, bắt lính, đốt xe bắt lính diễn ra thường xuyên. Thậm chí đường phố vắng bóng đàn ông. Còn chuyện hàng ngàn tù binh Nga thì trong chiến tranh đó là điều sẽ có nhưng tỷ lệ tù binh là bao nhiêu cho mỗi bên là bao nhiêu chắc cụ cũng biết. Tuy nhiên thì chưa có nước nào lại dùng súng bắn đồng đội mình ở phía sau khi họ không thể chiến đấu hay dùng tên lửa bắn máy bay chở đồng đội mình đang trên đường trao trả tù binh. Đó là cách chính quyền hiện nay của Ucraina làm để bảo vệ tổ quốc? Làm gì có tổ quốc khi không còn nhân dân?

alffa

Xe tải
71 tuổi rồi cụ. Đón nhận lời khen thì dễ, đón nhận những cú sốc lớn sẽ ảnh hưởng cực lớn tới sức khỏe.

Với tình hình chiến trường Ukraine em nghĩ Putin nên sớm tìm người kế thừa. Vì cuộc chiến vệ quốc của người Ukraine sẽ kéo dài 10 năm, 20 năm chứ không ít. Nước Nga cần một cái đầu trẻ, khỏe để lãnh đạo.

Một siêu cường quân sự bị vụ Kharkiv, Kherson, Lyman, hạm đội biển Đen, cầu Crimea, rồi giờ là Kursk. Em kô nghĩ sức khỏe của một ông già 71 tuổi chịu đựng nổi.

Là một người yêu Nga chân chính, em chỉ mong những gì tốt đẹp nhất cho Nga. Thực sự em kô tán đồng cuộc chiến này tí nào, và cũng chính vì cuộc chiến này mà em bị biến thành tím đây.
Em cũng vậy, em vô cùng yêu quý nước Nga trong cả quá khứ, hiện tại lẫn tương lai.
Đến cả vụ Krym 2014 em cũng ko care lắm.
Nhưng đến khi ông kia. đem quân đội và bom đạn vào tấn công tàn phá đất nước Ukraine xinh đẹp và "sáp nhập" 4 tỉnh của Ukraine thì thực sự e không chịu nổi, lương tri ko cho phép.
Đến cả những người bạn Nga của em cũng không chấp nhận được (tất nhiên là ngấm ngầm bày tỏ thôi).

Chỉnh sửa cuối:

NGHIXDBT

Xe tăng
Yêu Nga thì nên yêu bằng lý trí, biết nhìn nhận đúng sai. Em là người như vậy cụ ạ.
Nước Nga xinh đẹp và vĩ đại còn mãi, chỉ có những chế độ không phù hợp thì phải thay thế thôi lịch sử vẫn vậy mà.

mocphatdan

Xe tải
Nước Nga xinh đẹp và vĩ đại còn mãi, chỉ có những chế độ không phù hợp thì phải thay thế thôi lịch sử vẫn vậy mà.
Không có chế độ nào tồn tại mãi mãi cả:
Hard times create strong men - Strong men create good times.

Supercub_90

Xe điện
Cáo buộc từ phía Nga rằng U cà tấn ông dân thường ở Kursk

Supercub_90

Xe điện
"Financial Times cho rằng, việc Ukraine tấn công vào Kursk dường như nhằm mục tiêu khiến Nga mất tập trung ở Donbass, để làm giảm đà tiến dồn dập của Moscow những ngày qua."

tuan_nguyen261188

Xe điện
Cụ viết nhóm em lại nhờ đến vụ tẩy chay chữ Z O... này của phương tây đi đến đâu rùi nhỉ?
Bỏ ra khỏi trường học chưa ta?

myob

Xe tăng
Lâu lâu đem được 1 clip bắt lính, mà vốn dĩ chẳng biết bắt lính hay bắt Ukraine gian hay là bắt Ukraine tân nữa. Mà toàn do kênh Nga phát tán, thế mà cụ tuyên bố đao to búa lớn kinh khủng. Thậm chí dựa vào dăm cái clip nhăng cuội của mấy kênh cá nhân hường để qui chụp 1 chính quyền, 1 đất nước.
Lâu lâu mới đăng nghĩa là có xảy ra… nhưng việc bắn đồng đội phía sau là hành động dã man mất nhân tính, thấy đồng đội bị thương nên phải đầu hàng, họ sẵn sàng dùng thiết bị không người lái lao vào kết liễu chính quân mình… Trong chiến tranh sẽ có kẻ mạnh và yếu, nhưng những hành động đó với bất kỳ lý do gì đều thể hiện lý tưởng, mục đích cầm súng của họ đã không còn… chỉ đơn giản là bắn giết không cần biết đó là đồng đội của mình…Bỏ đi mọi lý do và hoàn cảnh diễn ra… hành động đó thực sự không thể bao biện về sự tàn ác.

Chelski

Xe điện
71 tuổi rồi cụ. Đón nhận lời khen thì dễ, đón nhận những cú sốc lớn sẽ ảnh hưởng cực lớn tới sức khỏe.

Với tình hình chiến trường Ukraine em nghĩ Putin nên sớm tìm người kế thừa. Vì cuộc chiến vệ quốc của người Ukraine sẽ kéo dài 10 năm, 20 năm chứ không ít. Nước Nga cần một cái đầu trẻ, khỏe để lãnh đạo.

Một siêu cường quân sự bị vụ Kharkiv, Kherson, Lyman, hạm đội biển Đen, cầu Crimea, rồi giờ là Kursk. Em kô nghĩ sức khỏe của một ông già 71 tuổi chịu đựng nổi.

Nước Nga rất đẹp cụ ạ, nếu có đk thì một vài năm nữa em sẽ quay trở lại...

"Financial Times cho rằng, việc Ukraine tấn công vào Kursk dường như nhằm mục tiêu khiến Nga mất tập trung ở Donbass, để làm giảm đà tiến dồn dập của Moscow những ngày qua."
đặt 50, đỏ ăn 100, thua về … ban đầu

baicx7

Xe buýt
quân ukr tiếp tục làm bia tập bắn cho Nga

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Ukraine qua lãnh thổ Nga thì chắc chắn ở thế thua rồi, vì Nga có thể điều động quân số gần như vô hạn, trừ khi quân Ukraine có khả năng tiêu diệt tỉ lệ 1/10 quân Nga. Tình hình bây giờ chỉ có thể là do giới lãnh đạo Nga muốn quân Ukraine ở càng lâu càng tốt, để cho dân Nga có thời gian nhận thức được lãnh thổ bị xâm phạm.

gsm615

Xì hơi lốp
Quân Ukr đã đến Lgov chưa cc ơi.
Em nhờ cc kiểm tra vị trí googlemap

alffa

Xe tải
Cháy nhà ra mặt chuột.
Ngẫu nhiên mà đường ống khí đốt quan trọng này bị tàu TQ phá hoại trong thời điểm chiến tranh Nga - Uka đang diễn ra ác liệt ?

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Nga ko bán nhiên liệu cho EU thì cướp đâu ra tiền cứu vãn nền kinh tế phục vụ guồng máy chiến tranh tốn kém hơn nuôi con nghiện hả cụ, nhẽ móc dầu lên bán giá rẻ như biếu không cho TQ (mà tụi nó còn vênh váo ép giá chán chưa thèm mua kìa).

View attachment 8683553
Tự cung tự cấp không được hả bác, Nga sản xuất lương thực top thế giới, tự sản xuất vũ khí

moly

Xe điện
Đội ngũ quân nghĩa vụ biên giới tiktok của Nga đầu hàng ngay phút đầu là đúng, Đánh sao đc đọi tinh nhuệ Uc tung vào . Đỡ thiệt hại về người, NGa sử dụng bom luonj,.. các kiểu để đánh thôi. Rút quân từ U về là rơi theo đúng ý đồ của Uc. Thôi thì đánh mạnh tiếp bên Uc, còn lại huy động lực lượng dự phòng kiểu gì đó cộng fab mà chặn thôi, U chác cũng chả tiến quá xa được. chỉ hy vọng tướng lĩnh Nga đừng báo cáo láo thì mới có sự điều chỉnh chiến lược phù hợp